Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HOT hot HOT cách sửa lỗi disk ổ cứng trên win 8 load 100% và hiện tượng treo

levinhtucdtk7
16/5/2013 6:50Phản hồi: 115
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks bác nhiều, làm theo cách của bác xong quét virut bằng NIS mà đĩa chiếm có 30~40 % 😃
@namnek1123 ;) hì hì nhớ kỹ cách này nhé cài lại win bao h cũng phải del ổ C del luôn cả ổ system xong new lại ổ C là xong ngon lành
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
@Naruto_Xboy Vậy bạn del dc bao nhiu lần thì máy của bạn ..... ra đi ...???
@thqt1b

:v bạn nên xem lại hướng dẫn sử dụng ổ cứng . chào thân ái
nothingkai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có thể đây là cách khắc phục, máy mình 3 ổ C D E luôn format Primary, nên từ khi cài win 8 tới h chưa bao h gặp hiện tượng load full 100%
cchuonlap
ĐẠI BÀNG
11 năm
tất cả ổ cứng máy mình đều là Primary nhưng vẫn bị hiện tượng 100% hard disk
nhocmt
ĐẠI BÀNG
11 năm
cực hot cực hot nữa . mình dùng win 8 pro cũng đc gần 1 năm rồi . trước tới giờ cứ chấp nhận sống chung với tình trạng 99-100 disk và mình vẫn thường nghỉ " chắc là do ổ cứng của mình bad quá rồi ! thôi chờ khi nào có điều kiện thì thay ổ khác vậy !". nhưng dạo này nhu cầu về sử dụng máy tính để phục vụ công việc tăng lên , áp lực cao mà máy thì cứ chậm , lag dì dì k thể chịu đc thế là mình đã quyết liều 1 phen --> cài lại win. nói là làm ! mang đỉa win ra và cho luôn vào máy , cài ngay và quyết định delete ổ C ( ổ cài win trước của mình ) sau đó máy nó hỏi là có trừ ra 350mb bộ nhớ hệ thống không ? -> bấm ok luôn và nó tạo thêm 1 ổ 350mb nữa . cài mất hơn 20p là xong toàn bộ -> tiến hành cra** và cái driver cho máy và dùng tính đến hôm nay cũng đc hơn 4 ngày rồi mà chưa thấy hiện tượng lag hay full disk như mọi khi nữa , cảm giác máy chạy ầm âm thật là thích . khởi động thì chắc mất 10s là xong và lúc dùng thì dù chạy nhiều phần mêm nặng cùng lúc , xem phim full HD cũng k thấy bị full disk nữa . quá là tuyệt !
giờ mình lên đây chia sẽ cho nọi người để mọi người cũng có đc niềm vui như mình 😃.

Mình nói rỏ hơn . những máy cài win 8 mà bị tình trang 100% disk rất có thể là ngày trước đã cài 1 hệ điều hành nào đó ( ví như win xp hay win 7 ) và khi cài đặt win 8 các bạn tiến hành cài đè lên hoặc cài song song với bản win cũ mà k tiến hành tạo lại ổ cài cho nó phù hợp với bản win hiện tại .
công việc của các bạn bây giờ chỉ là backup toàn bộ dữ liệu và những thứ quan trọng tới ổ khác (ổ sẽ k cài win lên ) --> cho đỉa win vào ổ đỉa, reboot và bấm cho vào chương trình cài đặt win 8 . đến phần lựa chọn ổ đỉa để cài win lên thì các bạn bấm chọ vào ổ mà hiện tại đang chứa bản win đang dùng ->bấm vô disk Optimisation (ở phía dưới góc phải) --> chọn delete và ok -> ok tất và từ 1 ổ cũ của bạn nó sẽ tạo ra 2 ổ mới ( 1 ổ có dung lượn 350mb và 1 ổ có dung lượng = dung lượn ổ cũ - 350bm )--> chọn ổ mà bạn mới tao ( ổ có dung lượn lớn chứ k phải cái 350mb nha ) và bấm next --> ok cài tiếp cho tới khi hoàn thành và cảm nhận độ mượt của window8 nhé. chúc các bạn thành công và đừng quên like và share cho mọi người nhé ;)
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
@nhocmt Từ khi mới xài máyXem ra
volbmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhocmt Vừa làm theo cách của bác và kết quả là lúc del ổ D thì mất luôn ổ F... quá nhọ, mà cái phần disk Optimisation sao em không thấy bác ơi...
@nhocmt bác cho em hỏi là , máy tính có 1 ổ HDD chia làm 3 phần vùng CDE, em mới cài win8.1 vào phân vùng ổ C ( trước đó cài win 7 ) nhưng lúc cài win 8.1 ko delete nó đi , và bị full Disk 100% , vậy cho hỏi là khi del cái phân vùng C đi và chọn new là uk ah , có phải del tất cả toàn bộ ở HDD để chia lại phân vùng ko vậy
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
ACE tắt cái system Maintenance đi là ổn. Mình từng bị, và đã tắt nó đi rồi. Kinh nghiệm hơn, đừng cài thằng Avast nhé, mình khốn khổ vì nó lắm.
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
Xem ở đâu thế??? Mới nghe vụ cài win fai del ổ C. Tin hot nhân dịp Lễ. 😃
@thqt1b Bạn vui lòng đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi phán
thqt1b
TÍCH CỰC
11 năm
Mình ko phán gì mà. ACE làm chứng dùm mình. Mình chỉ mới nghe vụ cài win mà del cả ổ C, sau đó New lại, thế thôi. Mình đã phán gì đâu chời !!. Bạn đa nghi thế 😃
AriesKids
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thqt1b khổ, ý bác trên là format cấp thấp (đồng nghĩa với việc xóa sạch ổ C) sau đó cài lại win như bình thường giống trên HDD trắng khi mua về sau đó cho phép nó boot 😁
Còn ý của bác em hiểu. Ý bác là cài lại (hoặc ghost lại) như bình thường nhưng trên 1 số HDD bị lỗi thì phải làm như bác trên nói. Trong trường hợp này là nhằm tạo lại phân vùng 350mb.
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
11 năm
các pro gíup em với. ổ C em 99.9Gb. mà giật tưng bừng quá. máy core i5 ram 2gb. ổ cứng 640 gb. dick lúc cao lúc thấp, lúc 1% lúc 97-100%. tính sao giờ các pro?
@hvhunghb 😃 đã cài máy nhà và máy khách rất nhiều bác ạ ;)
@hvhunghb bạn dùng con HP G42 phải k? mình cũng thế, và bị y chang
Y trang vậy mà không biết cách xử lý 😔
ccphuc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn dùng HDD Regenerator 2011 test ổ cứng có thể bị lỗi Delay nên hay bị hiện tượng này. Máy còn bảo hành thì đi báo hãng thay ổ cứng. Do đây là lỗi vật lý tương đương bad sector gây hiện tượng treo máy, chạy chậm cực kỳ
Mình cũng đã từng bị như vậy, và tìm rất nhiều cách để sửa nhưng ko ăn thua" sau đó thì mày mò và thấy trong resource monitor có chạy 2 dịch vụ svshost.exe sử dụng đọc ghi ổ đĩa rất cao-có khi là tới 4 cái cùng chạy 😔.
sau khi khắc phục bằng cách sau thì ổ đĩa về lại bình thường: task manager ->performance->Openresource monitor( ở góc dưới bên phải)->bạn chọn tab Disk -> sau đó nhấp vào xem Read(B/sec)... để xem cái svshost.exe sau đó nhấp pải chuột tắt nó đi 😁.
Kiểm chứng xem nhé . có thể đây là giải páp tình thế nhưng mình đã là và hiệu quả
@lenlop9roi cách này hay đó, nhưng k lẽ lúc nào bị là phải làm vậy sao, bạn tài thế cố gang tìm cách hay hơn nữa rồi chỉ mình với nha, cám ơn
không biết giúp ít dc cho ae không.... thử xem
search : "troubleshooting" -> system & security -> system Main
có thong báo gì thì cứ "try"
em cũng có con sony vaio mới mua, win 8 theo máy, ram 2gb. hay bị 100% disk khi em cài chương trình, vào web MP3.zing, update chương trình. Em có nghe các anh chị nói win 8 64bit phải ram 4gb nhưng của hàng bảo ram 2 gb là ok, chạy ổn. vì em dùng k nhiều. Nhưng nếu tăng ram, bóc tem có còn bảo hành k ạ? với cả khi chạy chương trình, càng ngày ổ C bị chiếm dụng lớn. trước đây em dùng Asus chạy Win 7 mựơt mà. hic.
@nth.tra nê thêm ram đi bởi máy vaio có nhiều pm của hãng cài vào nên khá nặng, mua ram rồi mang ra ttbh bảo họ thay giùm
ý chủ thớt là delete tất cả phân vùng hay chỉ ổ C thôi? tất cả phân vùng thì dữ liệu toi hết rồi còn đâu?
CtrlAltDel
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chán cái vụ 100% ổ cứng này lắm rồi. mới update lên 8.1 mà vẫn còn giờ lười active lun 😔 Bác nào có cách hữu hiệu share cụ thể với đi. ko thì chắc về win 7 cho lành
@CtrlAltDel Del ổ C rồi new lại lúc cài 😁 nói vs các bác mấy chục lần rồi đấy
máy mình cấu hình tương tự chủ thớt core i5, ram 4gb, 640gb, và cũng bị tương tự, dù lúc nào cũng chia 4 ổ primary (2 ổ dữ liệu, 1 cài win, 1 ổ system reserved ). bật task manager lên 100%, tí giảm xuống, rồi lại 100%. nhưng nếu chạy chương trình, copy, join .. thì xem phim hay bị giựt hình. bạn nào pro chỉ giúp với, đã thử với ổ cứng khác 320gb, cũng cài win 8 pro 64 ( hoặc 32 bit) đều bị tình trạng tương tự
@o_thong_gio cám ơn, mình sẽ thử xem kết quả thế nào
@o_thong_gio bác hướng dẫn luôn đi ạ. em tải về rồi nhưng không biết dùng
@ngotrung2512 cái này chả thấy ai làm 😁 cứ cài win thì xóa ổ C rồi new lại là dc chứ có gì đâu
Mình làm đủ mọi cách nhưng vẫn bị. Kết quả ra làm 1 em ssd hết bị luôn. Cái HDD 500G Seagate làm ổ cứng chứa dữ liệu. Mà cũng vui lắm khi tải file 5G bằng idm lưu vào HDD thì ssd nó chỉ đến 70% là max trong khi thằng HDD nó load 100%. Vậy các bạn đoán thử xem lỗi này sẽ do đâu ??????
@nguoidathu 😁 SSD nó nhanh quá thì còn nói làm gì nữa bạn , HDD bt down file lớn = IDM về nó nối file lại là full load ngay vì nó chậm hơn SSD nhiều
Ý của mình ở đây nói ổ HDD mà sài ở win8 nó mà dễ full load rồi là khó mà sửa lắm. Máy PC mình dùng ổ 1T seagate thì lại không bị load 100% mặc dù chép file lên đến 120mb/s mà vẫn không lên 100%. Trong khi HDD laptop có 10mb/s là nó đã lên 100% rồi mặc dù đã làm đủ mọi cách theo hướng dẫn mình search trên web. Bực mình thay ổ cứng thế là hết bị. Load 1 lần 100mb/s mà không hề bị 100%.
Từ những gì thực tế cho thấy mình cũng tin rằng HDD load 100% chắc không phải lỗi do win 8
doicamcui
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy mình bình thường không bị load, chỉ khi nào động chạm tới ổ cứng (paste, mở ổ đĩa) thì nó mới bị, ví dụ mở ổ C vào thì bình thường khi back lại thì load disk 100% vài giây, sau đó lại xuống, nhưng phải đợi đến 3, 4 phút thì mới quay lại được. khi paste thì có 15mb/s mà load 100% chẳng làm được j khác , cứ để nó paste xong thì lại bình thường. Mới cài Win 8 sau 1 vài ngày là bị luôn, trước kia win 7 vẫn bt, thích win 8 quá, chẳng lẽ lại sống chung với lũ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019