Hướng dẫn cài đặt synaptic touchpad có thể sử dụng 3 ngón

thanhchihg
13/4/2013 15:19Phản hồi: 40
Hướng dẫn cài đặt synaptic touchpad có thể sử dụng 3 ngón
Bài này mình dành cho các bạn dùng synaptic touchpad đời 2010 trở về đây, tức là các máy chạy core i - xxxm (3 số), các máy chạy core2 hay amd thì mình chưa chắc.
Đây là thành quả của 1 bác trên diễn đàn TonyMacx86, mình dịch lại thôi, nguồn đây
Không dài dòng nữa, bắt tay vào làm thôi.

Đầu tiên các bạn tải file kext tại địa chỉ này, bản mới nhất cho nó máu
Tiếp theo bạn giải nén file đó vào nơi bất kỳ, ở đây mình giải nén vào thư mục Downloads
mở terminal, gõ các dòng sau

sudo rm -rf /System/Library/Extensions/ApplePS2Controller.kext
Tiếp, các bạn xem file name của thư mục vừa giải nén, ở đây thư mục của mình là "
RehabMan-Voodoo-2013-0315", các bạn tiếp tục gõ vào terminal

gõ tiếp

sau đó đóng terminal lại, mở thư mục "
RehabMan-Voodoo-2013-0315" ra, install
VoodooPS2Controller.kext
với kext ultility hoặc kext wizard, rebuild permission và rebuild kext, khởi động lại

Bạn thử vuốt 3 ngón, chẳng có gì xảy ra cả, đó là vì chưa xong
Các bạn vào system preferences, mục keyboard, thẻ shortcut, chọn 1 option bất kỳ bạn muốn, hoặc bạn có thể làm theo hình

vuốt 3 ngón khi yêu cầu nhập nút, vuốt lên trên, xuống dưới, sang trái sang phải.
thế là xong!

Mình đặt là: Vuốt sang trái là sang desktop thứ 2, sang phải là ngược lại, lên trên là mở mission control, xuống dưới là show application

Các bạn nào thắc mắc có thể hỏi luôn tại topic này hoặc pm mình với yahoo boy_penguin2000 hoặc mail mr.peterhg@gmail.com
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
cám ơn bạn. mình đã thành công. nhưng một vài phím tắt fn phía trên laptop của mình bị sai vài chỗ. liệu có cách nào để chỉnh lại cho đúng ko bạn?
Like nhiệt tình 😁 MacBook trong tầm tay =)) =)))
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác ơi... em đã patch cái keyboad.info để chạy đúng với bàn phím của em thành công rồi. nhưng em muốn bỏ cái Fn mỗi khi dùng phím tắt(brightness, volume...) nhưng trong phần keyboard,info đấy rối quá? mà tiếng anh của em ko giỏi để có thể hỏi bên toppic gốc bên kia? bác có thể chỉ hộ em hay nhờ toppic gốc bên kia giải đáp hộ em đc ko ajh 😁
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@outfox93
bạn tick hoặc bỏ tick ở dòng use all f1.... là được, khỏi chỉnh chi mất công
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhchihg ax. sau khi bật cái đấy thì bàn phím của em lại loạn lên r bác ak 😆 có khi lại phát patch lại từ đầu...
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhchihg ko được r bác ơi... hóa ra tích cái use all F1.F2 thì nó thành 87 key. ko phải 102 key nữa nên em bị thiếu mất vài key... 😔
antikorea
ĐẠI BÀNG
10 năm
@outfox93 Patch cái keyboard.info như nào vậy bạn
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy có hướng dẫn là sửa file info.plist trong đường dẫn

bạn để ý dòng function key, có rất nhiều key trong đó, bạn tìm hiểu và sửa làm sao cho phù hợp với máy bạn nhé
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
change keyboard type cho nó dò lại là được, mình không gặp tình trạng như của bạn, cách tốt nhất là thay function key trong file info.plist cho nó chuẩn
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhchihg Theo mình thấy thì tác giả chỉ hỗ trợ 2 kiểu bàn phím cho HP probook.
1 kiểu 87key và 1 kiểu 102 key. kiểu 102 thì phải giữ Fn còn kiểu 87 thì ko cần Fn. với máy mình thì kiểu 87 mất đi 2 phím chỉnh brightness còn kiểu 102 thì bị loạn phím và mình đã patch phím tắt. còn phím F1 F2... thì lại loạn lung tung (thực ra cũng ko quan trọng)
theo bạn hướng đi nào cho mình có thế patch hoàn chỉnh cho keyboard của mình?
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
có lẽ là bạn tự patch tay là chuẩn nhất thôi, mì ăn liền thế này thì phải chấp nhận vậy
@thanhchihg em theo cách của bác đã full support cho con probook 4430s của em. Nhưng cái webcam cứ tối thui :3 mang đèn chiếu vào thì rạng hơn tí :-( bác có kext hay biết fix cách nào k giúp em vs
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái đó còn tùy thuộc vào webcam của bạn do hãng nào sản xuất, của mình là Sunplus, sáng và khá nét
Tiện thể show luôn nhiệt độ máy mình sau 30p sử dụng
Screen Shot 2013-04-15 at 11.17.22.png
Screen Shot 2013-04-15 at 11.19.07.png
Giờ mới phát hiện ra là máy mình vs bản 10.8.3 là nó ngủ rồi không dậy được nữa 😁 lại phải tắt hẳn nguồn khởi động lại. Bác nào có kext sleepenable cho 10.8.3 của probook cho em xin với. Em search mãi k được 😔
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Boggart máy bác dùng card hình gì... cái này cũng tùy... như máy em phải patch DSDT mới sleep được...
Máy mình dùng card intel HD 3000, mình dùng bộ probook kext installer với bản iatkos ml2 thì sleep được, sang bản Niresh 10.8.2 k sleep được mình fix bằng kext của một ông nước ngoài tìm được trên mạng thì ok. nh lên 10.8.3 thì dùng cách đấy k được nữa 😔
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Boggart đúng là kext ăn sẵn cũng nhiều lúc rối rắm... 😆 kể ra bác mà patch được DSDT thì khỏi lo chuyện update luôn bác ak... tìm hiểu dần đi bác.. 😃)
chỉ cần tìm được đúng toppic hướng dẫn và chịu khó tìm hiểu 1 tý là patch đc DSDT ngay bác ak... em cũng là newber cũng là tự mày mò mới biết chút chút yk mà 😁
mình mới vọc được hơn 2 tháng, phấn đấu từ đây đến hết hè patch được DSDT 😁 mấy lần vào đọc mà nhiều bà hướng dẫn vs nhiều code quá làm mình loạn 😔 k biết làm theo cách nào
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@son01490517 :D mình cũng đang dùng 2 thanh 6gb cùng bus ram là khác đc dual channel... nó có chút tác dụng hiệu năng cho card onboad thì phải :D...
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Boggart :D mình ở Thái Nguyên định đi tìm chỗ cho đổi card wifi cho tiện luôn cơ mà ở đây cũng khó kiếm quá...
ở đây hình như ít người biết chơi cái Hackintosh này... 😆 vào mấy cái diễn đàn của tỉnh, em khoe mấy cái destop bọn nó lại bảo là cài giao diện ak :D
@outfox93 tôi cũng đang chơi đây bạn.mình ở dh kỹ thuật công nghiệp
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vũ đình đại thế ak.. 😆 mình ở ngay trên bạn 1 đoạn, chỗ ngã 3 Bắc Nam...
có yahoo ko? hôm nào giao lưu phát nhở... 😃)
jackduy
TÍCH CỰC
11 năm
bác cho mình hỏi con apls touchpad của máy dell e6420 có cài dc ko?
chỉ synaptic touchpad mới dùng được bạn ạ 😁
jackduy
TÍCH CỰC
11 năm
@Boggart vậy có cách nào muti touchpad dc ko bác
core i3 350M có sài đc k bác. tại vì cái touchpad của em bé tý mà cài cái snaptic trên win 7 thì nó k tương thích
em chạm 3 ngón tay lên chuột kéo lên có thấy gì đâu
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ducthanhdbp bạn chú ý là phải tạo shortcut trong keyboard thì mới dùng được
@thanhchihg trưa về thử keke em làm y như hình mà 😔
xsasdf
ĐẠI BÀNG
11 năm
oánh dấu phát ^^
oldman20
TÍCH CỰC
11 năm
Mình dùng đc 3 ngón rồi, nhưng mấy cái nút Fn nó loạn lên. Mình muốn sửa cái plist thì mấy cái string thay ntn bạn nhỉ? Làm sao biết phím nào có số bn mà edit?!?
outfox93
ĐẠI BÀNG
11 năm
@oldman20 Bạn thử vào keyboad trong system tính hoặc bỏ tích vào mục use all F1,F2... xem hết loạn ko?
honshupro
ĐẠI BÀNG
11 năm
mấy bản mới ko có thư mục Probook rồi sao bác???
leo.rich
ĐẠI BÀNG
11 năm
em gõ như bác hướng dẫn mà nó hỏi pass là sao nhỉ, hik, dùng lap top mà cứ phải cắp cái bàn phím rời đi theo, loay hoay mãi ko fix dc 😔(
LioneStone — sudo — 80×24 2013-09-05 21-42-47.jpg
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
11 năm
hỏi pass thì bạn tạo pass user trước rồi gõ vào nhé
Bản Probook installer mới nhất đã tự động tích hợp synaptic 3 ngón rồi nhé, mình chưa thử trên Mavericks thôi, trên ML hoạt động tốt, có cả double touch khóa trackpad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019