Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC giải thích về micro màng kép trên HTC One: tăng chất lượng âm thanh, giảm nhiễu và biến dạng

Duy Luân
6/3/2013 14:39Phản hồi: 61
HTC giải thích về micro màng kép trên HTC One: tăng chất lượng âm thanh, giảm nhiễu và biến dạng

HTC vừa đăng tải thông tin nói về micro "màng kép" (dual-membrane) được sử dụng trên chiếc HTC One. Vi hệ thống cơ điện tử (MEMS) của chiếc micro này có hai lớp màng, một lớp để thu âm thanh với âm lượng lớn (số 2 trên hình), lớp còn lại sở hữu độ nhạy cao để thu tiếng có âm lượng nhỏ (số 1 trên hình). Sau khi hai tín hiệu này được kết hợp, vấn đề nhiễu âm thanh sẽ được giảm thiểu đáng kể và chất lượng chung của đoạn ghi âm sẽ tăng lên. Ngoài ra, khi thu tiếng có âm lượng quá lớn (đồng nghĩa với áp suất lớn), micro của HTC One sẽ không bị tắt đi như loại "màng đơn" (single-membrane) vốn đang có mặt phổ biến trên các smartphone ngày nay. Điều đó giúp loại bỏ hiện tượng âm thanh bị biến dạng.

61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

daomaust
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hy vọng chất lượng âm thanh cua HTC. Sẻ tăng đáng kể, thích chất lượng âm thanh của HTC
One ơi, Htc ơi pin 2k3 chắc ko trụ đc 1 ngày quá, mà full HD trên android thì vấn đề game hơi khó, dung lượng 1 game sẽ là mấy Gb, các nhà làm game cũng chẳng hứng thú vs android
@RIM Không nhưng phải công nhận MacOS nhẹ và mượt, em ví dụ con Mac air có xài chip Dual Core thôi nhưng xài mãi vẫn mượt. Chẳng bù cho Windows lên Core i5 mà vẫn ngáp như thường ấy T_T
@hypous cái mình nói là sao bạn lại lôi giữa 2 nền tảng, 1 cái là laptop, chuyên chạy cấu trúc x86, 1 cái là cấu trúc arm, nó khác nhau, chứ trên pc có ai dám ko thừa nhận là mac ngon hơn, nhưng nói em nó cấu hình yếu thì ko đúng nha bạn, xem cấu hình mac hiện tai, thuộc loại nhất nhì thế giới laptop đó.
mac os nó tiết kiệm pin khi sải tác vụ nhẹ thôi, chứ cỡ ps, ai gì thì cũng hao nhanh lắm bạn, apple cũng chưa phải thánh đâu
@iloveyoutoo Ý mình là việc làm hệ điều hành cho đa nền tảng là rất khó. Rõ ràng trong đống Linux, Windows thì Mac là tuyệt nhất, bởi nó tối ưu với máy tính rất tốt.
@tuoitre1803 nói như bạn ios thối từ nòng nọc.
thuyetdhm
ĐẠI BÀNG
11 năm
có cái này thành nào htc nghe gọi rất ok.
đúng là smartphone cao cấp luôn có tính năng cấp cao
Đỉnh của đỉnh là đây, lót dép hóng cho rớt giá thôi, no car no job no money no home mà
Cũng phải phụ thuộc vào máy bên nhận nữa chứ vì 1/2 châtd lượng cuộc gọi phụ thuộc vào đầu dây bên kia, nói chung là cộng nghệ này chỉ cải thiện chất lượng cuộc gọi được 50%
xuxu09
TÍCH CỰC
11 năm
@nguyenthanhkim Dùng để ghi âm, lọc nhiễu, chứ áp dụng cho phone thì cải thiện đc bao nhiêu đâu, cải thiện những máy có voice HD, còn dòng 1xxx đời thấp thì cần gì. Bạn hãy nghĩ đến khi bạn ghi âm hay quay video, chất âm khi đó mới quan trọng

Sent from my Desire HD using Tinhte.vn
tungjty
TÍCH CỰC
11 năm
ngóng chờ em One này từng ngày, mà nghe nói bắt đầu 8/3 bán One trên thị trường quốc tế thì phải ???
vẫn p cầm trên tay mới biết ntn được.xem qua ảnh vẫn chưa cảm nhận rõ dáng dấp em nó lắm
míc này mà hỏng thay chắc hiếm đây
Ko rành về âm cho lắm. Nói chung các hang đều chap nhận dc về âm.
TMe
ĐẠI BÀNG
11 năm
Toàn công nghệ mới trên model One này, đáng để trải nghiệm đó chứ
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gom lúa thôi 😃

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Ngon lành, khoái mấy công nghệ giảm nhiễu này, có đi ngoài đường ầm ĩ bên kia vẫn nghe bên này trong veo, hehe
ctn100
CAO CẤP
11 năm
Mong rằng công nghệ này sẽ hay thật sự. Chứ đừng giống như cái Ultrapixel. Mình thấy Camera ĐT chỉ chụp nới sáng đủ mới cho KQ tốt nhất, nên khi ở đk ánh sáng đủ pixel to hay nhỏ ko thành vấn đề, lúc đó chỉ quan trọng là mấy chấm thôi. Nói cách khác UltraPixel chỉ ưu thế so với các camera ĐT khác khi chụp trong điều kiện thiếu sáng còn khi đủ sáng nó chẳng khác biệt là bao, khi đó 1 camera nhiều chấm lại cho bức ảnh rõ ràng và chi tiết hơn. Đa phần ng dùng đt chụp ảnh khi ánh sáng đủ chả mấy khi tối giời lôi nhau ra chụp ảnh cả. Ultrapixel chỉ là công nghệ được tô vẽ lên mà thôi.
xanha78
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ctn100 Bạn đã bao h chụp ảnh trong quán karaoke hay quan cafe hay đi ngoài đg buổi tối để chụp chưa! Nhiều hơn bạn tưởng đó, đa phần những bức ảnh tôi chụp rất cần quả UP này..

Sent from my HTC Desire HD A9191 using Tinhte.vn
Cowboyz
TÍCH CỰC
11 năm
Hai màng trinh, máy sẽ kêu to, rõ hơn các cụ ạ! Gom tiền đi là vừa.
N0Fear
ĐẠI BÀNG
11 năm
chờ đợi lâu qá !
Hi vọng âm thanh sẽ tốt hơn, mình vẫn thích dùng HTC nhất trong các dòng Android nhưng chỉ ngại 1 cái là HTC dùng để thu âm, quay video thì âm thanh tệ khỏi nói thua xa Samsung, Sony, Iphone. Nếu âm thanh tốt mình sẽ múc ngay 1 em One

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019