[HTC Raider/Vivid] Tổng hợp mọi thứ và giao lưu lẫn nhau

vichou
8/12/2011 13:11Phản hồi: 7.037
7.037 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy bạn e nó xài Vivid AT&T trắng, đẹp long lanh, cũng chưa nghe than thở mấy vụ lỗi gì hết. hồi e còn xài con Sensation 4g TmobiUS nghe lỗi wifi gòi lỗi mở khóa màn hình cũng ớn ớn, mà thiek tình là xài, vọc, up rom từa lưa tới khi máy mất xác cũng chẳng thấy 2 cái lỗi đó (e hên chăng).
-Về việc thiết kế của con này (vivid/raider) thì khỏi bàn, men lì khỏi nói, cầm nặng tay, ko như máy SS (nhựa cao cấp, ko dám bảo là nhựa, ăn gạch chết)
- Về các điểm khác nhau thì e ko bàn nữa. mà cơ bản thì ra cellphone S thấy 2 cái màn hình đẹp long lanh như nhau. vậy nên thằng ku bạn e nó từ bỏ SS sky rocket gì đó mà mần e này.
Em vừa nhờ ông anh mua hộ 1 cây bên Mĩ, ổng quất luôn cho 3 cây zìa cho gia đình xài. mà chắc e chỉ xài 1 cây. AE tinh tế nào có nhu cầu thì pm e nha. khoảng 30/1 máy về e PM lại cho. trước cũng từng bán 1 cái HTC EVO 3D, chưa bị ném đá gì nên các bác yên tâm. ^^
P/s: cho e xin lỗi chủ topic vì lỡ quảng cáo trong này. ;)))
các thương gia nhỏ đang bắt đầu nhập hàng xách tay về rồi, hi vọng hội vivid/raider ngày càng đông 😁
Mình đã vào kiểm tra thì thấy là unlocked, có nghĩ là máy đã được unlock Bootloader rồi. Như vậy là đã Unlock Bootloader và Root hết rồi mà sao lại không sử dụng được Root Explorer trong khi các phần mềm đòi hỏi máy phải Root như Titanium hay Set CPU thì đều sử dụng được
HolissRaider thì e chưa thử nhưng Holiraider thì từng chạy rồi.
trước lúc up rom bác đã flash cái kernel đi kèm của nó vào chưa?
bác vẫn usb-debugging được thì vẫn flash được kernel vào mà

---------- Post added at 02:50 PM ---------- Previous post was at 02:41 PM ----------

em vừa up thử vẫn ok mà bác!lần đầu boot máy sẽ lâu hơn bt
bác chú ý là trước khi up rom phải full wipe và flash kernel của rom vào máy trước.
bác vẫn vào đc recovery thì vẫn dùng đc usb-debugging để flash kernel qua cmd.chúc bác thành công!
macabi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác hướng dẫn mình từ flash kernel luôn đi, làm sao để máy up rom được
máy mình giờ chỉ vào được recovery bằng cách nhấn volume - và nút power. vào đó thì chỉ up được file trên bộ nhớ máy còn vào thẻ nhớ không được, mà up mấy cái rom mình copy vào bộ nhớ máy thì không lên được. đến màn hình logo là đứng đó luôn, đợi 10p mà vẫn vậy à.
thanks bác
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế này nhé, bác vô link này http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1359656 sẽ có 1 số link down các kernel, bạn test từng kernel một, vì mình cũng bị 1 lần như vậy và cắm nóng vô PC, quất file FlashBootImg.bat cái kernel cũ, xong lên cái mới nhất ( hoặc trong topic ROM nó có) tự nhiên lại được, giống như nó phải tương thích đó bạn, bạn thử xem nhé.

Cái link bạn post lên ROM mới của thằng banana gì gì đó người Korea, mịa thằng này từ lúc mình xài Raider đến giờ, toàn thấy nó làm ROM chuẩn, giỏi thật, ra ROM mới liên tục, mà nó xài Raider Korea giống mình nên cũng dễ test, mới up ROM mà có 5x5 icon xong, giờ lại ra ROM mới beta, giao diện đẹp hơn, riết cái máy mình càng ngày càng như cái đồ chơi, up ROM liên tục mà chẳng biết xài luôn ROM nào 😁 . Bác xem flash kernel lại nhé, chúc bác thành công.

p/s all: dạo này topic đông vui nhỉ, có khi sắp lập dc hội SG đi off rồi đấy chứ ^^ , số người xài Raider tăng đáng kể từ khi mình lập topic đến giờ, cứ mỗi ngày thêm dc 1 người vô hỏi-khoe-tư vấn về Raider/Vivid ^^

---------- Post added at 03:02 PM ---------- Previous post was at 02:53 PM ----------

full wipe là sao bác? flash kernel thì em biết rùi, còn cái full wipe thì ROM này mới thấy kêu làm, T2 ngày mai em mới test ROM mới ăn tết, bác xài thấy sao so với cái cũ 5x5 icon Holiraider
quanhtc
ĐẠI BÀNG
12 năm
chuyện màn hình thì ko nên tranh cãi nhiều, bao nhiêu đi nữa thì thực sự ko khác nhau là mấy . mình đã cầm 2 máy và ko thấy sự khác nhau rõ ràng, nhưng thông số thì vẫn là thông số !
full wipe tức là bác làm tất cả các thứ trong mục wipe ở recovery đó mà ;))
wipe hết tất cả cho chắc chắn bác ạ.
dạo này e bỏ nhiều thứ vô máy quá nên cũng lười up rom, cứ up là fải wipe. trước e có tìm mấy app hỗ trợ để back up data của các app nhưng up rom khác xong restore vào cũng chả được nên hơi nản

---------- Post added at 03:27 PM ---------- Previous post was at 03:20 PM ----------

bác làm thế này nhé
-đầu tiên bác phải down cái kernel kèm bản rom mà người viết cung cấp, giải nén nó ra rồi

-trên máy thì bác vào bootloader, bật chế độ fastboot lên

- kết nối với pc rồi open command window trong cái folder mà bác vừa giải nén có chứa kernel

- gõ dòng lệnh này vào:
fastboot flash boot boot.img

xong xuôi để cho chắc chắn thì bác vào lại recovery, full wipe máy, rồi up lại rom
bác chú ý là lần đầu boot máy sau khi up rom sẽ lâu nhé! em thấy thường vào tầm 10-15p đấy

---------- Post added at 03:33 PM ---------- Previous post was at 03:27 PM ----------

nếu chẳng may bác ko flash kernel vào máy được (trong command window báo lỗi) thì em đành chia buồn với bác, bác lại phải đưa máy về gốc rồi làm lại từ đầu thôi
quanhtc
ĐẠI BÀNG
12 năm
phải up kernel trc' khi up rom hả các bác .... có cách nào để up kernel luôn trên thẻ nhớ như kiểu up rom ko ....
evo 3d có cái này hay kinh khủng. ko biết khi nào mình mới có 😔

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1346760
theo như em biết thì Holiday chưa cài kernel qua file zip được bác ạ.tốt nhất là flash kernel xong up ngay rom bác ạ.ko phù hợp thì hoặc là chạy ko ổn,hoặc là ko chạy đc như bác kia đó
vichou
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã hướng dẫn qua yahoo và bác đã làm thành công, chúc vui nhé ^^

uhm, mỗi lần up ROM thấy cài lại mệt quá, chắc đợi ra ICS luôn cho rùi, cái wipe gì đó, chưa hiểu lắm, trước mấy cái ROM cũ đâu cần đâu ta
wipe nó tương tự như format đó bác. full wipe bao gồm wipe data/factory reset, wipe dalvik cache, wipe batery stat, wipe sd partition. xóa hết những thứ cũ của máy đề phòng ko tương thích, sẽ dẫn đến conflict với rom mới sau này
trên lý thuyết là phải thế này:
1/nếu đang ở 1 rom a (base XXX) thì khi up lên rom b (cũng base XXX luôn) thì trước (và cả sau) khi up rom phải full wipe
2/trong trường hợp nếu đang ở rom a (base XXX) mà up rom c (base YYY) thì trước khi up rom phải về rom ship YYY đã, rồi mới up rom và dĩ nhiên là full wipe
[base XXX nghĩa là rom đc build dựa trên rom XXX. vd: HoliRaider Based on SKT KR 2.31.911.2 LTE , RumRaider Based on Telstra 2.3.7, HolissRaider Based RCMix3d-Bliss]

hầu hết các dev chuyên nghiệp (các team chuyên build rom ) đều khuyên chúng ta nên về rom ship trước khi up rom, dù là trường hợp 1 hoặc 2 để tránh phát sinh lỗi sau khi up rom
nhưng đối với vivid (cũng như phần lớn số máy khác), up rom ship rắc rối quá, nên thôi,khỏi cần về rom ship luôn, nhưng nhất định phải full wipe, ko thì dễ dính các lỗi FC phần mềm, random bug...

đây là kinh nghiệm sau nhiều năm dùng android của mình, đã nhiều lần làm biếng ko về rom ship hay quên wipe và dính tùm lum lỗi, có gì sai các bác bỏ qua

PS: mọi người tích cực thanks cho nhau đi =))
cảm ơn nhiệt tình những kinh nghiệm của bác. sau bao đời máy đến hôm nay đọc bài của bác mới biết nguyên tắc ở điều 2
từ ngày còn dùng 1.5 trên Hero e đổi rom liên tục, kết hợp rom với kernel(loại for all roms) soa cho đạt hiệu năng cao nhất, cho đến bây giờ có thay rom cũng chỉ full wipe rồi up rom là ok, chưa lần nào bị conflict dẫn đến bugs hay fc. vì em nghĩ cơ bản là mình đã full wipe trước khi cài rom mới (nếu cẩn thận thì cả sau khi mới cài rom), thì cũng ko có ảnh hưởng gì đến rom mới mình cài

còn khi đang ở rom A ver 1 lên ver 2 thì em cứ thế up thẳng, cũng chả vấn đề j cả bác ạ
muốn máy chạy nhanh, mượt, thì phải có kernel ngon nhưng vivid ít thu hút đc sự chú ý của các dev quá nên chẳng có kernel nào để up 😔
kernel riêng cho tửng rom là chuẩn nhất bác ạ. nhưng nó chưa đa dạng. ví dụ như trc e dùng evo4g, mỗi cái kernel còn chia ra 3 cấp "freedom" cho từng đối tượng người dùng.em toàn chơi loại cao nhất vọc vạch cho sướng
ra tet lam em htc thich em nay lam rui
mấy trang trước có khoaitaychien rao bán đó, đc thì qua tết bác mua luôn đi. giá chắc chắn rẻ hơn trong các cửa hàng
nãy giờ em ngồi coi lại mấy trang trước, thấy mấy bác tranh cãi về cái màn hình 265k màu với 16m màu mà thấy làm sao đó.
em cũng cầm trên tay 2 con cạnh nhau để so sánh và hoàn toàn ko phân biệt đc.ngay cả chuyện xung nhịp cũng vậy. 1.2 với 1.5 chênh nhau ko hề nhiều, chưa nói đến việc có thể OC và mức sử dụng liệu có hết từng đó sức mạnh?

cá nhân em thấy ai băn khoăn chỉ vì những khác biệt nhỏ giữa các phiên bản cho từng thị trường thì nên chuyển mục tiêu sang thiết bị khác có tính đồng nhất cao hơn. đừng vì những thứ nhỏ nhặt mà tranh cãi mất tg, rồi lại ko mua đc máy ưng ý.
em viết cái này ko có ý đả kích bất kì ai, bác nào ném đá em cứ ném.em nghĩ vì đây là thớt chia sẻ nên em có thể nói những gì em nghĩ trong phạm vi HTC Holiday.
Em xin hết!
ai thích pin rời thì mua raider (giá hơn 1 chút)
ai thích màu trắng thì mua vivid
Xin hết !
macabi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cài mấy cái rom rồi mà thấy rom nào cũng không để ram trống 400MB được, ngay cả khi lúc mới khởi động.
Xài rom gốc có khi mới khởi động ram >500MB luôn đó mà sao mấy rom này không làm được ta?
Bạn nào cài nhiều rom rồi chỉ cho mình rom nào ổn định và nhẹ nhất nhé. Thanks
em ở HN, muốn mua 1 em Vivid trắng ở CellphoneS quá mà đang lăn tăn vì ko có tai nghe
@ muốn mua thêm cục pin dự phòng thì có bán ko các bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019