HP: Envy Spectre XT không sao chép kiểu dáng của MacBook Air

babybungbu
9/5/2012 21:31Phản hồi: 267
HP: Envy Spectre XT không sao chép kiểu dáng của MacBook Air

Dòng máy tính xách tay cao cấp Envy của HP vẫn thường được đem ra so sánh với sản phẩm MacBook của Apple do có những nét tương đồng trong thiết kế. Envy Spectre XT - mẫu ultrabook sử dụng chip Ivy Bridge vừa được HP trình làng - cũng không phải là ngoại lệ, khi nhận được nhiều lời nhận xét là giống MacBook Air. Trả lời vấn đề nhạy cảm này, phó giám đốc mảng thiết kế công nghiệp của HP Stacy Wolff khẳng định rằng "kiểu dáng của Spectre XT không phải bắt chước từ sản phẩm của Apple, mà do sự phát triển của ngành công nghệ nói chung".

Thiết kế có hình chiếc nêm và chất liệu ánh bạc là 2 trong số những điểm nổi bật trên Envy Spectre XT khiến người dùng dễ liên tưởng đến MacBook Air. Theo Stacy, "điều quan trọng là bạn phải chọn được một thiết kế đúng và hợp lý, và trong một số trường hợp, kiểu dáng hình nêm và chất liệu ánh bạc là giải pháp đúng đắn cho sản phẩm". Tuy nhiên, ông tin rằng sản phẩm của HP và đối thủ Apple có nhiều điểm khác biệt quan trọng, mà những ai có kiến thức trong lĩnh vực này đều có thể nhận ra. "Sản phẩm của chúng tôi có lớp phủ cao su ở mặt đáy. Chúng tôi sử dụng magiê, trong khi Apple dùng vật liệu nhôm. Chúng tôi có sử dụng hoa văn xước trên bề mặt sản phẩm, còn họ thì không. Cách thiết kế bàn phím và hệ thống âm thanh của chúng tôi cũng khác Apple", Stacy nói.

Stacy đồng ý rằng "trên thị trường ultrabook hiện nay các sản phẩm khá giống nhau", song "điều đó không phải do Apple là hãng tiên phong, mà đơn giản chỉ vì đấy là thiết kế tiêu chuẩn mà toàn ngành đang hướng đến". Vì thế, ông cho rằng "chúng ta đang thảo luận một vấn đề mà thực chất là nó không hề tồn tại. Câu chuyện đáng nói hơn ở đây phải là chiến lược mà HP đang áp dụng cho phân khúc ultrabook trong hiện tại và tương lai".

Dự kiến, Envy Spectre XT sẽ bắt đầu được HP bán ra từ ngày 8/6 tới với giá khởi điểm 999 USD.

Nguồn: Engadget, The Verge
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vohphuong
TÍCH CỰC
12 năm
Cái nào rẽ thì lấy thôi, đẹp là đương nhiên rồi =))
nhìn giống thế này cơ mà 😁 . Sao chép hay ko thì cứ để người dùng nhìn tận mắt thì biết thôi mà
@hooliganboy chưa thấy cái conment nào thiếu suy nghỉ nhu bác...hay mắt bác có vấn đề đó!
@xuandu1712 Thiếu suy nghĩ chỗ nào ? Bạn đọc có hiểu comment của tôi ko vậy ? Xin lỗi mắt bạn mới có vấn đề , nhìn hình ko phải rất là giống nhau sao ? Tôi ko nói HP sao chép thiết kế gì của Apple , tôi chỉ nói là nhìn hình giống nhau , chờ coi hình ảnh thực tế rồi có sao chép hay ko thì là đánh giá của người dùng nhé. Đừng có lúc nào cũng mang tư tưởng anti Apple vô đây bạn, kẻo bị cười vô mặt vì sự thiếu hiểu biết của mình đó.
@hooliganboy cần gì phán xét người dùng, nếu mà vi phạm kiểu dáng app thì nó đã làm rùng ben lên rồi, như cái vụ ss SII nhìn 2 máy chả ăn nhập gì với nhau mà app kiện quá trời gi` gi` đấy, cái này có khi kiểu dang chung hay có sự khác biệt nào đó mà dân thiết kế đều hiểu rõ nên thằng app mới không kiện chứ nếu có cơ hội náo kiện vài đời tui nghỉ app cũng kiện tới cùng rùi
thaiht
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thiết kế bây giờ nó cũng tới ngưỡng rồi, làm sao có thể tránh được các chi tiết na ná nhau, giờ mà cứ đem nhau đi kiện thì kiện suốt đời à 😃
@thaiht nếu cứ na na nhau thì không còn gì gọi là "đột phá trong thiết kế".Một nhà thiết kế giỏi họ chỉ cần có ý tưởng và phát họa nó thành hiện thực thì số tiền họ kiếm được ăn cả đời cũng không hết,vì vậy đương nhiên không phải ai cũng làm được.
tonihoang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thằng nào ăn cắp mà chịu thừa nhận đâu. Nên có nói gì thì cũng là nguỵ biện thôi. Mà nói như HP thì thằng Apple quá siêu rồi, những thiết kế của nó đều là tiêu chuẩn của toàn ngành hết.
@magic.flame ôi vâng, mình nhận thôi. 2 coment trước mình có ý không đôi co nữa rồi, vậy mà 😕
@moon.seed ok. 😃
huck23
TÍCH CỰC
12 năm
@Shinnosuke hay quá ^^

mà kể cả bạn tonihoang kia có là iFan đi nữa thì bạn cũng cần phải hiểu là cái MBA bạn thần tượng kia cũng đc cấu thành từ các thể loại "tả pín lù" nội tạng khác! CPU, GPU, RAM, màn hình.... của các hãng khác nhau! vậy thì nếu 1 chiếc mtxt khác cũng dùng các "nội tạng" tương tự thì cũng là ăn cắp? hay đó là "tiêu chuẩn toàn ngành"???

theo mình thì trong thiết kế chẳng có cái gì gọi là "tiêu chuẩn toàn ngành" cả! Vì nó phục thuộc vào quan điểm, mắt thẩm mỹ, đánh giá và nhu cầu của mỗi cá nhân người dùng mà thôi! Nếu tôi thích sự hầm hố thì đối với tôi! AlienWare mới là tiêu chuẩn! Đúng vậy ko bạn???
@tonihoang chuẩn ko cần chỉnh! vô tình anh ấy đã PR cho Apple! 😁
hhhh1111
TÍCH CỰC
12 năm
"điều đó không phải do Apple là hãng tiên phong, mà đơn giản chỉ vì đấy là thiết kế tiêu chuẩn mà toàn ngành đang hướng đến"
@hhhh1111 Trả lời khéo hỉ^^
d7293
CAO CẤP
12 năm
Sao cái gì cũng so với Mb, iP thế?
Ghét kiểu so sánh những thứ k tự mình làm ra. 😔
dáng em nó đẹp quá
Về mặt thiết kế ko 1 ai có thể ghét Apple
@hieubf vẫn cắm 2 cái usb bình thường trừ khi có 1 cái 3g thì đúng là ko cắm được.
@ChristianArc2012 Bác nói rất chuẩn, hàng điện tử hãng nào cũng có lỗi cả, không có gì là hoàn hảo 100% hết, mình thấy mọi người dùng đồ Apple theo trào lưu là chủ yếu, Xét về khoản kết nối đa phương tiện này nọ thì thằng Xperia của SONY có thể nói là tiện dụng nhất nhỉ
@sonhaxatac Bạn thử nhìn văn hoá Beats đi...nó có phải là cái headphones hay nhất không?? so với Denon nó chỉ đáng xách dép nhưng chưa có brand headphones nào tạo được trào lưu hâm mộ rộng rãi đối với người sử dụng như nó. Điều này có phải là điều đáng ngạc nhiên hay không? Mình chỉ có ý rằng, Apple dĩ nhiên rất đẹp, chất lượng cũng rất tốt, nhưng có lẽ giá của nó được đẩy lên cao hơn với giá trị của nó khá nhiều.Dĩ nhiên nếu tài chính cho phép để mua về xài mà không phải suy nghĩ thì cũng chẳng có vấn đề gì....nhưng lại có không ít người dù không có bất cứ nhu cầu gì cao siêu về comp trong khi kinh tế lại eo hẹp lại phải tìm mọi cách để mua nó chỉ để thể hiện mình, để làm gì nếu không phải là vì chạy theo trào lưu đua đòi ?
huck23
TÍCH CỰC
12 năm
@Serenade_apple tôi ko thích đấy! tôi ghét mấy cái kiểu mỏng tang! ẻo lả đấy! Tôi thích như HP Probook đấy! và đặc biệt là thích kiểu mấy em AlienWare đấy!...

bạn đưa ra cái nhìn cực kỳ thiển cận và một chiều bạn ạ!
KHÔNG AI có thể làm vừa lòng TẤT CẢ MỌI NGƯỜI!... đó là điều hiển nhiên trong cuộc sống mà ai cũng thấy rõ!...
nhìn giống mà =.=
hxhx tại thằng apple nó ra thì chuẩn quá rồi ko sửa nổi nên giờ muốn làm khác đi cũng ko được 😁
nói thẵng ra là apple đi tiên phong trong thiết kế và mấy hãng khác thấy đẹp nên làm giống giống ấy mà . Thằng nào ra sãn phẫm trước và thằng nào đi sau làm giống thì ai nhìn vào tự biết ok 😆
q6server
ĐẠI BÀNG
12 năm
@angus Apple thiết kế cái nào tiên phong vậy bro .....
Lupa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@q6server iphone, mbair, mouse 😃
quan352
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nhớ thiết kế như iPhone lần đầu là ý tưởng của một chú thiết kế bên ý. Còn macbook có dạng na ná như thiết kế của một hãng đài loan. Còn mấy con PC Apple thì lấy thiết kế cảm hứng từ bên IBM và Dell. Giao diện đồ họa thì của một nhà phát minh trong IBM (ko nhớ chính xác). So với chả sánh. bày đặt Apple đẳng cấp này, đẳng cấp nọ. Kinh doanh mà ko bố láo sao ăn tiền.

Khuyên người dùng cái nào tốt thì mua chạy theo thiết kế thì dành cho mấy bé xì teen. Còn ko là nhân viên kinh doanh.
hquangvn
TÍCH CỰC
12 năm
@Lupa Nếu không quan tâm thì chẳng ai biết Windows là cái quái gì, là cái cửa sổ à?
Cũng giống như có người hỏi máy bạn xài Pentium mấy vậy thôi, chẳng lẽ khinh người ta không biết gì?!!
Lupa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hquangvn bạn cứ thích cãi cùn, đi ra ngoài mua máy thì nó cài hệ điều hành gì ? cài linux của bạn chắc ?
còn vietkey, người ta xài nó chứ bao nhiêu người quan tâm nó là dự án linux ?
hquangvn
TÍCH CỰC
12 năm
@Lupa Tôi đem Vietkey Linux ra ví dụ cho bạn thấy khi nhắc tới hệ điều hành thì không chỉ có Mac và Windows mà Linux còn là một trong những nền tảng rất quan trọng của rất nhiều hệ điều hành nhân Unix và phát triển rất mạnh trong cộng đồng dùng PC. Bạn không biết không có nghĩa là người khác không biết.
Bạn nói tôi cãi cùn? Bạn hỏi 10 người dùng máy được bao nhiêu người biết dùng MacOS?
Đi ra ngoài mua máy người ta cài hệ điều hành gì à? Ở VN nó cài cho Windows lậu, chứ nước ngoài nó cài cho Linux nhé. Muốn Windows thì trả thêm cho tôi $149 nhé.
quan352
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hquangvn
Bạn này nói đúng Linux là hệ điều hành rất rất quan trọng. Quan trọng hơn là cái nền tảng của nó. Mac Os hay Android hay thậm chí là cái iOS, symbian... mà các fan cuồng đang sài đều sử dụng nền tảng Unix một nhánh khác của nền Linux... (ko rành nhưng cùng gốc) Người dùng thì không tìm hiểu nhiều nên chỉ biết về cái PR mà chẳng biết mo tê gì. Nghe quảng cáo sao thì thuật lại y chang... Apple luôn kêu "người ta ăn cắp" nhưng họ đã lấy rất nhiều thứ mà có thấyt rả tiền đâu?
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
quan trọng bây giờ là hiệu năng và thời gian sử dụng pin thôi. nếu thời gian sử dụng pin cao mà hiệu năng trung bình là duyệt ngay. mình nâng cấp pin của laptop lên 14cell mà cũng không ăn thua, chạy đc tầm 6 tiếng là ngủ... chán quá!
nếu nói như bác thì em xài con mac = pin tầm dc 7 tiếng cái thời macbook xài core 2 dou
😃 "Stacy đồng ý rằng "trên thị trường ultrabook hiện nay các sản phẩm khá giống nhau", song "điều đó không phải do Apple là hãng tiên phong, mà đơn giản chỉ vì đấy là thiết kế tiêu chuẩn mà toàn ngành đang hướng đến". Vì thế, ông cho rằng "chúng ta đang thảo luận một vấn đề mà thực chất là nó không hề tồn tại. Câu chuyện đáng nói hơn ở đây phải là chiến lược mà HP đang áp dụng cho phân khúc ultrabook trong hiện tại và tương lai".
ko lẽ đi bắt chước còn la tôi làm giống bạn ấy và tôi làm giống y chang vì bạn ấy chuẩn quá...
Có sao chép đâu, khác nhau mà, cái Envy của HP làm gì có logo hình trái táo đâu
newdesign
ĐẠI BÀNG
12 năm
apple ra MA từ lâu h các hãng mới đua nhau ra UB:|

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119