Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC phải dừng bán One mini tại Anh từ ngày 6/12 vì vi phạm bản quyền của Nokia

Duy Luân
3/12/2013 13:7Phản hồi: 108
HTC phải dừng bán One mini tại Anh từ ngày 6/12 vì vi phạm bản quyền của Nokia

Tòa án London hôm nay đã ra yêu cầu HTC phải dừng bán chiếc HTC One mini ở Anh kể từ ngày 6/12 sau khi thẩm phán tuyên rằng thiết bị này đã vi phạm bản quyền do Nokia sở hữu. Bản quyền này nói đến một con chip có nhiệm vụ truyền tải tín hiệu giọng nói và dữ liệu thông qua mạng di động. Hồi tháng trước tòa đã kết luận là chiếc HTC One cũng vi phạm cùng một bằng sáng chế như trên, tuy nhiên thẩm phán Richard Arnold cho hoãn lệnh cấm bán vì lo ngại rằng việc này sẽ gây ảnh hưởng "nghiêm trọng" tới HTC.

Phía Nokia cho biết rằng họ cũng có yêu cầu HTC "bồi thường về mặt tài chính cho việc vi phạm bản quyền", và nhà sản xuất Đài Loan đã đồng ý không nhập khẩu sản phẩm của mình vào Anh Quốc trong lúc chờ xử phúc thẩm. Hồ sơ của tòa ghi rằng HTC đã bán được khoảng 750.000 chiếc điện thoại tại Anh từ hồi tháng 1 đến tháng 9 năm nay (không rõ bao gồm những model nào), và trị giá của chúng vào khoảng 363 triệu USD. HTC thì nói con chip này chỉ là "một linh kiện rất nhỏ" nên nó không phải là lý do phù hợp để thông qua lệnh cấm.

Được biết Nokia cũng từng kiện Apple với bản quyền về chip di động nói trên, tuy nhiên hai bên đã dàn xếp xong từ năm 2011 sau khi Nokia đồng ý cấp giấy phép sử dụng bằng sáng chế cho Apple.

Nguồn: Bloomberg
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

van_doan
TÍCH CỰC
10 năm
ai chứ anh No thì bá đạo trong giới bản quyền rùi😁
đụng vào Nokia lắm hãng phải vỡ mặt 😃
ủa. cái vụ này cũng có đăng tin trước đây rồi thì phải. nhớ không nhầm là do nhà cung cấp thiết bị cho nokia gây ra mà. đã chấp nhận sản xuất con chip đó độc quyền cho nokia trong 2 năm mà trong 2 năm đó vẫn bán cho HTC. vậy nên vi phạm. tưởng 3 anh này thương lượng xong rồi
@thangngocit Lần trước là kiện về mic nhé bạn, lần này là con chip
@thangngocit đó là Micro...còn cái này là chip truyền tải tín hiệu bạn ơi
@thangngocit Xem thong tin lại đi, cái kia là mic chống ồn. Còn cái này là xài baseband của QUALCOMM.
Nhưng dù có mua thì oem vẫn phải trả tiền bản quyền đó cho nokia. Chứ trong khi làm cpu QUALCOMM mà kèm đống giá bản quyền về gọi điện thì giá đội lên mây.
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@thangngocit Hồi đó là cái HTC One, sau đó One Mini vẫn típ tục dùng thì cấm bán cũng thấy ko oan lắm
HTC lý luận vui nhỉ, nó có nhỏ cũng là tài sản trí tuệ mà người ta nghĩ ra hoặc bỏ tiền ra mua. Ăn cắp bị bắt còn lý sự cùn. 😁
@VinaOneX Cái này thực ra là HTC ko ăn cắp mà là do thằng bán cho HTC nó vi phạm, độc quyền sản xuất cho No rồi mà vẫn bán cho thằng khác, chứ HTC có sản xuất được đâu
@nguyenlinh712 lại nói nhảm rồi, cái đó là Micro HDR trên con One chứ không phải chíp truyền tín hiệu giọng nói trên con One Mini này 😕
Anh No ít khi kiên nhưng 1 Khi kiện là sẽ thắng 😁
kinh nghiệm cho các hãng sx smartphone là nên tránh xa anh No khi kiện tụng bản quyền 😁
Cũng may là HTC chứ tiêu đề ghi SS chắc nổ topic, chắc chắn vậy
@Phuoc Nga 008 SS có giấy phép sử dụng bản quyền của Nokia rồi, vừa gia hạn thêm vài năm chứ ko thì cũng bị kiện te tua 😁
@khanhlv Mấy cái loại cuồng mà bác, chúng nó thấy là táp thôi chứ có cần biết đúng sai đâu, bài hôm trước nói về SS mod đã phải vào dẹp hết mấy cái loại đó đi chúng nó mới hết táp đấy thôi.
hao.style
ĐẠI BÀNG
10 năm
nokia nó sx lâu năm có kinh nghiệm thằng nào kiện lại nó 😁
Rồi các công ty nhỏ sẽ chết hết vì chẳng bao giờ vượt qua nổi các rắc rối bản quyền, HTC là một công ty nhỏ đi sau, chịu cả đống sưu cao thuế nặng từ Apple, Microsoft, Nokia ... dẫn đến giá bán điện thoại luôn đắt.
Cuối cùng cũng chỉ có mấy thằng lớn ở lại với nhau, những thằng nhỏ như Xiaomi, Oppo cũng chỉ dám loanh quanh mấy thị trường nội địa.
@hypous Chuẩn bác ạh, chẳng qua lúc nhỏ nhỏ thì nó ko thèm để ý thôi chứ vớ vẩn ra ngoài cạnh tranh là ăn đập ngay ^^. Dù sao nó cũng là 2 mặt của vấn đề bảo vệ bản quyền: Ko bảo vệ thì ko kích thích phát triển mà bảo vệ quá cũng ko phát triển đc. Ngoài ra nhiều cty lớn lợi dụng cái này để chèn ép triệt hạ đối thủ chứ ko phải để "bảo vệ bản quyền".
@saiback triệt hạ là chính chứ ko ai bắt cấm bán, thu tiền đc roài, thua hết cáo già micro
@hypous Vậy bạn nghĩ tự nhiên smartphone đc như ngày hôm nay???
Các công ty lớn bỏ tiền r&d thì dùng trả cho họ chút tiền, đây toàn đi ăn trộm
khoi.ng
TÍCH CỰC
10 năm
@hypous "HTC là một công ty nhỏ đi sau". Nó là vua smartphone 1 thời mà ko ai đấu vs nó đó, bị ngủ quên trong chiến thắng nên ng ta vượt mặt giống chuyên "Thỏ và Rùa".
đừng nhờn với Nokia: "anh đã kiện thì các chú chỉ có vẹo";
HTC bán như điên mà chỉ kiếm được "khoảng 363 triệu USD", không vẹo mới là lạ.
Thật đúng là các cụ vẫn nói không sai "Chó cắn áo rách" đây mà, thấy thì cũng tội mà thôi thì cũng chỉ biết kệ chứ làm được gì đâu.
@fanyingni Sao ko làm vài con HTC ngay và luôn :p
@galabuon Đang dùng bác ơi, dùng từ lúc chưa có mấy vụ lùm xùm này của HTC cơ, vì lúc One ra đời, thấy thích kiểu dáng của em nó nên cũng rước 1 em và trước mắt chắc cũng vẫn dùng tiếp vì không có nhu cầu và khả năng đua đòi thêm nữa.
@fanyingni one của bạn cái viền và nút volume đổi màu chưa? one dùng rất mượt chỉ thất vọng camera và nghe nhạc tệ quá!
@canxda Chắc tại mình là nữ nên dùng kỹ vì thế mà nhìn em nó vẫn chưa biến màu chăng? với lại mình cùng case theo máy nên cũng bảo vệ được phần nào. Mấy đứa bạn mình đến giờ cầm máy của mình vẫn khen là nhìn vẫn mới như lúc mua, màn hình chưa thay lại miếng dán kể từ lúc mua hồi tháng 5 mà đến giờ không 1 tì vết luôn bác ạ, mình mua One vì thích thiết kế của em nó thôi chứ còn camera và nhạc thì lại không đụng đến (nên cũng mặc kệ dù có hơi tệ) vì có máy ảnh riêng để chụp ảnh và dàn loa riêng để nghe nhạc rồi. Mà nút volume thì bằng nhôm luôn mà chứ đâu có phải nhựa như viền máy nên đâu có bị đổi màu được bác. Mình thì chỉ chán lỗ cắm sạc pin thôi, phần nhựa cắt gọt chả tinh xảo gì cả, nhìn hơi nham nhở tí.
@fanyingni mình rất ngại dùng op đặc biệt với em nào đẹp như one, 4 góc cái viền nó bẩn bẩn rồi ko biết lau = cồn có sach ko? chưa thư, one của bạn screen on đc mấy h, minh 3g on 24/24 screen on tầm 3,5-4h
ps nữ mà chơi android nha! chắc " yêu" tính xấu của ông xã rồi?😁
Châu Âu là sân nhà của Nokia mà Chú Đài ...
Khổ , từ thằng công nhân lên làm ông chủ , gặp đủ thứ vấn đề :oops:
mvtmobile
ĐẠI BÀNG
10 năm
NOKIA lắm bản quyền mà bản rẻ quá! 😔
@anhquocfn chắc chắn là phải có rồi, mình chỉ biết được những cái nào ai cũng biết thôi, khi nào chẳng có đường ngầm.
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhcuongpro1234 bán rẻ thì thuế ít😁.... mà trừ motorola thì các hãng khác gặp no chắc tắt điện.
@sonphamhy Hai anh đều là quá khứ mà giờ HTC te tua quá
sonphamhy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhcuongpro1234 giờ thì mọi người thường chọn máy cấu hình cao giá rẻ... đó là lí do hàng hàn xẻng SS, LG , SKY lên ngôi... còn chất lượng phần cứng có tốt như moto, nokia, hay sony đều trượt dốc HTC một thời làm vua của hệ điều hành window mobile 6.. chắc theo chân nokia quá... tiếp theo có lẽ sony..máy đẹp nhưng giá cao.
Dù sao thì số patents di động để ra một cái điện thoại là khoảng 200k, vi phạm một patents mà cấm bán là theo kiểu triệt hạ đối thủ. Có thể bán với giá hợp lý, nếu không bán, tòa có thể định giá bán là hay nhất.

anyway, kết cục cho Nokia là cuối cùng cũng phải bán hãng chứ có gì hơn. Vậy là muốn HTC đi theo cho có bạn luôn.
quang9326
TÍCH CỰC
10 năm
@Hungdunghcmc Làm gì bán hãng bạn 😃 chỉ bán bộ fận thiết bị di động thôi mà 😃
@quang9326 thì mình đang nói về mảng di động thôi, ha ha!!! Mình vừa bán One cách đây 2 tháng, và cũng vừa dùng lại Nokia gần một tuần, nhưng không vì thế mà ủng hộ cấm bán, chơi sát ván quá, luật cũng có vấn đề.
@Hungdunghcmc vi phạm thì cấm..bản quyền của ng ta..xài chùa k chịu trả tiền bị phạt là đúng..còn cãi gì nữa
doanh số đã thấp rồi lại còn bị cấm bán 😁
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
quá nhọ, đã đen lại còn gặp thằng chí phèo
Tunggf
TÍCH CỰC
10 năm
@verybeo
😃 Bác nói ai là chí phèo ?
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
@Tunggf nô chứ ai :v
còn
Stephen Elop là bá kiến

rất tiếc bá kiến giết chí phèo chứ chí phèo chưa đâm được phát nào
Tunggf
TÍCH CỰC
10 năm
@verybeo Bác nói Elop em đồng ý.
Nhưng Nokia không phải hít khí trời để nghiên cứu, nên vi phạm thì bị kiện là đúng rồi. Không thể vừa ăn cắp vừa la làng được bác nhé. 😃
"Không có bữa trưa nào miễn phí"
tYu
TÍCH CỰC
10 năm
@verybeo nó kiện đúng thì chí phèo cái gì
verybeo
TÍCH CỰC
10 năm
@tYu haizzzzzzzzzzzzzz
HTC là thứ rẻ tiền cần cấm bán dưới mọi hình thức

Xu hướng

Bài mới