[HTC Raider/Vivid] Tổng hợp mọi thứ và giao lưu lẫn nhau

vichou
8/12/2011 13:11Phản hồi: 7.037
Trước là topic Raider, giờ ra Vivid, do đã có bác songsong69 xài Vivid phát hiện ra 2 model này như nhau, đã test cách root theo cách bên dưới + Rom xài chung được nên mình đổi tên topic thành Raider/Vivid, mọi câu hỏi, giao lưu mong các bạn post lên nhé, vì 1 hội Raider/Vivid Việt Nam 😁

Tình hình là hiện tại mình chưa thấy topic nào nói về việc root và up ROM của Raider, dường như anh em xài Raider trên tinhte quá ít, trong khi đó theo cảm nhận của mình là nó thật sự good.Hôm nay dành chút thời gian viết 1 bài hướng dẫn root cho anh em, cũng chỉ là dịch từ bên XDA thôi.

ROOT: link gốc http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1343625

- Đầu tiên bạn vào trang htcdev.com để thực hiện việc mở chức năng bootloader cho Raider, ở trang này bạn cần phải reg acc để thực hiện, cách làm thì trong đây chỉ theo step to step từng bước dễ lắm (Lưu ý, bước cuối cùng ở màn hình ổ khóa, các bạn chọn YES và reset lại máy như lúc mới mua, chọn NO sẽ ko root dc nhé)

- Sau khi hoàn thành xong, bạn chỉnh qua chế độ USB-debugging và shutdown máy, các bạn lại gỡ pin, gắn vô, nhấn nút volume dưới + nút power khoảng 20s để có thể vào H-boot, chọn fastboot bằng cách di chuyển 2 nút volume đến fastboot bấm nút power để vào.

- cắm cable với PC, để chế độ sạc nhé, vẫn chắc chắn là USB - debugging nha, sau đó down adbfastbootrecovery.zip ở link này http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=783092&d=1321331727

- khi down về bạn sẽ có file .zip, extracted nó ra, để đâu cũng được.

- vào folder vừa mới extract xong, chạy file adb, nó sẽ hiện ra cửa sổ commander, bạn copy hoặc gõ như sau :
Fastboot flash recovery root_recovery.img
đợi nó chạy cho đến khi hoàn thành.

- giờ chuyển sang chế độ ổ cứng để copy file sau vào, VIVID_CWM_ROOT.zip , ko cần giải nén nhé, để nguyên file zip đó, copy vào sdcard ( là bộ nhớ máy đó, ko phải thẻ nhớ nha)

- Sau đó shutdown máy, tháo pin và gắn lại, vào chế độ H-Boot giống hồi nãy, lần này chọn chức năng Recovery, sau đó chọn íntall zip from sdcard, chọn tới file VIVID_CWM_ROOT.zip , rồi flash nó vô, đợi nó chạy xong reboot là xong ^^.

- Các bạn có thể test xem root dc hay chưa bằng cách down Unblock Facebook trên market, nếu chạy dc là đã root thành công.

Quảng cáo

Lưu ý : các bác nào đang bị lỗi giống bác này

Fastboot flash recovery root_recovery.img
thì không được toàn bị như thế này :
C:\A\adbfastbootrecovery>Fastboot flash recovery root_recovery.img
sending 'recovery' (4448 KB)...
OKAY [ 0.899s]
writing 'recovery'...
(bootloader) signature checking...
FAILED (remote: signature verify fail)
finished. total time: 1.656s
bạn nào khắc phục được chỉ mình với
thì làm như sau : lý do lo lúc bước cuối unlock bootloader chọn NO. Thì bây giờ các bác thao tác lại :

- Như hướng dẫn unlock bootloader, sẽ có folder Android trong ổ C chứa 4 file : adb.exe , AdbWinApi.dll , fastboot.exe , Unlock_code.bin
- Vào cmd gõ các lệnh sau :
C:\Users\Tuyen Vu>cd /

C:\>cd android

C:\Android>fastboot flash unlocktoken Unlock_code.bin

- Trên đt sẽ hiện ra hình cái ổ khóa, chọn YES nhé, chấp nhận reset máy như lúc mới mua nhé, không là không làm được. (http://www.htcdev.com/bootloader/unlock-instructions/page-4/)
- Rồi làm tiếp các bước root bên trên là ok, ko bị lỗi nữa

ROM: link gốc http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1365853

Đã có ver3 ngày 19/12 , mod thêm Amaze4G camera , quá tuyệt ^^

- sau khi đã root xong, các bạn có thể xài bình thường, ai máu thì hãy up ROM nhé, vì mình nói trước, mình kiếm cái ROM ship gốc của nó chưa thấy( có thể các bạn kiếm ra, hoặc sau này sẽ có, sau này muốn về ROM gốc lại hối hận nha :D

Đã có hướng dẫn về ROM Ship, thế là yên tâm mà xử kaka links: http://www.pdaviet.net/showthread.php?174228-ROM-Link-Ship-Rom-v%C3%A0-c%C3%A1ch-up-Ship-Rom-cho-HTC-Raider-4G-LTE-v%C3%A0-Vivid

P/S: Tình hình là mình busy quá, nên ko thể cập nhật trang 1 thường xuyên được, nên 2 ROM trên chưa phải là mới nhất và ổn định nhất nhé, bác nào muốn up ROM, xuống trang cuối hỏi 1 phát là 1 đống người bày cho ^^, team Raider/Vivid hiện nay tuy ít nhưng rất nhiệt tình, đa số chịu test ROM, và nguồn thì từ XDA ( 1 trang nổi tiếng về Android). Mọi thắc mắc gì các bác cứ hỏi ở trang cuối, sẽ có người giải đáp, những thủ thuật hay mình sẽ đưa lên trang đầu.

Hiện tại mình không xài đt này nữa gần 2 năm rồi, nên các bác ai thắc mắc gì thì hỏi mấy ae trong topic này nhé, mình chỉ hướng dẫn root + up ROM lúc đt mới ra thui, giờ sp này lâu rùi mà mình cũng không xài nên không rành nữa ^^
7.037 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các mẹo vặt dành cho Vivid

Các mẹo vặt dành cho Raider

1> Thay bàn phím Korea :
- Các bác lên market down app gotiengviet cài vô là sẽ được, giống em ở dưới hình

2> SMS 160 char thay vì 80 char :
- Cái này mình down app Handcent SMS trên market luôn, giống hình dưới 160/160 rùi đó, cái này vừa chỉnh dc vụ 160 char, vừa chỉnh dc số lần rung cho SMS tới, hay lắm các bác ^^

Ngoài ra còn 1 cách khác là up ROM có base on AT&T

P/s: Các vụ 80 char SMS trên Raider Korea ko phải lỗi nhé, có nhiều bác hiểu sai đó là lỗi và đánh giá thấp máy này, thực chất tất cả các máy Korea 90% đều 80 char khi SMS ko riêng gì Raider hay HTC( google tìm hiểu hoặc vào topic chuyên bán đt korea), bên đó chi phí mạng rẻ, nên ng ta ko cần SMS nhiều, cái này lúc mua mình có hỏi thằng bạn bên korea nó bảo thế.

3> Chỉnh mạng 3G :

- Vô phần thiết lập mạng điện thoại, xem có file APN chưa, nếu chưa có thì mình tạo 1 cái phù hợp với mạng mình. VD : của mình như trong hình là mobiphone với tên truy cập và mật khẩu là mms/mms

để biết cách thiết lập APN theo mạng của mình, các bạn có thể lên google seach, mình chỉ biết mỗi mobi thui

4> Tiếng Việt :

- Mặc định ROM ship của Raider chỉ có Tiếng Anh + Korea, không có Tiếng Việt, các bạn muốn có giao diện Tiếng VIệt thì lên market down app MoreLocale 2 về xài, chọn ngôn ngữ vietnamese

5>Tên app và chức năng của app:
Thấy 1 số bác kiếm game Asphalt 6 , nên em up lên 1 số app game đã test trên máy em, bác nào cần cái nào trong hình sau thì em up file đó

Lets Golf 2-101.apk http://www.mediafire.com/?qk74cc3cb5vurxd

PES2012-1000004.apk http://www.mediafire.com/?ttp3s1r2a8k0mk4

Asphalt 6-105.apk http://www.mediafire.com/?yajgkljs5g8jhcc

Modern Combat 2-101.apk http://www.mediafire.com/?qfg09ioszt1ssm9

Spider-Man-100.apk http://www.mediafire.com/?pv0zquvdwm1otv7
hì hì chúc mừng topic cho dt mới. Em cũng đang dùng raider

---------- Post added at 11:34 PM ---------- Previous post was at 11:30 PM ----------

ah được thì bác hướng dẫn mấy cái này luôn nha
1. sao tắt hoàn toàn cai phím tieng hàn
2. sao vào được 3g
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm

mình có trả lời bên trên rùi đó bạn ^^
@shironguyen bạn vào cài APNs trong mục cài đặt mạng di dộng / tên điểm truy cập/ rồi cài đặt tên là m3-world tiếp theo là mật khẩu là mms rồi lưu lại là đc giờ bạn có thể vào 3g thoải mái đó là với mạng vina còn mobi thì bác chủ thớt đã chỉ rùi chúc bác thành công
@vichou ===

bac cho e hoi lun ...lam sao tat duoc am thanh khi chup hinh...thank bac😃😃😃😃
@shironguyen
thanks bạn 😁
chúc mừng toppic. mình cũng đang sài raider 4G. thích sài hàng độc. 1.5G nguyên bản, không như con sen XE chỉ là over từ 1.2g lên. anh em có gì cần hỏi mình sẽ giúp giải đáp.
nếu lỗi wifi thì trên toppic xda có file fix wifi đó.
ngoài rom này thì trên xda còn có rom của bro boyppc. sài cũng rất ok.
longnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Raider cũng sử dụng chíp nguyên bản là 1.2GHz nhưng over clock lên 1.5GHz. Nếu muốn sử dụng tốc độ nguyên bản thì dùng Vivid. Bác thấy tên chíp của 3 con máy này khác nhau nhưng thực tế chỉ là cùng 1 đời chíp, chỉ có thêm bớt một số tính năng không liên quan đến tốc độ.
quanhtc
ĐẠI BÀNG
12 năm
con này e nghe nói chỉ nhắn đc 80 kí tự là tự động chuyển thành mms hả các bác .... đang phân vân e này và vivid. vivid thì có thread trên xda nên chắc có nhiều rom hơn, nhưng vivid chip tụt xuống 1g 2 😔
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
SMS 80 char thì mình xài Handcent SMS đâu có gì đâu bác, lăn tăn làm gì với Vivid, Vivid là của mạng AT&T có khi lại ko ổn định bằng
longnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng Vivid có cần phải root máy mới hack sim để sử dụng ở mạng VN không? Trước mình dùng Captivate thì phải root máy mới hack sim được.
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
hình như VN ít người xài Vivid lắm, Raider cho lành, tại sao lại phải chọn Vivid....?
😷vì vivid có phiên bản màu trắng cực kute, hàng ATnT của Mỹ dĩ nhiên là chất hơn HQ rồi, đc hỗ trợ rom nhiều hơn nữa
thời buổi này mà các đồng chí còn quan tâm đến xung nhịp CPU, cái đó OC/UV đơn giản thôi, có gì phải lo, quan trọng là CPU loại gì và GPU ra sao thôi :wub:
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy ah Vivid chất và được hỗ trợ ROM nhiều vậy àh, thế mà bên topic kia bạn than chưa root + up ROM dc, pó tay

http://www.tinhte.vn/f217/hoi-dap-ve-htc-raider-909945/index2.html#post12911083

Mình thì không dám khoe, nhưng mình xài Raider từ lúc bên XDA chưa có box cho nó nữa kìa, tất cả các hoạt động của nó mình đều theo dõi. Hiện tại bạn cứ tìm xem Vivid đã có bản root chính thức chưa? còn về ROM nhiều hay ít thì mình nói bạn hiểu Vivid và Raider đều là 1 bạn àh, nó chỉ khác tên thôi, ở thị trường Châu Á pp bởi Korea là Raider, thị trường Châu Âu pp bởi Canada là Holiday, còn ở Mỹ pp AT&T là Vivid, vậy thôi chứ khác nhau về hardware cái gì, mình đang xài ROM holiday nè

Còn ROM thì trên XDA thấy cũng nhiều ROM, và cũng chẳng thấy ROM nào ghi riêng cái tên Vivid như bạn nói mà nhiều, chủ yếu là Holiday và Raider thôi, đang xài ok nhất là 2 ROM, 1 cái của người VN làm (bác BOYPPC bên pdaviet, và bác này cũng đang xài Raider), 1 cái của tụi nước ngoài làm mình post ở trên( mình đang xài ROM này)

Các bạn có thể xem tại XDA ( forum mạnh nhất về Android, root, rom hiện giờ) để xem lời mình nói, chưa bao giờ mình thấy cái ROM ghi chữ Vivid lên đó, mong bạn xem lại nhé, bạn nói nó đẹp màu trắng or hardware hàng Mỹ good hơn thì mình pó tay, chứ nói dc support nhiều ROM thì nên xem lại nhé, để các bác trên đây tưởng thật lại đổ xô nhau mà mua rồi ôm hận

Đó là mình nói về vấn đề ROM chế nhé, giờ support từ HTC nè, Raider đã có thông tin rò rỉ up ICS Android 4.0 vào tháng 3 năm sau, Vivid ko thấy gì cả, support tốt thật , link đây http://www.tinhte.vn/f151/ro-ri-ngay-phat-hanh-android-4-0-cho-mot-so-may-cua-nha-mang-bell-990381/
Các bạn cho mỉnh hỏi: mình làm root từ đầu theo hướng dẫn xong hết báo thành công nhưng khi vào Recovery để boot VIVID_CWM_ROOT.zip thì không vào đượcnó có tam hiện lên
butsinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tôi cũng bị như thế, cao thủ nào giúp với....?
Ủng hộ cho HTC Raider nè, để tải về Up thử xem sao, mình cũng đang xài bản V2 của bác PPCBoy bên PdaViet nhưng cũng chưa thấy ổn định lắm.... Thanks bác Vichou....
@lan160583 có thể hướng dẫn mình root và up rom ko bạn. Sao trang htcdev.com/bootloader ko vào dc ta ?
@chotaolao12 Vào bình thường mà bạn. Trước hết bạn fải đăng ký 1 tài khoản đã.

Sent from Nokia 1100 via Tinh te
Sẵn đây cho mình hỏi chút, theo như mình biết thì cấu hình con này là bộ nhớ trong 16Gb nhưng sao khi kết nối với PC thì cái HTC STORAGE chỉ có tổng cộng là 8.83Gb vậy 8Gb còn lại nó nằm ở đâu thế...
chưa root đc với có nhiều rom đâu có gì liên quan đâu, ko cần root, chỉ cần mở hboot để up rom là đc thôi

bạn đang tự mâu thuẫn với chính mình rồi, nếu hardware của vivid và raider giống nhau vậy tại sao raider của bạn root, up rom vô tư trong khi vivid thì vẫn chưa perm root đc, đừng nói là dev USA dốt hơn dev Korea nhé 😁

thấy cái box đặt tên là HTC VIVID ko, nó có đặt là RAIDER đâu :D
còn rom tên gì thì có gì quan trọng, do dev đặt tên, chỉnh sửa ra sao mà ko dc =)) thậm chí đến kernel, build number trong About Phone nếu bạn muốn thì có thể đổi tên theo ý mình 😆
hình như là do RAIDER ra trước Vivid vài tháng nên các dev đặt là Raider thôi ( cái này mình đoán )

hàng Mỹ dĩ nhiên là đc support tốt hơn HQ của bạn rồi, thử coi trên XDA có cái box nào của SS S2 LTE/ SS S2 LTE HD ko, hàng HQ đấy, có ma nó làm rom cho =)) bạn nên nhớ là các rom có chữ RAIDER bạn thấy trên XDA là hàng RAIDER CANADA nhé, đừng tưởng là RAIDER HQ 2 pin, nt 80 kí tự của bạn (nhưng mình đoán là 2 con này hardware như nhau nên up rom vô tư)
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Uhm, trước mình có test ver1 và 2 của PPCBOY rùi, mà ver2 mình ko fix dc wifi như hướng dẫn, còn ver1 thì dc, tuy nhiên thấy âm thanh tuy Beat mà nghe kỳ quá + hay reboot nữa, giờ đang xài ROM của tụi nước ngoài, ver3 2 ngày nay chưa thấy lỗi gì, bạn thử rùi test lỗi xem, có gì mình trao đổi, đang tự sướng cái vụ camera mod ^^

Ah, bạn nhìn kỹ sẽ thấy, Bộ nhớ máy total là 8.83GB, còn bộ nhớ trong là khác nữa, của mình là nó ghi bộ nhớ trong sẵn sàng 3.64GB, như vậy total hết + dung lượng cho OS thì cũng gần 16, mình đoán thế, chẳng hiểu nữa. Như trong hình dưới sẽ là 8.83+3.64= 12.47Gb ---->16-12.47=3.53Gb cho OS

Ok, vậy giờ có ROM nào cho Vivid để bạn up chưa vậy? tại thấy bạn nói ROM Vivid nhiều mà. Chúc bạn mau root dc để sử dụng các app yêu cầu root + làm dc nhiều thứ khác. Mà ko biết trình mình thấp hay sao mà lần đầu tiên mới nghe ko root dc mà up ROM dc bằng hboot......

Cái mình nói ở đây là do bạn nói câu " hàng ATnT của Mỹ dĩ nhiên là chất hơn HQ rồi, đc hỗ trợ rom nhiều hơn nữa " , thì mình ko hiểu nổi chất là chất như thế nào? nếu hardware thì mình đã nói, hardware như nhau, còn bạn hỏi vì sao cùng hardware mà Raider root + up ROM vô tư, Vivid thì chưa được như bạn nói, thì bạn nên xem lại vì sao, dev nào hơn dev nào thì mình không bàn luận ở đây, bên trên mình cũng ko nói dev Mỹ thua Dev Hàn, chỉ căn bản là mình ko thích hàng AT&T, vì sao thì bạn xài nhiều sẽ hiểu, VD cho bạn thấy vài điều :

1> như có bác longnv bên trên có cm về hàng AT&T "Captivate thì phải root máy mới hack sim được." , có phải rắc rối hơn máy khác ko?

2> mình đã từng bị dính xương vì cái vụ AT&T về VN xài, Nokia E71x RM-462 (cái này là OS bên S60, giống dạng ROM của Android) muốn xài tiếng việt phải flash RM-346 (giống như cài lại OS, up ROM mới), làm cả buổi mới thành công

3> Iphone AT&T về VN, muốn xài cũng phức tạp hơn bản bình thường

Nói chung ngoài blackberry mình rất sợ hàng AT&T, thích hàng Mỹ thì kiếm T-moblie cho lành

---> cái mình nói ở đây là Hardware như nhau nhưng cái OS/Kernel khác nhau. Lẽ ra khi thiên hạ xài Raider ở VN root ầm ầm, bạn xài Vivid AT&T ko root dc, phải hiểu ra điều đó chứ

Mod/Admin muốn đặt sao mà chẳng dc (qua pdaviet mà xem, đặt sao chẳng dc, miễn cùng họ hàng là ok thôi, quan trọng các topic trong đó chủ yếu nói về dòng nào nhiều kìa), lúc ra Raider, dân chúng chưa đổ xô mua, ra Vivid thì mới thông dụng do bên Mỹ AT&T có 2 dạng mua theo dạng hợp đồng và mua đứt,bắt đầu nhiều ng mua, con này mà mua hợp đồng với giá 200$ (links) thì không mua cũng uổng, dc thì bắt đầu lập box thôi, mà ngày ra mắt Vivid là 6/11, mình mua Raider lúc 28/10, vậy 1 time quá ngắn cũng chưa tạo 1 lượng ngườii để mà lập box đâu

Đã có box SS S2 thì ng ta làm thêm box chi nữa bạn? lập 1 box tên chung, rồi trong đó chủ yếu các topic nói về dòng nào nhiều thôi, chẳng lẽ cũng 1 con SS S2, nó sx trên 10 nước 10 tên khác nhau, mỗi loại thay đổi chút chút cho phù hợp với địa điểm bán thì lập 10 box àh? tương tự, box Vivid nhưng nếu sau này ra 1 con tương tự mà tên khác, thì ng ta vô đó lập topic thui, tạo box chi....? cái quan trọng mình nói là chủ yếu topic dòng nào nhiều kìa, ok?

sao cứ xoắn cái vụ 2pin , 80 char SMS thế nhỉ, với 1 con smartphone dual core HTC việc hao pin là ko tránh khỏi,2pin tốt chứ sao có cái để backup, còn 80char thì mình đã post ở trên là xài HandcentSMS rùi, cho dù nó ko bị vụ 80 char, minh cũng chẳng xài cái SMS default của nó, củ chuối.

Tóm lại, khi mua 1 đt, mà đt mắc tiền nữa chứ, thì ai cũng đều thích nó và không muốn ai chê nó gì cả, bản thân mình và bạn cũng thế, nếu cứ tiếp tục tranh luận sẽ chẳng đi đến đâu và loãng topic mod sẽ close, band nick. Bạn Vivid>Raider, mình ngược lại thế thôi. Còn như title topic đã ghi đây là hướng dẫn root + up ROM cho Raider, nhiều bạn xài Raider vào đây giao lưu và trao đổi, bạn không nên vào rồi lại nói " Hàng Mỹ thế này nọ, ROM nhiều này nọ " , bạn có quyền tham khảo trong topic này, nhưng nếu muốn so sánh thì lập topic khác.Vậy nhé, chúc bạn vui và hài lòng với đt của mình
quanhtc
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã tìm hiểu nhiều và vote cho raider
vivid còn bị lỗi nhiều lắm. KO tin các bác cứ qua box của vivid mà tìm hiều. Dân tình bên đó nó tẩy chay con vivid màu trắng và cảnh báo ko nên dung đó. Đã ko biết thì đừng ném đá phá topic của những con người tam huyết nha ban. Trong khi đó con Raider ra trước Vivid nhưng thấy 1 lời than phiền nào về chất lượng của nó ca.
Bạn đùng mang cái mác Mỹ ra khè người khác nhé. Đâu phải cái gì của Mỹ cũng la số zách đâu. Giống như SamSung cũng của Hàn Quốc kìa. Nếu bạn mua hàng của SamSung ở Hàn Quốc mình cam đoan chất lượng tốt hơn tất cả mọi nơi trên thế giới. Còn HTC là của Đài Loan, ban có thử mở nắp lưng ra xem con vivid của bạn make in china hay taiwan nha. Còn HTC raider, 10 con mình check thì dều là taiwan hết đó. Nên khi mua raider các bạn có thể yên tâm phần nào về chất lượng. Tạm thời chém thế thôi
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Này thì Vivid , tham khảo nhé bạn, hy vọng trình AV đủ dịch dc người ta đang nói gì, chê Vivid ngay cái box Vivid

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1387499
longnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bọn họ chê là Vivid mầu trắng khi sử dụng nhiều thì các nút âm lượng, rắc cắm tai nghe và cái nút nguồn bị mòn. Có lẽ nên mua mầu đen thì tốt hơn 😃
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
mà đáng tiếc là cái bác chuộng hàng Mỹ có ghi là màu trắng kute, dám bác ấy mua màu trắng lắm nha, chúc mừng bác ấy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019