HOT hot HOT cách sửa lỗi disk ổ cứng trên win 8 load 100% và hiện tượng treo

levinhtucdtk7
16/5/2013 6:50Phản hồi: 115
HOT hot HOT cách sửa lỗi disk ổ cứng trên win 8 load 100% và hiện tượng treo
tình hình là như thế này các bác ạ em dùng win 8 từ năm 2011 bản diveloping rùi priview thì không sao ,từ khi ra win 8 pro 15/8/2012 nửa năm nay em dùng chán kinh đi được hiện tượng disk manager luôn ở tình trạng 100% khi chạy ứng dụng cho dù là vào web và bị giật giật đôi khi treo màn hình
cấu hình máy thì quá ok rồi core i5 thế hệ thứ 2 ram 4gb ổ cứng 640gb
em nghĩ chắc là do ổ cứng hoặc bị virus em dùng đủ loại phần mềm như kapersky bka avast quét mà không ăn thua rồi các phần mềm chống phân mảnh và phần mềm kiểm tra lỗi ổ cứng như HD tune
mọi thứ đều rất ok em a cay quá fomat hết 4 ổ để cài lại win mới xem sao nhưng vẫn bị các bác ạ
( ổ c 150 gb còn 3 ổ dữ liệu của em là logical mặc định mua máy đã thế các bác ạ) đến đây em chán thật sự các bác ạ rồi 1 hôm lang thang trên mạng em thấy người ta bảo là ổ cứng thì chia tối đa 4 phân vùng primary gì đó theo quy tắc gì đó em k nhớ rõ sẽ giúp cải thiện hiệu suất máy tính đây là hi vọng cuối cùng của em em tiếp tục fomat hết 4 ổ và chia lại em giảm ổ c xuống còn 1 nửa ( 85gb) và các ổ kia cũng chia lại hết và em chuyển sang phân thành phân vùng primary và kết quả thật bất ngờ là win 8 chạy rất mượt em cũng nghĩ là do trùng hợp và em đi test cho 8 máy tính khác của bạn em cũng bị lỗi tương tự và đã ok không còn lỗi load 100% nữa
nói tóm lại 1 điều là win 8 pro load ổ đĩa 100% hay bị treo máy không phải là do ổ đĩa mà là do lỗi phân vùng lên các bác hãy thử theo cách của em là chia lại ổ cứng và lên để ổ c khoảng 50 đến 90gb thôi các bác ạ ( theo ngu ý của em đó các bác đừng chém gió có gì các anh các chị đóng góp ạ)
em đã tét 8 máy và ok rồi em có ảnh của máy em đây 2 cái 1 cái là bị lỗi phân vùng còn 1 cái là sau khi em chia lại ổ
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có thể là như thế, máy mình ổ cứng luôn là primary nên k gặp hiện tượng hdd 100%
Cảm ơn bài viết này
Cảm ơn bạn nhé! 😃
làm thế nào để chuyền locgical thành primary đấy
@NgodangTruong Chuyển thì dùng đĩa Hiren boot,còn đơn giản thì cài lại win xong phân vùng lại
@NgodangTruong bác dùng phan mềm
EASEUS Partition Master 9.2.2 có bản free đó rồi convert phân vùng

bác ạ chuyển đổi đơn giản lắm
Chắc bác thay ổ cứng xong chưa phân vùng à.Sr bác vì tách 4 cái ổ primary cũng không làm máy nhanh hơn đâu,chẳng qua bác phân vùng lại máy nhận ổ lưu win của bác thôi.
máy em bật task manager lên thì disk 0% đợi 30s sau thì 100% xong lại xuống 20%, 0% lại lên 100% trong khi chảy chay cái gì ngoài task manager
@NgodangTruong Lỗi phân vùng hoặc lỗi ổ cứng,hồi trc mình cũng bị,một vài cách sửa
Cách 1:Cài lại win,xóa hết phân vùng cũ đi,ấn new enter enter cho nó tự phân vùng.Xong cài win lại vào ổ Primary là hết
Cách 2:Thay ổ cứng (mình làm cách 2) 😁
máy mình mới mua đầu năm chắc dhh không lỗi đâu với lại bị như thế từ lúc cài win 8 mình dung tools check lỗi của windows thì không thấy lỗi gì chắc thử cách 1 xem sao
chuyển phân vùng primary bằng phần mềm cũng được mà các bác
cái vụ ổ cứng load 100% không phải là do win lỗi hay lỗi ổ cứng đâu mình test khá nhiều máy và giờ máy nào cũng chạy rất mượt các bác thử và cho cảm nhận
@levinhtucdtk7 chuẩn,không phải lỗi win 😁
convert phân vùng có mất dữ lieu không bác để e còn sao lưu
@NgodangTruong Chắc chắn mất rồi,vì phần mềm để covert không mất dữ liệu thực ra là back up nó sang ổ khác,tốt nhất bác sao lưu riêng song phân vùng lại cho đỡ lằng nhằng
lúc chiều em có update hết windows có vẻ đỡ hơn rùi các bác à ai bị cứ thử windows update hết xem sao
k mất dữ liệu bác ạ
kỳ nhỉ.Bác có chắc là do phân vùng logical nên win 8 bị lỗi vậy ko.Bởi vì e dùng win 8 cũng phân vùng ổ không phải là ổ cài win là logical mà ko thấy disk 100%(tất nhiên ổ cài win phải là primary).Chỉ khi chơi war thì nó giật e nghĩ là do ram có 1gb.liệu có phải không nhỉ
@black_cat_90 nâng ram đi bác, chơi game mà ram 1GB thì làm ăn gì😃
hehe.mình cũng muốn nâng ram nhưng sinh viên nghèo kinh phí không có.1 thanh ram mới chắc tầm 300k trở lên 😔. Tiện đây ai có ram 1g bus 667 hãng ramaxel thì nhượng lại cho mình giá rẻ chút hihi 😃
@phungtriminh bác quote bài mình làm gì
@sagittarius1312 thì bác bảo đồng bus là ok! em bảo k cần đồng bus cũng chạy tốt😔
@phungtriminh cùng bus là tốt nhất, k ai đi nâng ram lại mua bus khác nhau để rồi cả 2 thanh chạy ở bus của thanh thấp hơn cả
@phungtriminh để rồi 1 trong 2 con thành than thông minh vẫi
thế cho mình hỏi mua bán ở rao vặt có đáng tin không.b đã bao giờ giao dịch chưa.Giả sử t ở thành phố khác với thành phố người bán thì gd sao được.T phân vân nên không dám mua.Thank b
@black_cat_90 bác mua ram ở các cửa hàng sửa chữa máy tính cũng được vì mua ở đâu cũng là ram cũ cả thôi vì ram ddr2 ngừng sx lâu rồi
@black_cat_90 Vào cửa hàng nào uy tín mà mua bạn ạ,mua con Ram 2Gb mà lắp vào hoặc mua Ram cũ tầm trên dưới 200k thôi
cái lỗi này chắn không phải do logical đâu logical dùng để lưu dữ liệu chứ có ảnh hường gì đâu máy mình lúc đấu cài thì bị xong bây giờ đỡ hơn oyf
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy mình ổ đĩa cài là primary mà vẫn bị là sao 😔. lâu lâu load lên 100% wài à, 100% lâu lắm nha, rồi lại tụt xún vài %, mình thấy k ổn định, kì z ta :(
mình cũng bị lỗi load 100% sau khi sử dụng phần mềm test bad sector HDD G........... mình không nhớ.kết quả là toàn bộ ổ cài win bị bad.mọi người giải thích cho mình là lỗi do đâu.mình đã cài win sang phân vùng khác.quay lại test phân vùng cài win cũ thì nó báo vậy.(bị bad)
@vũ đình đại Dùng thử HDD tune,Bad 100% thì bác đã ko mở được máy
Ko cần phân vùng lại gì cả chỉ cần lúc cài del ổ C xong new lại thì win nó sẽ tạo thêm 1 phân vùng 350MB thế là xong bạn nào làm theo mình mà hết full load thì thank cho mình cái 😁
@Naruto_Xboy mình đã làm như thế vài lần với 2 ổ cứng mà vẫn bị.giờ đang sống chung với lũ nè
@Naruto_Xboy bác cho em hỏi sau này em muốn xóa cái phân vùng 350mb đi thì làm thế nào ạ ? , cảm ơn bác nhiều !
@bomtum33 vào cài wwin xoá bt thôi
ổ cứng để ở primary với logical khác gì nhau vậy mấy bác? EM gà lắm...
@Mrh0811
Primary cho phép boot

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019