HP tiết lộ dự án phát triển công nghệ máy tính của tương lai với tên gọi The Machine

ND Minh Đức
12/6/2014 7:41Phản hồi: 54
HP tiết lộ dự án phát triển công nghệ máy tính của tương lai với tên gọi The Machine

Vừa qua, tại sự kiện HP Discover tổ chức tại Las Vegas, CEO của HP, CEO Meg Whitman đã tiết lộ với giới công nghệ về dự án phát triển công nghệ máy tính hoàn toàn mới mang tên The Machine. Tuy nhiên, đây không phải là một chiếc laptop, nền tảng di động hay một sản phẩm nào đó cho hiện tại, The Machine là một siêu máy tính với sức mạnh có thể hoàn toàn thay thế được những trung tâm dự liệu khổng lồ hiện nay nhưng lại có kích thước chỉ bằng 1 chiếc tủ lạnh dân dụng thông thường.

Về cơ bản, The Machine sở hữu các bộ vi xử lý với thiết kế kiến trúc hoàn toàn mới nhằm thực hiện nhiệm vụ xử lý cùng lúc một lượng dữ liệu khổng lồ. The Machine được trang bị cụm vi xử lý đa nhiệm hướng đối tượng chuyên dụng thay vì các vi xử lý phổ quát như hiện nay. Đồng thời, cỗ máy sử dụng hệ thống truyền tải dữ liệu bằng ánh sáng thay cho các sợi dây đồng vốn chậm chạp, tiêu thụ nhiều năng lượng và sẽ lỗi thời trong tương lai. Đồng thời, thay vì sử dụng bộ nhớ RAM như hiện nay, The Machine sử dụng bộ nhớ điện trở memristor nhằm cải thiện khả năng lưu trữ, xử lý thông tin lên gấp nhiều lần so với hiện tại.

hp the machine cpu.png
Martin Fink, giám đốc công nghệ của HP và hình ảnh bộ vi xử lý của The Machine​

Hiện tại dự án đang được phát triển bởi phòng thí nghiệm của HP. Những thông tin mà chúng ta có thể biết hiện nay là The Machine có thể cùng lúc xử lý lượng dữ liệu khổng lồ trong thời gian cực kỳ nhanh chóng nhưng chỉ tiêu thụ một lượng nhỏ điện năng. Theo lời giới thiệu của Whitman, với cỗ máy trên, "vấn đề năng lượng tiêu thụ sẽ hầu như biến mất" tại các trung tâm dữ liệu. Theo số liệu từ HP, The Machine có thể định vị 160 petabytes dữ liệu trong vòng 250 nano giây.

Như vậy, The Machine mạnh hơn tới 6 lần so với các thế hệ máy chủ hiện tại và đồng thời, lại có mức tiêu thụ điện năng thấp hơn 80 lần. Với các khả năng trên, The Machine không chỉ được dùng làm Trung tâm dữ liệu hay siêu máy tính mà còn có thể cải tiến thu nhỏ kích thước nhằm phù hợp với máy tính xách tay hay thậm chí là điện thoại di động.

Martin Fink cùng với mô đun bộ nhớ của The Machine​

Đối với HP, nền tảng trên đã mở ra cánh cửa thực phát triển những mô hình máy tính vô cùng mạnh mẽ dường như không tưởng ở thời điểm hiện tại. Nếu dự án thành công sẽ góp phần thay đổi diện mạo không chỉ của giới công nghệ mà còn thúc đẩy sự phát triển của nhiều lĩnh vực khác. Một bác sĩ có thể so sánh các triệu chứng của 1 bệnh nhân với hàng triệu bệnh án khác từ khắp nơi trên thế giới nhằm đưa ra biện pháp điều trị tốt hơn.

Các nhà khoa học cũng có thể tận dụng sức mạnh của The Machine nhằm phục vụ cho công tác nghiên cứu với cơ sở dữ liệu vô cùng lớn và đòi hỏi hàng loạt các thuật toán phức tạp. Đây chỉ là 1 trong rất nhiều ứng dụng mà cỗ siêu máy tính của HP có thể mang lại cho con người. Trong tương lai, HP đang lên kế hoạch phát triển một hệ điều hành dành riêng cho The Machine. Và hơn nữa, sẽ có một phiên bản Android được tối ưu hóa cho phép người dùng có thể truy cập và khai thác The Machine thông qua các thiết bị di động cá nhân để phục vụ cho nhu cầu cần thiết.

Cuối cùng, HP nhấn mạnh rằng vấn đề lớn nhất của dự án chính là thời gian. Theo thông tin từ HP, cho tới năm 2015 thì hãng vẫn chưa có các mẫu bộ nhớ cần thiết để chế tạo cỗ máy. Trong khi đó theo kế hoạch thì các thiết bị đầu tiên có sử dụng nền tảng The Machine sẽ chính thức ra mắt vào năm 2018. Tuy nhiên, đây thật sự là một dự án đáng mong đợi góp phần tạo nên một diện mạo chưa từng thấy của giới công nghệ trong nhiều thập kỷ qua.

Theo HP Labs, BI, Engadget
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy tính bao nhiêu lâu nay mình thấy vẫn chậm ít cải tiến, hi vọng cái này cải thiện được chút ít.
Cách đây nhiều năm, mình có 1 bộ pentium 4 khởi động hết 14 giây, mở office hết vài giây, mở trang web hết vài giây... Sau cả chục năm, vẫn vậy! bộ core i mới mua cũng như thế, chẳng khác gì. Phần mềm ngày càng nặng hơn, win 7 thay cho XP, office 2013 thay cho office 97, chrome mới thay cho firefox 1.0....Dẫn đến máy nâng cấp cấu hình nhưng vẫn yếu.
Thậm chí core i7 vẫn ko xử lý nổi file văn phòng. Mình có thực hiện phân tích dữ liệu tiêu dùng của 50 triệu khách hàng, excel không xử lý nổi vì giới hạn 1 triệu line, mở file cái là treo cứng, mỗi lần xử lý là máy lại treo khá lâu.
Mong muốn của mình là 1 bộ máy khởi động trong 1 giây, convert video trong 1 giây, load 1 trang web tức thì, xử lý file dung lượng lớn trong chớp mắt...Hiện giờ máy tính thương mại phổ thông chưa đạt!
p/s: một số anh hùng bàn phím do kiến thức còn hạn chế nên chỉ trích mình chém, xin nói rõ là mình làm cho một carrier/operator/telco tại VN nhé, 50 triệu khách hàng là năm ngoái còn năm nay đã 60 triệu rùi. Con số này là rất nhỏ bé nếu so với hàng tỷ khách hàng của chinamobile, unicom
thank @nforce đã gợi ý mình dùng hadoop để xử lý dữ liệu, sẽ tìm hiểu thêm
@ngoanrazo Dù cpu có thay đổi cấu trúc nhưng nếu vẫn chạy trên cách lập trình cũ thì nó vẫn chậm như thường. Vấn đề là lập trình máy tính hiện nay vẫn theo cấu trúc tuần tự nên việc xử lý sẽ có giới hạn nhất định, ví dụ bạn viết 1 vòng lặp đếm từ 1 đến 1 tỉ thì con cpu nào cũng như nhau hết, vì nó phải thực hiện theo thứ tự lệnh 1 rồi đến 2. Hiện nay người ta khắc phục bằng cách lập trình đa luồng, tuy nhiên ta không thể nâng số nhân của 1 con cpu lên mãi, đến 16 hay 32 nhân trở lên hiệu năng sẽ không còn tỉ lệ thuận với số nhân nữa.

Còn về tại sao sức mạnh đồ họa mỗi năm tăng vài chục phần trăm thì phải nói đến cơ chế của nó, ví dụ đào bitcoin, bạn có thể chuyển hàng ngàn mã số có thể giải mã 1 lúc bằng hàng ngàn đơn vị xử lí của GPU. Tất nhiên việc lập trình trên GPU sẽ phức tạp và tốn kém hơn nhiều so với xử lí trên CPU. Đó là lí do người ta vẫn lập trình theo cách cũ.
Leo2610
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cadenlid vấn đề của bạn nó thuộc về big data và bạn sử dụng điện toán phổ thông để tính toán, nghe thật buồn cười.

giải pháp handle big data ko phải ko thiếu, ko ai khùng mà đi mở 1 cái file 50 mil như bạn, trường hợp như facebook thì sao, ko lẽ nó open 1 cái file hơn mấy tỷ à 😆
@cadenlid Chuyện này mình cũng ko hề lạ, mình từng xử lý mấy cái file như thế, quá nhiều dòng, cái mày còi mở mất 5 phút mới ra, bấm vào mấy cái thì treo.
Mình có cách là chia ra để trị, tức là ko gom hết dữ liệu vào 1 file, bạn muốn thì ta hợp tác.
@leminh Hàng dành cho giới bình dân, tức là chỉ xét ở mức chung chứ ko xét ở mức riêng biệt.
Nhân tiện có con probook 4431s, chạy win8.1 cài full driver mà ko dùng đc mấy phím tắt như fn + f2, fn + f3 ( tăng giảm ánh sáng ) fn + f5 , fn + f6 ....... dùng đc mỗi tăng giảm âm lượng, pause , next , review ...
Bác nào có góp ý gì ko ạ, xin cảm ơn :rolleyes:
@gh0st91no1 chắc do máy ko hổ trợ??
Mình cũng cài thử cho nhiều bạn bè cũng nhiều loại Laptop khác vẫn ok ko gặp vấn đề....
HP phế thải
nauaka
ĐẠI BÀNG
10 năm
@The Wizard phế thải ....o_O
ussh999
TÍCH CỰC
10 năm
Ông làm gì mà lắm khách hàng vậy. Chém loạn xạ.
detno29
TÍCH CỰC
10 năm
@ussh999 làm spammer chứ làm gì =))
@detno29 cmt như bạn mới thể hiện bạn là spammer
ussh999
TÍCH CỰC
10 năm
"The Machine có thể
định vị 160
petabytes dữ liệu
trong vòng 250
nano giây". Đọc mà choáng. Sắp có cách mạng rồi. Rồi cách mạng tiếp theo là đút cái tủ ấy vào túi quần.
Tung31185
ĐẠI BÀNG
10 năm
Siêu máy tính tương lai
Khoa học kỹ thuật tiến bộ nhanh thiệt...!
V1V
Trứng
10 năm
Đề nghị manager cấp khu vực xài thử JMP thay cho Excel
thinhpc1212
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nghe như vị CEO này đang chém gió vậy =)))
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
còn bạn thì nổ banh nhà lồng gần 1 phút... bớt nổ đi một chút nói người ta mới tin
[Trích dẫn = "ussh999, bài: 42.308.641, thành viên: 1.381.452"] "The Machine Co The
định vị 160
petabyte database
trong vòng 250
nano giây". Đọc mà choáng. Sắp có cách mạng rồi. Rồi cách mạng tiếp theo là đút cái tủ ấy vào túi quần.[/QUOTE]
Mình cũng đã dự đoán về việc này cách đây chừng 5 năm,với những bộ vi xử lý cực mạnh và những phần mềm ưu việt, sự phát triển của trí tuệ nhân tạo, sẽ đến một lúc chiếc mobile sẽ có sức mạnh của siêu máy tính và thông minh gần ngang với con người, trí tuụ và khoa học sẽ phát triển với cấp số nhân, và những gì chúng ta cho là không tưởng hôm nay sẽ nhanh chóng trở thành có thể....
@mobile_tuonglai Mình cũng đã dự đoán về việc này cách đây chừng 5 năm,với những bộ vi xử lý cực mạnh và những phần mềm ưu việt, sự phát triển của trí tuệ nhân tạo, sẽ đến một lúc chiếc mobile sẽ có sức mạnh của siêu máy tính và thông minh gần ngang với con người, trí tuụ và khoa học sẽ phát triển với cấp số nhân, và những gì chúng ta cho là không tưởng hôm nay sẽ nhanh chóng trở thành có thể....[/QUOTE]

😁 Vậy hong lẽ trí tuệ con người phát triển chậm!
hongducwb
TÍCH CỰC
10 năm
cả 1 tòa nhà -> thành 1 cái tủ - sau này chắc thành quyển sổ 😁
aslan_zara
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hongducwb y như lúc xưa cái máy tính bằng cả căn phòng giờ bằng cái cặp đi học thôi
@hongducwb Đó là tất yếu, nhưng đến lúc đó nhu cầu con người cần cao hơn thì vẫn có cái máy bằng cả toà nhà. Ngày xưa lúc máy tính mới ra đời, 1 cái máy bằng cả toà nhà bằng cái petium 2 sau này. Nhưng vẫn có cái máy bằng toà nhà bây giờ, và nó sẽ được thay thế bằng 1 cái cũng bé bằng cái máy bàn, nhưng lúc đó vẫn có 1 cái khác bằng toà nhà, cứ thế tiếp diễn.
nổ chỗ nào vậy bạn? nói năng cho lịch sự đi bạn
bạn không biết thì nên dựa cột nghe chứ đừng nên thể hiện sự kiém hiểu biết của mình như vậy. mình dạy bạn nhé, bạn có thể hỏi chuyện người khác lịch sự hơn, ví dụ: công ty bạn sao nhiều khách hàng vậy?
mình làm cho một carrier tại việt nam, ở VN trước 1/6/2014 thì chỉ có 2 carrier chính thôi mà mỗi thằng nắm 60 triệu subcriber đó bạn. Con số này còn là tý hon nếu so với nước láng giềng, có 3 carrier chính thôi mà 1,5 tỷ khách hàng
dạo này lên mạng toàn gặp những bạn nói năng mất lịch sự, anh hùng ngồi gõ bàn phím chỉ trích người khác "nổ" với "chém" trong khi chính mình thì...các bạn nên học lại kỹ năng giao tiếp cơ bản và ứng xử có văn hóa hơn, tôn trọng người khác hơn, khi hỏi hay thảo luận nên lịch sự hơn, xưng hô nhã nhặn hơn. như thế mới là thanh niên có văn hóa
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cadenlid chỉ riêng việc dùng excel để quản lý thông tin 60 triệu khach hàng là biết nổ rồi ông ơi. mà nói ông nổ cũng chẳng có j là bất lịch sự cả.
ck4ami
ĐẠI BÀNG
10 năm
phải đợi đến 2018 mới bắt đầu ra mắt các bác ạ, lúc đó chưa biết công nghệ sẽ còn phát triển đến cỡ nào.
bộ xử lý kíến trúc mới mà k phải intel nghiên cứu nhỉ, chắc mai này hp thế chân intel quá, tham vọng đem qua cả máy tính cá nhân với đt luôn mà. 😃
Ionlangle
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không biết bạn có bao giờ ngồi so sánh thử lượng dữ liệu mà máy tính ngày xưa khác với ngày nay được xử lý hay chưa?
Ngày nay bạn xử lý 50 triệu khác hàng, giả sử mỗi khác của bạn cần 1 row ghi 1 KiloByte để lưu dữ liệu (Mà thực ra 1KiloByte thì hơi ít vì để lưu 1 ô số trong Excel bạn cần ít nhất 4 byte, hoặc 2 byte cho mỗi ký tự Unicode). Như vậy 50triệu x 1kiloByte = 50 GB dưới dạng dữ liệu thô. Mình xin nhắc là các định dạng xlsx của Microsoft là định dạng nén nhưng khi xử lý nó vẫn phải giải nén ra và xử lý trên dữ liệu thô. Như vậy bạn có từng nghĩ thời Pentium 4 bạn có xử lý file nào với 50 GB dữ liệu thô như vậy hay không hoặc bạn chỉ có các file chừng cái đĩa mềm 1.44MB. Như vậy khối lượng dữ liệu của bạn tăng vài ngàn lần.
Bạn đòi hỏi máy tính xử lý nhanh hơn? Bạn chỉ mua Core i7, tốc độ xử lý là 4GHz là cao nhất x 8 nhân coi như bạn có 32 GHz. Ngày xưa Pentium 4 là 2GHz. Vậy bạn tăng tốc độ xử lý lên 16 lần để xử lý khối dữ liệu lớn hơn hàng ngàn lần.
Mình nghĩ vấn đề xử lý BigData chỉ mới xuất hiện trong chừng 5-7 năm gần đây thôi. Việc xử lý lượng lớn dữ liệu thì vẫn là vấn đề đau đầu. Google hay Microsoft đều cần các máy chủ rất mạnh, thậm chí siêu máy tính. Bạn nên đầu tư 1 cái để chạy cho mượt nhé!!

ussh999
TÍCH CỰC
10 năm
Con số ảo thế bảo ai tin. Nếu ở VN trước 1/6/2014 thì chỉ có 2 carrier chính thì có lẽ cũng chỉ có 2 người làm nhỉ. Tôi muốn biết trên thế giới có khoảng bao nhiêu "carrier" gì đó. Có khoảng bao nhiêu khách hàng vậy ta. Chắc quy mô nơi bạn làm khủng lắm ha? Sao lại dùng excell, đáng ra phải có phần mềm chuyên biệt chứ.
Và cuối cùng đụng chạm gì khiến bạn mẻ đầu mà gân giọng lên thế?! Có ai ghé qua, đánh giá hộ tôi xem ông gì gì đây quản lý khoảng 50tr khách hàng có kĩ năng PR đỉnh cao thế nào nhé! (Lại còn viết sai chính tả nữa).
@ussh999 vãi, ko biết thì dựa cột nghe đi bạn sao cứ phải gân cổ vậy?
VN có 2 carrier là VNPT và Viettel, mỗi bên có vài chục triệu TB rồi. Phần mềm chyên biệt là gì vậy bạn, cho mình biết tên đi? Có gì là PR nhỉ, việc phân tích tiêu dùng khách hàng để đánh giá hành vi khách hàng cũng như điều chỉnh gói cước là việc làm hàng ngày của các nhân viên. Ko biết carrier là gì thì có thể hỏi bạn ạ, có ai cười đâu, ko nên giấu dốt, ko biết thì hỏi và nghe người khác trả lời chứ đừng nên chỉ trích kiểu anh hùng bàn phím vậy. mà chính bạn viết sai chính tả, excel chứ ko phải excell nhé, mồm mình nói sai lại còn đi chê người khác bó tay
--> Biết vậy thì đừng gọi người khác là đứa, hãy biết tôn trọng người khác thì người ta mới tôn trọng mình. Mình đã ghi rất rõ mình chỉ là một nhân viên tầm thường, làm những công việc bình thường như hàng chục ngàn nhân viên khác trong công ty, từ "khoe mẽ" hoàn toàn do bạn tự bịa đặt ra. khi mem nforce hướng dẫn mình sử dụng phần mềm mình cũng đã nói lời cảm ơn và tìm hiểu thêm, tuy nhiên đó chỉ là giải pháp xử lý dữ liệu tập trung từ mạng. trước khi chỉ trích người khác, bạn hãy coi lại mình, việc chỉ trích người khác có lợi gì cho bạn đâu.
--> Không hiểu biết như vậy thì đừng nói người khác chém, hãy đặt mình vào địa vị người khác. Phần mềm của opterator phải đi theo phần cứng, việc nâng cấp một function nào đó tốn cả triệu đô nên cty nhiều khi cân nhắc ko nâng cấp. hệ thống máy chủ rất mạnh gấp cả ngàn lần i7 của bạn mà export dữ liệu ra cũng mất cả tiếng. ngồi đây nói thì dễ dàng lắm, hãy biết rằng mình chỉ là một nhân viên, ko có permission sử dụng server khủng, cũng ko thể bỏ tiền túi ra mua phần mềm. Thông thường mình phối hợp với bộ phận IT để lọc và xử lý số liệu, nhưng vì một số lý do họ chỉ cung cấp được vài GB dữ liệu thô thôi, còn việc analytics mình phải làm. ngay cả bộ phận IT lấy dữ liệu cho mình cũng phải chạy câu lệnh lấy database 50 triệu khách hàng trong vòng 2 năm (24 tháng) cũng phải mất mấy ngày. nói chung ko làm, ko biết thì đừng nên chém. Trừ khi bạn biết rõ phần mềm nào, phần cứng nào đáp ứng được thì chia sẻ cho mọi người biết, nếu ko thì nên im lặng đừng có nói người khác chém hay gọi người ta là đứa
@cadenlid Tính bơ không trả lời đỡ tốn thời gian, mà thôi trả lời lần cuối rồi bơ vậy. Lỡ tiếp chuyện rồi mà bỏ ngang thì hơi áy náy...

Phần mềm Access có thể nói là chương trình cơ bản trong bộ ứng dụng văn phòng MS Office (bao gồm Word, Excel, Powerpoint và Access, những cái còn lại ko biết cũng đc.), nếu đã được đào tạo và có bằng cấp đàng hoàn thì Microsoft Access không thể nào không biết. Và Intel Xeon nó cũng cực kỳ cơ bản, dedicated server cũng rất cơ bản và cũng không mắc lắm. Nói đúng ra thì mình không nghĩ bạn được đào tại đến nơi đến chốn hoặc từng được đào tạo chuyên môn để tác nghiệp.

P/s: đừng quote mình nữa nhé, không trả lời nữa đâu.

Với cả, những câu như "bạn hãy đặt mình" với "hãy xem lại mình" => mình không có thời gian rảnh để "đặt mình" vào "một kẻ khoe mẽ trên mạng nghĩ rằng người khác không có kiến thức và phải nể mình" và chả cần phải "xem lại mình" vì mình biết rất rõ kiến thức chuyên ngành của mình tới đâu và đối xử với người thân của mình thế nào.
Bạn chả là gì của người ta thì đừng cố mà dạy đời. Thân.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019