Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[HƯỚNG DẪN] Cài Android 4.0.3 Alpha2 cho N9 [Fix lỗi boot + wifi]

pcc
22/3/2012 4:32Phản hồi: 178
[HƯỚNG DẪN] Cài Android 4.0.3 Alpha2 cho N9 [Fix lỗi boot + wifi]
CẢNH BÁO:
"CHỈ DÀNH CHO NGƯỜI DÙNG CÓ KINH NGHIỆM
NGUY CƠ RẤT CAO N9 CỦA BẠN SẼ THÀNH CỤC CHẶN GIẤY CAO CẤP"

CHUẨN BỊ:
- Cài flasher 3.12.1 lên PC
- File FW của N9 (down bằng Navifirm), zImage (kernel dual boot), SILLYBOOT V2, Nitdroid alpha1, Nitdroid alpha2
- Copy file fw và zImage vào thư mục cài đặt flasher (bạn đổi tên file fw của N9 thành fw.bin cho tiện). Copy file Sillyboot + ICS Alpha vào thư mục MyDocs trên N9.

CÁC BƯỚC CÀI ĐẶT:
B1: Cài Kernel dual boot. (Bước này giống như flash flash fw cho N9, chỉ khác câu lệnh và cop file cần thiết vào chug thư mục cài đặt flasher thôi)
- Trên N9 tắt chế độ autolock ( Settings > Security > Device Lock > Autolock > Off
- Bật flasher và gõ lệnh:
flasher -a fw.bin -k zImage --flash-only=kernel -f -R và enter sau đó kết nối N9 với PC chờ xíu là xong.
B2: Cài Bootloader cho N9
- Trên N9 bật terminal lấy quyền root và gõ lệnh
tar xjvf /home/user/MyDocs/sillyboot_2.tar.bz2 -C / (enter rồi reboot lại N9)
B3: Cài ICS ALPHA 2 + fix boot và wifi
- Tạo folder nitdroid trong home bằng WinSCP hoặc bằng lệnh terminal "mkdir /home/nitdroid"
- Vào terminal lấy quyền root, cài nitdroid alpha1 trước: (bạn nào có time test giùm mình bước này kô làm có boot vào được kô)
tar xjvf /home/user/MyDocs/nninedroid_ics_alpha1.tar.bz2 -C /home/nitdroid/
sau đó cài tiếp Alpha2
tar xjvf /home/user/MyDocs/nninedroid_ics_alpha2.tar.bz2 -C /home/nitdroid/ (lúc này khoan reboot, bạn down file này về và dùng winSCP cop vào /home/nitdroid/)
Tiếp tục dùng winSCP cop file /home/nitdroid/system/etc/wifi/wpa_supplicant.conf ra PC và sửa lại
ctrl_interface=wlan0

Quảng cáo

update_config=1
network={
ssid="tên wifi 1"
psk="pass wifi 1"
}
network={
ssid="tên wifi 2"
psk="pass wifi 2"
}
Sau đó cop đè vào chỗ cũ và reboot N9 boot vào android.
Lúc N9 reboot lại chú ý có thông báo "Press VolUp to boot alternative OS" thì các bạn bấm phím Vol up nhé, chờ tí nó khởi động vào Android.
Chúc các bạn thành công.

Quảng cáo

Các bạn có thể qua topic này hướng dẫn chi tiết hơn:
http://www.tinhte.vn/threads/1173749/
Hướng dẫn thực hiện lệnh adb trên N9:
http://www.tinhte.vn/threads/1161319/
Cách cài app cho Android trên N9:
http://www.tinhte.vn/threads/1160838/

Nguồn : http://forum.nitdroid.com
178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho thêm cái nguồn đi bác ơi .
DDánh liều làm 1 phát và bị lỗi, phải flash máy và làm lại từ đầu-->done 😁

Cảm nhận ban đầu:

• Lần đầu khởi động khá lâu, lần sau thì nhanh hơn rất nhiều
  • Máy hơi nóng, chạy giật 1 tẹo,
  • Ngôn ngữ chỉ có tiếng anh
  • Gọi đi không được nhưng có người gọi đến thì kêu sau ấn nút nghe thì k có hiện tượng gì 😔 máy đầu kia vẫn báo tút....SMS gửi và nhận ok
  • Không có wifi
  • Bờ lu tút ngon
  • Không add được tài khoản google
  • Pin không báo còn bao nhiêu, vào setting xem thì báo 0%:cold:
  • Camera không chạy
  • Nhận SD card là phần MyDocs:smoke:
  • Chạy 1 lúc pin xuống đáng kể :sleep:
  • Giao diện android 4 trên N9 nhìn phê phết. Đây đúng là con SM chạy Android đẹp nhất e từng biết :yellowcarded:
  • Quay trở lại với meego, sau mỗi lần boot là phải nhập lại MK các TK của e, hơi khó chịu. Phần đặt mật khẩu khi mở máy hoạt động nhưng ấn đi ấn lại pass nhưng cũng k đc -> hỏng phần khóa bằng MK 😃 còn lại chư thấy lỗi nào nữa.
- Thấy trong video anh e-yes vào phần đa nhiệm có game angry bird nhưng mình chưa vào đc store để down gì vì không vào được cả mạng cũng như add TK Google. Khoái chém dưa lắm rồi :(

chắc vậy thôi e đi ngủ đã 😃
humadat3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quytrong287 hố hố,phải chờ bản hoàn thiện thôi, cái này cũng như n900 vui nhất là lục gọi toàn nghe lào xào, sms thì ngon, uống pin như nước,camera toàn sọc k thấy j, bản gingerbread của n900 còn dùng dc wifi,xem flash ngon lành 🆒
@humadat3 http://www.tinhte.vn/threads/1173749/
m
ình đã hướng dẫn fix gần hết lỗi trong topic này rồi mà,đã down đc app ở Google Play
pcc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này mình theo dõi và cài trước đó mấy cái Kernel + silly Boot rồi . Sau đó có bản Alpha là mình cài luôn và đã thành công nên mới làm cái hướng dẫn cho các bác. Vì vậy bác nào thích thì cứ mạnh dạn mà cài vào, yên tâm là kô bị sao cả, hehe.
Bác nào dẫn đầu đi 😁 em chưa dám thử
Bạn đã thử nghiệm và làm hướng dẫn thì chịu khó thêm 1 số cảnh báo cũng như lưu ý của e-yes đi bác . Mình thấy những cái đó mới là quan trọng nhất còn các bước tiến hành thì khá là đơn giản
A oi, sao em đánh lệnh này "tar xjvf /MyDocs/nninedroid_ics_alpha1.tar.bz2 -C /home/" bó báo no such file vay anh....1
Đường dẫn chưa đủ : /home/user/MyDocs....
OK....! thanks anh nhiu.... đang khởi dộng máy lại....! hehehe....!
Bác chủ thớt cho A E 1 số hình ảnh sau khi up được không? em cũng khoái ma hỏng dám thử. thank bác nhiều
Anh soleil14
ơi....! chừng nào anh cài thành công ròi chỉ em với nhé........! hy vog ngày 8/4 tới đây sẽ có người cài thành công ........
chờ có "ai đó" test thành công mới dám thử 😆 chứ mình k có kinh nghiệm về mấy vụ này 😁
Ngóng quá rồi nhưng cũng chờ cao thủ nào up rồi mới dám up 😃
Mr.85
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hờ hờ
VỤ này 8/4 bác nào mang đi khoe cho anh em mở rộng tầm mắt nhờ 😆
Mình không thích android nên ko hào hứng. Qua phổ biến nên chán
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
đoạn này ko hiểu, "Ngắt kết nối N9 với PC và tắt nguồn N9", vậy sau đó nó flash qua sóng điện thoại à 😁
pcc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Àk, thì cũng giống như flash bình thường. Tắt N9, ngắt kết nối với PC. Trên PC gõ lệnh hiện dòng wait ... thì kết nối N9 vào chờ xíu là xong.
tthufo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pcc Alpha2 gọi điện được chưa bác ơi?Máy đang cho mượn mất rồi,cuối tháng mới lấy được nên e chưa có thử,e thấy có thêm wifi thì phải và mấy cái hot fix đã được sửa sẵn trong alpha 2 phải không bác?hehe,buồn tay chân quá,có cái mới mà máy lại cho mượn mới buồn,bác thử cho e ít ý kiến nhớ,cám ơn bác.Em đợi có máy thử cái plasma active luôn xem được không nữa,hehe,sốt ruột đợi máy quá.
34914n0n
ĐẠI BÀNG
12 năm
@luyen câu hỏi rất khôn ,đã hướng dẫn mà vẫn hỏi như thế
@luyen XÓA ANĐROI ĐI THÌ LÀM THẾ NAO? GIÚP TỚ VỚI
vanvudn2000
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Linh Yên Bái Thì flash lại thôi bạn!
Bác chủ Top làm luôn cái clip dùng android up lên cho anh em hóng tí
Bác chủ cho anh em xem cái Clip đi. Nhưng mà ko nghe gọi đc cũng chán nhỉ? :|. Ko biết bao giờ thì ra bản hoàn chỉnh nữa...
Ngày càng hay, ghiền em này thật
hehe, chờ hoài cũng tới...tháng 10, hehe 😁 iu n9 thế!
Có cả triple boot Nitdroid , Harmattan và Nemo luôn này :
http://talk.maemo.org/showthread.php?p=1182789#post1182789
@soleil14 k triple nổi đâu anh ak,em thử rồi,flash máy 1 buổi 3,4 lần,cứ làm đến bước cài nemo là lại tịt,k hiển thị Alt_OS để cóp hệ điều hành Nemo vào
đã cài xong, cảm giác khá là hay, no wifi, và pin có chữ X to đùng ( khá là nguy hiểm=)))
huyloves
ĐẠI BÀNG
12 năm
ý ý . no wifi .... xài sao bít hết pin .... nguy hiểm thiệt ....! :cold:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019