Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HP: Envy Spectre XT không sao chép kiểu dáng của MacBook Air

babybungbu
9/5/2012 21:31Phản hồi: 267
267 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

shakalaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái nào ngon bổ rẻ đẹp thì xúc thôi .
Không lẽ nói: cứ cái nào mỏng + nhẹ thì giống Macbook, tại máy macbook vốn mỏng + "nhẹ"

Nhưng sao không nói thiết kế gập màn hình của Macbook là bắt chướt máy GRiD Compass 1100 được sản xuất vào năm 1982

Macbook là tiên phong trong dòng máy mỏng + nhẹ ra đời đã lâu nhưng từ lúc nó ra tới giờ giá luôn ở trên trời có mấy ai mua nổi. Các hãng khác không phải không nghĩ ra được sự mỏng nhẹ là tối ưu nhưng giá thành cao, làm sao bán

Bây giờ công nghệ tiên tiến, các hãng cải tiến lại cho mỏng + nhẹ ký + nhẹ giá để ai cũng có thể sở hữu, đó cũng là xu thế chung của sự phát triển

Không lẽ lại nói bắt chướt để rồi ai cũng phải mang cái máy như GRiD Compass 1100 được sản xuất vào năm 1982 hay sao!!!

Ai cũng mong ước có 1 cái máy xách tay mỏng + nhẹ + giá vừa + cấu hình tốt để phục vụ cho cuộc sống, công việc. Không lẽ chờ cho khi nào Macbook giảm giá...
vẫn chứa có bằng apple đâu.......nhái giống 50% thui
khác màu 😁
Ngụy biện ! Thử nhìn vào thiết kế của nokia, sony, fujisu xem !!! Họ đều có phong cách, có đấu ấn riêng. Đều có cái tôi riêng của mình ! Đã là nghệ thuật thiết kế thì làm gì có cái gọi là “ thiết kế tiêu chuẩn mà toàn ngành đang hướng đến ” . Trong sáng tạo nghệ thuật thì làm gì có cái gọi là giới hạn ?
Họ nói như vậy đơn giản chỉ là ngụy biện ! Đơn giản là họ chưa đủ năng lực sáng tạo để thể hiện cái tôi riêng của mình trong từng sản phẩm !
Đơn giản là họ chưa đủ sức mạnh trong nghệ thuật thiết kế để vượt qua cái bóng của Apple, !
Apple là huyền thoại ...
Nhưng chẳng có huyền thoại nào không thể vượt qua cả !, những thiết kế của họ thật đẹp!, nhưng đâu có gì là hoàn hảo tuyệt đối ?!
Thay vì ngụy biện, Mong rằng những hãng như Samsung, như Hp hãy cố gắng hoàn thiện mình hơn, cố gắng sáng tạo hơn !
Chúc họ sẽ khẳng định được mình, sẽ không còn bị ảnh hưởng bởi cái bóng của Apple nữa !
Ps: Cao hứng chém tí có gì không lên không phải mong anh em tinh tế đừng gạck đá em làm gì ! Tội em ra ! 😁 :D :D
yalenkcha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thì bây giờ MBA đã tạo ra 1 chuẩn mực thiết kế laptop siêu mỏng cho nhiều hãng phần cứng và công nghệ rồi, Táo còn trách gì nữa, Táo phải mừng vì mình đã thành công khi tạo nên giá trị và bản sắc "mềm mà cứng" của mình...
"đơn giản chỉ vì đấy là thiết kế tiêu chuẩn mà toàn ngành đang hướng đến", Ý ông ta nói đấy là xu hướng, và người tạo ra xu hướng đó thì ai cũng biết là ai.
kokuchi
TÍCH CỰC
12 năm

Quá gan. Nói người ta phán mà còn phán hơn thánh. Uhm đọc sách báo, khen Apple 😆
Bài viết của mình đả kích mấy mem Anti kích động hay comment ko não, nhưng cậu thích xoắn thì mình cũng xoắn lại.

Xin thưa, mình đang xài 1 con 4S, Lumia 800, SSII... Nói thật mình vứt lăn lóc ở nhà ba cái đồ Apple đấy thì sao? Nhà giàu, có đk, thích. 😃). Nếu cần dẫn chứng, add yahoo, hay Skype cho xem Video call 😃)

Có vấn đề về đọc hiểu, chắc có lẽ cậu theo kịp văn phong của mình. 😃)

Lại phán 😃) Phán như thánh ấy. Linh hồn của IOS Apple dev team, Ive, cách marketting huyền thoại của thánh Job chứ ko hề hoàn toàn vì 2 cái bạn thánh phán ở trên.

Nè, lại có vấn đề đọc hiểu. Lên www.wikipedia.org mà check nghĩa của từ copy và cover nhé.
Kinh doanh có những thủ đoạn mà ko ai có thể phủ nhận. Thành công của google là cover lại IOS và biến nó thành mở để cho các hãng sản xuất khác tận dụng. Ban đầu IOS độc quyền, thử hỏi Android mà ko mở, liệu có còn tồn tại đc khi bị đem ra thưa kiện hay ko. Chỉ vì nó mở, quá tiện ích, thành ra tất cả các hãng sản xuất khác, nên Google có thêm đồng minh, quá khôn ngoan.

Còn Android có copy IOS không. 😃)))) Nói có cũng đc, ko cũng đc. Cứ nói như HP, chuẩn chung 😃)

Apple không tạo ra ngành CN cellphone. Nhưng chính Apple đánh thức nó và tạo ra 1 huyền thoại, các hãng khác thấy đc sự thành công quá thể đó và ăn theo.

Hủ tiếu nam vang ngon có tiếng. Nhưng ko lẽ các hãng bún, các hãng sản xuất thuỷ sản nuôi tôm trồng và cả mấy mẹ bán cá thịt ngoài chợ đem kiện vì nó dám đem nguyên liệu tụi tui sản xuất làm món ăn =]]. Rồi mấy hàng hủ tiếu kế bên bắt chước làm theo hủ tiếu nam vang thành nguyên 1 con đường nam vang. Cái nào mới đáng nói đây.

Apple ko phải ko sử dụng công nghệ người khác. Nokia có quyền kiện Apple nếu như có đầy đủ các bằng sáng chế đăng ký. Ko ai cấm cũng ko ai nói sai.
Vấn đề ở đây, Apple tập trung các công nghệ lại và tạo ra 1 sản phảm đồng nhất rất thành công, và các hãng khác bê nguyên cái cục bùi nhùi ấy rùi cover lại, thì ai mới là kẻ đáng nói.

Lại có vấn đề về đọc hiểu. Cái này là rành rành ra. Apple công nhận, cả thế giới công nhận. Ive thiên tài vè thiết kế đc cả thế giới biết đến và ngưỡng mộ ko khác gì Job. KO cần quote, lên google mà search mà đọc ấy. Đó là cách nói văn chương nghe cho ko khô khan khi nói về công nghệ, vậy mà cũng đi bắt bẻ. Não ngắn. Thôi nhé.

Tớ nhà giàu thật đấy, xài qua các sản phẩm rùi, nên mới mạnh miệng bắt bẻ các thánh hay phán bừa mà ko trải nghiệm. Chứ ko thích xoắn như cậu. Còn kiến thức, tất nhiên, ai mà chẳng đọc qua sách báo để tiếp thu. Nhưng ko có nghĩa là tớ ko bỏ hàng giờ ngồi lap để mà update redsnow để mà Jaikbreak, ko có nghĩa là tớ ko biết cách up Rom, ko có nghĩa và ko có nghĩa là tớ thích xoắn giống như cậu. Thôi nhé, 😃) phán ngát.
galaxy92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bình luận: Kiểu dáng đẹp, như này là gần chuẩn về lượng rồi, nữa cũng lân cận kiểu này trong cùng một chất. 😁

Kể Ae tranh luận giải trí cũng vui đặc biệt có tơn buồn cười phết. Song em cũng không có ý kiến gì vì .............
Dẫn chứng là chuyện bản quyền thiết kế giữa Apple vs Sansung : các luật sư hàng đầu của họ cãi nhau còn chưa ngã ngũ huống chi là mình.

Góp thêm ít gió vào môn Hệ Điều Hành : Về mặt nguyên lí cơ bản nhất thì cái nào cũng giống nhau thôi, muốn so sánh không phải ai cũng nhìn thấy bằng mắt thường đâu mà phải bổ cái gọi nôm na là ''mã nguồn'' ra thì mới biết được. ( Tất nhiên cá nhân em chưa thấy ai làm chuyện này và cũng chẳng thấy chuyên gia nào nhắc tới chuyện nhái HĐH cả)

Bạn cũng có thể tự viết ra 1 HĐH cho riêng mình song viết ứng dụng chạy trên nó lại là cả một vấn đề. Nhưng khi bạn có 1 HĐH và các ứng dụng của riêng mình, người khác không thể lấy trực tiếp chương trình ứng dụng của bạn mang sang HĐH khác chạy được............. và mình nghĩ đó là cái mà Apple có Mac, Google có Android trong khi Microsoft có Windows rất phổ biến và Linux() lại dành cho tất cả mọi người. Có lẽ đây cũng là 1 cách tạo ra sự khác biệt.
Kacey
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn thoáng thì khá giống, nhưng Apple nhìn thì biết liền vì có nguyên logo quả táo mà 😁
Bài này dịch thiếu nhiều quá, có những ý bên hp nói rất chí lý thì lại không thấy tác giả dịch lại​
đơn giản là 1 ifan thì :-j
bác này tinh coment tinh tế quá
Thật buồn cười.tôi đã nói về mặt thiết kế ko 1ai có thể ghét apple. máy cha nội vào bảo là tôi ko thích đấy!vậy tức là sao.?đừng lôi tiếng anh vào mà giải thích vì mình là việt nam và sử dụng ng.ngữ việt-1 ng.ngử phong phú
quan352
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thực ra mình ko ghét các sản phẩm của Applle. Mỗi hãng sản xuất đều có hướng đi riêng. Nhưng cái thái độ tôn sùng một cái gì đó thái quá khiến mình rất dị ứng. Và đặc biệt là dạng fan phong trào nhưng độ cuồng thì vô đối. Chẳng biết mô tê gì cứ mở miệng ra là iPhone, iPad, Macbook. Vd: Những bài viết chê các sản phẩm khác lấy thiết kế của iPhone, iPad hay Mac... đa số toàn từ các iFan. Họ nói giống là iPhone thì thiết kế cảm ứng. Cái trò điện thoại cảm ứng thì Motorola nghiên cứu trước iPhone 15 năm lận. iPad là máy tính bảng các hãng khác ăn theo. Chẳng hiểu các bác đó có não ko nữa. Đơn giản là các hãng khác thấyt hị trường thì theo thui. Còn thực tế tablet đã được nhiều hãng nghiên cứu phát triển từ lâu nhưng đa phần ứng dụng và sản xuất cho các đối tượng như quân đội hoặc y tế (nói chung là chuyên).

Bây giờ lại nói Ultrabook nhái Mac Air. Các bác biết thực ra kế hoạch mỏng hóa là thằng nào có tiếng nói ko? Intel chứ còn cu nào nữa. Chỉ là do sự hợp tác với Apple mà Apple có những thiết kế và chuẩn sớm hơn thui. Thấy cái Ultrabook concept của Intel chưa?

Apple là hãng kinh doanh tốt. Nhưng đừng nghĩ Apple là sáng tạo là đi đầu. Đơn giản họ chọn thời điểm thích hợp để xuất hiện thôi! Cái đó thì là chiến lược kinh doanh rồi.

Bản thân chẳng hâm mộ hãng nào cả. Đang sài con điện thoại tàu 200k. PC cùi chạy Intel Ivy Bridge, Laptop không có, tablet không có, TV sharp chẳngb iết model nào thấy đẹp là múc. Xe máy Wave cùi honda đang sợ cháy. Mời các iFan vô chém...
@quan352 bạn có PC cùi chạy Intel Ivy Bridge là quá ngon rồi
quan352
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ptp49
Cái đó rẻ hơn con Macbook Air mà bác con main MSI Z68A-G45 G3Intel Core i5-3570K giá chưa tới chục chai. thêm cặp Ram 4GB bus 1333 có 1 chai combo rẻ hơn cả con Macbook Air giá bèo cũng 999 USD mà. Imac giá bèo cũng hơn 30 chai....
@quan352 tui có con pentium 4 RAM 512 mua cũ 1,5 chai vẫn màn hình lồi thấy thế là quá đã rồi. hình như bạn ở japan mà
huck23
TÍCH CỰC
12 năm
@quan352 bác giống e cái khoản này... cả cái khoản ghét cái độ cuồng của mấy bác fan nọ fan kia....
Chúng ta đang nói về thiết kế , design giữa các laptop và các hãng với nhau , và chung quy lại thì cũng chả có gì phải bàn cãi . Giống như quần áo vậy . cái nào mà chả giống cái nào , khác nhau tý màu mè hoa văn thôi . Nên đừng có đánh giá thiển cận làm gì . Ai thích dùng APPLE , Dùng MAC OS thì mua IPAD , IPHONE , MBA ... còn ai thích dùng HP thì cứ mua của HP , ... Còn tôi đơn giản chỉ là mua máy để dùng , chứ không phải để đem khoe của 😃
toàn gió 😆
walkmanutd
ĐẠI BÀNG
12 năm
Và vâng, bạn giàu, có đk ko có nghĩa là bạn biết bạn đang đọc cái gì, viết cái gì nữa, bạn thix khoe iPhone thì tôi cũng xin nói, tôi xài iPhone4s, Lumia 800, Asus transformer.......thế đấy, cậu công tử con nhà giàu thix khoe mẽ với ai thế!!! tôi xài rất cẩn thận, chứ ko vứt lăn lóc vì mấy cái thứ ấy tốn tiền lắm, tôi ko coi tiền như lá mơ mà dám vứt lăn lóc. Cho tôi hỏi 1 câu, là bố mẹ bạn giàu hay bạn giàu thế mà bạn huêng hoang thế!!!!:eek:

Thật ra cái này tôi ko bùôn quote lại vì tôi nghĩ ngay cả bạn cũng ko có khả năng hiểu những gì bạn viết ra là sự thủ dâm của bản thân bạn hay thực tế đã được chứng minh (bằng chứng là bất cứ ai đọc bài của bạn cũng thấy bạn cãi rất cùn, giọng điệu huêng hoang nhưng chả có cái dẫn chứng đc cái nào mà toàn là cả thế giới biết, cái thế giới ấy chắc chỉ bằng cái phòng của bạn ah??!!!)😕

Và đây lại là 1 minh chứng cho cái tài đọc sách bắt trước tri thức của bạn chứ ko suy nghĩ thật sự. Dám hỏi bạn biết sử dụng Symbian chứ, Symbian S60 hay Symbian cảm ứng (Anna, Belle..) hay Windows Mobile!!! Bạn ko biết cũng ko sao nhưng trải nghiệm những cái đó mới cho bạn biết vì sao cảm ứng điện dung + đa điểm mới là quan trọng nhất trên iPhone, chứ ko phải cái thiết kế của Ive hay marketing của Jobs, "bạn ít suy nghĩ ah"!!! Đơn giản, chỉ cần bỏ đi cảm ứng điện dung + đa điểm, tưởng tượng xem khi ấy iPhone sẽ khác gì Windows Mobile hay Symbian (chạy cảm ứng).....chỉ những ng trải qua thế hệ cảm ứng đầu tiên mới biết cảm ứng điện dung đã mở đường cho kỷ nguyên đt cảm ứng!!! thế đấy bây giờ tôi nghĩ bạn cũng chỉ là 1 crazy iFan mà thôi, cách nói chuyện của bạn ko giấu đc bạn cũng chỉ xài cái đầu để ghi nhớ lời của thánh Jobs chứ ko thể suy nghĩ đc trong những lời nói đó, cái nào đúng, cái nào chỉ là chiêu trò để PR Apple và hạ thấp cty khác!!!! Mời bạn đi hỏi 1 iFan chân chính xem nếu ko có cảm ứng điện dung, liệu iPhone đầu tiên sẽ làm đc gi trước 1 Nokia hùng mạnh, 1 Blackberry phổ dụng trong doanh nghiệp hay 1 Windows Mobile trong giới thix vọc đt!!!! Nên Jobs là thánh của iFan, ko cần bạn giả làm thánh, phán mấy câu ngớ ngẩn đâu!!! iFan mà đến cái quan trọng nhất làm nên thành công của iPhone mà còn ko biết!!! LOL :rolleyes:

Bạn lại thể hiện trình độ đọc hiểu kém rồi, bạn ko hiểu thì nói, chỉ cứ đổ cho ng khác khi mà bản thân cũng ko hiểu thì ai cũng sẽ thấy điểm ngu của bạn!! tôi ko định nghĩa copycat trong reply của mình, và 1 lần nữa, bạn vẫn dựa vào cái suy diễn ngớ ngẩn ăn sâu trong não bạn (do Steve Jobs truyền bá) là Android copy của iOS, thế dẫn chứng của bạn đâu?????? Android cover cái gì của iOS hay bạn chỉ nói cho đỡ ngứa miệng chứ bản thân cũng ko biết gì để chứng minh!!! Bạn chứng minh được thì tôi sẽ viết 1 reply xin thua ngay, chứ đừng nói mồm, nói mồm chỉ dành cho các bà ngoài chợ cãi nhau. Trên 1 diễn đàn, bằng chứng là cách nhanh nhất để kết thúc vấn đề, tôi có thể chứn minh iOS copy notification bar từ Android😔http://www.bgr.com/2011/06/13/how-apple-stole-notifications-from-android-and-beat-them-with-ios-5/)
(http://phandroid.com/2011/06/06/apple-copies-android-introduces-pull-down-notifications-in-ios-5/)😁

vậy còn bạn???1 câu hỏi cơ bản nhất: Android copy iOS chỗ nào và bạn hãy dẫn chứng!:eek:
(đừng mang cái thủ dâm tinh thần của bạn lên đây để chứng minh nhé)

"các hãng khác thấy đc sự thành công quá thể đó và ăn theo." Thế bạn nghĩ Apple là gì? và kinh doanh là gi? Bạn suy nghĩ ấu trĩ như con nít vậy. VÌ sao?? vì Apple làm đc thì các cty khác làm đc, Apple mang các công nghệ lại với nhau và tạo ra iPhone thì tại sao các cty đt khác ko có quyền tập hợp các công nghệ tương tự để ra 1 sp cạnh tranh!!! Có cạnh tranh thì có phát triển, thế thì có gì sai!!! Và trong kinh doanh, ng nào làm tốt hơn thì khách hàng chọn lựa ng đó, chứ ko quan trọng ai ra trước, ai ra sau!!!! Nếu nói theo cái cách ghen ăn tức ở của bạn (vì nếu ko có Android thì iOS đã chiếm lĩnh hết thị trường chăng??) thì khi Motorola chế ra cái dtdd đầu tiên, nó nên cấm tất cả các hãng khác chế đt giống nó, hay Nokia nên cấm tất cả các hãng đt sx đt chạy GSM, vậy thế giới phát triển theo cách gì!!! 1 lần nữa, hãy dẫn chứng cho câu nói này của bạn : "các hãng khác bê nguyên cái cục bùi nhùi ấy rùi cover lại, thì ai mới là kẻ đáng nói."
Ai bê nguyên cái cục bùi nhùi ấy cover lại?????? Tôi ko thấy ai cả, còn nếu bạn thấy, hãy cho thế giới biết và chứng minh điều đó!o_O

Haha...lại cái kiểu thủ dâm tinh thần, tôi ko chê bai gì Ive (1 phần rất ngưỡng mộ là khác) nhưng chỉ ko thix cái cách bạn tung hô, thêu dệt nên chiến công thầm lặng của các kỹ sư Apple. Ah, bạn biết ko, để thiết kế, ko phải ai cũng ở trong 4 bức tường, thế thì có quái ý tưởng gì để thiết kê, để có ý tưởng, ng ta thường ra ngoài, nhìn ngắm rồi ý tưởng mới có thể nảy ra...chứ ko như bạn ngồi nhà trong 4 bức tường rồi tưởng tượng các kỹ sư Apple đổ mồ hôi như luyện công, tóc bạc trắng đến mẩt mấy kg noron thần kinh đâu, haha "chuyên gia trên mây":rolleyes:

Thật ra tôi thấy reply của mình ko phải để xoắn bạn, chỉ muốn nói là trong cách bạn lập luận, phần đầu bạn có dẫn chứng thuyết phục, phần sau hoàn toàn là suy nghĩ cá nhân áp đặt, nên tôi mới hỏi lại những phần tôi cho rằng nó ko đúng! Cách tôi trả lời hoàn toàn dựa trên các "thánh phán" của bạn thôi. Có thể bạn xài nhiều sp thật đấy, nhưng có những ng còn xài nhiều hơn bạn, ko biết bạn đã xài qua Palm OS, Blackberry hay Symbian S60 SP1...hay chưa!!! Kiến thức có thể bạn có nhiều, nhưng ko bao giờ là đủ, thế nên đừng tự cho mình biết hết để làm "thánh phán"!!😃

p/s: nhà bạn giàu, dám hỏi bố mẹ bạn giàu hay bạn giàu?? Đính chính lại câu này được ko?
Còn chuyện bạn muốn lên Yahoo! hay Skype để khoe của thì tôi ko dám, tôi ko có lý do để nói chuyện với 1 ng ko quen biết như bạn, nhưng nếu bạn thix thì tôi sẵn sàng chụp hình bộ sưu tập của tôi, email cho bạn (bạn cũng làm tương tự nhé) chứ khoe của, nói thật tôi ko ham!:D
quan352
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko biết bạn nói mình ở Japan là có ý gì. Nhưng thật sự mình mua con CPU vì lúc đầu sài 2500k sau thấy con ivy i5 rẻ quá nên đẩy đi mua bù thêm có ít. Sài ko OC nên cũng khá thích. Hiệu năng thì cũng không thấy thêm nhiều

Công việc nên cần cái PC mạnh xí. Chứ để lướt web hay chơi game văn phòng mình cũng sẽ như bạn thui.
@quan352 đâu có ý gì đâu tại thấy hồ sơ cá nhân bạn có tiếng Nhật hỏi chơi vậy thôi, đang quởn mà, đâu có mần chi đâu!
toxicgender
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ông apple sinh sau đẻ muộn nhưng lúc nào cũng làm cha thiên hạ hết ta...
Mấy bạn trong này ai cũng copy cái mặt của mình hết nè, ai cho mấy bạn gắn mắt dưới chân mài trên mũi giống mình hả, còn cái hàm răng nữa sao ko nằm trên trán ở ngoài miệng mà lại nằm dưới mũi bên trong miệng thế này...copy giống mình vậy hổng coá được àh nha, tui vác đơn đi lên ITC ( Í Tui Cấm) kiện hết bi giờ àh...
@toxicgender thấy avatar là đoán 47XY+21 rồi
toxicgender
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ptp49 Sao cô ko gắn trái táo đeo nơ quấn lụa lên làm ava hở cô gái. Cô mở miệng ra ko có liên quan gì đến chủ đề của topic, cô chui vô đây muốn làm người nổi tiếng hay sao mà kiếm mối với tui vậy cô gái. Cỡ cô chắc là 47 XXY +22
từ công nghệ mà nhảy đc sang ruộng đất bàn luận CT-XH nữa thánh cmnr
gió to, từ 1 cái đầu là giống mac air, giờ sang hệ điều hành, ruộng đất, rồi pc. lol

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019