HTC không còn mặn mà với WP8 vì thị phần quá thấp?

TDNC
14/8/2013 2:12Phản hồi: 144
HTC không còn mặn mà với WP8 vì thị phần quá thấp?
htc wp.jpg

Trang Digitimes trích dẫn một số nguồn tin cho biết hãng điện thoại Đài Loan HTC đang có ý định từ bỏ WP8 để tiếp tục tập trung mọi nguồn lực vào phát triển hệ sinh thái Android, vốn là hệ điều hành di động phổ biến nhất hiện nay. WP tuy đang là hệ điều hành di động phổ biến thứ 3 thế giới (sau Android và iOS) nhưng nó cũng chỉ chiếm có 3,7% thị phần trên toàn cầu, và 80% trong số đó lại thuộc về Nokia còn HTC chỉ giữ chưa tới 5%.

Nokia hiện đang là nhà sản xuất điện thoại WP lớn nhất thế giới hiện nay, toàn bộ các smartphone hiện nay của họ đều chạy trên WP và có đủ các máy phân khúc từ cao cấp cho đến phổ thông. Trong khi đó HTC chỉ có 2 mẫu WP duy nhất là HTC Windows Phone 8X và 8S được giới thiệu từ cuối năm ngoái nên cũng khó để HTC có thể giữ được thị phần cao trong mảng WP này.

144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thị phần thấp cũng là điều dễ hiểu bởi WP hiện nay chưa chủ lực bằng Android hơn nữa lại là của HTC nên nhìn tổng thể không được chuyên cho lắm, thôi thì để Nokia chuyên trách WP còn HTC cứ tập trung đẩy mạnh vào Android là được rồi.
@fanyingni
Cùng os nhưng cạnh tranh về thương hiệu khó hãng nào cạnh tranh lại nokia. Từ thời symbian thì sony và ss có ra vài con flagship xài symbian nhưng chết không kịp ngáp. htc mà đòi đấu wp với nokia coi như cầm thua vì nokia có ms chi tiền cho làm, còn htc phải bỏ tiền túi ra làm, ss cũng vậy nên 1 năm giới thiệu wp cho vui và dùng phần cứng có sẳn rồi đưa ra cho có tụ nhưng không bán nhiều tránh bị ôm hàng.
Có khi buông rùi Wp8 lại có ăn.. Hi hi .. Bít đâu bác Nokia ẳm gọn
@phaikodo cái này củng có khả năng . riêng 1 mình anh no đả vực được 1 tẹo rồi trong khi đó nhìn lại htc xem ..! bảo sao ko ko thất bại và từ bỏ cho được
bỏ luôn đi htc ơi 😆 tập trung làm android được rồi. kệ mie thằng nokia cho nó chơi 1 mình một chợ luôn. htc mau nhảy khỏi con tàu chết chìm nào!
@htcfanboy phát biểu hết sức tinh tê và không kems phần nguy hiểm :eek:
phuy999
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mơ mà = dc nokia 😁
@phuy999 Nokia sống chết với WP còn HTC chỉ ra 2 mẫu thăm dò, đương nhiên là ko bằng rồi.
Nhạt vl :rolleyes:
tất cả mọi hãng đều hiểu chỉ mình Nô không hiểu.
@ngqnamanh Mình tính đơn giản thế này cho bác dễ nhớ nhé. Thị phần WP là 3,7% thị trường smartphone, trong đó của Nô là 80%, vị chi là gần 3% thị trường smartphone. Với sự chậm chạp của Microsoft thì anh Nô đú tiếp nổi ko ?
@phuongarch
Thôi wp cứng cổ lắm, nói chẳng nghe đâu. chừng nào ms nói dẹp thì mới chịu. Như SF RT khi giới thiệu tung hô lên mây, nào vẽ ra viễn cảnh làm việc chơi game, chê ipad chỉ biết chơi chứ không biết làm. Giờ ms tự thú nhận là SFRT thất bại nhưng còn ối mem vào vẫn sừng cồ biện hộ đủ lý do thậm chí lôi cái office ra khè.
ngqnamanh
TÍCH CỰC
11 năm
@phuongarch bạn cứ từ từ nào bản cập nhật lớn nhất là GDR3 tháng 9 là có rồi lúc đó lại có quá nhiều sự thay đổi các b lại ko ns đc gì 😃
@yuhtnhahk Thế chú mày có trả lời đc ji ko? Quote thì phải nói cho đc ko biết thì ngậm mồn lại, idiot
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
theo e cứ cố gắng cho người dùng có nhìu lựa chọn, ai cũng bỏ wp thì MS nó nản ko làm nữa
Tobie_arc
TÍCH CỰC
11 năm
@htcfanboy
Em cũng thích sony nhưng phải nói 1 chiếc điện thoại phải cầm theo ống kính loằng ngoằng thì khó mà thành công được. Như hồi Xperia Play sắp ra cũng dự báo điện thoại Playstation chơi game chạy Android mới nhất chắc chắn sẽ hot kinh khủng blah blah,cuối cùng thì nó là 1 trong những điện thoại xịt nhất quả đất
@htcfanboy cdsht =))
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
11 năm
@htcfanboy
:eek:
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
11 năm
@htcfanboy Cái lens của sony nó dùng cho tất cả các máy chạy ăn roi với điều kiện máy phải có NFC... thì mới dùng được như thế thì khá nhiều máy dùng được cái phụ kiện đó bạn ah... với lại cái lens dự là sẽ rất đắt vì nó là cả một máy ảnh thu nhỏ ---> còn lâu nokia mới về cực lạc được nhé :p
thế thì chuẩn bị bán 8x mya máy khác thôi,thất vọng vãi
@congtuquyt_vip_93 giờ bán chắc chỉ được 3 triệu là cùng thôi bạn. máy mới nó đang bán 5 triệu 7. cắn răng mà dùng đi bạn 😆 mình mua lúc giá nó 9 triệu về dùng 1 thời gian tiếc hùi hụi 😃)
@congtuquyt_vip_93 ban cho em 1tr
@htcfanboy ừ vậy thôi,nếu htc ko hỗ trợ nữa thì sang lumia thôi bạn à 😃
@Tien Khoeo ko dc đâu hehe:p
Nhắc tới wp là nhắc tới Lumia mà. 😁
le1707
TÍCH CỰC
11 năm
Thị phần hơn nhau của wp hơn nhau và nghìn chiếc là cùng vì ng dùng quá ít :p cơ bản là ông MS quá " rùa bò "
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
@le1707 400k và 7 triệu thiết bị
@le1707 bác tính kiểu gì mà ra vài nghìn chiếc vậy.
bỏ WP quay qua android cũng lại gặp Samsung rồi cũng đâm vào thế cạnh tranh ko lại, rồi bỏ nữa? HTC ngày trước nền tảng nào cũng đi đầu trước tiên mà giờ thì ko còn nữa.
thằng cha htc này hay nói 1 đàng làm 1 nẻo.it bửa wp phát triển tý la nhảy vào bô bô la wp la hdh tiêm năng chúng tôi sẻ cố gắng tạo ra sp tốt đây mà.thích nhất nokia ở khoản nói gì làm nấy. say no với android la never luôn
@ngờ uyên nguyên cũng là nói dóc hà. thế thằng nào bảo nhiều nhân với lắm lõi là tốn pin chứ chẳng ích gì
bán ế quá mà :rolleyes: bảo sao ....😁

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
thôi thì cứ Nokia với Windows Phone. giống như BB + BB10, iPhone + iOS. nhưng chỉ mong Nokia vẫn là Nokia, ko về tay Microsoft.
soskhanh
TÍCH CỰC
11 năm
Android thì Samsung thống trị, WP thì Nokia đang bá đạo, Sony thì đang có hướng tới Firefox, LG vừa mua lại webOS. Có lẽ HTC nên đi tìm một hệ điều hành nào đó đi là vừa...
@soskhanh Htc mua pà nó cáj meego đj. Meego đag lưu lạc tứ phươg
@soskhanh mình nghĩ HTC nên theo hệ điều hành Sailfish đi không cửa nào cạnh tranh and với samsung đâu 😃
@soskhanh
giờ còn BB10. Bạn thấy được ko? ^^
muốn wp phát triển mạn mẽ hơn, thực sự mà nói nếu android với iOS độc bá thị trg như hiện giờ, thì sự cạnh tranh lẫn sáng tạo sẽ ko còn nhiều. như thời android mới ra thua iOS nhưng do sự cạnh tranh thúc đẩy các hãng phải sáng tạo hơn nên bây giờ nhiều tính năng android đã hơn hẳn iOS, người dc lợi từ sự cạnh tranh của các hãng chính là khách hàng. thực sự ko thích 1 thằng nào chiếm lĩnh thị trg cả
Theo HDH này sẽ xuống mồ cả đám.
Nokia lại độc chiếm windows phone 8 rồi ko biết thành công hay thất bại đây
thắng được cả ngã về không
tuanbode
TÍCH CỰC
11 năm
Bỏ luôn và ngay đi! Nokia thích điều này 😁

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
Thực sự là HTC k đầu từ bên Winphone nên thị phần thấp. Vì họ chỉ chú trọng bên Android

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019