Hú vía vì sạc pin cho Bold 9900 qua đêm!

Barak Obama
12/1/2012 6:39Phản hồi: 56
Tình hình là e vừa cứu con 9900 của em thành công, không biết có phải do hên xui không nữa.

Tối qua về nhà, con 9900 của e (hàng Bell Canada xách tay 100% xịn, đã mua được gần 4 tháng) pin còn khoảng 6% lúc 23h. Em cắm sạc pin như thường lệ. Bình thường e thường cắm sạc khoảng 2h là đầy, tuy nhiên gần đây có theo dõi một vài lần thì thấy có hơi khác thường khi cắm sạc pin, được đến 98% sau 2h (theo hiển thị của phần mêm SmartBIndie), nhìn màn hình vẫn báo vẫn đang sạc, và cứ như vậy thêm 1h, 2h nữa vẫn 98%, vẫn báo tín hiệu đang sạc (nhấp nháy cái tia sét). Tuy nhiên, tối qua do ngủ quên nên e để đt trong tình trạng sạc pin đến gần 4h thì tỉnh giấc, nhìn thấy con 9900 của mình cứ báo nhấp nháy đỏ. E dậy và rút sạc, nhưng khi bấm vào máy thì chỉ thấy màn hình đen ngòm và đèn nháy đỏ khoảng 5-6 phát rồi tắt, không có biểu hiện gì. E lại bấm và giữ phím End call thêm phát nữa thì lại thấy đèn nháy đỏ 5-6 phát rồi lại tắt, màn hình đen ngòm, cứ như vậy thử đến 5-6 lần đều không thấy máy khởi động được. E đã nghĩ đến tình huống là thôi, coi như toi 15 củ (vì máy nhờ mua xách tay từ Ca về ko có bảo hành bảo hiếc gì hết). Điên tiết e vứt máy ra góc nhà và nghĩ thôi coi như của đi thay người, và nghĩ các bác trên diễn dàn đã nói đúng. Trước e cũng sạc qua đêm vài lần nhưng không thấy có vấn đề gì nên không tin mấy bác nói sạc qua đêm 9900 dễ toi, giờ mới thấy đúng.

Tuy nhiên, khoảng 5p sau, e lại cầm con 9900 đáng ghét lên và thử tháo pin ra xem sao, chờ khoảng 15 sec, e lại lắp pin vào và...ko tin vào mắt mình, con 9900 đang từ hôn mê sâu tự dưng lại sống lại, bắt đầu khởi động, một lúc sau thì lại trở lại bình thường, pin còn 85%.

Do vậy, em chính thức xác nhận rằng Bold 9900 nếu cắm sạc qua đêm rất dễ toi. Trước đây e không bao giờ tin nhưng giờ buộc phải tin.

Haizzz, vậy là từ nay phải trực cho nó được 99+ % là phải rút ngay. Đúng là của nợ :bounce:
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng rồi, 99xx có bệnh về chip nguồn thì phải, nhiều khi cắm sạc mãi 4, 5 h vẫn thấy tia sét, có lúc thì 2 tiếng đầy tự ngắt. Mình cũng nghĩ là có lỗi ở phần này, chắc đó là nguyên nhân gây chết nhiều em 99.

Giờ cứ sạc chừng 2 h là rút, kể cả chưa báo đầy, cho chắc cú, hehe..
Hic... Mình mới lấy con 9900, nghe các bác nói thế này thì cũng fieu quá đi.😔(
Tối qua pin còn 10% sợ sạc qua đêm thì em nó die mất. Mình tắt nguồn rồi đi ngủ. Sáng dậy thì em nó cứng đờ không thấy động tĩnh gì cả. Tháo pin ra lắp lại thì em nó chỉ nháy led đỏ khoảng 10s thì lại lặng thinh. Sạc cũng chỉ nháy led đỏ rùi không thấy động tĩnh gì cả. Lo quá để thêm 20 phút thì em nó lại tỉnh dậy, hic vui quá. Có bác nào bít em nó bị làm sao k? và pin con bao nhiêu % thi phải sạc. Giúp mình vớ, mình không mún mất em...
giong het minh,dung bao gio sac maa tat nguon,de die nhat,minh da cuu dc em no nho up ban room 590 o dau den,dung dc 2 tuan toi nay ngon nghe,pin ngay truoc cu 1,5 ngay la nhieu,bi gio toan hon 2 ngay ko ah,ma minh dung nhieu,xl vi may chua cai tieng viet nhe
Cái này là bị sập nguồn do kiệt pin thôi mà bác, bold 9000 gặp hoài ấy mà 😃 bt thì pin báo đỏ là sạc được rồi bác ạ, để khỏi kiệt pin thì bác cắm sạc chừng 10p cho lên 20% rồi hãy đi ngủ.
@diophantus Ban dung sac da nang kich pin:32FBCFDB. Khoang 15 phut lap lai la ok ngay!chuc ban ciu. Duoc e no!!!
tenlaanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
vì hoàn cảnh tối về sáng đi, mà đêm đang ngủ chả nhẽ lại để chuông dậy rút sạc nên mình thường xuyên để qua đêm. Chưa bị vấn đề gì, nhưng cũng sẽ đề phòng
Bạn ko hiểu cơ chế của PIN, trong khoảng 95 - 100% thì hiển thị gần như 100% và pin có thể sẽ ko được sạc.
Con 9900 của mình ngày đầu cũng thế, sau đó mình tháo Pin ra lắp lại thì hiển thị đúng, cũng như mình up Rom khác ko bị.
Mình cũng nói luôn là ngày nào gần như mình cũng cắm trước khi đi ngủ, sáng mai tháo nó ko làm sao.
Mình mua của DTG và hàng T-Mobile!
Trước giờ cũng không ít lần mình để cạn sạch pin (tự tắt nguồn luôn) rồi mới cắm sạc, kể cả sạc qua đêm nhưng đều không sao. Hôm qua còn 6%, cắm sạc và thấy quá trình từ 6% lên 98% bình thường. Nhưng đến gần sáng dậy thì thấy nhấp nháy đỏ, rút sạc pin ra thì tắt, bật và giữ phím End Call thì thấy nó nháy đỏ 5-6 lần rồi lại tối om. Không biết có bác nào bị như vậy không. Chẳng nhẽ...
minhdakai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình là cần 4 điều kiện để đảm bảo an toàn:
- Đừng để kiệt pin mới sạc (theo khuyên cáo thì không để pin <10% mới sạc)
- Dùng sạc chuẩn cho 9900 để sạc
- Hạn chế sạc lâu (trừ khi sạc lần đầu cho pin mới)
- Không nên tắt máy khi sạc
thuongson
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái cuối công nhận nên áp dụng. mình toàn cắm sạc qua đêm nh có 3 lần power off cắm sạc qua đêm và sáng ra thấy đèn nháy đỏ !....? k bật mà tháo pin luôn tầm 5p rồi lắp lại là ok. từ đó k tắt máy nữa 😁
Mình thì cứ lúc nào ngồi ở bàn làm việc là đặt e nó vào dock nên chưa bao giờ pin có cơ hội xuống dưới 5% 😁 Cơ mà con 99 này có lúc sạc đầy (hiện hình phích cắm) nhưng xem status thì pin vẫn chỉ có 90%, nhưng cắm sạc thì vẫn báo đã đầy pin, chả hiểu thế nào.
milan000
ĐẠI BÀNG
12 năm
có lúc sạc hoài vẫn 93% , lúc thì gần 2h đã đầy , ảo , em nghĩ chip nguồn có vđ
do lỗi room đấy cứ 98% mà cứ bị hoài sạc mãi luôn... Hồi trước xài room 474 e bị 2 lần sau này chơi 353 ko bị lần nào luôn. Giờ là 7.1.0.190 cũng chưa thấy bị.. Tìm dc bản room hợp máy khó nhỉ ;))... Mỗi lần như thế Mình lại để sạc như thế ALT+CAP+DEL RS lại là pin nó về 89% xong rồi sạc tiếp 😃. à mà cái mục heath trong ESScreen nó còn có 90% thôi..Chắc sắp chai
tuan1147
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em thấy cái StateOfHealth đấy không chính xác đâu bác. Của e mỗi hôm 1 kiểu, hôm thì 4% hôm 0% hôm 100%. Để kiệt pin sạc xong thì nó cũng thay đổi luôn.
thế là bác lại ăn may rồi k thì đi viện rồi......................haizz
Em cài cái soft smartBIndie mua từ App world, thấy cơ bản là báo % pin cũng giống như trong Device Information (chênh lệch 1%). Đúng là nhiều lúc cắm hoài vẫn báo 98% và tia chớp nhấp nháy không thấy nghỉ, những khi như vậy e rút sạc ra, rồi cắm lại thì thấy lên 100% và hiện phích cắm (Full). Có lẽ do bản Rom. Hiện tại mình đang dùng bản Rom 503 siêu tiết kiệm pin, trước dùng 7.1 thấy pin kém hơn, lại là bản Leak nên lại down về 7.0.503.
Thỉnh thoảng lỗi room thôi bác ơi, nhiều lỗi kì quặc lắm. Mình bị vài lần rồi mà nó có chết cho đâu, cứ vứt máy đấy mà pin cứ cạn lúc nào không biết, ngóm luôn, tát cho vài phát lại tỉnh. Có lần vừa nghịch cái máy vứt sang bên cạnh, lúc sau sờ vào thì chả lên cái khỉ gì cả, được 1 lúc thì nó lại hoạt động bình thường, không cần khởi động lại.
bibeo89
TÍCH CỰC
12 năm
khi cắm sạc nháy tia sét mà k nhận pin rết lại máy rồi cắm sạc là ok đó có thể là lỗi rom thôi. minh dùng 2 e 99 sạc qua đêm suốt cũng k vấn đề. Rom leak 7.1 co hiện tượng như vậy đó
MÌnh thì máy sẽ tự tắt và tự bật
Pin sạc qua đêm kệ nó.
Vậy mà vẫn ok tới tận giờ
E nghĩ cái vụ này do rom. E đang dùng hàng Roger, lúc đầu sử dụng chả sao hết, sau lên bản rom của wind hay gì gì đó thì khi để cạn kiệt pin, sạc mãi thấy màn vẫn đen sì, hơi sợ, tuy nhiên lúc tháo pin ra lắp lại lại chạy bình thường.

Sau đó về lại rom roger gốc thì từ đó đến nay sạc mấy ngày mấy đêm liên tục chả sao, hoặc có cạn sạch thì khi sạc phát lên ngay 😃

Cái đẹp bắt đầu từ sự giản dị.
obix
TÍCH CỰC
12 năm
Lúc đó bác chủ thớt có thử bấm nút unlock trên đỉnh máy không ?
Có bác ạ. Bấm thử tất cả các nút rồi nhưng ko tác dụng. Đèn nháy đỏ liên hồi rồi tắt, màn hình tối om.
obix
TÍCH CỰC
12 năm
Căng nhỉ. Mình thì vẫn nghĩ do ROM hoặc đụng phần mềm thôi chứ không phải do phần cứng.
Mình hẹn giờ để máy tự tắt có khác với việc nhấn giữ end call ko các bác nhỉ. cả cái chương trình power off nữa.
blueSnake
ĐẠI BÀNG
12 năm
8830 của mình cũng có lần bị thế (lúc mới mua về vài ngày). Vấn đề là do cái cục sạc cắm không ăn điện, lại sạc lúc pin gần kiệt. Lúc mới cắm sạc nó hiện cái icon hình phích cắm điện vài giây, nhưng khi buông tay khỏi là điện nó không vô nhưng vẫn hiện cái phích nên tưởng là đang sạc. Bỏ đi ngủ, nửa đêm pin nó sẽ xả hết. Sáng ra thấy đen thui. Vì vậy khi cắm sạc rồi thì chờ khoảng chục giây xem icon hình phíc cắm có còn không nhé. Tốt nhất nên cắm vào máy tính sạc bằng usb.
bác chủ thớt thật may mắn còn bác nào chết đi sống lại vào điểm danh cho em an tâm có thêm can đảm cưới em nó phát😁
chết đi chưa sống lại đây ạ.......................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019