[ HTC ONE X ] Unlock + Root + Up rom + Kinh nghiệm.

justbenice
18/4/2012 11:9Phản hồi: 6.825
[ HTC ONE X ] Unlock + Root + Up rom + Kinh nghiệm.
Chú ý 1 : Trước khi flash ROM thì pin phải tối thiểu 40%. Flash rom RẤT tốn pin, có thể bạn sẽ bị hết pin giữa chừng làm brick phone của bạn.

Chú ý 2 : Bước Unlock Bootloader và bước Installer Recovery chỉ làm 1 lần duy nhất !!! Sau đó bạn có thể flash rom , up rom , wậy rom, đổi rom phá phone thoải mái mà KHÔNG CẦN phải làm lại 2 bước này.

Chú ý 3 : Để có thể về lại trạng thái máy zin thì bạn vào fastboot chạy lệnh sau : fastboot oem lock Sau đó vào : http://www.filefactory.com/f/7cc7b2fbdd03c031/ chọn bản ROM gốc của máy bạn theo đúng vùng của máy bạn download về. Bạn sẽ có 1 file rom có đuôi EXE . Chay file này trên máy tính sau khi cắm Phone vào sẽ tự động reflash bootloader,boot.img,recovery,rom về ZIN như cũ hết.

Chú ý 4 : Cách cứu máy khi bạn bị hết pin, die rom, die tất cả , không sạc đc pin để sửa máy tại đây
========================================================

Có nhiều bạn hỏi mình phương pháp flash rom và unlock HTC ONE X nên mình cố gắng viết 1 bài đơn giản nhất để cho ai cũng có thể làm được. Mình tin là dù các bạn chưa bao giờ làm nhưng mà nếu cố gắng làm theo hướng dẫn thì chắc chắn sẽ thành công.

Đầu tiên bạn cần download những file sau :
*fastboot file : http://www.mediafire.com/?50baad8rykng2j0 . Sau khi download về bạn giải nén ra sẽ được 1 thư mục tên fastboot trong đó có 3 file. Bạn copy toàn bộ thư mục fastboot đấy vào thư mục gốc của ổ đĩa C: nhé.
*Recovery img : http://download.clockworkmod.com/recoveries/recovery-clockwork-touch-5.8.4.0-endeavoru.img Sau khi download về bạn sẽ có 1 file tên : recovery-clockwork-touch-5.8.4.0-endeavoru.img . Copy file này vào thư mục fastboot trên ổ đĩa C mà bạn vừa download ở phía trên về nhé.
* HTC sync : http://dl4.htc.com/managed-assets/support/software/htc-sync/setup_3.2.10.exe . Download về và install vào window của bạn.

1. Unlock bootloader phone : Dù muốn root phone hay flash rom mới hay gì gì thì phone của bạn cũng phải unlock bootloader trước. Bạn làm theo hướng dẫn sau :

- Vào trang : http://www.htcdev.com , sau đó bạn đăng ký 1 tài khoản ở đây bằng nhấn vào link Register ở góc phải trên cùng. Sau khi có 1 tài khoản thì bạn login vào.

- Sau đó vào : http://www.htcdev.com/bootloader/ bên phần góc phải có Supported Devices , bạn kéo thanh chọn xuống thành : All Other Supported Models sau đó nhấn vào begin unlock bootloader .

- Nó sẽ hiện lên 1 hộp chọn Yés No , bạn ấn Yes, sau đó nó chuyển sang hộp có 2 cái tick box , bạn chọn cả 2 rồi ấn link Proceed to Unlock Instructions

Quảng cáo

- Bỏ hết các bước 1-5 , 5-8 tới Step 8

- Bây giờ bắt đầu cầm điện thoại của bạn lên, nhấn nút power 10giây để tắt điện thoại hẳn đi. Sau đó mở máy lên lại bằng tổ hợp phím : Volume Down và Power . Máy sẽ hiện lên màn hình boot vào bootloader. Bạn ấn phím volume lên xuống đế đảm bảo là phần Fastboot được chọn và sau đó ấn nút Power, khi đó bạn sẽ thấy trên màn hình hiện dòng chữ nhỏ : FastbootUSB

- Rồi giờ cắm điện thoại của bạn vào máy tính thông qua cổng USB , đợi 1 lúc cho window tự nhận diện toàn bộ driver và mở CMD command ra , ai mà không biết mở CMD ra làm sao thì :
(windows XP - Click Start > Run > gõ vào box run "CMD" rồi nhấn OK
(Windows 7 - Click Start > gõ chứ CMD vào box search rồi Enter)
Nó sẽ hiện lên cái màn hình đen đen , bạn gõ vào dòng lênh sau cd c:\fastboot bạn sẽ thấy con trỏ nháy trở về thành : c:\fastboot> .

- Rồi bây giờ bạn gõ chính xác vào dòng lệnh sau : fastboot oem get_identifier_token
màn hình sẽ hiện lên 1 loạt mã code v.v. . Bạn nhấn chuột phải vào màn hình rồi chọn Mark . sau đó dê chuột kéo chọn toàn bộ phần nằm như sau :

Quảng cáo

chọn được toàn bộ khoảng trắng chính xác giống như hình trên thì bạn nhấn chuột phải 1 cái. Xong rồi quay lại về trang htcdev.com mà vữa nãy bạn mở đến trang Ste[p 8 rồi đó , kéo xuống dưới phần Step 10 và past vào trong cái ô đó cái đoạn code bạn vừa copy bên kia vào. Rồi nhấn Submit

-Bạn đợi khoảng 10 giây rồi vào địa chỉ email mà bạn đã dùng để đăng ký toàn khoản ở htcDEV đó, sẽ thấy 1 mail của HTC trong đó có gửi kèm file Unlock_code.bin , bạn download file này về rồi nhét vào thư mục fastboot trong ổ đĩa C của bạn.

- Giờ bạn quay lại cửa sổ CMD vẫn đang mở nhập dòng lệnh sau : fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin rồi enter. Bây giờ trên máy của bạn sẽthấy hiện 1 dòng thông báo, bạn ấn nút Volume UP để chấp nhận rồi nhấn nút Power để đồng ý. Nó sẽ chạy xoẹt xoẹt khoảng 2 giây là xong. Chúc mừng bạn đã unlock thành công boot loader của ONE X. Muốn kiếm tra lại thì trên điện thoại bạn chọn Tắt máy ( Power Off ) rồi vào lại Boot loader lần nữa bằng cách ấn nút Power và Volume Down sẽ thấy chữ ***Unlocked*** ở dòng đầu tiên.
Tiếp theo bạn cứ giữ nguyên hiện trạng tất cả mọi thứ nhé, nhất là cái cửa sổ CMD .

2 Flash custom Recovery
- Bạn đã thành công unlock ONE X iêu quí, giờ chúng ta lại bắt đầu từ bước đầu tiên y như phần 1 nhé, đầu tiên là tắt điện thoại đi, sau đó ấn Volume Down và Power để vào bootloader . sau đó dùng Volume UP-Down để chọn FASTBOOT rồi ấn nút power để vào fastboot rồi cắm điện thoại vào máy tính. sau đó vẫn ở cửa sổ CMD kia bạn chạy dòng lệnh sau :
fastboot flash recovery recovery-clockwork-touch-5.8.4.0-endeavoru.img

Nó sẽ chạy khoảng 1-2 giây là xong. ok giờ thì tắt điện thoại đi bằng cách ấn nút Power 10 giây rồi sau đó vào lại Boot Loader bằng cách ấn nút Power và Volume Down bạn sẽ thấy dòng thứ 2 sau chữ Fastboot là : Recovery . Vậy là bạn đã làm xong những bước phức tạp nhất của việc vọc chiếc ONE X rồi đó , chúc mừng bạn.
6.825 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mình xin giới thiệu cách up rom .

Trước khi up rom cook các bạn nên backup lại rom hiện tại để sau này có gì xảy ra thì bạn sẽ về rom gốc dễ dàng
Để backup thì bạn vào Recovery -> Backup/Restore chọn backup rồi ngồi uống nước đợi nó backup khoảng 10phút. Sau này máy của bạn bị lỗi gì hay bị sao thì bạn cũng chỉ cần vào recovery wipe cache/factory rêset, wipe cache rồi vào Backup/Restore chọn Restore rồi chọn file backup của bạn là xong.

Rom cho HTC ONE X Thì mình thấy có rất nhiều, tuy nhiên mình đã test qua vài rom và thấy rom LeeDrOiD One Xtreme là rom ổn nhất, cho máy mát nhất, pin trâu bò nhất.
Để tải rom này mời bạn download từ đây :
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1587888
Để up rom bạn cần phải up rom cùng với boot.img kèm theo. Bạn kéo xuống gần cuối post 1 sẽ thấy mấy cái link download, hiện giờ đang là : LeeDrOiD One Xtreme V6.4.0 - Stock Kernel - boot.img & modules (Self flash) LeeDrOiD One Xtreme V6.4.0 (FTP) . Sau này có thể sẽ có những version mới hơn thì bạn cứ download về thôi.

1. Download đủ 2 file về thì file rom lớn khoảng 500MB bạn copy vào thư mục gốc của thẻ nhớ điện thoại nhé còn cái file Stock-Kernel-Flash bé bé bạn giải nén ra 1 thư mục tạm nào đấy ví dụ như leedroid sẽ thấy sẽ thấy 1 file tên là : flash-boot-windows.bat , bạn chỉ cần đưa máy về fastboot rồi chạy file đó rồi nhấn phím spacebar 2 lần là xong , bạn có thể làm bước tiếp theo.

2. Rồi giờ bạn tắt điện thoại đi, sau đó vào lại boot loader bằng cách ấn nút Volume Down và Power .Xong rồi bạn dùng volume up-down để chọn menu Recovery sau đó ấn Power để vào Recovery.

3. Trong Recovery bạn thao tác ấn chọn bằng cảm ứng như sau :
- Wipe data/factory reset - chọn yes
- Wipe cache partition - chọn yes
- vào Advance -> Wipe Dalvik Cache chọn yes, Wipe Battery Stats chọn Yes rồi Go Back
- Install zip from sdcard -> chọn file rom mà bạn đã copy vào thẻ nhớ lúc nãy rồi YES, nó sẽ chạy và hỏi vài thông báo, bạn cứ yes hết , nhớ chọn FULL WIPE khi thấy hỏi nhé.

Xong xuôi hết rồi bạn re-boot máy . Đợi nó boot xong . đợi thêm 3-5 phút nữa mà không làm gì cả, không đụng chạm gì đến máy !!! Sau đó giữ nút POWER 7 giây và RESTART lại máy lần nữa.

Sau khi máy boot lần này android, bạn cài các account google. chỉnnh setting theo ý muốn rồi : Restart lại máy 1 lần nữa để đảm bảo máy chạy ổn định. Khâu này quan trọng đó.
FEWWWWWW. Xong. bạn đang dùng rom xịn nhất 😁 Đảm bảo sẽ cảm nhận thấy máy bạn hoàn toàn khác. 😃
--------------------------------------------------------------------------------------------

Các thủ thuật nhỏ nhưng có tác dụng tốt cho HTC ONE X :

1 -Thủ thuật tăng thời gian sử dụng pin
2 - Đưa máy về rom ship theo máy : :D
@justbenice có thể giúp mình 1 tí được k?
@justbenice

Bác chủ thớt cho em xin cái link của ROM LeeDrOiD One Xtreme , em vào link kia ko dơload được bác ak, nếu có thể bác up lên MF hay fshare giùm em nhé,,,, em cảm ơn 😁
@justbenice コạn cho mình hỏi ngu 1 tí. làm thế xong thì máy coi như đã unlock và dùng mọi sim các mạng khác nhau được à?
hieept
ĐẠI BÀNG
10 năm
@justbenice Mình có thể chép lại file này vào máy tính không? File này nó tạo ra nằm ở đâu vậy bác?
Ví dụ máy mình android 4.2.2 và sense 5, tạo backup xong mình lưu lại nó. sau đó ROM máy lên android 4.4 nếu có lỗi gì. Mai mốt recovery lại bằng file này thì nó trả máy lại android 4.2.2 phải không?
goldenf
ĐẠI BÀNG
12 năm
những bước trên đây áp dụng cho các máy htc luôn phải ko bạn, vì lúc mình làm cho máy DS của mình cũng là làm như vậy 😃
@goldenf Tùy máy bạn ạ. Máy nào mà chưa có S-Off thì phải làm như thế, máy nào mà có S-OFF thì thực ra chỉ cần flash rom 1 phát 1 thông qua Recovery là đc , không cần phải flash boot.img thông qua fastboot nữa.
Nói chung là minh dùng Samung quen rồi thì khi vọc HTC có vẻ khá là phức tạp 😁
goldenf
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice vì mình mới dùng máy được hơn 1tháng nên.cũng chưa rành lắm, chuyện bạn nói thì mình biết rồi,nhưng mình ko hiểu sao có rom phải flash boot.img trước,có rom lại flash sau khi cài rom nhỉ
@justbenice sao mình gõ cmd rồi nhưng khi gõ lệnhcd c:\fastboot ở đó như bạn nói lại không thấy con trỏ nhấp nháy và chuyển thành c:\fastboot> . vậy,đang làm đến đoạn này hẻm làm được tiếp,mong bạn chỉ thêm
@justbenice bạn cho mình hỏi? mình mới mua con one x nhưng khi vào cập nhật nó báo( không có cập nhật nào mới trên ĐT của bạn) máy đang ở 4.1.1 .thanks bạn nhiều. hay bạn cho mình địa chỉ để mình đến chỗ bạn? bạn sms cho mình nhé. 0906160880. thanks bạn.
@hoangmapei bạn muốn up rom cook 4.2.2 sen5.0 thì tham khảo cách làm #1 và rom
ViperX4.0.4
hoặc HTC_One_X_-_MaximusHD_21.0.0
hoặc Android_Revolution_HD-One_X_31.3
Hjx ... sao thấy phức tạp quá vậy nhỉ !!!
Sợ wá =3= Up bậy bạ là toi 15củ ngay =="
Các bác cứ an tâm mà làm. Không sợ gì cả, mấy bước đó làm có lỗi máy cũng không bị brick đâu, mà dù có bị brick thì cũng rất dễ dùng fastboot up lại rom zin .
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice Xong xuôi hết rồi bạn boot máy . Đợi nó boot xong . đợi thêm 3 phút nữa, sau đó ấn nút Power nó sẽ hiện ra menu gồm : Power Off - Rétart - v.v.v bạn chọn Restart - chọn dòng cuối là Boot Loader. Máy bạn sẽ boot vào boot loader.
Trong Boot loader thì lại dùng Volume up-down chọn dòng FASTBOOT rồi ấn Power để vào fastboot
Vào CMD lại , rồi lại type các command sau ( nhớ ân enter sau khi type mỗi lệnh nhé 😁) :
CD C:\Fastboot
fastboot flash boot boot.img
fastboot erase cache
fastboot reboot
cái phần này có phải kết nối đt với máy tính không bác?
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
root em này khó hơn s2 nhỉ. đọc 2 lần oài mà sợ sợ vẫn không dám chơi. 😔
DXPERIA
ĐẠI BÀNG
12 năm
@toitenvu sau khi lock may', bác cho máy về chế độ Fastboot USB. và chạy stock rom. thường thì stock rom nó là RUU file có đuôi .exe, cứ kết nối Fastboot USB rồi cho chạy file RUU....exe đó là nó cài stock rom.

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
@justbenice ai có file
LeeDroid Tweaks One X v.1.0
ko ?
up nên MF cho mình với
tải trên XDA ko đc nữa rồi
thanks
@justbenice mình xin cái file
LeeDroid Tweaks One X v.1.0
dc ko ?
up nên MF cho mình với
tải trên XDA ko đc nữa rồi
thanks
@justbenice cảm ơn bạn, mình làm xong tới phần up rom rồi reboot thì bị dừng ở màn hình HTC là sao vây 😔(
Mr. DarK
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi Unlock bootloader thì có đc bảo hành nữa ko vậy?
Mà các máy khác mình thấy có cần unlock bootloader đâu mà vẫn root đc nhỉ (VD như con X PLAY của mình)
@Mr. DarK Mình cũng ko rõ con HTC thì thé nào nhưng unlock boot thì khả năng ko dc bảo hành rồi phải relock và back về stock rom mới đem ra bh đc 😃
hunter52
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng mới root vs up rom xong và hiện tại máy đang không nhận sim. 😔(. Có ai biết sao hông
@hunter52 Máy của bạn đã ok chưa ? Bạn kô nhận đc sim chủ yếu là do flash rom sai hoặc chưa flash radio chuẩn, bạn flash rom nào thế ?
@justbenice
sao dòng HTC này làm khó hơn MOTOROLA..dùng quen MOTO rồi giờ đọc sang HTC thấy hoa mắt quá..
tomytom87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@milestone.bvm Khó hơn cả con sony arc của m,thủ tục rất lằng nhằng ^^
@tomytom87 Chưa làm nên thấy khó thôi bạn ạ. Cũng giống như người chưa xài sony và samsung thì thấy nó khó, còn xài quen htc thấy sao nó đơn giarn quá
hunter52
ĐẠI BÀNG
12 năm
bản rom LeeDrOiD One Xtreme V3.0.0 hình như không có tiếng Việt phải không bác chủ thớt
hpnokia
TÍCH CỰC
12 năm
@hunter52 9xac bản này thấy 1 dảy ngôn ngử quá trời mà lại không có tiếng Việt
hieutron
TÍCH CỰC
12 năm
@hpnokia Các Pác thích tiếng Việt thì đơn giản thui mà, đâu có gì khó, search trên diễn đàn có bài hướng dẫn đó Pác.
Oánh dấu 1 tuần nữa quay lại thực hành
Bài hướng dẫn khá chi tiết,nhưng mà chắc dùng 1 thời gian rùi up rom sau vậy

kira0212
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bà con có thể thử các bản rom khác, không nhất thiết phải dùng LeeDroid đâu, mình cũng đang thử các bản khác xem sao đây
hieutron
TÍCH CỰC
12 năm
@justbenice Pác vậy nghe khiếp quá, em dùng one x dc 18 ngày rùi, thử các loại rom và cả bản vá chưa bao giờ từ 100 - 98% dc 30p.
Em khâm phục Pác cho xin ban rom ấy với.

@justbenice Sao lại li-po của mình là li-ion mà,máy bác mang từ đâu về thế
@laobantien À, theo review của mấy web nước ngoài thì nó là li-po . Li-ion với li-po cũng đều là Lithium ion cả thôi. :p Của mình check info nó cũng ghi li-ion
lamgia2008
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice Hi, máy mình cũng vậy, ở 100 và 50 thì dường như nó chững lại 1 chút. Mấy máy khác có vậy ko hỉ?

Gửi từ HTC One X của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
hunter52
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thanks bạn. E iz đã sống lại. Khởi động lại là nhận. Ai biết rom nào có TV chỉ e phát nhỉ :rolleyes:
@hunter52 hình như thằng http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1562603 Android Revolution HD có tiếng việt đấy bạn 😁 mình cũng kô nhớ vì dùng tiếng việt quen thì mai mốt đọc tiếng anh khó :p
Các bác cho em hỏi dùng one x co bị nóng lắm không ạ !và tốc độ 4 nhân thế nào

Gửi từ GT-N7000 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Thằng mike1986 đã ra Android Revolution HD 3.0 dùng RUU 1.28 mới nhất rồi đó, bác nào thích thì flash đi . Mình thì vẫn đợi LeeDroid 😁 . Tại thằng mike1986 lười không chịu kèm cái advance power menu vào nên mỗi lần flash rom nó rồi muốn flash mấy cái linh tinh khác đề phải power off rồi power + volume down phiền phức mới vào đc recovery.
Hiện giờ tren xda phần htc one x đang có 3 thằng phát triển rom thuộc loại đỉnh là Leedroid , Android Revolution HD , và mới có thêm thằng VillainROM . 3 thằng này giỏi và cook rom thuộc loại gạo cội của xda rồi.
kira0212
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice 3 thằng đấy tuy gạo cội nhưng nó cook nhiều rom cho nhiều thiết bị cùng lúc, kinh nghiệm cá nhân mình thấy chưa chắc đã hơn những thằng chỉ dùng mỗi 1 con máy trong thời gian dài đâu. Nó không thể quan tâm đến One X nhiều hơn bọn khác được. Thế nên cứ phải test chứ không nhất thiết cứ phải dùng rom của bọn nó, mình sẽ test tất cả các rom, test xong bán máy là vừa =))
@kira0212 bạn quả là cao thủ 😁 Mình thì làm biếng flash rom lắm, mỗi lần flash là lại phải dùng titanium backup rồi restore rồi remove ba cái bloatware mất thời gian lắm, test qua 1 lần coi thằng nào vừa ý mình thì dùng luôn thôi.
3 thằng đấy hình như thằng nào cũng đang dùng HTC ONE X thì phải, với lại bọn nó cook rom chuyển nghiệp để kiếm tiền rồi cho nên bọn nó sẽ để tâm và tập trung nhiều hơn cũng như là có trách nhiệm nhiều hơn là mấy thằng amateur cook chán thì thôi.
kira0212
ĐẠI BÀNG
12 năm
@justbenice Mấy ông bên hội GNex còn flash điên cuồng hơn cơ. Mình mua con One X này chẳng qua vì cái gói khuyến mại của nó thôi chứ mình quen dùng máy 2 pin rồi con này dùng khó chịu lắm. Bật 3G liên tục và online đọc báo, vào tinh tế, FB cứ từ sáng đến chiều là phải thay pin rồi, One X có là thánh cũng chẳng đỡ được nếu dùng như vậy :D. Hiện tại còn này vẫn còn khá nhiều lỗi, chủ yếu vẫn là do phần mềm thôi, còn phải chờ dài dài, phần cứng thì đợt hàng ở VN Made in China lại đỡ lỗi hơn cái đợt đầu nó xuất sang Châu Âu Made in Taiwan mới đau cháu chứ =)). Rom hiện tại tuy nhiều nhưng cũng không nhiều lắm, test từ từ rồi mình sẽ báo cáo rom ổn nhất với mình, còn pin thì chắc mình ko test được vì máy mình cứ dùng kiểu đấy thì pin các rom nó chẳng hơn nhau là mấy đâu :D
@kira0212 pin mình thấy dùng ổn chứ. Khá ổn là khác. Hix. Bạn dùng nhiều pin thì mua cái cục pin dự phòng 4500mah đem theo, có gì thì cắm sạc luôn. Mình lại ko thích vụ gỡ pin ra gỡ pin vào rồi sạch trong sạc ngoài lắm :D
hunter52
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thì đang dùng TA quen cài TV để tập dùng 😆.
kira0212
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ổn với bác chứ không ổn với mình, cường độ mình dùng máy cao hơn của bác nhiều, hầu như 1 lúc là lại dùng, nếu mua con đấy mà chỉ nghe gọi với nhắn tin thỉnh thoảng vào mạng thì mua mấy con rẻ rẻ là được rồi 😁. Còn cái vụ sạc ngoài thì cũng chả khác gì sạc bình thường vì đằng nào chả phải cắm điện xong ngồi chờ, GNex mình thay pin là xong. Con này mình chỉ nghịch thôi chứ không dùng làm máy chính là vì vậy :D
kira0212
ĐẠI BÀNG
12 năm
MD5 hình như chỉ là cái mã để check file có chuẩn hay không thôi chứ không quan trọng đâu. Boot img nên flash trước khi up rom, cái đó chính là kernel, phải tự up vì S-On recovery nó không flash được boot img

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019