[Hướng dẫn] Cách mod hay edit ROM cook dành cho newbie update thường xuyên

Magicdarknight
31/3/2012 4:50Phản hồi: 213
[Hướng dẫn] Cách mod hay edit ROM cook dành cho newbie update thường xuyên
HƯỚNG DẪN CÁCH MOD HAY EDIT ROM COOK DÀNH CHO NEWBIE UPDATE THƯỜNG XUYÊN ;)
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho các bạn newbie cách mod hay edit nhỏ cho ROM cook nhằm tạo ra 1 ROM các bạn mong muốn và chia sẻ với mọi người. Bài viết mình gồm các phần:
1. Hướng dẫn mod ROM

2. Hướng dẫn tạo bootanimation

Giới thiệu:
ROM cook là ROM được các moder, devs tạo nên mang rất nhiều đặc điểm hay mà tùy theo các bạn khám phá 😁, hiện nay ROM cook được rất nhiều người tạo ra cũng như những bạn mod lại trên nền của các devs làm ra mà ROM cook thường thấy nhất chính là ROM của Cyanogen, họ đã được biết đến rất rộng rãi vì ROM của họ mang tùy biến rất cao là hiện nay đã xuất hiện trên nhiều đời máy. ROM stock là ROM do các nhà sản xuất làm ra tính ổn định cao nhưng lại không có những đặc điểm hay như ROM cook. :p

Yêu cầu:

Đây là một số yêu cầu mà các bạn phải có để mod ROM cook
+ Chương trình hỗ trợ giải nén và nén file như Winrar (cái này chắc ai cũng có) và chương trình 7zip dùng để thao tác trực tiếp bên trong ROM
+ 1 bản ROM cook đã có sẵn (các bạn nên copy ra nhiều bản để phòng khi mod sai thì có bản khác để đỡ tốn thời gian
+ Notepad và Notepad ++
+ Công cụ Sign ROM: http://www.mediafire.com/download.php?ug4v9o0iiije597 (Các bạn giải nén ra và để vào thư mục Sign ROM)
7zip: http://www.mediafire.com/download.php?g75gkxbcz7bw466
Notepad++: http://www.mediafire.com/download.php?m4ir9y060416a4n

HƯỚNG DẪN MOD ROM

Đầu tiên các bạn chọn file ROM cần mở và tiến hành mở nó thông qua 7zip, nếu bạn nào chưa biết cách mở thì làm theo sau, ấn chuột phải vào ROM-> Properties-> Open with-> Change-> Tìm ứng dụng 7zip để mở. Tuyệt đối không giải nén ROM ra
Sau khi mở ROM xong thì các bạn sẽ được thế nà[​IMG]
Chọn System các bạn sẽ được thế này (Do không phải máy nào cũng giống nhau nên mình chỉ dùng ROM của máy mình là Galaxy mini 😆
Chọn apps để thay đổi những apps mà các bạn muốn cũng như xóa đi những apps mà bạn thấy không cần
Đây là những app bạn KHÔNG ĐƯỢC XÓA:

Quảng cáo

+ System UI
+ Settings
+ Framework-res
+ Camera
+ DPS manager
+ ........ (cái này các bạn tự tìm hiểu thêm vì mỗi ROM mỗi khác nếu xóa sai thì boot không lên phải thử lại @@)

Sau khi xóa và thêm app vào các bạn sẽ thấy apps mới thêm vào hiện thế này[​IMG]
Nếu muốn mất những dòng đó các bạn cần Sign ROM. Sign ROM để giúp ROM được cài đặt trơn tru hơn và ít khi gặp lỗi về apps thêm vào nhưng không giảm lỗi nếu các bạn thêm apps gây xung đột với ROM. Các bạn copy file ROM vào thư mục Sign ROM-> Desire Tool-> Và đổi tên file ROM thành update.zip
Sau khi đổi tên xong các bạn khởi chạy file Sign.bat cho đến khi hiện ra giống như thế này
Sau khi Sign xong các bạn copy file update_signed.zip cho vào thẻ nhớ và flash qua Clockworkmod(CWM)
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn khoan hãy Cmt nhé
traind
CAO CẤP
12 năm
@Magicdarknight bạn ơi có bản rom cook nào dc mod từ rom stock k?tại mình thích thử mod rom stock hơn
traind
CAO CẤP
12 năm
@Magicdarknight bạn ơi cái này k down dc! link die rồi
2. HƯỚNG DẪN TẠO BOOTANIMATION
Mình sẽ hướng dẫn cho các bạn tạo 1 bootanimation (phần hiệu ứng lúc máy khởi động) của riêng các bạn bằng cách đơn giản nhất 😁. Mong các bạn xem hết và xem kĩ bài nhé vì tạo bootanimation khá mất thời gian :D

Giới thiệu:
Bootanimation là phần hiệu ứng khởi động của máy khi reboot, bootanimation bao gồm rất nhiều ảnh để tạo nên ảnh động (như hiệu ứng hoạt hình ấy), bootanimation rất đa dạng nhưng hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cách làm đơn giản nhất và tạo được 1 cái riêng của các bạn :D

Yêu cầu:
+ Định dạng ảnh với định dạng .PNG hoặc định dạng .JPG
+ Bootanimation previewer: http://www.mediafire.com/?ouybyo78kxkwg4d
+ Bootanimation creator: http://www.mediafire.com/?idyi2vxtt8ec7vv
+ Chương trình chỉnh sửa ảnh như PTS hay GIMP
+ Window 7 hoặc Win XP SP 3
+ .NET Frame 4: http://www.microsoft.com/download/en/details.aspx?id=17851

Download Microsoft .NET Framework 4 (Web Installer) from Official Microsoft Download Center

The Microsoft .NET Framework 4 web installer package downloads and installs the .NET Framework components required to run on the target machine architecture and OS. An Internet connection is required during the installation. .NET Framework 4 is...
microsoft.com

BẮT ĐẦU NÀO!!!!!
1. Các bạn phải tạo 2 folders là part 0 và part 1 (trong 2 folders này chứa các hình ảnh mà các bạn đã chỉnh sửa theo ý thích. Thật ra các bạn có thể tạo bao nhiêu part cũng được, thông thường part 0 được lặp lại 1 lần trong quá trình boot và part 1 được lặp trong khoảng thời gian hoặc lặp lại vô hạn) và chứa chúng ở trong 1 folders có tên bootanimation

2. Đổi tên từng ảnh bên trong part 0theo tên lần lượt ảnh đầu tiên là 10001.PNG thì ảnh thứ hai sẽ là 10002.PNG và cứ thế cho đến khi hoàn thành 1 part, ảnh trong part 0 chỉ được hiện 1 lần và toàn bộ ảnh part 1 sẽ được lặp lại liên tục

3. Tạo 1 file desc.txt trong thư mục chứa part 0 và part 1 và chỉnh file desc như sau:
320 480 30
p 1 0 part0
p 0 0 part1

Hai số 320 và 480 là độ phân giải của máy mà bạn muốn. Số 30 là tốc độ của bootanimation tùy theo nếu số càng cao càng chậm càng thấp càng nhanh :D. Còn "p 1 0 part0" con số "1" có nghĩa là toàn bộ ảnh trong folder part 0 sẽ được lặp lại 1 lần, con số 0 có nghĩa là thời gian chờ giữa các lần lặp lại, ở đây mình cho số 0 "p 1 0 part0" vì không thích có thời gian chờ giữa các lần lặp, thời gian chờ được quy ra milliseconds (1000ms=1s). Dòng cuối cùng "p 0 0 part1", số 0 đầu tiên có nghĩa là ảnh trong part 1 sẽ được lặp vô hạn, số 0 thứ hai là thời gian chờ giữa các lần lặp. Nếu các bạn có hơn 2 part thì cũng phải làm tương tự như vậy cho các part đó
CÁC BẠN PHẢI ĐỂ 1 DÒNG TRỐNG PHÍA DƯỚI "p 0 0 part1" NẾU KHÔNG BOOTANIMATION SẼ KHÔNG HOẠT ĐỘNG.

4. Các bạn nén folder bootanimation đã chứa part 0, part 1 và desc.txt (LƯU LẠI CÁC BẠN NÉN PHÒNG KHI TRỤC TRẶC)

5. Mở file bootanimation vừa nén nếu có các files tên Thumbs.db các bạn phải xóa tất cả các file đó

6. Cài đặt bootanimation bằng các cách sau:
+ Dùng Root Explorer
Chắc chắn tên của bootanimation là bootanimation-> Bỏ vào thẻ nhớ-> Bỏ vào thư mục system/media và thay thế bằng bootanimation cũ sau đó reboot
+ Cho trực tiếp vào ROM: Mở file ROM bằng 7zip, vào System-> Media-> Bỏ xóa bootanimation cũ và thay bằng cái các bạn vừa làm
--------------------------------------------------------------------------------------
Cách dùng Tool để hỗ trợ bootanimation

Bootanimation Creator (Sources: xda)
Đây là tool giúp bạn tạo ra file desc.txt và nén file giúp các bạn

Bootanimation Previewer (Sources: xda)
Tool này giúp các bạn xem lại bootanimation trước khi tiến hành sử dụng để bảo đảm lỗi :D
@Magicdarknight không có hình ảnh hướng dẫn hả bác
đang xài xp nên không mod được tiếc
@ngo anh dung XP vẫn mod được nhưng cần 1 số file...mình test thử trên XP nếu dc mình sẽ đăng 😁
@Magicdarknight ok thanks luôn
oh sr bạn nha ( cm lần 2 =)) )
Bác làm nhanh nha con droid pro x610 của em nó dành cho doanh nhân nên cái bản stock rom của nó chứa nhiêu ứng dụng vo ích quá ( chẳng bao giờ nhấp vào), đếm sơ sơ hơn 20 cái ( ÉC)
@ngo anh dung Bạn tìm cook cho nó đi mình có nói cái này chỉ dành cho cook thôi mà @@
thì định cái CM7 nè, nếu nó có cái app nào không thích thì mod lại luôn
@ngo anh dung Thật ra mọi Win đều mod dc nhưng bootanimation phải có XP SP3 hoặc Win7 😁
bài viết ok đấy bác tiếp tục phát huy nhé. ủng hộ 2 tay 2 chân lun
@chojsoohoon Xin cái tks của bác nào 😁
mình mod dùng XP SP3 nè.có làm sao đâu
@DonMapler Thì mod bình thường nhưng Bootanimation phải cài thêm .NET Frame 4 @@
Mình có 1 con Droid pro x610 xách tay từ bên Mỹ về, định úp để chuyển sang CM7 .
Máy mình đã root = Pete's app, đã hiện icon SUperuser

Nhưng khi mà mà cái bootstrap để vào chế độ recovery, mình bấm vào install zip frm sd card ( CM7 rom , và mình đã wipe hết tất cả ), nhưng mà nó không chạy được báo lỗi ( intalling borted).

Máy mình đang chạy 2.3.4 version 4.7.3, mình có đọc bài Up rom CM7 trên XDA , và Droidforum nhưng hình như phải là version 4.6.8 thì mới có thể up rom CM7 được.

Thế là mình down cái File 4.6.8 zip về , nhưng mình vào recovery = bootstrap install vẫn không được ( như lúc up rom CM7)

Nên ai có kinh nghiệm thì vào giúp mình 1 tay với, có phải mình dùng RSD Lite gì đó để down xuống 4.6.8 không?? Nhưng nghe nói là nếu down phiên bản nhỏ hơn = RSD thì sẽ bị brick vĩnh viễn, nên sẽ dùng gì đây.???

Ai có kinh nghiệm cho mình hỏi thêm là tại sao máy mình global nhưng không thể bấm *101# hay 102 gì hết.

Help thanks nhiều
@ngo anh dung Bạn send mình xem cái link bên xda hướng dẫn file 4.6.8 để mình đọc thử đã @@
http://www.droidforums.net/forum/droid-pro-roms/175390-new-cyanogenmod-7-gingerbread-kernel.html

nè bạn ơi bạn giúp mình 1 tí đi mình ngồi mấy tiếng rồi mò mãi không ra được . Mỗi cái là root rồi
@ngo anh dung Bạn cài 3.8.7 trước rồi mới cài dc 4.6.8 sau đó mới cài CM7
@Magicdarknight làm sao để cài 3.8. 7 bây giờ biết tải ở đâu và cài thế nào bạn chỉ mình với.

Máy mình 4.7.3 mà nghe nói bên kia ilaf nếu cài bản rom mà có vẻ thấp hơn ( đinh cài 4.6.8) thì máy sẽ bị hard brick vậy lam sao bây giờ bạn
Bạn tìm trên Google thử bạn 3.8.7 đi vì ng` ta khuyên dùng 3.8.7...link bên này multiupload die cả rồi @@
mà nếu có tìm được 3.8.7 thì mình sẽ flash xuống = cách nào??
Bằng SBF gì đấy bạn @@
sbf hình như là đuôi của cái file rom
he Official Motorola Droid Pro Gingerbread update (version 4.6.8) must be flashed on top of the Froyo build number 3.8.7. The quickest way to get there is to SBF. The link to the SBF is here.
The link to the Official Gingerbread update is here.

It must be renamed to update.zip and placed on your SD card and flashed through the STOCK RECOVERY, NOT CLOCKWORK. The update may not install if your system is rooted. So it's best to update to Gingerbread from a fresh SBF of 3.8.7 in order to avoid problems.

dịch dùm mình khúc này
@ngo anh dung Cái Motorola droid pro ginder update (v4.6.8) phải dc flash trên bản nền Froyo 3.8.7. Cách nhanh 1 là qua SBF
Nó phải dc đổi tên thành update.zip và cho vào thẻ nhớ sau đó flash qua Stock recovery không phải CWM. Bản cập nhật có thể ko cài đặt dc nếu máy bạn đã rôt. Nên cách tốt nhất là update ginger từ bản nguyên SBF của 3.8.7 để tránh xảy ra lỗi
vậy tức là giờ mình phải unroot rồi sau đó dùng stock recovery up sang 3.8.7 rồi lại up len 4.6.8 ?
@ngo anh dung Uh chắc vậy đấy
bỏ mẹ dùng pete moto bấm unroot nay gio nó báo thành công mà không mất super user, Má ơi rắc rối quá
@ngo anh dung @@...bạn thử lại xem @@
Chà bác magic cũng rành về thằng motorola ghúm nhỉ
@chojsoohoon Đọc bài tiếng anh dịch ra thì hiểu thôi mà bác =))...chứ mình HTC chưa cầm nữa mini là con đầu tiên mà 😆
Mình xin góp ý thế này. Bạn cần thêm cái lưu ý là những app nào thêm vào ROM dc và những app nào ko vì bị FC. Và tất nhiên là những app thông dụng thôi. Và thêm cái giới hạn ROM sau khi mod =< 140, 135, 130...
@chojsoohoon Tùy app thôi bác vì liệt kê hết ra thì cỡ cái sớ Táo Quân mất @@, các bạn ấy mod nếu không được thì cmt chứ sao kể hết ra dc @@...còn giới hạn thì mình sẽ thêm 😁
@Magicdarknight thì bác chỉ nêu ra những app trong tầm hiểu biết của bác thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019