Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài CWM recovery cho dòng Xperia 2011

Kid_Next_Door
23/1/2012 14:52Phản hồi: 42
Hướng dẫn cài CWM recovery cho dòng Xperia 2011
Do lùng sục trên tinhte vẫn chưa có một bài chi tiết cài recovery nào cho anh em Xperia 2011 nên nay xin mạn phép hướng dẫn cài CWM Recovery cho các dòng máy này. Có 2 cách để cài CWM recovery nhưng cách thứ nhất là đơn giản và hiệu quả nhất nên khuyên các bạn nên làm cách một. Cách hai thì cần phải là vọc sĩ chút. Các cách dưới đây không cần Unlock bootloader.

Mặc định của một chiếc Xperia 2011 khi mua về sẽ không có recovery vì thế xda-developer đã làm bản CWM recovery (phiên bản 5.0.2.7-nAa-r2) này. Sau đây mình sẽ hướng dẫn cài CWM recovery cho các máy
Xperia 2011. Có 2 cách:

• Cài trên điện thoại thông qua Root Explorer. Máy cần phải root (tham khảo root tại đây).
  • Cài qua máy tính, cần có ADB Driver. Khuyên các bạn nào thực sự thành thạo giao diện cmd thì thực hiện cách này.
Xperia Arc và Arcs được hướng dẫn rất cụ thể tại đây nên topic chủ yếu chú trọng vào các Xperia còn lại.

Cách 1: CWM recovery cài qua Root Explorer, máy cần root.
Các công cụ cần thiết:

Bước thực hiện:

• Giải nén CWM-recovery.tar ra và chép vào thẻ nhớ (gồm có 2 thư mục bin và xbin trong thư mục system)
  • Vào app Root Explorer, nhấn vào chữ Mount R/W phía trên màn hình để thực hiện quyền chỉnh sửa file hệ thống.
  • Cài Permisson cho từng file trong 2 thư mục bin và xbin vừa giải nén trong sdcard (gọi là permission 755) (quan trọng nhất là file chargemon) bằng cách đè file đó và chọn permission, tick như hình dưới và OK. Tương tự làm các file còn lại.
  • Sau khi cài permission cho tất cả các file thì tiến hành copy chúng vào thư mục hệ thống của Android trong root explorer. Copy vào đường dẫn của thư mục: system/bin đối với các file trong bin và system/xbin đối với các file trong xbin mà ta đã set permission ở trên.
  • Copy xong, Reboot máy và nhấn nút volume down liên tục ngay khi hoặc trước khi chữ Sony ericsson vừa xuất hiện sẽ vào được Recovery. Đối với Xperia Ray nên thử cả 2 nút volume up và down.
Set Permisson, Check như hình.

Lưu ý: Để tránh nhầm lẫn, nên set permisson cho các file trong thẻ sd trước sau đó tiến hành copy vào thư mục system của hệ thống.

Hướng dẫn chi tiết bằng hình: Mọi thao tác đều thực hiện trong Root Explorer.

1. Chọn Mount R/W ở phía trên (sau khi chọn nó sẽ chuyển thành R/O như hình). Vào sdcard và chọn các file trong bin và xbin copy vào thư mục system bên dưới thư mục sdcard trong hình.

2. Copy bằng cách: Đè file cần copy và chọn Copy, vào thư mục system ở hình trên, Paste vào thư mục bin như hình dưới. Các file trong thư mục xbin làm tương tự. Nhớ copy tất cả, ở đây chỉ hướng dẫn copy 1 file.

Đè file và chọn Copy
Paste vào thư mục bin (thứ 3), xbin tương tự
Lưu ý: Không được sử dụng CWM recovery này nếu máy bạn xài Rom không phải của nhà sản xuất (Stock Rom 2.3) mà là Rom Cook (Rom được chế biến bởi người khác)

Quảng cáo

Cách 2: Thực hiện cài CWM recovery (phiên bản 5.0.2.7-nAa-r2) trên máy tính. Chỉ nên thực hiện nếu bạn là người quen giao diện của cmd và biết cài driver ADB.
Các công cụ cần thiết:

Lưu ý: Xperia Ray không nên dùng cách này vì lí do không biết install-cwm nào phù hợp

Giải nén file CWM recovery ra, vào thư mục CWM install và chọn install-cwm phù hợp với máy mình:
  • install-cwm1.cmd (Xperia Arc , Neo , Neo V)
  • install-cwm2.cmd (Xperia Mini, MiniPro, Active, Live With Walkman)
Cài Driver ADB.

Bước thực hiện:

• Chọn install-cwm phù hợp và chạy nó
  • Chọn chế độ USB debugging (gở rối USB): vào Setting/ Applications/ Development/ USB debugging (Cài đặt/ Ứng dụng/ Phát triển/ Gở rối USB)
  • Kết nối điện thoại vào PC
  • Làm theo hướng dẫn trên màn hình cmd.
Cảm ơn các thành viên xda-developer đặc biệt là nobodyAtall.

Quảng cáo

Nguồn: xda-developer
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủng hộ mình với. Mới góp được 1 bài bên box android!
@Minh130695 Mình không tài nào vô được recovery. làm theo cách của bạn OK từ đầu đén cuối, chỉ mối tội nhấp sắp lún 2 nút volume mà không vô được, sài ứng dụng vào recovery cũng không được luôn. Mình sài con Xperia E (C1505 single).
Up! Mọi người test nào! Mình đã test thành công trên Xperia Ray
@Minh130695 Mình không tài nào vô được recovery. làm theo cách của bạn OK từ đầu đén cuối, chỉ mối tội nhấp sắp lún 2 nút volume mà không vô được, sài ứng dụng vào recovery cũng không được luôn. Mình sài con Xperia E (C1505 single).
up ủg hộ xperia
9903
CAO CẤP
12 năm
Bữa trước thấy cái này bên xda và secafe nhịn kg nổi đem con Arc S ra làm thử thấy rất tốt, chỉ 1 lần nhấp phím là mọi thứ ok 😁. Sau đó up thử cái rom Arconium 6.0 và mọi thứ đều ổn, chỉ có cái không đổi kernel được thôi do mình không unlock BL:p
thatha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng cái này SE_Extreme_Tweak_Installer đơn giản hơn nhiều
http://www.mediafire.com/?hem0eob8vzo9y7s
Phương thức cài đặt như thế nào bác chỉ anh em luôn đi!
thatha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không cần cài đặt, giải nén ra chạy file SE_Extreme_Tweak_Installer.exe, bấm vào select option, sau đó chọn loại điện thoại đang dùng, bấm install là xong.
Lúc đầu mình định xài Rom manager mà khổ nổi nó không có loại cwm dành cho Sony. Toàn samsung không thôi. Còn phần mềm này để mình test thử
thatha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thêm 1 cách đơn giản nữa là cài trực tiếp trên điện thoại luôn. Các bạn lên Market search và cài phần mềm này xperia cwm auto-installer
Cám ơn bác nhưng nó lại ko thích hợp cho Xperia Ray. Ray khuyên cài cách 1 thì hay hơn
Đã test trên Ray 058 root, ko thành công....! mình reboot mấy lần volume down up gì cũng ko vào đc recovery. Đã thử nhiểu cách rồi mà vẫn ko cài đc CWM cho con Ray của mình, thiệt là đau lòng quá đi >"<
Bác lên market down cwm auto installer nó có nút vào recovery luôn! Nhấn vào nó sẽ tự reset máy! Muốn nhấn volume phải kiên nhẫn! Canh lúc chữ Sony hiện sáng nhất thì nhấn liên tục đồng thời chạm chạm vào màn hinh(do linh tính) thì sẽ vào được!
@quocthai992st Bác vào bằng cách này: thường khi mở máy thì chữ sony có sáng cực đại 1 lát đúng không? Tranh thủ ngay lúc đó bác chạm vào màn hình lập tức vào recovery ngay!
Dùng SE_Extreme_Tweak_Installer, giao diện tiếng Việt, cắm đt vào bấm phụp phát là xong, khuyến cáo là nên nhấn lặp lại 2 đến 3 lần.
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lưu ý: Không được sử dụng CWM recovery này nếu máy bạn xài Rom không phải của nhà sản xuất (Stock Rom 2.3) mà là Rom Cook (Rom được chế biến bởi người khác)
cái này là cho là ko đc của cách1 hay cách 2 hả bn? mình xài rom cook đã unclock bootloader thì phải làm theo cách 1 phải hok ?
9903
CAO CẤP
12 năm
@nb3105 Nếu đã unlock BL thì bạn không cần làm theo cách này, chỉ cần flash 1 bản kernel khác là sẽ có sẵn recovery trong đó luôn rồi, chỉ cần chọn đúng loại kernel phù hợp với rom bạn muốn cài là được
@nb3105 Uhm. Bác không cần làm các cách trên mà làm theo bạn 9903 la được. Hình bị lỗi để rảnh up lại mới được. Cách nào ở trên đều dùng cái CWM này cả nên nếu máy unlock BL thì ko được dùng!
Update hình lại rồi nha bà con
có tick dc. như trong hình đâu . hix
@Duy Hạnh Bác tick permisson như hình ấy! Sao không tick được! Sau khi copy nên kiểm tra lại nhiều khi nó giở chứng! Mình có bị 1 lần
sau 1 hồi mày mò thì máy reset liên tục . ko lên dc. màn hình chính. ai giúp vs. 😔((((((((((((((((((((
phải tick y như thế mới dc. ak bác . nhưng em ko tick dc. Hàng bên trên ko tick dc. những vẫn thử coppy. cuối cùng máy cứ bị reset ko lên dc. màn chính
CÓ thể do không set được permisson nên bị thế, mọi người vẫn tick được mà! Cách duy nhất bây giờ là cài lại Rom thôi! Máy bác bị treo chỗ màn hình boot phải không?
Chuẩn. Bác có bản rom nào cho con IS11S ko
Hic, có bác nào giúp với ạ, Xperia Play của mình cũng làm y hệt cách 1 mà đến khi tắt máy bật lại không vào được recovery máy cứ hiện chữ SONY ERICSSON là cứ khởi động lại luôn, giờ không mở được máy nữa rồi. Giờ làm sao giờ ạ. Khẩn cấp !!! Help với ạ 😔
Auto install cwm trên market không tác dụng với neo v.ae dùng neo v help.thanks
anhkhoa1601
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình ko thể set Permisson cho 2 cái file đó trên thẻ nhớ được
Mình set permission xong, khởi động lại cũng ko vào được home nữa, có ai giúp mình với, hu hu
@yellowfalls Thôi xong đời rồi.Đem đi bảo hành đi 1,5 triệu thôi 😁
Dark.Love
ĐẠI BÀNG
12 năm
@yellowfalls Wipe hết data + cài bản rom khác là được bạn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119