Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC cập nhật cách thức mở khóa bootloader cho smartphone chạy Android

Didu
5/8/2011 1:44Phản hồi: 69
HTC cập nhật cách thức mở khóa bootloader cho smartphone chạy Android

Dù công cụ mở khoá bootloader dành cho một số smartphone chạy Android của [TAG]HTC[/TAG] chưa sẵn sàng nhưng hãng này đã cho đăng tải hướng dẫn mở khoá lên tài khoản Facebook của mình. Theo đó, HTC sẽ tiếp tục bán ra smartphone với bootloader bị khoá nhưng sẽ có công cụ để mở khoá bằng nền web cho những thiết bị này. Công cụ mở khoá nền web của HTC sẽ đi vào hoạt động từ cuối tháng 8 và [TAG]Sensation[/TAG] sẽ là thiết bị đầu tiên có thể truy cập và mở khoá bootloader, tiếp theo sau là Sensation 4G và [TAG]EVO 3D[/TAG].

Ngoài ra, HTC mới đây cũng đã nâng cấp trang web dành cho các lập trình viên của hãng tại địa chỉ HTCDev.com (trước đây là developer.htc.com). Mọi công cụ, nguồn tài nguyên dành cho việc lập trình trên hai nền tảng [TAG]Android[/TAG] và [TAG]Windows Phone[/TAG] sẽ được tìm thấy tại đây. Tất nhiên, đây cũng là trang web mà HTC sẽ đăng tải công cụ mở khoá bootloader cho lập trình viên và người dùng phổ thông.

Chi tiết cách mở khoá bootloader đối với smartphone chạy Android của HTC:
  • Đăng ký một tài khoản với địa chỉ email.
  • Tải và cài đặt Android SDK trên máy tính.
  • Sau khi đã cài đặt xong, cắm máy điện thoại với máy tính. Android SDK sẽ kết nối với thiết bị và lấy mã nhận diện.
  • Nhập mã nhận diện này vào công cụ mở khóa nền web. Hệ thống sau đó sẽ gửi mã mở khóa thông qua email.
  • Nhập mã mở khóa này vào thiết bị, quá trình mở khóa sẽ bắt đầu diễn ra.

Nguồn: Android & Me (1), (2)
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hỏi cực ngu là bác nào chỉ cho em,mở Bootloader để làm gì vậy ?
p/s : k biết nên mới hỏi nhé :-<
ĐÂY Rất chi là chi tiết cho Bác nhé !
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
theo e biết là dùng để có thể cài đc các room của các nhà sx khác như samsung, lg, motorola
TDTU
TÍCH CỰC
13 năm
Gần giống như việc hackphone vậy bạn ! Mình có thể cài rom cook và làm nhiều việc khác ...
ve nhat ne hehe 😁......................................

---------- Post added at 04:11 PM ---------- Previous post was at 04:10 PM ----------

ve nhi roi .............😔
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
nhất nhì j ở đây ? koi chừng lên dĩa là xong lun ... có video hướng dẫn chi tiết thì hay nhĩ
Không xài android nên không biết, không nghe, không quan tâm.
.
Vậy vào đây comment làm gì, kiếm bài hả? Cứ tưởng nó sẽ mở khóa bootloader bằng phần mềm qua OTA hóa ra theo cách này ah
mày muốn bị ném đá ah.vớ vẩn

---------- Post added at 10:44 PM ---------- Previous post was at 10:39 PM ----------

anh em motorola chuẩn bị sướng nào
Hơi muộn so với chính công ty khác cùng quan điểm là Motorola. Dù sao thì muộn còn hơn ko. Chúc mừng các fan - user dùng HTC 😃. Phải lấy cái này để bù đắp những thiệt thòi mà họ phải chịu trong thời gian qua.
ko biết các dòng cũ như Legend có được mở ko bà con
VioletSumer
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao chưa thấy motorola ra bản cho D2G
cho mình hỏi ngu tý: mở khoá bootloader có phải là sẽ root hoàn chỉnh được phải không?
Unlock boot loader cho phép các dev can thiệp sâu vào hầu hết các chức năng của phone. Root là hành động nâng quyền user lên quyền admin, cho phép can thiệp vào các chức năng của phone trong hệ điều hành. Kết hợp giữa Unlock Boot loader và root cho phép tạo ra khả năng tuỳ biến cao nhất đối với 1 smartphone android nhất định bạn à.
1 cách giải thích rất hay.
Con DHD của mình cũng tự hack và nạp room cook nhưng các khái niệm trc đây chỉ hiểu chung chung.
Còn HTC cho mở khóa boot loader với mình đó là 1 tin vui đồng nghĩa với việc máy lỗi có thể mang đi bảo hành mà ko phải khôi phục về trạng thái xuất xưởng. Còn mở khóa bootloader ai dùng HTC chả mở.
quocthai75
ĐẠI BÀNG
13 năm
đây chẳng qua là HTC công nhận và cho mở bootloader thôi mà (dạng chính ngạch), còn theo đường tiểu ngạch (hack) thì làm gì có con HTC nào không mở được đâu...(thank các Dev...)
Theo đường chính ngạch thì vấn đề bảo hành vẫn OK, Còn tiểu ngạch thì ....
Khi bạn chấp nhận mở bootloader cũng có nghĩa là bạn sẽ bị từ chối bảo hành từ HTC. Thông tin này mình đã đọc
Oxi
CAO CẤP
13 năm
Thế thì hay quá. Lúc trước Hack bootloader ngồi run cầm cập. :timebomb: .Nay HTC cho phép thì quá dễ dàng rồi.
Kvh27
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thiết nghĩ HTC nên mở bootloader cho tất cả các máy như thế các vọc sĩ mới hào hứng dùng máy của HTC chứ
anhzaive
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tin hay quá!
Chúc mừng anh em đang và sẽ dùng đt android cảu HTC^^

---------- Post added at 05:29 PM ---------- Previous post was at 05:26 PM ----------

bootloader máy cũng có mà, theo mình nó chương trình khởi chạy và kiểm tra máy :d
Đơn giản cái PC đó.
chientt
ĐẠI BÀNG
13 năm
smartphone nó khóa boot loader là để người sử dụng (thường 90% người sử dụng ko biết hoặc ko care đến hệ thống) ko vô tình làm hỏng hệ thống, còn nó cung cấp mở khóa vì ko muốn các vọc sĩ tìm cách hack hiếc cho mệt mà có thể làm hỏng thiết bị
Trời ơi mong chờ mãi! Vậy là sẽ sớm có MIUI cho sensation thôi haha 😆
sướng rồi, càng ngày càng tự do. dù cái j` cũng có 2 mặt của nó nhưng tự do vẫn là sướng nhất 😁
Ko quan tâm thì phắn đi chỗ khác. Bệnh hay gì mà giãy đành đạch lên thế.
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiết là không có sài HTC.
Thực ra mình thấy hầu hết các máy bị khóa thì mình vẫn có thể mở "lậu" mà
Nhưng dù sao đây cũng là động thái đáng chúc mừng, giờ đây việc mở khóa bootloader sẽ đơn giản và an toàn hơn
Cái này mới thực sự "khách hàng là thượng đế", tiếng nói ng` tiêu dùng đã tỏ rõ độ nặng của nó
Theo con đường của SE là chuẩn cho người sử dụng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019