Hướng dẫn cài đặt và sử dụng Activator cho "New Mems" ............

dantruong6y
10/5/2011 7:24Phản hồi: 372
Hướng dẫn cài đặt và sử dụng Activator  cho "New Mems" ............
Ứng dụng Activator đã trở nên rất quen thuộc và phổ biến để thỏa mãn nhu cầu chính đáng của các iFan là bảo vệ phím home và power,của bền tại người mà.Dạo này mình thấy mấy người bạn của mình rất hay than phím home ấn không nhạy và bị mềm đi nhiều,hôm nay mình sẽ hướng dẫn các new mems cách cài đặt và sử dụng Activator sao cho hiệu quả nhất,và các bạn sẽ làm ảo thuật với ip của các bạn chỉ bằng cách vuốt vuốt trên màn hình mà không cần phải động đến phím home và power,và còn rất nhiều tiện ích mà Activator mang lại cho các bạn.

Bước 1: Cài đặt.
- Đầu tiên các bạn hãy cài đặt pm RemoveBackGround trong Cydia, trong quá trình cài đặt thì cydia sẽ tự động cài Activator luôn cho các bạn.Chúng ta sẽ kết hợp Activator và Remove BackGround ở phần tùy chọn dưới đây.

Bước 2: Cài đặt tùy chọn Activator.
- Vào setting,chọn Activator,các bạn sẽ thấy xuất hiện các tùy chọn,các bạn chỉ cần chú ý đến các tùy chọn Anywhere,At Home Screen,In Application, At Lock Screen.

Anywhere: Áp dụng đc tất cả chỉ trừ khi tắt màn hình.

At Home Screen: Sử dụng ở màn hình chính
At Application : Sử dụng khi chạy ứng dụng
At Lock Screen: Sử dụng ở màn hình lock

A.Tùy chọn Anywhere: ở đây các bạn có các lựa chọn:

- Home button : Cái này vứt không dùng nhá,vì cũng chẳng ai cần dùng phím home để thay thế phím khác làm gì cả ^.^

- Lock Screen: tùy chọn "Double Tap Clock" (kíck đúp vào cái động hồ số của màn hình khóa để thay để một số thao tác,ví dụ như unlock ip ),mình thì dùng nó để tắt màn hình ip đang sáng,sau khi bật màn hình lên để xem giờ,thay vì ấn phím power để tắt màn hình,mình kick đúp đồng hồ số để màn hình tắt đi.

- Motion : tùy chọn "Shake Device" (lắc ip để thay thế thao tác khác),nhưng mình khuyên các bạn không nên dùng tùy chọn này,bởi vì thật sự nó vẫn chưa ổn định,lúc đc lúc ko,nhưng các bạn cứ vọc đi cho biết ^^.
Lắc ip các bạn có thể thay thế cho nhiều thao tác nhưng chủ yếu là lock/unlock ip, sleep button...bởi vì lắc để đổi nhạc thì ip đã có sẵn rồi.

- Power: (tùy chọn các bạn có thể sử dụng khi cắm sạc vào hoặc rút sạc ra thì tự động thao tác gì).
Ở Connected: Các bạn có thể chọn Sleep button(ở mục status bar),để khi cắm sạc vào thì ip tự động tắt màn hình, các bạn nên sử dụng pm chăm sóc pin là BattetyDoctorPro Việt trong Cydia,khi các bạn cắm sạc vào,ip sẽ tự kích hoạt ứng dụng BattetyDoctorPro và tự động tắt màn hình (phần mềm BattetyDoctorPro Việt trong Cydia sài rất good,mỗi khi các bạn cắm sạc là nó tự động kích hoạt luôn,và nó có tích hợp thêm widget để có thể bật tắt wifi,3G,data.... tương tự như sbsetting, các bạn tự tìm hiểu nhé)

Quảng cáo

Ở Disconnected: Các bạn có thể tùy chọn khi rút sạc ra thì máy sẽ làm thao tác gì,ở đây mình chọn Home button(ở Status Bar) để sau khi rút sạc máy tự động thoát ra màn hình chính.

- Sleep button(ấn phím power): cài này cũng vứt luôn nhá,vì phím power không cần dùng làm gì cả.

- Slide in Gesture: ở đây có nhiều tùy chọn:

From screen bottom (trượt tay từ giữa của đáy màn hình lên 1 tẹo để thao tác),các bạn có thể chọn thao tác này để thay thế phím home bằng cách chọn "Home button"(ở Status bar),hoặc unlock ip bằng cách chọn Sleep Button... và còn rất nhiều thao tác nữa cho các bạn chọn.
From screen bottom-left (trượt tay từ đáy bên trái màn hình để thao tác)
From screen bottom-right (trượt tay từ đáy bên phải màn hình để thao tác)
Mình thì chỉ chọn From screen bottom-left -> Home button.
.......

Quảng cáo

- SpringBoard: thao tác bằng 2 ngón tay ở màn hình chính.

Icon Pinch: các bạn đặt 2 ngón tay lên màn hình chính,kéo 2 ngón vào nhau để tắt màn hình(mình dùng cái này vì trông nó rất hiện đại và đẹp),để làm đc các bạn chọn Sleep button nhé.

Icon Spread: các bạn tùy chọn tương tự ở trên,thao tác thì ngược lại,đặt 2 ngón tay lên màn hình chính,kéo 2 ngón tay ra xa nhau.

Ngoài ra các bạn có thể dùng nó để thay thế thao tác nào đó các bạn thích ^^

- Status bar(thao tác trên thanh ngang cột sóng và % pin,mình sử dụng nhiều thao tác nhất ở đây).

Double Tap: kick đúp vào status bar để thao tác,các bạn có rất nhiều lựa chọn,có thể là thay thế phím home(Home button),hoặc thay thế power(sleep button),... còn mình dùng nó để thay thế cho bật đa nhiệm trên ip(thay thế thao tác kick đúp phím home) -> chọn "Activate Switcher",cứ thử đi,các bạn sẽ thích nó ngay.

Hold:giữ status bar,các bạn có thể tùy chọn theo ý thích của các bạn thao tác mình mong muốn.

Swipe Left/Right: trượt từ trên đỉnh xuống,hoặc sang trái,sang phải trên status bar,các bạn hãy tùy chọn cho riêng mình.

Mình thì Swipe Left là Home button, Swipe Right là RemoveBG.

- Headset button (sử dụng phím giữa của tai nghe để thay thế),thay vì phải cài đặt pm để next bài hát khi nghe bằng phone,các bạn chỉ cần chọn "Short Hold" -> chọn "Next Track" trong mục Ipod, khi đó mỗi khi nghe phone thay vì phải cài pm ngoài(dễ bị đơ máy),hay bật màn hình lên để next,các bạn chỉ cần ấn và giữ nhẹ phím giữa của tai phone,ipod sẽ next đến bài hát tiếp theo.

- Volume Buttons: thay thế thao tác bằng cách ấn cả 2 phím âm lượng(Both Press)
Ấn vào nút âm lượng sau đó ấn vào hình âm lượng trên màn hình(Display Tap,cái này nhảm kinh khủng-> nói chung là vớ vẩn)
Giữ nhẹ phím âm lượng " - " (Down short hold)
Ấn "-" sau đó "+" (Down,up)
Bật rồi tắt(hoặc ngược lại) phím "silent" (Toggle mute switch Twice)
Giữ nhẹ phím âm lượng " + " (up short hold)
Ấn "+" sau đó "-" (Up,down).

B.Các tùy chọn khác như At Home Screen,In Application, At Lock Screen thì tương tự như Anywhere,chỉ khác ở chỗ áp dụng ở những nơi khác nhau thôi nhé.

Thanks các bạn đã đọc,mình sẽ sớm update thêm cách kết hợp Activator và QuickDo để đem lại hiệu quả cao nhất... 😁
372 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài viết hay và thiết thực cho các mem mới dùng ip..............^^
cứ dùng bình thường hư thì thay thôi làm gì cho cực!
lethaison
TÍCH CỰC
13 năm
Đã có bài của bác IFoneOnFire hướng dẫn rất chi tiết việc sử dụng Activator dành cho newbie rồi(có cả hình).Cần chi lập thêm cái topic này nữa vậy hả bác?
@lethaison bạn cho mình cai link của bác ifone chỉ cách dùng activitor có hình ảnh được ko
@lethaison bạn cho minh cai link thu thuat dung activator cua bac IFoneOnFire di cam on ban nhieu
@trần tịnh bình Của bạn đây :
http://www.tinhte.vn/threads/884926/
ngaoop
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lethaison nếu có thì cho cái link không thì thôi. chú cũng nhiều chuyện nhỉ
Nản ông quá ng ta giúp new mem nhiệt tình thế mà ông lại chê nữa.
lethaison
TÍCH CỰC
13 năm
chê là sao hả bác.Bác có biết là đã có topic riêng nói về việc này không?.Và topic đó hướng dẫn cụ thể hơn cả bác này.AE thảo luận về vấn đề này trong topic đó đầy.Vậy tại sao ko vào topic đó mà học hỏi lại lập ra thêm 1 topic khác?/
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thật tình mình lập ra topic này chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm dùng Activator của mình cho các new mems thôi bởi vì trc kia khi mình mới tìm hiểu về Activator thì mình không tìm thấy một topic nào hướng dẫn cụ thể mà chỉ có một số ae nói chung chung thôi.Sao bác cứ phải bắt bẻ thế,đơn giản vì mình không biết có topic của bác kia trc thôi mà,lần sau bạn vào đừng góp ý như thế mất lòng ae lắm...
@lethaison mà kệ người ta ,bạn có làm dc ko mà nói người ta ko search cho là nó ko chi tiết bằng bài kia nhưng bạn ấy bỏ công ra cho new mới đọc, là một thành quả của bạn ấy ,người ta cũng đâu có rảnh đễ làm nếu abn5 rãnh thì lo chuyện khác đi bạn tào lao quá
lethaison
TÍCH CỰC
13 năm
không phải em bắt bẽ gì hết.Có sao thi em nói vậy.Do bác không chiệu search trước nên mới không biết là Topic kia tồn tại rất lậu rồi.Em cũng góp ý là đừng sau có muốn lập topic thì nên search trước tránh làm loãng topic thôi
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thực ra mình cũng chẳng muốn cãi nhau với bạn làm gì cả. Đơn giản mình chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm dùng pm này cho các new mems mà thôi.topic của bác kia mới chỉ có đc nửa năm chứ đâu có lâu như bạn nói,khi tìm hiểu về activator mình không thấy là đúng,vả lại tiêu đề topic bác ý cỹng ko để là hướng dẫn cài đặt activator,vậy các new mems muốn tìm về vấn đề này làm sao thấy đc,bạn thử tìm trên google từ khóa "hướng dẫn cài đặt activator" sẽ thấy ngay kết quả thôi,hiện ra topic nào thì sẽ thấy ngay kết quả thôi.
@lethaison bác cứ như ông tổ nhà người ta, biết rồi thì để người khác học hỏi. Hiếu chiến quá.
butbilx
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lethaison Bác thật là nguy hiểm.
bài này hay.e cũng đang có vấn đề với phím home đây.e chưa đọc hết vì dài quá.có vẻ cài đặt hơi khó. để e nghiên cứu sau vậy.tks bác.
cái nút Thanks chỗ nào nhỉ?
Có chữ Cám ưn ở góc dưới bên trái bài viết thoai, ko có chữ Thanks 😁
-> Online bằng Mobile thì ko thấy 😃
Theo tôi thi ai đã có kinh nghiệm và post lên đây để giúp đỡ mọi người chưa biêt sử dụng là rất đáng khen, tôi nghĩ chúng ta không nên trách nhau để diễn đàn ngày càng tốt hơn
Cám ơn bạn rất nhiều về bài viết!
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thank bạn góp ý,hehe ............................:p
😕 sao các bác cứ mắng nhau thế bác dantruong6y.. chi có ý tốt thôi mà.em cũng có tìm thấy topic của bác IFoneOnFire ấy trên diễn đàn đâu.
nhiệt tình nvay anh em xin cảm ơn nhé ................! 😁

---------- Post added at 01:04 PM ---------- Previous post was at 01:00 PM ----------

các bác cho em hỏi muốn cai nhạc chuông tin nhắn thì làm ntn vậy....cho con 2G và 4G .em đang dùng 2 con bạc ạ nhưng chỉ làm được nhạc chuông cuộc gọi thôi.hic 😔 bác nào biết thì chỉ giùm em nhé thanks you nh nh nh :::::::::::-*
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn đã cài đặt bite sms chưa,nếu có bite sms bạn sẽ có mục ringtones cho tin nhắn,bạn tìm hiểu trong 4rum có rồi nhé... ^^,có nhiều cách nhưng mình thấy dùng bite sms là hay nhất.
cac bac cho em hoi lam the nao de bat iphone khi no' dang sleep ma khong can faj nhan fim' home a? trong activator hok co fan do thi faj..hjx 😔
Nhấn Power đó bạn :p Bạn tiết kiệm vừa vừa thôi, sinh ra nút để ấn mà bạn ko ấn thì ... Cái này để hạn chế chứ có phải khuyên bạn ko được dùng đâu 😁
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có mà bạn,mình cũng đã hướng dẫn ở trên rồi,bạn đọc lại phần "Motion" và tùy chon Shake Device nhé,hoặc bạn có thể dùng thay thế bằng 2 phím tăng giảm âm lượng,hoặc phím silent cũng được,chọn một tùy chọn trong "Volume button" rồi chọn "unlock device" nhé ....!

---------- Post added at 07:04 AM ---------- Previous post was at 07:01 AM ----------

Sắp có tool unlock chưa chị Hương ơi,đắp chăn mãi nóng quá ^^
binghia
TÍCH CỰC
13 năm
==> Bác để sleep thử 1,2 phút gì coi bác...bấm volume up down gì đó mỏi tay nó cúng ko lên ak....cho IP sleep va bấm ngay thì được...hjhjhj...
Sao chủ topic không trả lời trường hợp này nhỉ? Tôi thấy đúng vậy, dù có cài đặt ở chế độ sleep là : Lắc, hay volume down,up ..v..v.. khi vừa mới sleep thì dùng để unlock được nhưng để khoảng mấy phút sau khi sleep thì có lắc, hay volume gì đi nữa cũng không thể mở khóa được, chỉ có cách duy nhất là ấn Home hoặc Power để màn hình sáng lên rồi unlock thôi.
Các bạn test thử xem có đúng như vậy không?
theo mình biết thì chỉ cần cài activator là củng thay thế dc mấy nút cứng rồi mà...đâu cần phải cài SBsetting làm gì để nó chạy ngầm tốn ram với pin....em nghỉ nếu cần phần mềm thay thế mấy nút cứng đó thì chỉ cẩn cài Activator thôi chứ ko cần cái thêm SBsetting đâu...than bác chủ đả có bài hửu ích....
leepv
CAO CẤP
13 năm
Sbsettings có nhiều tiện ích bạn à,chứ nếu ko ai xài làm gì cho tốn pin. Ví dụ : giải phóng Ram,quản lý các add-on,shortcut để bật tắt nhanh WiFI.3G,GPRS,respring,reboot.v.v
vân em biết rồi...đây em noái là để hận chế phải sử dụng các nút cứng ấy....chứ SBsetting theo em nghỉ thì nó là phần mềm hay mà....
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chuẩn men ............................!
Mấy bro cho hỏi sử dụng status bar để thoát ra ngoài nhưng mà khi chơi game nó đâu có hiện ra thanh status bar đâu mà vuốt.......?
Bạn có thể dùng thêm Quick do, nó có thanh công cụ ở cuối màn hình cho bạn tùy chỉnh nó. Lúc trong game thanh đó vẫn hoạt động ( trên tất cả các game thì mình ko biết vì chưa đc test hết)
Trong Activator có tùy chọn khác để vuốt từ dưới MH lên ... Bạn nên cài QuickDo mà tùy chỉnh bằng mép dưới MH thuận tiện hơn 😃
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thực ra bạn cũng không cần thiểt phải cài QuickDo,Activator tích hợp đc cả chức năng này rồi ,cái này mình đã hd cụ thể ở trong bài rồi mà,bạn xem lại đoạn này nhé:

" - Slide in Gesture: ở đây có 3 tùy chọn:
From screen bottom (trượt tay từ giữa của đáy màn hình lên 1 tẹo để thao tác),các bạn có thể chọn thao tác này để thay thế phím home bằng cách chọn "Home button"(ở Status bar),hoặc unlock ip bằng cách chọn Sleep Button... và còn rất nhiều thao tác nữa cho các bạn chọn.
From screen bottom-left (trượt tay từ đáy bên trái màn hình để thao tác)
From screen bottom-right (trượt tay từ đáy bên phải màn hình để thao tác)
Mình thì chỉ chọn From screen bottom-left -> Home button. "

Nếu mà bạn chơi game,hoặc sd app full màn hình,không hiện thanh status,thì bạn sử dụng tùy chọn trên,vd ở trên mình chọn "From screen bottom-left -> Home button",khi bạn muốn thoát ra ngoài màn hình chính thì bạn chỉ cần vuốt tay từ đáy màn hình phía bên trái vuốt thẳng lên một tẹo,thì sẽ tương tự như bạn ấn nút home,đây cũng là vấn đề ngày xưa mình vướng mắc,bạn thử đi,có gì không đc pm lên đây nhé,à lưu ý là hình như từ 3.1.3 trở xuống không dùng đc chức năng này thì phải....
OK Thành công hơn mong đợi... Thanks mấy bro đã quan tâm. ^^!
@dantruong6y mình vuốt quài mà lúc được lúc ko 😔
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
11 năm
@jerry710 activator bản mới giờ hơi khác bạn ạ,bạn cài đặt vẫn như mình hd nhưng khi sử dụng,nếu bạn dùng app màn hình đứng,thì vẫn như mình hd,còn nếu app màn hình ngang,vd chém chuối... thì cạnh dưới của máy lại nằm ngang,vậy nên bạn phải vuốt từ dưới lên theo hướng máy bạn đang cầm.
Chủ top cho e hỏi nếu đang ở trang cuối hoặc một trang nào đó mà muốn về trang chính hoặc trang chính muốn qua trang cuối thì tùy chọn như thế nào?
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn đang hỏi đến vấn đề gì nhỉ,mình chưa hiểu lắm ............
Trang có nghĩa là trang ứng dụng đó bạn (ở HomeScreen, bạn vuốt qua là vuốt qua trang khác). Mình đã biết cách về trang đầu, nhưng từ trang đầu mình vuốt từ giữa bên dưới lên thì nhảy qua search app, bạn hướng dẫn giúp mình cách từ trang ứng dụng đầu tiên mà nhảy tới trang cuối nhé!

Và cho e hỏi thêm là tùy chọn như thế nào để khi bật app nhưng vẫn sleep màn hình đc? Vd: cắm sạc rồi bật Battery Doctor Pro rồi sleep màn hình
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
À thì ra bạn kia hỏi là ý đó,từ trang cuối về trang đầu thì bạn đã làm đc rồi,nhưng theo kiến thức của mình thì hình như iphone chưa có chức năng chuyển nhanh đến trang cuối thì phải,Activator làm việc dựa trên cách giả lập các thao tác trên ip,nên mình nghĩ,ip chưa có chức năng này thì Activator có lẽ cũng chưa thể thao tác để về trang cuối đc.

Còn về vấn đề cắm sạc xong tự bật Battery Doctor Pro rồi tự sleep luôn thì hiện tại Activator chưa thể làm đc,bởi vì ng lập trình mới chỉ cho phép pm làm việc 1 thao tác 1,chứ chưa cho phép làm 2 thao tác,có lẽ phải đợi update Activator sau vậy ^^,mình bây giờ tùy chọn Conected => Sleep,trước khi cắm sạc mình bật Battery Doctor Pro là đc,còn bạn muốn trong app full màn hình mà vẫn sleep đc thì bạn có thể chỉnh bằng tùy chọn Slide in Gesture,chúc vui ^^
Cảm ơn bạn nhiều! Quickdo có thể đáp ứng nhu cầu của mình nhưng mình thích sử dụng Activator hơn, chuyên nghiệp và gói gọn nhưng nhiều chúc năng 😃
bác ơi em cài chọn nút giữa của tai nghe để next mà k dc. đầu tiên e chon anyhere xong chọn tiếp Short Hold ( của mục Headset button)-> em chọn tiếp Next Track mà vẫn k dc . nhấn thì nó stop k có gì thay đổi cả. bác chỉ giùm e với. cảm ơn bác.
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn thử xem lại mình hd và làm lại xem nhé :
"- Headset button (sử dụng phím giữa của tai nghe để thay thế),thay vì phải cài đặt pm để next bài hát khi nghe bằng phone,các bạn chỉ cần chọn "Short Hold" -> chọn "Next Track" trong mục Ipod, khi đó mỗi khi nghe phone thay vì phải cài pm ngoài(dễ bị đơ máy),hay bật màn hình lên để next,các bạn chỉ cần ấn và giữ nhẹ phím giữa của tai phone,ipod sẽ next đến bài hát tiếp theo."

Mình nghĩ có thể bạn không giữ nhẹ một lát mà bạn ấn mà thả ra ngay phải không,bạn thử ấn rồi giữ nhẹ một lát là nó tự next nhé.

Trên tai nghe của IP các bạn chỉ việc nháy đúp vào nút dừng bài (nút bấm để trả lời điện thoại) là nó tự động next bài rồi không cần phải thiết lập trong activator đâu các bạn ah
dantruong6y
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thì mỗi người một sở thích mà bạn,có kiến thức thì góp ý ae cùng tiếp thu để thêm kiến thức mà ^^
conheo1985
ĐẠI BÀNG
13 năm
bài viêt rất hay ...^ ^
bài này quá hay cho những ai nghiện iphone đấy hê hê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119