Hỏi về việc thay dầu nhớt cho xe Honda Wave S 110

tinhtuongvn
15/7/2014 5:59Phản hồi: 91
Tình hình là thế này, xe em là Honda Wave S 110 mua năm 2012, do ít đi nên mới được 8000Km à, hì, hồi giờ đến kỳ thì ông già toàn đi thay nhớt, lần này em vừa tự đi, do mù công nghệ nên em cứ tạt vào Cửa hàng đại lý Honda Head cho chắc ăn và thay ở đây, nhớt họ thay là nhớt của hãng Honda luôn giá 76K, vậy cho em hỏi với xe em thì dùng nhớt này ổn chưa, nếu không tốt thì rút kinh nghiệm đợt sau vào tiệm thay loại nhớt khác, xin anh em tư vấn.
Vấn đề thứ 2 là họ cũng nói là muốn đổ thêm chai Cacbon gì đó không ? giá 60 mấy K á, họ nói nó giúp sạch bình xăng, cặn bã, tiết kiệm xăng, nổ máy trơn tru hơn,..v..v.. vậy có nên đổ chai này không? Nếu thực sự không cần thì thôi, còn nếu tốt thì em đi đổ ? Cám ơn anh em nhiều.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

8k km xe bạn vẫn còn mới thì mình nghĩ các chi tiết động cơ vẫn còn sít nên chạy nhớt hãng vì nó loãng, khi nào chạy đc khoảng 2v thì thay nhớt đặc hơn. @@. vd: havoline 15w40
còn cái cacbon gì gì đó thì ko cần thiết.
tinhtuongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyễn xuân hoà94 Thank bác, hiện tại thì xe em vẫn khá mới và rất em, nói chung cái nào tốt thì mình chơi thôi, của bền tại người mà, anh em cho ý kiến tiếp nhé.
@nguyễn xuân hoà94 Chai Havoline 15w40 mua ơ đâu bác ?
tinhtuongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thêm ý kiến nào ?
@tinhtuongvn Castrol loại 90 cũng ngon lắm chạy êm ... Đừng vô head nhớt của HONDA chạy mà xuống ga gấp là bị lì xe .. Active loại 105k thì càng ngon ...
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
em có con wave alpha mới chạy đc 11k km hôm qua mới thay 1l nhớt caltex 20W-50 đi phê lắm , đầm xe cực
ntvan
TÍCH CỰC
10 năm
bạn chỉ cần đổ nhớt định kì là được, những thứ phụ gia thêm vào là không cần thiết, có dùng cái xe đó cả đời đâu mà lăn tăn. mình đi cái xe wave thái 13 năm nay rồi, công tơ mét đã quay 1 vòng rưỡi, cứ 3000km lại thay nhớt một lần, chả vấn đề gì sất, máy còn nguyên bản luôn, chưa bổ lần nào.
Caltex super 4T 70k, Motul Gold 110k, Top 1 Action Plus 100k
Xài thử từng loại đi bạn, bảo đảm êm và mát hơn nhớt hãng nhiều, 1k5-2k km thay 1 lần
@soiconnho1 Caltex super 4T loại nào mà 70K vậy bạn? 15W40 API SL hả? chai 800 hay 1L ? Rẻ vậy mình qua ủng hộ vài chai. Bạn ở đâu?
@Long-Vĩnh Lộc Mình ở tphcm bác ơi, giá đó là chai 0.8 ml. 20w50 hay 15w40 cũng bằng giá.
Cái này mình mua ở mấy cửa hàng trên biker chứ mình đâu có bán đâu bác 😁.
@soiconnho1 Vậy là bạn chưa cập nhất giá rồi. Nhớt Caltex có 2 loại API SG và SL, loại SG thì mình không chơi rồi. Caltex Havoline Super 4T 15W-40 API SL mình mua trực tiếp của hãng luôn giá đã 81.600 rồi, mình mua luôn 2 thùng mới bớt được 1 tí, chủ yếu dùng dần và bán lại cho hàng xóm vì chỗ mình toàn Castrol, kiếm không ra Caltex, chán thế chứ...

Không biết bạn ở Quận nào? Nếu bạn muốn mua mình để giá hữu nghị 83.000, còn mua số lượng nhiều thì inbox hoặc sms 0908.064.835

À, theo thông tin mình nhận được từ bộ phận kỹ thuật Caltex VN thì nhớt xe số cao cấp (API SL) có thể dùng tốt cho xe ga, nhưng nhớt xe ga dù tốt đến đâu cũng không dùng cho xe số được nhé. Tình cuối tháng đến kỳ thay nhớt, mình sẽ thay thử cho con Vision của bà xã mình xem sao.
tinhtuongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Êh có người kêu nhớt hãng Honda dùng cũng được, không quá tệ, 1000km-2000km thay lại là được, bác nghĩ sao ?
@tinhtuongvn Nhớt hãng chạy Rodai tới 3k km thui, mà chạy được 800km thui, quá nữa xót máy lắm. Nhớt hãng Honda lỏng lét hà, chạy xào máy với nhanh nóng máy lắm, chỉ để rodai thui. Qua 3k km thì chạy nhớt 10w40 hoặc 15w40. Thay thử các loại khác nhau đi bạn, nhớt mắc chưa phải là tốt, mà nó phải hợp với xe, nhớt mây chục k mà hợp với xe chạy còn ngon hơn nhớt 200k 1 bình nữa
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
@soiconnho1 Đọc kỹ rồi com.
Cái chính tùy người và xe.
Cụ thể ở đây là xe gần 2 năm, chạy có 8000 km, tức 1 tháng chạy khoảng 400 km, 1 ngày chạy có 15km lượt đi về, tức đoạn đường đi có khoảng 7,5km nếu chạy 1 lèo. Vậy thì nhớt hãng thừa sức, thậm chí không đi chơi đâu xa,chỉ chạy như vậy thì 2000-3000km thay nhớt 1 lần cũng không sao.
@MinhDuclx Vãi, có vụ tính trung bình này nữa hả, nhỡ 2-3 ngày đi 1 lần, đi mấy chục km rồi sao? Chủ thớt có nói ngày nào cũng đi đâu mà bác phán như đúng rồi ấy.
Còn bác cầm thử đổ chai nhớt hãng Honda vào mà chạy thử đi, mới đổ vào ngọt máy ngay, 500km sau lên xe hết muốn chạy luôn, nó còn dở hơn nhớt hãng của Ya và Su nữa.
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
@soiconnho1 Đang chạy nhớt hãng nè, trung bình ngày nào cũng đi hơn 30km, nhưng đâu phải đi 1 lèo 15km rồi nghĩ rồi về. Có hôm ko đi, có hôm đi 60km, về 60 =120. Đi xa chạy nhanh hơn 40km thì nhớt hãng tệ thì làm máy gào tý chứ nóng thì gió nó giải nhiệt rồi. Chẵng lẽ vừa chạy vừa có thói quen kê chân vô lốc máy xem nó nóng thế nào 😁, mà đi xa thế thì cũng nghĩ uống nước hay ăn uống hoặc tệ nhất dừng bỏ nước ra :D.
Còn bình thường thì đi 3-4km dừng, làm việc của mình, rồi đi tiếp 3-4km làm tiếp rồi về. Chiều lại đi tiếp thế. Đó là mình làm tự do. Còn đi làm việc như mấy em gái mình thì sáng đi làm chiều về ,1 xe gần 10km , 1 xe khoảng 6km cả đi và về, được nghĩ giải lao giữa 2 hiệp hơn 8h nữa :D. Cuối tuần đi chơi với bạn bè thì chắc cả đi và về tầm 10-50km là cao. Một xe mua 8 năm đi 3v mấy, 1 xe mua 4 năm đi gần 1,5v. Nói chung nếu người đi ít thì xe sẽ ít đi. Đừng nghĩ ai cũng đi nhiều, hoặc ai cũng đi ít. Trong khi xe mình mới 6 tháng đi gần 5k, trung bình 1 năm giờ khoảng 1v, chứ 4 năm trước thì 1 năm đi hơn 2v cơ.
tinhtuongvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác nhiệt tình quá, đã thế em nói luôn, em ít đi lắm, trung bình vài ngày mới đi xa 1 lần có khi 1 tuần mới đi xa 1 lần, 1 lần nếu đi xa thì cả đi cả về chỉ khoảng 15Km-40Km ^^
@tinhtuongvn Hihi, em đi 15-40km mà đã gọi là xa rồi sao. Anh đi làm hàng ngày cả đi và về là gần 50km, cái này chắc là quá xa rồi...

Nhu cầu e đi ít vậy thì có thể yên tâm dùng nhớt hãng cho dễ kiếm, nhưng nhớ là đi đúng Head, có cái chữ Head màu đỏ trước cửa hàng chứ đừng đến những cửa hãng bán xe máy nhé. Nếu muốn biết chính xác chỗ nào là Head thì em có thể lên trang chủ Honda VN, tìm khu vực gần chỗ em để xem Head nào gần nhất.
hoangpaul
ĐẠI BÀNG
10 năm
1500 km thay một lần. Nếu ít đi thì nên thay nhớt loãng như Castrol Power One. Còn đi đường xa nhiều thì Vistra 300. Kinh tế mà hiệu quả
Hic, em thay nhớt ở Head nào, năm nào mà giá 76K vậy? Hơn 2 năm trước anh thay đã 86K rồi !!

Xe Honda các chi tiết máy làm rất khít (khác với Yamaha, đặc biệt là Suzuki) nên xe còn mới (<20.000km) và đặc biệt trong thời gian chạy rodai (8000km thì hết rodai rồi) nên dùng nhớt 10W30.

Nói đến nhớt thì có 2 chỉ tiêu em cần quan tâm:

1/ Độ nhớt: SAE 10W30 / 15W40 / 20W50
2/ Chất lượng: API từ SG -> SL (tăng dần). Còn thêm chỉ tiêu JASO nữa nhưng cái đó không quan trọng.

Nhớt hãng là SAE 10W30 API SJ (chất lượng tầm trung). Với xe em nếu không muốn dùng nhớt hãng thì có thể kiếm nhớt khác có SAE 10W30 API SL, mà loại này anh đang kiếm và ... vẫn không có...chỉ có nhớt Top1 của Mỹ là SAE 10W30 API SJ giống nhớt hãng mà giá tương đối cao.

Tóm tại, nếu em kiếm được nhớt Top1 mà giá bằng hoặc cao hơn 1 tí so với nhớt hãng thì có thể dùng thử còn chắc ăn và dễ kiếm thì cứ dùng nhớt hãng. Khi đi được trên 20.000km (tốt nhất là vậy) thì có thể dùng nhớt Caltex Havoline SAE 15W40 API SL. Anh đang dùng loại này, rất hài lòng, xe anh là wave RSX 2011.

Còn cái chai Cacbon gì đó thì quên đi nhé.
ducnsh
CAO CẤP
10 năm
Em mua caltex 20w-50 SL JASO MA2 chai xám nắp đỏ loại 1l có 70k , vậy là em mua phải hàng nhái à

neXus⁴
@hoangtungst Mình sực nhớ ra 1 điều là Caltex mới điều chỉnh giá bán (tăng giá) từ tháng 04/2014 nên có nhiều nơi mua số lượng lớn với giá củ mà chưa tiêu thụ hết nên đó là nguyên nhân của việc giá bán các nơi sẽ có sự chênh lệch. Mình thấy có 1 số chỗ bán giá 65 -70K chai 1L thì mình dám chắc đó là lô hàng từ năm 2013 hoặc cũ hơn.

Chai bạn mua mình không dám chắc là hàng nhái nhưng bạn xài Caltex thì cứ yên tâm vì nghe nói nó chưa có hàng nhái.
mấy bác kia mua đắt rùi.bình thường cũng chỉ 80k thui.mua ở trong hãng đắt hơn
Nhớt thì ae nên mua ở đây đảm bảo k có chỗ nào giá tốt hơn: 156 dương tử giang, nhớt caltex chai 1l 63k mua nhiều thì 62k, có đầy đủ các loại từ motul 300v tới Mobil Racing...
@zaxaxaz Bạn đúng là 1 người tiêu dùng thông minh. Cái nào cũng có cái giá của nó, không phải tự nhiên mà nó rẻ hay mắc như vậy đâu.
@Long-Vĩnh Lộc cám ơn bác nhưng có bác hung4m đã dùng rồi và cho pik là sử dụng rất tốt
@leminhtha OK, nếu bạn có lòng tin thì bạn có thể thử và mình chúc cho bạn gặp may mắn.

Trong tình huống tốt nhất là nhớt họ bán là nhớt thật, chỉ là họ bán phá giá để cạnh tranh không lành mạnh thì thiết nghĩ các bạn cũng nên xem xét lại. Vì những tác hại của việc bán phá giá mình đã nói ở trên nên các bạn mua hàng của họ cũng đồng nghĩa với việc các bạn ủng hộ họ.

Những bài học về lợi ích nhóm, lợi ích cá nhân thì người TQ đã dạy cho chúng ta rất nhiều, từ chè Thái Nguyên, hoa thanh long, đĩa, rùa tai đỏ, ốc bưu vàng.... Lợi ích nó mang lại rất nhỏ, trong khi tác hại vô cùng lớn.
nhcuong.bk
TÍCH CỰC
9 năm
@lethanhthu48 mình có mua 1 lần. 1 bộ NSD DID và 1 chai catex. 63k mà được tặng quà nữa. nói chung cũng ok
Trước kia mình cũng không tin lắm vào cái chai Carbon Cleaner của Yamaha cho lắm đâu, nhưng cũng máu me dùng thử 3 chai trong vòng 10 k km gần đây (mình chạy ex, đã đi đc 4,5 vạn ) thì lúc rớt đầu kết quả khá bất ngờ... Đỉnh piston, nắp chao, xupap khá là sạch so với xe đã chạy từng đó cây số
@Đặng Trọng Hoàng chai Carbon Cleaner dùng ok mà bác, nó dc đóng chai ở caltex hải phòng ấy!
nếu mình ko nhầm thì bác ấy cũng là đại lý của caltex @soiconnho1
mình cũng muốn hỏi giống bạn
Nếu theo lời bác Long nói thì xe Wave phải sống chung với nhớt hãng đến 20.000 km ah. :eek:
@mycloud2010 Thực tế mình đã sống chung với nhớt hãng đến... 36.000km lận đó bạn 😃

Nếu bạn không muốn dùng nhớt hãng, có thể kiếm nhớt 10W30 hoặc 5W30 của hãng khác mà dùng. Loại này mình thấy có Motul và Top1 (mình không có bán 2 loại này nhé).

Motul không công bố API nên mình không biết nó là loại gì, còn Top1 API chỉ SJ giống nhớt hãng. Mà giá 2 loại này cũng khá cao, nếu cho mình lựa chọn, có lẽ mình sẽ chọn Top1 vì dù sao thông tin nó cũng rõ ràng.

Lời khuyên của mình là nên dùng nhớt 30 đến 20.000km rồi mới chuyển sang dùng nhớt 40, tuy nhiên, nếu bạn nôn nóng thì có thể dùng nhớt 40 sớm hơn và nếu kết quả tốt thì chia sẻ cho anh em nhé.

P/S: đây cũng là lý do vì sao xe Honda nổi tiếng bền hơn các xe khác. Xe mới dùng nhớt 30, khi cũ hơn, dùng nhớt 40, khi cũ hơn nữa thì nhớt 50. Còn các xe khác, đặc biệt là Suzuki, xe mới mà quất luôn nhớt 50 thì khi cũ rồi, không biết dùng nhớt gì nữa, xuống cấp te tua... không lẽ dùng nhớt 90 :eek:
giá thỳ nhà phân phối chưa chắc đã là rẻ nhất nhé các bác, thị trường chuyện dow giá xả hàng giá thấp hơn giá bán xỉ là chuyện bình thường nhé!
MinhDuclx
TÍCH CỰC
10 năm
@nguyenducviet91hp Bạn có thể dẫn chứng cụ thể xem ko ?
Thị trường nào, món nào?
Xả hàng thì trừ loại hàng phế phẩm, hết hay cận date,...nói chung là hàng sắp đem bỏ thì mới down giá khủng, còn ko thì toàn người mua lầm chứ người bán ko bao giờ lầm. Ví như các trung tâm điện máy tối ngày ra rả xxả hàng, bán giá vốn thế thì tiền đâu trả tiền điện, tiền lương, tiền mặt bằng. Và xả thực sự thì chỉ trong 1 thời gian ngấn, hết lô đó là phải tăng lại, chứ down nhiều và liên tục thì nghi vấn hàng nầy kia lắm. Như thẻ DTDD giá 100 down thường xuyên 95, chỗ cao nhất down còn 90 là coi như huề hay lời 1 ngàn. Đố thằng nào bán lẻ thường xuyên mà dám bán dưới 90, tức giảm hơn 10% giá.
Nghi thì nghi vậy thôi, chứ rẽ mà giá tốt, chạy OK thì cứ chạy 😁.
@nguyenducviet91hp Trường hợp như bạn nói là có nhưng chỉ xảy ra trong các trường hợp sau:

1/ Xả hàng cũ tồn kho sắp hết hạn hoặc đã hết hạn sử dụng.
2/ Nhân dịp khai trương, kỷ niệm ngày thành lập....
3/ Dịp cuối năm kích cầu tiêu dùng...

Có nghĩa là chỉ xảy ra thi thoảng thôi, còn đằng này là giá họ bán chính thức, thường xuyên đó bạn. Bán với giá đó thì tiền mình bỏ ngân hàng cho nó chắc và nhàn hạ.
À, bác @hung4m là bác đang gặp sự cố với con Viva phải không ạ? Vậy thì em nghĩ anh nên quay lại nghi vấn với chai nhớt của mình đi. Cách thử rất đơn giản, a mua 1 chai nhớt khác ở chỗ khác, uy tín hơn, không nhất thiết phải là Caltex, loại nào cũng được. Nhưng Viva thì em nghĩ 20W50 sẽ phù hợp hơn.
hung4m
TÍCH CỰC
10 năm
Hiện nay mình vẩn đang xài nhớt motul gold vì thường mình mua mấy chai để dành thay nên chưa hết, còn caltex thì thay cho chiếc AB và chiếc dream vẩn bình thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019