Hướng dẫn cách cài win 7 bằng usb

hoanglanpts
17/7/2012 3:9Phản hồi: 121
Hướng dẫn cách cài win 7 bằng usb
Khi bạn không có đĩa cài win 7 thì bạn có thể sử cai win 7 bang usb cũng là một giải pháp tốt. Nhưng bạn lại không biết dùng usb để cài win 7 như thế nào?

Sau đây chúng tôi sẽ hướng dẫn cai win 7 bang usb rất đơn giản mà gọn nhẹ rất nhiều trong việc di chuyển chúng. Dưới đây là một số cach cai win 7 và hướng dẫn cài win 7 từ usb, bạn hãy tham khảo nhé!

1. Khởi động và cach cai win 7 từ ổ USB

Định dạng ổ USB ở định dạng NTFS
Trong Windows, vào Control panel -> system -> hardware -> Device manager.

Trong phần disk drives, kích chuột phải vào thiết bị lưu trữ USB của bạn và chọn Properties.

Huong dan cai Win 7 bằng USB
Vào tab Policies, chọn tối ưu hóa hiệu suất. Kích OK.

Mở Windows Explorer, bạn sẽ thấy thiết bị lưu trữ USB trong phần liệt kê. Kích chuột phải và chọn Format. Chọn NTFS từ thanh bar sổ xuống. Kích Start.

Download và cài đặt WinRAR.
Kích chuột phải vào file iso của Windows 7 và chọn Extract files. Bung các file vào một thư mục (bạn có thể đặt tên cho thư mục này với bất kỳ tên nào nếu muốn, nhưng với mục đích minh chứng, chúng tôi đặt nó là win-7) trong máy tính.

Trong nhắc lệnh, sử dụng lệnh cd để vào thư mục Windows 7.

Quảng cáo

Lúc này, copy tất cả các file từ thư mục Windows 7 vào ổ USB
Khởi động lại máy tính. Nhớ thay đổi thứ tự khởi động thiết bị thành khởi động từ USB trong BIOS và bạn hoàn toàn có thể khởi động Windows 7 từ ổ USB.

2. Sử dụng Windows 7 USB/DVD Download Tool

Thứ đầu tiên bạn cần chuẩn bị đó là file ISO của đĩa Windows 7 thông thường. File ISO này có khá nhiều trên Internet và cũng có rất nhiều phiên bản khác nhau. Bởi vậy, hãy chọn bản mình muốn và tải nó về.

Để chép nội dung có trên file ISO sang USB và hoạt động giống như trên DVD các bạn cần có công cụ phụ được Microsoft phát triển có tên Windows 7 USB/DVD Download Tool. Công cụ này yêu cầu hệ điều hành sử dụng phải là Windows XP SP2 trở lên, và nếu đang dùng hệ điều hành Windows XP bạn sẽ cần cài đặt .NET Framework 2.0, và Microsoft Image Mastering API V2.

Đầu tiên các bạn cần Format chiếc USB theo định dạng NTFS bằng cách click chuột phải vào ổ đĩa USB chọn format, tại ô File System chọn NTFS.

Quảng cáo

Khởi động Microsoft Windows 7 USB/DVD Download Tool, tại bước 1 các bạn chon đường dẫn tới file ISO đã chuẩn bị, sau đó nhấn Next.

Bước thứ 2 yêu cầu bạn chọn thiết bị sẽ dùng để cài đặt, ở đây chúng ta dùng USB vì vậy hãy chọn USB Device.

Bước 3, các bạn chọn đến chiếc USB của mình và nhấn Begin copying.

Việc còn lại là chờ đến khi quá trình chép file ISO lên USB được hoàn tất.

Khi quá trình copy kết thúc, các bạn có thể thấy nội dung chứa trên USB trông giống hệt những gì có trên đĩa cài đặt. Bây giờ hãy dùng chiếc USB này để cài đặt Windows 7 trên các máy tính hỗ trợ Boot từ USB.

3. Sử dụng WinToFlash
Nếu việc tìm một file ISO để chép lên USB là quá khó thì bạn có thể sử dụng chính chiếc DVD cài đặt của Windows 7 để chuyển nó sang USB bằng một công cụ có tên là WinToFlash.

Khi chuyển sang thẻ Task các bạn có thể thấy các hệ điều hành khác ngoài Windows 7 cũng có thể được WinToFlash chuyển lên USB nếu bạn có đĩa cài.

Quay lại thẻ Welcome và nhấn nút hình dấu chọn màu xanh để chấp nhận. Cửa sổ mới sẽ hiện ra với 2 dòng thật đơn giản, 1 dòng chọn đường dẫn tới ổ đĩa chứa đĩa cài đặt mà bạn muốn chuyển sang USB, dòng còn lại là USB của bạn.

Chọn Accept và nhấn Continue để tiếp tục cài đặt. download firefox

Tiếp tục ngồi chờ cho tới khi mọi thứ hoàn tất, sẽ mất khoảng 10 phút để quá trình sao chép từ DVD sang USB hoàn tất, tốc độ của WinToFlash sẽ chậm hơn so với Windows 7 USB/DVD Download Tool do tốc độ đọc từ DVD chậm hơn nhiều so với đọc từ ổ cứng.

Vậy là xong, hãy mang chiếc USB của bạn sang máy tính cần cài và Boot nó như một DVD thông thường.

ngoai tinh | vo ngoai tinh
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguồn genk.vn bạn ơi
tuonghn
TÍCH CỰC
12 năm
Mình đã làm nhưng cứ cài tới bước khởi động lại là nó lại lặp lại các bước như lúc đầu? mình chỉ có cách rút usb ra và khởi động lại máy, sau đó máy bắt đầu cài đặt nốt, vì các file win nó đã copy vào ổ lúc nãy rùi? Ai có bị như mình ko?
tại bạn để chế độ boot đầu tiên là usb, sau khi mà win copy xong, máy khởi động lại thì bạn phải chọn chế độ boot là từ ổ cứng thì sẽ không như vậy nữa.
chọn chế độ lần đầu thì là usb, khi quá trình copy xong, bạn chỉnh boot từ ổ cứng là được.
các bạn nên làm cách 2 để tạo usb cài win7, cách 2 dể và hiêu quả hơn 1,2
tặng các bạn công cụ test usb boot nè
Đây là hướng dẫn KIỂM TRA USB đã boot được chưa :
- Bạn chạy phần mềm UBUSB.exe đã tải về để kiểm tra tính năng boot của usb :
- Giao diện :

- Chọn Test USB để kiểm tra nhé :
tải file đính kèm nhé
UBUSB.zip
tuonghn
TÍCH CỰC
12 năm
@thecuong_87 Mình test thì chạy lúc nó báo màn hình xanh chữ trắng? liệu có bị lỗi gì trong quá trình cài ko nhỉ?
chữ trắng là chữ gì bạn, chữ window hả bạn, bạn test mà nó boot được là ok, bạn có làm usb hiren boot chưa, nếu chưa thì bạn làm luôn đi, cho nó tiện bạn tham khảo link này mình mới post http://www.tinhte.vn/threads/1409656/
tuonghn
TÍCH CỰC
12 năm
@thecuong_87 Chữ trắng như mình dùng win xp mà bị lỗi ấy
Đại khái là: *** 0x000005 và mấy dãy đằng sau nữa sau bước loading file ấy?
Mình cũng chưa rõ nếu làm cã đĩa boot nữa thì đè lên file win hay gì? vì mình lại phải format lại, mà win thì format NTFS rùi, cài này yêu cầu tốt nhất là FAT32? bạn chỉ dùm mình nhé? có cả boot và win nữa?
bạn không hiểu làm usb boot hả bạn
tuonghn
TÍCH CỰC
12 năm
@thecuong_87 mình hiểu nhưng ý mình là tích hợp hai cái vào một ấy?
tạo usb boot thì bạn phải format usb theo định dạn FAT32 mới được
bạn muốn tích hợp hiren,win7,winxp thì dùng Xboot
bạn làm được chưa
bác cường ai??? mình cũng thử làm lại thế kia, test thì n ra màn hình xanh chữ trắng như cái b gì ở trên kia kìa, đây này, hjx
*** stop: 0x000000A5 (0x0001000B, 0x50434146, 0xFFD06054, 0x00000000)
ban làm cách nào mà bị như vậy? chứ mình làm bình thường ak, bạn format theo dinh dang NTFS nhé, rồi dùng phần mềm đó làm nó sẽ tự động format thêm một lần nữa.
bạn dùng phần mềm test usb hay boot từ laptop luôn vậy?
tất nhiên là dow cái phần mềm test của bác rồi, chạy n xong là test thôi, k được lại chuyển sang làm cái đa năng, mà sao máy mình n k cho cài đặt net farme nhỉ??? hjx, k có cái đấy làm được úb đa năng k???
bạn xài windownload tool để làm win7 thì bạn phải cài net farme vào máy thì phần mêm đó mới chạy đuợc, hình như bạn làm usb cài win 7 không phải làm bằng cách này phải không
2. Sử dụng Windows 7 USB/DVD Download Tool

Thứ đầu tiên bạn cần chuẩn bị đó là file ISO của đĩa Windows 7 thông thường. File ISO này có khá nhiều trên Internet và cũng có rất nhiều phiên bản khác nhau. Bởi vậy, hãy chọn bản mình muốn và tải nó về.

Để chép nội dung có trên file ISO sang USB và hoạt động giống như trên DVD các bạn cần có công cụ phụ được Microsoft phát triển có tên Windows 7 USB/DVD Download Tool. Công cụ này yêu cầu hệ điều hành sử dụng phải là Windows XP SP2 trở lên, và nếu đang dùng hệ điều hành Windows XP bạn sẽ cần cài đặt .NET Framework 2.0, và Microsoft Image Mastering API V2.

Đầu tiên các bạn cần Format chiếc USB theo định dạng NTFS bằng cách click chuột phải vào ổ đĩa USB chọn format, tại ô File System chọn NTFS.

Khởi động Microsoft Windows 7 USB/DVD Download Tool, tại bước 1 các bạn chon đường dẫn tới file ISO đã chuẩn bị, sau đó nhấn Next.

Bước thứ 2 yêu cầu bạn chọn thiết bị sẽ dùng để cài đặt, ở đây chúng ta dùng USB vì vậy hãy chọn USB Device.

Bước 3, các bạn chọn đến chiếc USB của mình và nhấn Begin copying.

Việc còn lại là chờ đến khi quá trình chép file ISO lên USB được hoàn tất.

Khi quá trình copy kết thúc, các bạn có thể thấy nội dung chứa trên USB trông giống hệt những gì có trên đĩa cài đặt. Bây giờ hãy dùng chiếc USB này để cài đặt Windows 7 trên các máy tính hỗ trợ Boot từ USB.

bạn làm bằng cách này sẽ được, mấy cách kia thì sẽ bị báo lỗi, làm bằng cách này thì nếu cài phần mềm này trên win xp thì bạn phải cài
NET Framework 2.0 vào mới thì phần mềm đó mới chạy, còn trên win7 thì không cần cài

NET Framework 2.0 cũng được.
bác ạ, 1 là mình làm cái usb cài win7 bằng cách trên, test trên win7, làm trên win7(ms test thôi, chứ chưa boot)
2 là máy mính hiện tại k thể cài net framework 4 là tnao ạ?(để làm usb đa năng thôi)
bạn phải bật chức năng update của window lên thì bạn mới cài net framework 4 được. Microsoft .NET Framework 4 (Standalone Installer)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019