Hướng dẫn cài đặt SuperCharger (FIX RAM & Launchers, 3G & KAK)

MaxMedia
30/12/2011 4:41Phản hồi: 107
Hướng dẫn cài đặt SuperCharger (FIX RAM & Launchers, 3G & KAK)
Đây là một số dòng lệnh để fix ram, launcher, 3g giúp máy hoạt động mượt mà hơn. Mình đã sử dụng trên Xperia Neo 1 thời gian và thấy nó rất tốt. Giảm bớt hiện tượng lag, giật của launcher. 😁
Ở đây mình sử dụng máy Xperia Neo và launcher pro, tất nhiên là cần quyền root nhé.

Trước tiên các bạn cần tải V6_SuperCharger_for_Android-update8.sh.txt ở file attack rồi copy vào /SDCARD/, và lên Market tải thêm 2 phần mềm BusyBox Installer, Script Manager (free).

Bước 1: Cài Busybox Installer, chạy và cài đặt busybox phiên bản 1.18.2, nếu cài các phiên bản cao hơn thì có thể sẽ gặp lỗi.

Bước 2: Cài đặt Script Manager

Chạy nó, rồi ấn phím MENU trên dt, vào MORE/ADVANCED OPTIONS/CONFIG. Đánh dấu vào Browse as root. Khi đánh dấu xong, nhớ cấp quyền superuse cho nó.

Bước 3: Tiếp tục, mở file V6_Supercharger_for_Android-update8.sh.txt bằng script manager.

Rồi check vào "Run as root", chỉ check vào duy nhất ô này. Bạn có thể vào Help để nhìn rõ hơn.

Quảng cáo

Sau đó chạy nó (Run)

Đầu tiên, nó sẽ bảo bạn chọn 0~3, đây là chọn tốc độ chạy ở script, không liên quan gì cả. Chọn 0 cho lẹ. (giữ phím menu để keyboard hiện lên)

Tiếp theo

Với những máy ram 512MB (ram sử dụng 330~335MB), thì Balanced 3 Setting là lựa chọn tốt nhất, hoặc bạn có thể chọn Custom Setting. (Lưu ý Balanced 3 Setting có số thứ tự là 6. Nếu chọn Balanced 3 thì bạn gõ số 6 vào rồi enter. Sau khi nó chạy xong, gõ số 17 vào để kết thúc script, tiếp theo bạn close script này lại.

Bước tiếp theo: dùng Script Manager, vào /Data/ open file 99SuperCharger.sh và check vào "Run as root" và "Run as boot". Save rồi exit. Reboot máy.

Quảng cáo

Kiểm tra:
Vào script manager, chạy file V6 Supercharger trong sdcard. Nó vẫn lưu 1 lựa chọn là "Run as root", vẫn để nguyên vậy. Và chạy nó (Run).
Nếu bạn thấy dưới dòng 17 là
Launcher is HARD TO KILL...
Current minfrees: 6 8 26 28 30 32
Prior V6 minfrees: 6 8 26 28 30 32

Là thành công. (Nếu bạn dùng custom setting thì 2 dòng Current minfrees và Prior V6 minfrees phải giống nhau)

Thưởng thức :D

Nguồn xda-developers

//Cách dùng bản Supercharger Update 9.
Bản Supercharger Up 9 thay đổi lại, nhưng cũng tương đối dễ hiểu.

Down về, copy vào sd card. Chạy scrip manager chạy file "V6_SuperCharger_for_Android-update9_RC4.sh"
Chỉ chọn SU, save lại, rồi run. Làm theo cái scrip nó chỉ dẫn, tới đoạn nó hỏi " Lock home memory" nếu bạn có bật trong launcher thì chọn Yes, còn ko biết thì cứ chọn NO.

Bản này tự nhận máy có bao nhiêu MB ram, và đưa ra các lựa chọn tối ưu. Máy Ram 512 thì dùng các setting trong 512HP. Các setting 1-9 là tối ưu ram (min free), 10-13 là tối ưu launcher (làm cho launcher khó bị kill, giúp nó mượt mà khi vừa thoát các ứng dụng khác)

Mình sử dụng trên XNeo 512MB Ram, chọn setting 6 (ram + die-hard launcher), mặc định là die-hard launcher, nhưng mình chỉ sử dụng min free của setting 6 thôi và dùng Bulletproof Launcher + Nitro Lag Nullifier. Vậy nên các bạn làm theo thứ tự chọn 6, để nó chạy xong, chọn 13 để cài Bulletproof Launcher, sau đó cài tiếp nitro lag...kết thúc bạn chọn 29 để reboot lại.
Bản này đã tự động boot trên Xperia Neo, nên ko cần tới bước chạy 99supercharger nữa.

Kiểm tra, chạy file supercharger, (chỉ chọn SU, đã lưu lại từ lần trước nên lần này cứ chạy thôi), tới Lock home memory thì chọn no (tùy người sử dụng).
Như mình đã cài setting 6 + Bulletproof và Nitro Lag 😃

107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cám ơn bác, rất bổ ích, nhưng có thể cho mình biết thêm lợi ích của các mục từ số 1-16 được ko? Và các số liệu nằm trong {} là có ý nghĩa gì vậy....
Thank bác.
MaxMedia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau khi cài supercharger thì launcher của mình rất mượt, sử dụng rất sướng.
Có lẽ nhìn qua mục 2 tới mục 10 thì bạn cũng rõ, chỉ khác ở mức ram min frees thôi.
Còn vấn đề từng slot ram thì khá phức tạp, bạn có thể vào đây tìm hiểu rõ hơn 😃
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=991276
mặc đinh của 1 số room, ở bản CM7 thì hầu hết apps sẽ bị kill khi ram ở mức slot 5, launcher là slot 3. Sau khi thay đổi. Apps sẽ về slot 3 và launcher về slot 2.
.......................... 6, 8, 16, 20, 22, 24 <---- CM6 (Froyo)
.......................... 6, 8, 12, 16, 24, 32 <---- CM7 (Gingerbread)
.......................... 8, 12, 16, 24, 28, 32 <--- Google's Gingbread values
Hades95
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con galaxy mini mình đang xài CM7.2, ram con này chỉ có 279 MB thôi. Máy bạn là 512mb chọn số 6, máy mình ram như vậy nên chọn số nào vậy.^^
MaxMedia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng dòng lệnh số 6 luôn bạn.
@Hades95 ram con v8403 của t chỉ có hơn 150MB RAM thôi thì chọn thông số nào bác? o0
@MaxMedia sao máy mình root rồi rồi cài busybox mà nó vẫn báo "no root acccess" là sao?
manhps
TÍCH CỰC
12 năm
mình dùng galaxy ace thì nên chỉnh thế nào bạn? và sau khi tinh chỉnh thế này, pin dùng có lâu k bạn ^^. MÌnh mới dùng android, có gì hỏi k đúng thì mình sorry trước 😃
SuperCharger có update9 từ đời nào rồi http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=18703418&postcount=5021

SuperCharger + 3G Turbo, dùng MiMax chả mấy khi cần wifi.
Xài menu số 9 ngon xả láng
Bác có thể hướng dẫn cách làm dành cho SuperCharge 9 mới ko vậy ?
Thích quá nhưng nhìn nhiều hoa hết cả mắt. Chắc mình bó tay quá nếu như ở gần chổ bạn nhờ bạn giúp thì hay quá. Máy mình cài cái mx home mỗi lần vào ra nó đều bị lỗi icon mấy giây sau đó mới bình thường được kể cả cái home mặc định cũng vậy. Mình dùng galaxy tab
Menu của update9 sửa lại dễ hiểu hơn nhiều rồi , 1-9 là lựa chọn để tối ưu thông số minfree, 3 mức tương ứng với từng loại máy, 256mb, 512mb và trên 768mb

11-13 là tùy chọn cho launcher. Mình hiểu như thế này, launcher khi ở chế độ nghỉ, hoặc chơi game, chạy 1 chương trình nào đó chiếm nhiều ram, thì máy sẽ kill bớt những cái ko cần thiết, hoặc ko dùng để có free ram, nhiều lúc nó kill cả những thành phần của launcher, chả hạn như home, widget, drawer... Lúc nào cần quay ra màn home thì launcher sẽ mất công load lại những cái thành phần đấy. Ví dụ tùy chọn BulletProof Launcher (nôm na là "áo chống đạn") chỉnh sửa hệ thống để launcher luôn load đầy đủ. Trong cm7 cũng có cái "Lock home in memory" có tác dụng na ná thế.

17. BulletProof Apps suy diễn ở trên ra

Mấy cái còn lại, có cái chưa dùng bao h, có cái thì đọc tên là hiểu tác dụng.
Sao mình vào data ko thấy file supercharge đâu hết vậy bạn , có phải chép thêm vào ko hay là sau khi làm xong nó sẽ xuất hiện trong data hả bác ?
Bạn phải chú ý output lúc chạy SuperCharge. Nếu rom của bạn hỗ trợ init.d thì SuperCharge sẽ tạo 1 file 99SuperCharger trong /etc/init.d, file này tự run lúc khởi động, ko cần phải dùng Script Manager để "Run as boot" nữa. Nếu rom ko hỗ trợ init.d thì sẽ có 1 file 99SuperCharger.sh trong /data, bạn dùng Script Manager để "Run as boot".
Mình down cái V6 supercharge9 ở cuối bài trong Xda nè http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=18703418&postcount=5021 và chạy vào nó không giống như bài chủ topic chỉ , ko biết có đúng ko nữa ?
bạn ơi máy mình vao thì nó hiện no root access là sao vậy bạn
MaxMedia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa cập nhập cách dùng bản v9 đó, cũng tương đối đơn giản

Máy bạn chưa có quyền root 😃
Chiều nay mình vừa chạy bản 9 xong, nó báo là ....SO WEAK 😔
cái này sử dụng cho rom cook hay stock vậy bạn. Mà fix cho launcher khác (cài thêm) chứ có fix đc launcher góc của bản rom ko. Mình xài Ray rom stock bản 0.58 đã root nhưng cái launcher mặc định lag quá chừng hichic @@
seawallvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng cái mình đang tìm. Thanks bạn chủ thớt nha.
lyhoangvt
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy x8 mình ram ~156 thì có làm được ko ?
musical92
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks bác nhìu... em làm cho máy Libra chơi games đỡ bị giật hẳn....
V6_SuperCharger_for_Android-update8.sh.txt ai biet dơ cai nay o dau khong chi minh voi...
Ban oi cua minh duoi dong 17 no hien la Launcher is
Ban oi duoi dong 17 cua minh no hien la Launcher is BULLETPROOF ! la sao ban ?
seawallvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trannguyenspkt Nghĩa là Launcher của bạn được mặc áo chống đạn rồi. Không bị kill nữa 😃.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019