Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài đặt ngôn ngữ tiếng Việt cho N900 PR 1.1 và PR 1.2

thanhhoa
28/4/2010 4:45Phản hồi: 119
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haiphile
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tôi cũng bị giống bác Donan chữa mãi chưa được.Như vậy là nếu chép phiên bản bác mới cập nhật thì xoá bỏ Tahoma luôn hả bác
bạn ơi sao mình ko có đường dẫn home/usr/share/locale/vi
Bạn đừng vào thư mục home . Ở root bạn vào usr/share/locale/vi là thấy ngay
truoc het la noi ve tien ich nay cua bac da. Rat cam on bac vi nhung dong gop rat huu ich, co nhung nguoi nhu bac thi N900 moi ko bi loang dc, moi co 1 cong dong N900 rong khap dc. con rieng ve ca nhan em thi tu truoc den gio chua quen dung giao dien tieng Viet nao khi ma dao dien goc cua no da la tieng Anh, co le do la thoi quen hay la xuat phat nghia goc cua no la tu tieng Anh. nen khi chuyen qua tieng Viet no rat bo ngo va dich ko the nao sat nghia dc, vi du tu menu, copy, paste, ... hoac la khi dich ra no qua dai.. nen em van quen dung tieng anh nhu trong windows, nokia, word, excel toan dung tieng Anh het. do la thoi quen cua moi nguoi thoi, chu ko co y nghia la quay lai voi tieng Viet
Dear bạn

Thanks bạn nhiền ngen..rất hay....mình làm ok rồi....
hai_3012
ĐẠI BÀNG
14 năm
có bro nào hướng dẫn chi tiết khi xài win vista ko nhỉ?mình xem ko hiểu gì cả =,='
mình cũng bị giống donan9999 loay hoay mãi vẫn chưa được. Ở root mình vào usr/share/locale/vi cũng chẳng thấy gì, máy mình vừa flash xong chỉ mình với mình rất gà hihi
Bạn đã làm những gì rồi, và bạn vướng chỗ nào?
mình làm theo đúng như hướng dẫn trên trong language cũng có việt ngữ mình cài ra thì nó cũng bị lỗi như của donan9999.
Đã cài được Tiếng Việt, cám ơn mọi người, rất đẹp và mượt mà
toanthe
ĐẠI BÀNG
14 năm
Để có được tiếng việt trên N900 quả không phải là điều đơn giản, vốn dĩ phải đấu tranh nhiều mới có hẳn 1 hệ ngôn ngữ riêng cho người Việt sử dụng, tuy rằng đối với ai học về Công Nghệ thì cảm thấy hơi "không thiện cảm" lắm, nhưng thực tình mà nói đó là cả 1 thành quả tuyệt vời. Nó khẳng định về người Việt cũng có những gì mình thích, mình muốn.

Cám ơn thanhoa rất nhiều, bạn thực tình rất đam mê và giỏi :happy:
sao e ko copy được file down về vao thư mục /home/user/share/locale/vi của N900 nhỉ.bác nào giúp mình với.
Tôi đã thực hiện đầy đủ các bước như bạn Thanhhoa hướng dẫn. kết nối N900 với PC, tải qua gói ngôn ngữ tiếng Việt, hoàn tất các thao tác ở
X-terminal, sau khi khởi động máy lại vô settings\ device language\ thì chẳng thấy cái mục "Việt Ngữ" đâu hết.
kiểm tra lại ở: usr\share\locale\vi thì thấy có đủ 62 file. xin các bạn giúp đỡ...Mercy....

---------- Post added at 02:57 PM ---------- Previous post was at 02:53 PM ----------

Bạn hãy dùng winSCP...tôi cũng không paste được bằng Tunnelier.
Bạn kiểm tra file locale-archive trong /usr/lib/locale/ dung lượng có phải 29.7MB không? Nếu nhỏ hơn thì bạn phải up lại bản ROM global hỗ trợ đa ngôn ngữ nhé!
Làm được rồi, cám ơn nha! bạn giỏi lắm!
phải update FW lại... tiếp tục khám phá em nó.
Chào các bác! Tình hình là sau khi cài cái giao diện tiếng Việt vào sau vài hôm sử dụng mình phát hiện thấy có vấn đề với ứng dụng Maps (Bản đồ). Khi kích hoạt ứng dụng thì nó cứ đơ ra, chỉ xuất hiện cái màn hình ban đầu, đợi cả tiếng vẫn thế. Chuyển lại giao diện tiếng Anh thì lại chạy ngon lành. Bác thanhhoa xem giải quyết vụ này cái! Thanks
tình hình là minh cũng hoàn tất các bước, chép thư mục LC_MESSAGES vào usr/share/locale/vi và mở x-terminal dùng lệnh reboot lại, sau khi reboot xong mình vào setting/language & region/ device language vẫn không thấy việt ngữ đâu hết. sau đó minh kiểm tra file locale-archive trong /usr/lib/locale/ thì dung lượng cũng 29.7MB.
hihi mong các cao thử chỉ mình với................
cũng muốn việt hóa nhưng mà vô phần about thấy ghi tên tuổi gì gì trong đó nên dẹp luôn....
bạn ơi sao mình lam giống như bạn từng bước ok hết mà sao ko được vậy bạn ? máy của mình đang chạy product version cái gì co duôi 002 mình ko rành lắm.
cài giống bạn rồi từng bước ok hết nhưng khi reboot lại thì ko thấy ngôn ngữ tiếng việt đâu hết, đã thử cài 2 3 lần còn unifont cũng vậy cài vo xong vo phan set date &time ko thấy luôn bạn giúp mình được ko ? mình lần đâu tiên cài máy này nên chưa rành. mail của mình ma_co_tn@yahoo.com
sao ko download được gói ngôn ngữ PR .12 vậy bạn
phanhungsy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cài soft tiếng vệt vào rồi, và chọn ngôn ngữ tiếng việt nhưng nó hiện kiểu chữ gì ấy! FW của mình là 1.2 global! có ai giúp mình không.
các bác cho em hỏi tý: khi đầu em quên là đã up lên fw1.2 nên tai ve file 1.1 cài vào thấy nó lỗi font em down cai file 1.2 ve thi vao terminal gõ thì no bao là language code vi_VN is already in the system:mad: giup em vói

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019