Hướng dẫn cài đặt OS X 10.9 Mavericks - Những điều cơ bản

vuhai6
23/10/2013 0:44Phản hồi: 559
Hướng dẫn cài đặt OS X 10.9 Mavericks - Những điều cơ bản
Điểm tuyệt vời nhất đó là việc Apple đã chính thức phát hành miễn phí OS X 10.9 Mavericks cho người dùng, để cài đặt thì chỉ đơn giản là lên Mac AppStore tải về và cho nó nâng cấp tự động. Vì rằng miễn phí nên mình khuyến khích bạn tự tải về bằng tài khoản Apple ID của mình, nếu chưa có tài khoản này thì bạn có thể tham khảo thông tin ở dưới để biết cách tạo. Như thông lệ, nếu tải về và để cho máy tự nâng cấp thì hệ thống sẽ được nâng lên OS X 10.9 luôn, không mất dữ liệu, không ảnh hưởng các phân vùng hiện có. Nếu muốn cài mới, xóa trắng dữ liệu trong máy thì mời bạn tham khỏa ở dưới luôn.
Phân vùng Data và Windows có bị ảnh hưởng?

Đầu tiên cần lưu ý là cài Mac OS 10.9 Mavericks thì mình chỉ quan tâm đến phân vùng mà bạn đang chạy Mac mà thôi. Nếu bạn có phần vùng Data, phân vùng Windows (hay thường gọi là phân vùng Bootcamp) thì nó không liên quan. Các phân vùng này không bị ảnh hưởng khi bạn thao tác với phần vùng Mac OS, data không mất và Windows vẫn có thể chạy bình thường. Trừ khi bạn không để ý kĩ và format nhầm mất các phân vùng Data và Windows này.

Máy Apple thường có các phân vùng ẩn, gọi là ẩn vì bạn sẽ không thấy nó khi đang trong Mac OS hay Windows. Tuy nhiên khi đang ở trong quá trình cài hệ điều hành thì có thể sẽ thấy nó, thường nó (hay chúng nó) có dung lượng khoảng vài trăm MB. Hãy cứ kệ đi và tuyệt đối không xoá những phân vùng này đi.

Cài mới và update khác nhau như thế nào?
  • Cài mới hoàn toàn:
    • Áp dụng được cho những máy mới thay ổ cứng hoặc những máy Apple đang chạy Windows và muốn quay lại Mac OS.
    • Không quan tâm hiện tại bạn đang chạy 10.6 - 10.7 hay 10.8
    • Cần sao lưu dữ liệu trong phân vùng Mac OS bao gồm các phần mềm, data của phần mềm, các dữ liệu cá nhân của bạn.
    • Phải cài lại phần mềm và thiết lập các cài đặt khác.
    • Cài mới giúp máy chạy ổn hơn.
    • Bạn phải tạo bộ cài trên USB hoặc DVD
  • Update:
    • Update thì không mất dữ liệu và tất cả các phần mềm còn nguyên không phải cài lại. Nếu update thì không cần tạo bộ cài trên USB.
    • Một vài người dùng sau khi được Update báo máy chạy không ổn định và chậm hơn nếu so với cài mới hoàn toàn. Do đó nếu được hãy cài mới
  • Ngoài ra bạn còn có 1 lựa chọn khác là vẫn giữ Mountain Lion và cài Mavericks trên phân vùng khác:
    • OS X hỗ trợ bạn cài đặt các phiên bản hệ điều hành chạy song song với nhau. Do đó nếu bạn chưa tin tưởng máy mình có thể chạy tốt 10.9 Mavericks thì cài nó lên 1 phân vùng khác để dùng thử.
    • Việc cần làm là chia thêm 1 phân vùng ổ cứng khoảng 30GB hoặc lớn hơn để cài 10.9 Mavericks
    • Cài như thế này thì OS X cũ không bị ảnh hưởng và nếu không muốn dùng 10.9 nữa thì chỉ đơn giản là format cái phân vùng này đi.
    • Để làm được cách này thì đương nhiên bạn phải đang có 1 phân vùng trống, bạn có thể chia thêm 1 phân vùng ở trong máy. Hoặc nếu muốn có thể cài Mavericks lên 1 HDD BOX USB cũng được. Để chia thêm 1 phân vùng trống thì có thể xem thêm bài viết này: Chia và gộp partition trong MacOS.

Chuẩn bị trước khi cài!
  1. Dọn dẹp máy: Chuẩn bị máy Mac của bạn để lên OS X Mountain Lion 10.8Muốn cài MacOS X 10.7 Lion, giờ phải làm gì? (cũ nhưng vẫn dùng tốt)
  2. Luôn luôn nhớ sao lưu dữ liệu trong phân vùng Mac OS sang phân vùng khác hoặc USB. Các loại dữ liệu cần quan tâm là: dữ liệu cá nhân của bạn - phần mềm đã cài trong Applications - dữ liệu và settings phần mềm trong /Users/Vuhai6/Library/Application Support - data của email trong /Users/Vuhai6/Library và Application Support. Tham khảo thêm tại: Sao lưu phần mềm để chuyển máy (hay cài lại MacOS)
Trong trường hợp máy bạn không có phân vùng recovery thì có thể làm theo cách này:
559 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NÂNG CẤP TRỰC TIẾP, KHÔNG MẤT DỮ LIỆU

Đây là lựa chọn mà nhiều người vẫn thích dùng, vì nó đơn giản, không quan tâm dữ liệu vì nó không bị mất, như mình đã trình bày ở trên. Để thực hiện thì trước tiên bạn cần nhấn vào hình trái táo ở góc trái và chọn Software Update... Mac AppStore sẽ tự động mở ra và thông báo có OS X 10.9 Mavericks Free Update

Tổng dung lượng file tải về là hơn 5GB, vì thế bạn cần có một mạng đủ mạnh để không phải đợi lâu. Sau khi tải về xong thì phần mềm có tên Install OS X Mavericks sẽ xuất hiện trong thư mục Applications.

Ngoài ra, sau khi phần mềm tải xong thì màn hình update cũng tự động mở ra. Giờ bạn cần tắt hết các phần mềm đang chạy và nhấn chọn vào Continue để bắt đầu cài 10.9 Mavericks. Máy sẽ tự động làm hết.

@fancoxil bác vào system preference trong mục user and group chọn thẻ password có phần id và password đó..cái pass đó khi cài tất cả các phần mềm mà k phải down trực tiếp từ App Store đều phải nhập cái pass đó
vietkute02
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fancoxil thì bạn nhập vào , ai chả vậy
@fancoxil Bác có thể dùng 1 bộ cài, boot lên sau đó vào Terminal gõ resetpassword rồi chọn phân vùng muốn reset -> gõ pass mới vào.. Chúc bác thành công ;)
CÀI MỚI HOÀN TOÀN, XOÁ TOÀN BỘ DỮ LIỆU CŨ

Để cài mới hoàn thì bạn cũng cần tải về 10.9 như ở trên, sau đó làm như hướng dẫn trong topic sau để tạo bộ cài trên USB: Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X trên USB. Sau khi tạo bộ cài xong thì cần khởi động lại máy, nhấn giữ Alt trong quá trình khởi động và sau đó chọn phân vùng USB để bắt đầu.

1 - Nhấn chọn English sau đó nhấn mũi tên để bắt đầu cài đặt
View attachment 615804

2 - Chọn Disk Utility để format phân vùng Mac OS cũ và xoá OS cũ đi
View attachment 615805

Chọn 3a hoặc 3b

3a - Nếu muốn xoá toàn bộ các phân vùng trong máy đi, để làm mới sau đó cài lại Windows và chia ổ Data sau thì chọn như hình dưới đây (Lưu ý: data và windows sẽ bị mất). Click vào tên ổ cứng ở dòng trên cùng -> chọn tab Partition -> chọn 1 partition -> Appy

Nếu máy bạn mới thay ổ cứng hoặc những máy Apple đang chạy Windows và muốn quay lại Mac OS. thì cần chọn thêm vào nút Option chọn stick vào lựa chọn đầu tiên (GUI ...)
View attachment 615806

3b - Chỉ đơn giản là format phân vùng Mac OS hiện tại, data và windows không bị ảnh hưởng thì chọn như hình dưới: click vào phân vùng Mac OS -> chọn tab Erase -> Erase ...
View attachment 615807

4 - Sau khi đã xoá Mac OS cũ đi thì nhấn vào dấu tròn đỏ ở góc trên trái để thoát Disk Utility và tiếp theo là chọn Reinstall OS X để bắt đầu cài
View attachment 615808

5 - Các bước tiếp theo khá đơn giản và không phải suy nghĩ nhiều do đó mình chỉ để hình và không giải thích nhiều. Chọn Agree
View attachment 615809

6 - Chọn đúng cái phân vùng Mac OS mà bạn vừa format
View attachment 615810

7 - Sau bước 6 thì máy sẽ tự cài Mac OS và mất khoảng 30 phút
View attachment 615811

8 - Nhớ chọn bàn phím U.S. Đây chỉ là layout bàn phím chứ không phải bộ gõ. Không cần quan tâm
View attachment 615812

9 - Bạn có sao lưu data bằng Time Machine không? nếu có chọn From Another Disk, không thì chọn Not Now và nhấn Continue
View attachment 615813

10 - Bật định vị
View attachment 615814

11 - Nhập Apple ID (tài khoản iTunes) của bạn vào, nếu không có nhấn Skip
View attachment 615815

12 - Agree
View attachment 615816

13 - Nếu ở bước 11 bạn có nhập tài khoản iTunes thì mới có bước 13 này. Lúc này máy muốn hỏi bạn có muốn dùng iCloud không?
View attachment 615817

14 - Bật tính năng Find My Mac (có 13 thì mới có 14)
View attachment 615818

15 - Nhập tên bạn muốn dùng và mật khẩu
View attachment 615819

16 - Chọn vào VN
View attachment 615820

17 - Cứ Continue
View attachment 615821

18 - Xong rồi. Xin cảm ơn!
View attachment 615822
@vuhai6 Bác Vuhai cho e hỏi sao e check update ma no k bao gì cả, máy e chay 10.6.8 từ khi mua về e để nguyên chưa bao giờ update, máy em là imac đời 2011, bác có biết tại sao k nhỉ, thanks bác
Trc cái 10.8.4 trên con probook chạy rất ngon và mượt.K biêết bản này ntn 😁
blackcatzz
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác cho em hỏi là sau khi down từ Appstore về sau thì file dmg của Mavericks nó nằm ở chỗ nào ạ? Em muốn tranh thủ down luôn, nhưng chưa muốn cài vội, đợi feedback của mọi người trước đã 😁
@echconlun kích chuột phải, show package content, tìm file .dmg
resetct
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Zip Nội Thất File dmg của nó nằm luôn trong thư mục "Application" nhé bạn.
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@blackcatzz Bác kiểm tra trong download thôi. Còn nếu bác đã bung ra cài thì nó sẽ tự động xoá sau khi cài.
@blackcatzz Trong Application
mình update , chắc phai cài mới
te_te
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vừa update lên xong, gõ comment này phát hiện chế độ gõ tự động sửa chính tả "xong" thành "song". He, bộ gõ này chắc cũng có vấn đề (bỏ chế độ tự sửa chính tả thì ok, nhưng có lẽ từ điển tiếng Việt chưa ổn)
st.jonh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@te_te iOS 7 cũng vậy , mình hoàn toàn hài lòng với auto-correct của iOS 6, tiếng Anh hay Việt đều sửa như ý mình. Còn iOS 7 thì loạn xạ ngầu.
Có ai cần mình làm bài hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS 10.9 lên USB một cách chi tiết không nhỉ?

Đã xong: Hướng dẫn tạo bộ cài đặt MacOS X Mavericks 10.9 trên USB
nmplela
ĐẠI BÀNG
11 năm
@htevn Voãi bác 😃
te_te
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mà em tưởng cái Marverick này cũng phẳng chứ, thấy icon vẫn như cũ đúng ko các bác?
Mong sớm có bài review các tính năng mới từ tinhte
Love.Rain
ĐẠI BÀNG
11 năm
A hướng dẫn luôn bài cài win 8.1 qua máy ảo và qua bootcamp đi a ơi. Thuốc thang đầy đủ thì càng tốt
namls93
ĐẠI BÀNG
11 năm
chiến luôn
xilun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thông báo cho bác nào làm Photo như em là up len 10.9 Photoshop CC or CS6 + lightroom 5 ko chạy đc nha, em bị rùi và phai cài lai 10.8
LocDT
TÍCH CỰC
11 năm
@xilun Bạn bị lỗi gì? Mình up lên 10.9 vẫn chạy CS6 va LightRoom 5 bình thường.
xilun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@LocDT của mình nó báo lỗi ko vào dc luôn ah
tqt66
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xilun Thử cách này xem sao: vào system/keyboard/input sources rồi thêm bàn phím English
xilun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tqt66 thanks bạn nhiều nhé, để mình cài lại rùi có gì báo cao sau . keke
@xilun bác cho em hỏi khi update lên phiên bản mới muốn quay lại phiên bản cũ thì phải làm sao
Chả chịu đọc bài gì cả :D

@vuhai6 anh ơi , em cài lại hệ điều hành thì về không thấy iwork , imove ,... thì làm sao ạ T-T
Mong tin anh
@Shinmeomeo Vào appstore tải lại đi em
duyvua
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhai6 bác cho mình hỏi máy mình hồi đầu mình phan vùng dữ liệu, ổ cài có 100 gb, h thấy thiếu nên định phân vùng lại mà vô disk utiliti chỉnh tăng dung lượng ko dc ? hình như phải format mới làm dc phải ko ? có cách nào phân vùng lại mà ko mất dữ liệu dc ko nhỉ @@ ?
tiger3b
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Zip Nội Thất Bạn chỉ có thế copy ngay sau khi download về và trước khi tiến hành cài đặt. Sau khi cài đặt nó đã tự động burn khỏi thư mục Applications.
iloveap
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết khá chi tiết. Thanks bạn!
Software Update is the best choice for me . 😃
trungqt1b
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thích nhất cái miễn phí!
Nếu cài bằng cách Update trực tiếp từ AppStore thì các bạn nên kiếm chỗ nào có mạng Cáp quang để tải cho nhanh, Tuy nhiên thì ngay hôm nay đây. Server Apple có thể quá tải, nên down rất chậm.
- 10.9 là hệ điều hành Free nên có 1 số lỗi nhỏ liên quan đến việc chuyển bộ gõ TV - EN, Nên các bạn hết sức thông cảm. Không nên chửi đổng và Kiện nhẫn chờ Apple vá lỗi này bằng các bạn 10.9.1 ..... 10.9.n
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@namhungtlc Mình gõ bình thường vẫn comment tinh tế ầm ầm có làm sao đâu mà lỗi.
@natomedia Không phải ai cũng lỗi bạn nhé, có thể bạn ít test các ứng dụng khác nhau nên bạn chưa thấy lỗi ở bản GM, Còn bản Final này thì chưa thấy lỗi
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@namhungtlc Mình không rõ tại mình lên Final mà mà đang nói bản final chứ ai nói GM ở đây đâu. Còn test thì mình chắc là cũng nhiều như office, iwork, PS, Safari. imess đủ cả có thấy vấn đề gì đâu. Chỉ có lỗi trên iOS 7.0.2 thôi nhưng lên 7.0.3 thì có vẻ ok rồi.
@namhungtlc nhiều lỗi lắm bạn ơi.... lỗi launchpad , notification........blabla tùm lum lun
đang update ;)
dieuanhmong
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái trong application là file cài đặt,còn file dmg để dùng ghi ra usb hay đĩa thì ko thấy đâu ạ 😔
resetct
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dieuanhmong Bạn click chuột phải vào file cài đặt mà bạn vừa down về nhé, chọn tiếp "Show package content", vào thư mục "Contents -->Share support" sẽ thấy được file Install.dmg
anhnm
TÍCH CỰC
11 năm
@dieuanhmong Hình như sau khi tải về và cài xong nó tự mất luôn. Muốn lấy thì lấy lúc vừa tải về xong ấy. Vì nó đc tải về từ appstore nên mặc định là nằm trong application rùi
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@dieuanhmong Bác show packet content thì trong đó sẽ có file dmg
@Duy Luân a duy luân ơi giúp e voi
Bài viết hay quá, nhưng mình đang dùng 10.7.5 thì không thấy update bạn ơi. Chắc phải từ 10.8 mới thấy bản update phải không bạn??
sophia8x
TÍCH CỰC
11 năm
@doanthang2606 Miình cũng đã làm vậy cả ngày nay mà nó cứ hiện chữ downloading thay cho chữ download. Nó không hiện lên tốc độ gì cả, chán mình tắt nóng rồi. Haizzz
Ps là mạng cty cũng tạm ổn mà bắt đầu hì hục từ 9am tới 18pm chua dc, đang cắm máy update mấy cái vớ vẩn xem sao.
@sophia8x thế thì kéo link fshare về burn ra USB mà cài đi bạn 😁
@sophia8x Nó ko hiện tốc độ nhưng hiển thị được bao nhiêu MB đó bạn.Nó nằm trong list ứng dụng ấy, mình ko biết gọi nó là cái gì, chụm 4 ngón tay vào trackpad để mở list ứng dụng ấy. Mình dùng gói 3M của fpt mà cắm từ 2h chiều đến giờ mới được 634MB, kiểu này xong được thì cũng mấy ngày nữa :p , kệ nó, đợi review rồi cài luôn một thể.
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@hoangpm Bạn phải lên 10.8.5 mới nhất thì mới cho bạn update qua store

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019