Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[HTC EVO 3D] Hướng dẫn S-off, Root và cài Recovery

ApsTech
13/9/2011 3:32Phản hồi: 85
[HTC EVO 3D] Hướng dẫn S-off, Root và cài Recovery
Hiện nay HTC đã có thể Unlock Bootloader với HTC EVO 3D. Dưới đây là cách làm của nhóm Unrevoked và AlphaRev, cách này làm rất đơn giản và dễ làm. Bài viết của mình được lược dịch từ bài viết của tác giả trên djR3Z trên diễn đàn XDA, mời các bạn tham khảo cách làm dưới đây.

Các thứ cần chuẩn bị và Download

1. Android SDK
2. HTC Driver
3. Revolution Exploit
4. TWRP Recovery
5. Superuser

I. Cài đặt Android SDK
  1. Cài đặt bộ Android SDK lên máy tính của bạn, các bạn có thể download bộ cài Android SDK ở trên, trong hướng dẫn này của chúng tôi sử dụng bộ cài r2 Windows Installer.
  2. Sau khi tải xuống các bạn chạy file cài đặt lên ổ C theo đường dẫn C:/android-sdk.
  • Nếu máy tính của bạn chưa cài Java thì các bạn nên tìm bộ JDK Java SE 6 để cài đặt cho máy tính của bạn.
II. Cài đặt Driver và các bước chuẩn bị để Root.
  1. Hãy chắc chắn rằng điện thoại của bạn không kết nối với máy tính.
  2. Hãy chắn chằn rằng HTC Sync không được cài đặt trên máy tính của bạn.
  • Để kiểm tra HTC Sync đã được cài đặt hay chưa, các bạn mở Control Panel à Uninstall Programà kiểm tra xem HTC Sync có hiển thị trong danh sách ứng dụng hay không. Nếu có thì các bạn hãy gỡ đi.
  1. Tải xuống bản HTC Driver và cài đặt lên máy.
  2. Kết nối điện thoại với máy tính.
  3. Tải xuống bản Revolutionary Exploit ở trên (chọn đúng OS của máy tính). Đừng tắt trang web download trên, tí nữa chúng ta sẽ phải dùng tới nó.
  4. Giải nén file bạn vừa cài đặt xuống.
  5. Tải xuống file TWRP Recovery ở trên.
  6. Đổi tên file PG86IMG-twrp-shooter.zip bạn vừa download xuống thành PG86IMG.zip.
  7. Copy file PG86IMG.zip vào thẻ nhớ điện thoại của bạn.
III. S-off và Flash Recovery.
  1. Các bạn mở folder Revolutionary Exploit các bạn vừa download và giải nén, nháy đúp vào file “Revolutionary.exe” để khởi chạy ứng dụng.
  2. Màn hình chương trình sẽ hiện Serial Number điện thoại của bạn, bạn nhập đoạn Serial Number này vào bảng “Beta key” trên trang web “http://revolutionary.io/” lúc nãy bạn mở ra để download chương trình Revolutionary. Giống như hình vẽ bên dưới.
  1. Các bạn đồng thời điền các thông tin khác trong bảng này như “Your Operating system”, “Your Device”, “Hboot Version”, tất cả các thông số này đều hiển thị hết trong chương trình Revolutionary bạn vừa mở lên.
  2. Sau khi điền đầy đủ các thông tin các bạn nhấn vào nút “Genarate Key”. Một mã beta key sẽ hiện lên giống như hình vẽ bên dưới. Các bạn copy đoạn text trên vào cửa sổ command prompt và nhấn enter. Để cho chương trình Revolutionary tự động chạy. Máy của bạn sẽ tự động reboot một vài lần.

1. Sau đấy chương trình sẽ hỏi bạn có cài đặt ClockWorkMod Recovery cho máy hay không, bạn nhấn Yes để cho chương trình tự động cài đặt.
  2. Sau khi cài cặt Recovery, điện thoại của bạn sẽ ở màn hình Fastboot và thông báo S-off ở trên cùng màn hình. Các bạn dùng phím Volume Down để di chuyển xuống chế độ Power Down. Nhấn nút Power để lựa chọn.
  3. Tiếp theo các bạn tháo pin ra khoảng 10s.
  4. Lắp lại pin vào máy, các bạn giữ phím Volume Down và nhấn nút Power cùng một lúc, điện thoại của bạn sẽ khởi động vào màn hình Hboot.
  5. Nó sẽ hỏi bạn có bắt đầu update hay không (update file PG86IMG.zip lúc trước chúng ta copy vào điện thoại), bạn nhấn phím Volume Up để đồng ý.
IV. Cài đặt Superuser
  1. Sau khi máy bạn update xong, chúng ta cần phải xóa file PG86IMG. Nhấn nút Power để tắt máy và khởi động lại. Vẫn cắm cable kết nối với máy tính.
  2. Khi máy được bật lên, điện thoại của bạn sẽ trải qua một số công đoạn update. Đến bước điện thoại update firmware thì bạn có thể nhấn Cancel để hủy hoặc đợi cho máy chạy đến khi hiện lên thông báo lỗi
  3. Tiếp theo, trên máy tính bạn truy cập vào thẻ nhớ của điện thoại, xóa file PG86IMG lúc nãy đi.
  4. Tải xuống ứng dụng Superuser ở mục trên và copy vào thẻ nhớ của điện thoại. Các bạn đừng để trong thư mục nào của thẻ nhớ, hãy để nó ở bên ngoài thư mục gốc.
  5. Tắt điện thoại.
  6. Đơi cho máy tắt hẳn, các bạn đưa máy vào chế độ Hboot bằng cách giữ đồng thời 2 phím Volume Down và Power.
  7. Dùng phím Volume Down để di chuyển xuống chế độ Recovery, nhấn nút Power để lựa chọn.
  8. Trên màn hình Recovery hiện ra các bạn dùng Volume Up, Down để di chuyển, phím Power để lựa chọn.
  9. Di chuyển tới chức năng Install Zip. Lựa chọn file .zip mà các bạn vừa copy vào máy. Nhấn nút Power để lựa chọn.
  10. Chương trình sẽ tự động cài đặt. Sau khi hoàn thành các bạn lựa chọn Reboot để khởi động lại.
Như vậy là máy của bạn đã được root, đồng thời cài đặt CWM Recovery và S-off.

Lưu ý: Sau khi S-off và root thành công bằng tool Revolutionary các bạn có thể flash Rom thông qua Recovery. Tuy nhiên nếu bạn up lại Stock Rom thì bạn sẽ bị mất Root và không thể Root lại bằng cách này nữa.
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách này có vẻ rắc rối quá nhỉ ....mà thấy topic bị vùi nên mình kéo lên cho dân Evo mới vào tìm hiểu vậy

copy nguyên bài bên pdaviet

B1 --- UNLOCK BOOTLOADER BẰNG HTCDEV

Và nói trước cho bạn là làm rất dễ và hướng dẫn tại trang htc có hình ảnh rõ ràng nên không sợ bị sai sót trước khi làm nên cài driver đầy dủ cho EVo trước Đây
- Truy cập site: http://htcdev.com/bootloader/

- Đăng ký một Tài khoản Free
- Tiếp theo tiến hành theo hướng dẫn để UNLOCK >>> Khi Unlock xong các bạn sẽ có HBOOT với " UNLOCKED " >>> Các bạn lại có thể Flash Recovery và Root bình thường.
* Các bạn có thể tải bộ Tool Hỗ trợ Unlock trực tuyến ở http://www.mediafire.com/?s5y2wx9s4955ygg bao gồm đầy đủ các file mà họ yêu cầu để Unlock ( Giải nén trên ổ C và chỉ phải chạy file Unlock_Bootloader_EVO.bat thay vì phải chạy Run/Cmd như hướng dẫn từ bước 5 đến bước 8 và bước cuối cùng)

B2 ---CÀI RECOVERY (CWM) CHO HTC EVO 3D

Phải thực hiện bước này thường vì các lý do sau:
- Quá trình S-OFF hoàn thành nhưng vì trục trặc mạng hoặc không có mạng nên Revolutionary không hoàn thành bước tải cài Recovery.
- Sau khi Up lại ROM Ship, Recovery bị mất, cần phải cài lại.
Lưu ý: là bước này chỉ thực hiện được sau khi máy đã có S-OFF(Làm ở B1 rồi)
TIẾN HÀNH
* Máy (EVO 3D) vào Settings > Applications > Development: đánh dấu vào "USB debugging".
Kết nối máy với PC với chế độ "Charge Only"
Cũng có thể đưa máy vào FASTBOOT rồi kết nối với PC cũng được.
* Tải Tool + Recovery theo link dưới đây:
Đây nè :hot:
Giải nén thành thư mục: Recovery_EVO3D
* Vào thư mục trên nhấn EVO3D_RECOVERY.bat chạy.
* Đợi 1 chút là xong, máy đã được cài Recovery (CWM).
Sau khi hoàn thành bước 1 và 2 này máy của chúng ta đã chắc chắn có: S-OFF và RECOVERY.

B3 --- ROOT cho HTC EVO 3D (GSM)

Sau khi máy (EVO 3D) đã có S-OFF và RECOVERY (B1 và B2 ) chúng ta tiến hành bước tiếp theo: ROOT.
Các bước như sau:
1/ file: EVO3D_ROOT_CWM.zip down về
Copy file tải trên vào thư mục gốc thẻ nhớ SD (để dễ tìm cài).
2/ Cho máy vào RECOVERY (tắt máy > giữ Volume Down. + nhấn Power, chuyển xuống Recovery...)
3/ Trong chế độ RECOVERY tìm đến chức năng "Install zip from SDCard" > "choose zip from sdcard": tìm đến file trên của chúng ta.
Xác nhận chọn bằngg núm POWER.
Sau khi cài đặt xong, cho máy khởi động lại và vào Phone, vào Programs ta sẽ thấy biểu tượng Superuser xuất hiện, việc ROOT đã hoàn thành.
Như vậy sau bước này, máy đã có đủ: S-OFF, RECOVERY và ROOT.
Sẵn sàng đón nhận mọi sự can thiệp của chúng ta vào HDH.

Chú thích cái đánh dấu đỏ là cái cần chú ý nhiều nhất còn làm không được thì làm lại không phải xoắn :banghead:

Bạn hãy vào trực tiếp trang này để hiểu kĩ hơn Đây :hot:
Goodluck :showoff: Không cảm ơn là bửa sau không chỉ cho nữa đâu nha =)) :hot: :skip:
  1. Tiếp theo các bạn tháo pin ra khoảng 10s.
  2. Lắp lại pin vào máy, các bạn giữ phím Volume Down và nhấn nút Power cùng một lúc, điện thoại của bạn sẽ khởi động vào màn hình Hboot.
  3. Nó sẽ hỏi bạn có bắt đầu update hay không (update file PG86IMG.zip lúc trước chúng ta copy vào điện thoại), bạn nhấn phím Volume Up để đồng ý.
bác ơi sao e thao tác đến tháo pin và dùng tổ hợp phím đt e hiện lên Hboot.màu đỏ và k có lựa chọn gì?:banghead:và k có dùng phím Volume di chuển lên hoặc xuống gì hết?:banghead:chỉ có nhấn power vào Hboot và đt khởi động lên bình thường chứ k hỏi update:timebomb:😢:help:
Mình đến đoạn bật Revolutionary.exe để lấy serial number của đt nhưng chỉ thấy bảng waiting mãi😔
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin đính chính lại là sau khi đã Up Rom Cook thông qua Recovery thì vẫn Up lại Stock Rom bình thường và vẫn Root theo cách trên bình thường Bác chủ nhé.
Sao không rút gọn bài viết hơn bác , nhìn dài quá :| , cách unlockbooloader , recovert , root cho máy này tóm tắt lại rất ngắn đấy , mình đã root lâu rồi nên mới phát biểu ý kiến
[QUOTE
B2 ---CÀI RECOVERY (CWM) CHO HTC EVO 3D

Phải thực hiện bước này thường vì các lý do sau:
- Quá trình S-OFF hoàn thành nhưng vì trục trặc mạng hoặc không có mạng nên Revolutionary không hoàn thành bước tải cài Recovery.
- Sau khi Up lại ROM Ship, Recovery bị mất, cần phải cài lại.
Lưu ý: là bước này chỉ thực hiện được sau khi máy đã có S-OFF(Làm ở B1 rồi)
TIẾN HÀNH
* Máy (EVO 3D) vào Settings > Applications > Development: đánh dấu vào "USB debugging".
Kết nối máy với PC với chế độ "Charge Only"
Cũng có thể đưa máy vào FASTBOOT rồi kết nối với PC cũng được.
* Tải Tool + Recovery theo link dưới đây:
Đây nè :hot:
Giải nén thành thư mục: Recovery_EVO3D
* Vào thư mục trên nhấn EVO3D_RECOVERY.bat chạy.
* Đợi 1 chút là xong, máy đã được cài Recovery (CWM).
Sau khi hoàn thành bước 1 và 2 này máy của chúng ta đã chắc chắn có: S-OFF và RECOVERY.

[/QUOTE]
Mình làm tới đây thì không dc nữa. có hình luôn nè, các bạn giúp mình với
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình làm tới đây thì không dc nữa. có hình luôn nè, các bạn giúp mình với[​IMG][/QUOTE]

Máy Bác có Hboot là bao nhiêu.?
HBoot 1.49.0011 trong trang revolutionary.io chỉ có HBoot 1.49.0007 và HBoot 1.49.0008. còn cách thứ 2 thì thì tới bước như hình chụp thì bí. đang đau đầu
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác đọc lại bài 2, HB 0011 là phải Unlock trên trang http://htcdev.com/bootloader/
MÌnh đã unlock thành công trên trang htcdev rồi. tới bước cài recovery thì như hình trên. các bác nào biết xin giúp đỡ giùm
xitolala
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho mình hỏi là nếu chạy htcdev thì chỉ để mở s-off thôi phải không ạ, nếu muốn cài ứng dụng lên thẻ có được chưa hay phải root hoàn toàn?
mình mới xài evo 3d nên vẫn muốn vọc rom gốc trước đã
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
S-OFF mới chỉ chạy trên máy châu âu, có HB 007,008. Nếu muốn cài ứng dụng trên thẻ bạn chỉ cần cái Appmonster Pro là được, nếu soft nào cho cài lên thẻ, nó sẽ bào, và bạn chỉ cần chuyển qua thẻ là xong.
Xin trợ giúp.... evo 3d

Mình unlock bootloader bằng HTCDEV, đã unlock được, đã root được máy, cài recovery. Đưa về chế độ fastboot thì vẫn còn SHIP S-ON. Vậy là có lỗi gì không vậy các bác, xin cho mình chút ý kiến. Cám ơn nhiều nhiều........
À máy của mình HB 1.49.0018
không biết Á hay Âu nữa
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy bạn là bản Châu âu, hình như là bản Thổ nhĩ kỳ thì phải, Với HB 0018 thì có thể hạ HB xuống 007, và có thể S-OFF. Hạ HB xuống 007 bạn có thể tham khảo ở ĐÂY.
mình hạ xuống HB 007 rồi, sau đó xài Tool REVOLUTIONARYđể S-off nhưng đến đoạn enter beta key thì máy reboot 3 lần rồi báo fail và thử đi thử lại đều không được ,hic, vẫn còn S-on à, giúp mình với
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn dùng Tool Revolutionary CWM 4.0.1.4 hay Office Recovery 5.0.2.0
minh xài revolutionary-0.4pre4
[h=2][/h]
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
MÌnh vừa làm cho bạn mình sáng nay xong, ổn mà. Bạn làm lại trên máy tính khác thử xem. CŨng hạ từ 0018 xuống 007 và chạy Tool trên. mọi việc Ok.
bác ở đâu thế,giúp em vớ,chủ nhật này em đc nghỉ,có bác nào ở sài gòn am hiểu đã thực hiện thành công làm ơn cafe chỉ giáo giúp em với,em xin chân thành cảm tạ với làm quen giao lưu,em tên Dũng 0904949955
acme_plan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hội HTC evo 3D sao vắng vẻ thế... buồn ghê😔
kicu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cách Bác gần 2000km Bác ợ.
bản Hboot của em là 1.5 h làm sao các bác
em mới mở boardloader thôi còn chưa s-of với root riếc j cả
Có bạn nào ở Hà nội root giúp mình với!
baotraucon
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình sử dụng hboot 0011 nhưng không biết làm sao unlock trên htcdev được vào tới phần đăng phập nó tự động thoát ra bấm tiếp begin nó cứ bảo là chưa đăng nhập...nóng mặt.hic
bạn đăng nhập o góc trên đó rồi mới bấm begin
Cũng đang bế tắc với unlock bootloader và Root em EVO 3D này, đang dùng Galaxy SII với mấy em khác sang em này thấy có vẻ hơi phức tạp. Có bác nào nhận làm giúp con này không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019