Hướng dẫn cách cài GPRS (EDGE) cho Android

dihuta
10/7/2009 10:37Phản hồi: 83
(Để vào Internet bằng sóng điện thoại)

Chuẩn bị:

• Sim điện thoại đã kích hoạt GPRS (điện lên tổng đài hỏi hoặc vào trang web của nhà mạng xem cách kích hoạt GPRS).
  • Điện thoại phải ở vùng có sóng GPRS (ở đô thị, chổ đông người là thường có GPRS).

Thực hiện:

1. Mở chương trình Settings.
  2. Bấm vào Wireless Control.
  3. Bấm vào Mobile Network Settings.
  4. Bấm vào Access Point Names.
  5. Bấm nút Menu, chọn New APN.
  6. Phần Name: điền vào tên mạng đang sử dụng, ví dụ: vietnammobile (phần này điền sao cũng được)
  7. APN, Username và Password điền vào thông số tương ứng với mạng đang dùng:
VinaPhone
APN: m3-world
Username: mms
Password: mms

Mobifone:
APN: m-wap
Username: mms
Password: mms

Viettel:
APN: v-internet
Username: (để trống)
Password: (để trống)

VietnaMobile:
APN: Internet
Username: (để trống)
Password: (để trống)

Cuối cùng bấm phím Menu, chọn Save để lưu lại. Thế là chúng ta đã có GPRS (EDGE). Khi này trên thanh trạng thái ở trên cùng màn hình sẽ có ký hiệu G hoặc E báo hiệu có GPRS (EDGE).

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bac dihuta đúng là cao thủ nhi, bây giờ android có vẻ ko còn cô đơn nữa rồi, ơ thế e chưa thấy beeline đâu bác nhỉ 😃

Mạng Beeline mình chưa thử nên chưa rõ. Đơi có thông tin chính thức mình xin bổ sung.
beeline chỉ mới cung cấp 1 dịch vụ cộng thêm duy nhất đó là sms mà thôi, chưa có gprs, edge, 3g hay gì cả
nguồn: beeline.vn
Em chưa có Android hix hix...

Oa oa oa...
Phải set được GPRS thì mới unlock G1 chứ bác
quocthai75
ĐẠI BÀNG
15 năm
nếu up mấy FW hero thì ko cần unlock, không cần kích hoạt, chạy "nuôn" (dĩ nhiên là máy phải có quyền root rồi)
Thứ nhất bài này đã có trong topic rồi mà, anh nhatcuong-iphone đã post sẵn rồi, cần gì phải post thêm nữa.
Thứ hai G1 unlock là phải có code , còn set GPRS/EDGE là để active G-mail để đồng bộ hoá dc contact, calendar, v...v...

à, mình tách ra để dễ theo dõi hơn. Bây giờ (và sắp tới) Android có nhiều máy lắm, nếu để trong bài G1 thì những người sử dụng điện thoại Android khác (Magic, Hero, Samsung 7500, Sony Ericsson,...) sẽ không biết được. Ngoài ra cách tạo GPRS từ Android 1.5 trở đi cũng có chút ít thao tác hơi khác.

@manhha83:
Chắc bạn nhầm (Active thay vì unlock)
Ngoài ra HTC Magic, HTC Hero không cần GPRS vẫn có thể sử dụng máy được, bước Active là một tùy chọn không bắt buộc.
supergoofy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ko có mạng VietnamMobile nha nác Dituha, chỉ có VietnaMobile mà thội
Giờ để ý mới thấy. Vietna Mobile / Vietnam Oblie. Cũng hơi là lạ.
galamco
TÍCH CỰC
15 năm
em chưa có điều kiện mua máy Android
thấy mọi người bảo dùng hay lắm
cài máy nào thì cũng vậy thôi ác à..thông số chung dành cho smartphone đó slidetounlock à
Có bác nào biết cách cấu hình gửi MMS cho viettel trên G1 không? Hồi trước mình cũng đăng ký rồi mà không biết cách cấu hình để gửi ....?
Không rõ câu hỏi của "người nhện" lắm. Mình nghĩ khi đã cài đặt GPRS xong là đã có thể gửi, nhận MMS rồi mà.
lamnt0702
ĐẠI BÀNG
15 năm
rất tiếc lại không bạn à 😔 Bạn thử gửi 1 tin nhắn hình cho chính máy mình xem có nhận được không? Nhiều lúc cũng muốn send cái ảnh hay hay cho bạn bè mà không được :(
mạng beeline để APN là internet, acc và pass vẫn để trống các bác ah.em thử rồi chạy ầm ầm,thấy nhanh hơn các mạng khác.
linhnd
ĐẠI BÀNG
15 năm
Beeline có GPRS rồi, APN là internet u&p bỏ trống.
vừa cài theo cách bạn hướng dẫn cho HTC Magic , nhưng ko thấy kết quả gì , còn phài chú ý thêm điều gì nữa ko nhi ?
dangnhutung
ĐẠI BÀNG
15 năm
mình dùng máy android để gọi sim khuyến mãi, công nhận gfone cài gprs dễ nhất, giờ dùng nhiều sim nên thuộc hết cấu hình, cài ầm ầm, mobifone thì k cần kích hoạt vì nó có sẵn gprs rồi chỉ việc set APN thôi, còn các mạng kia vẫn fai đk bt...
Cài GPRS cho HTC magic

Mình đã cài GPRS theo cách được hướng dẫn nhưng không online được bạn ạ, bạn có thể hướng dẫn thêm giùm mình ko? và làm thế nào để tắt cái biểu tượng chữ E hiện trên thanh trạng thái khi mình không muốn online nữa ? Trình của mình về các loại IT này củ chuối lắm, vui lòng chỉ bảo chi tiết nghe... Xin cảm ơn nhiều nhiều !😃
Các bác ơi! Thanks các bác trước. Em có con Samsung GT- s8000, làm sao để cài được phần mềm định vị toàn cầu nhỉ? Với muốn cài bản đồ Hà Nội vào con này thì làm sao đây ag? Bác nào bít chỉ giáo dùm? THanks nhiều
Em cũng làm như pác hướng dẫn nhưng đến đoạn APNs thì nó lại dừng ở đó cả 30 phút mà không thấy động tĩnh gì cả. Bác có cách nào giúp em với
Bác cho em số điện thoại có gì em điện thoại nhở bác giúp với
Xem lại xem đã set APN đúng chưa?
Name: gì cũng đc
APN:
Save lại, rồi chạm vào để tick vào cái APN đó, chờ chút nó search sóng là có ngay, mà sim phải được kích hoạt dịch vụ đó nhé! muốn biết sim được kích hoạt chưa thì call cho bọn tổng đài hỏi nó. Với mạng beeline thì sim đã kích hoạt sẵn
Để tắt thì xóa APN đi ;))
như trên
Bác hướng dẫn cụ thể cho em với, em dùng mobifone em cài mãi ma không được. Bác chi dum em. E mới được tặng con G1 ma

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019