Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài đặt WebOs

zonzonvn
17/12/2010 14:33Phản hồi: 81
Cài đặt WebOs tức là bạn phải có 1 bản ROM "WebOs Doctor" ở trên máy tính và tiến hành cài đặt.

"Lưu ý nho nhỏ:
+ Trên máy tính của bạn phải đã cài đặt Java bản 1.5 trở lên ( bạn có thể vào
http://java.com/en/ để download bản mới nhất), còn trên thiết bị webOS thì thời lượng pin càng cao càng tốt, nếu thời lượng pin mà quá yếu thì quá trình cài đặt sẽ lâu.
+ Với mỗi thiết bị webOS đều cần một profile
riêng ; với mỗi phiên bản hệ điều hành webOS như 1.x, 2.x hay 3.x cũng đều cần một profile riêng. Trong profile là các thông tin về người dùng (tên, mail, password...) và thông tin về thiết bị (Model, ID, Serial...). Do đó, nếu bạn gặp vấn đề về đăng nhập Profile thì bạn hãy nghĩ lại xem Profile này của bạn đã có trên loại thiết bị khác chưa (chẳng hạn như Pre 3 và Veer là khác nhau), hay khi nâng cấp hệ điều hành thì bạn cần phải xem xét lại (chẳng hạn từ hệ điều hành 1.x lên 2.x thì Profile ở 1.x không thể dùng để đăng nhập được ở 2.x). Mặt khác do đăng nhập profile là bằng mail, nên để tạo 1 profile mới với mail cũ thì bạn phải chuyển mail trong profile cũ thành mail khác.
+ Khi newbie bế tắc trong việc kết nối thiết bị với máy tính để cài đặt phần mềm, thì việc cài đặt lại WebOS là lời khuyên của mình.

Đầu tiên, trên máy tính bạn vào trang http://www.palm.com/ROM (hoặc http://ws.hpwebos.com/webosdoctor/sorry.htm ) và lựa chọn thiết bị của bạn. Sau đó thực hiện theo từng bước mình hướng dẫn dưới đây.

Dưới đây mình chưa ra làm 2 loại: dòng pin rời và dòng pin liền. Cách cài đặt đối với mỗi dòng có 1 chút khác nhau.

Đối với dòng pin rời (Pre, Pre+, Pre2, Pixi, Pixi+)
Bước 1:
+ Trên điện thoại bạn vào Device Info và chép lại số Serial Number (S/N cũng được viết trên máy, khi bạn tháo pin ra bạn có thể nhìn thấy nó). Sau đó ấn vào Reset Options, rồi nhấn tiếp vào Shut Down để tắt máy

+ Tắt máy xong thì tháo pin điện thoại ra

+ Nối USB giữa điện thoại và máy tính.

+ Nhấn và giữ Nút tăng Volume, trên màn hình điện thoại hiện dấu hỏi ?. Bạn vẫn nhấn và giữ Nút tăng Volume đồng thời cho pin vào, trên màn hình điện thoại chỉ hiện biểt tượng USB màu trắng lớn.

Bước 2: Trên trang web bạn vừa vào ở trên, bạn nhấn vào Get webOS Doctor. Bạn nhập số Serial Number vào ô trống. Rồi nhấn vào Serial Number, và ấn tiếp Continue.

Bước 3: Nếu máy tính của bạn chưa cài Java thì bạn nhấn vào Need to install Java, còn nếu máy bạn đã cài rồi thì bạn nhấn vào Continue để Download WebOs Doctor về.

Quảng cáo

Cách này giúp bạn có được phiên bản WebOs Doctor chính thức, ngoài ra bạn có thể down các phiên bản ko chính thức ở nơi khác (http://www.webos-internals.org/wiki/WebOS_Doctor_Versions ) ... sau đó chuyển sang bước 4:

Bước 4: Bạn nhấn vào file WebOs Doctor vừa tải về để tiến hành cài đặt WebOs trên máy điện thoại của bạn

Đối với dòng pin liền (Veer, Pre 3, Touch Pad...)
Bước 1: Đăng nhập Profile (bạn cần có 1 Profile đăng nhập thì mới nhận được ROM. Nếu bạn không biết mật khẩu Profile của mình thì các tốt nhất là mượn 1 user nào đó dùng cùng loại thiết bị như Veer, hay Pre3... để có thể tiếp tục bước 2, còn nếu không ai tin cho bạn mượn Profile thì bạn vào http://www.webos-internals.org/wiki/WebOS_Doctor_Versions để download WebOS Doctor về và thực hiện luôn bước 4. Sau khi cài đặt hệ điều hành hoàn tất thì bạn nhớ tạo mới cho mình 1 Profile khác nhé.)

Bước 2: Nhấn vào Device Options. Sau đó nhấn vào Get WebOS Doctor (nhớ là đừng bao giờ nhấn vào Remove From My Account nha bạn).

Bước 3: Nếu máy tính của bạn chưa cài Java thì bạn nhấn vào Need to install Java, còn nếu máy bạn đã cài rồi thì bạn nhấn vào Continue để Download WebOs Doctor về.

Cách này giúp bạn có được phiên bản WebOs Doctor chính thức, ngoài ra bạn có thể down các phiên bản ko chính thức ở nơi khác (http://www.webos-internals.org/wiki/WebOS_Doctor_Versions ) ... sau đó chuyển sang bước 4:

Quảng cáo

Bước 4: Sau khi download về xong. Bạn tắt thiết bị webOS, sau đó nhấn và giữ phím Tăng Âm Lượng đồng thời kết nối thiết bị với máy tính qua cable USB (nhấn và giữ nguyên, đừng buông tay khi làm việc nối giữa thiết bị với máy tính nha bạn). Tiếp theo khi thôi không nhấn và giữ phím Tăng Âm Lượng thì trên màn hình xuất hiện biểu tượng USB màu trắng lớn.

Bước 5: Bạn nhấn vào file WebOs Doctor vừa tải về để tiến hành cài đặt WebOs trên máy thiết bị của bạn

Chúc vui....!
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hệ thống lại như vầy cho anh em newbie đỡ mất công tìm bác nhẩy,đưa lên stick thì càng hay!
thanhbk
TÍCH CỰC
13 năm
E Palm Treo 680 có áp dụng đc ko a?
junvtd
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác là hết lòng với newbie đấy😁
Mình do làm nhiều lần rùi, nên chẳng thấy nó có ý nghĩa gì, nhưng với new palmmer thì phải cảm ơn nhiều lắm, thanks again.
tạo profile làm sao hả các bác. Đến phần nhập APN cho mạng thì nó không nhận apn 😔(
zonzonvn
TÍCH CỰC
13 năm
Khi cài đặt xong WebOs nó sẽ hỏi yêu cầu bạn:
+ Đăng nhập vào Profile
+ Tạo Profile. (Cái này thì nó có sẵn các ô rồi, bạn chỉ việc điền vào thôi)
Xong thì bạn xài WebOs như bình thường
hungpvgas
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng đang bị tình trạng trên, nó báo "Enter phone setting" nhưng nhập vào nó báo "Invalid internet APN setting" trong khi nhập đúng cấu hình cài đặt của vinaphone rồi.

Mọi người giúp mình với.
Thank bác chủ thớt 😃 bài căn bản này ai cũng phải đọc qua khi up rom 😃
thank........ đang up lại rom...
mấy hôm nay có vài newbie vào nick hỏi sao làm như hướng dẩn ko dc!
sau khi coi hình chụp thì phát hiện ra.
khi down file FW về, nó lại dạng file là Zip.
các bạn file đổi tên lại là .jar xong làm tiếp sẻ ok.
khanhsav
ĐẠI BÀNG
13 năm
tại sao mình không cách nào bấm được chữ Next hay đúng hơn là nó không hiện lên dù trên phone đã có biểu tượng usb
khi nào pc detect dc cái pre thì nó hiện next ko thì ko cách nào .
p/s khuyên nên dùng một máy xp khác. cài cái java 6.0 lên, sau đó copy cái doctor lên mà chạy
khanhsav
ĐẠI BÀNG
13 năm
các bác cho hởi unlock con palm pre ở đâu và bao nhiêu tiền ?
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
phải giữ nút tăng volume là bao lâu đây hả các bác ? em cầm mỏi cả tay chả thấy nó xi nhê gì vẫn là cục pin và dấu ?
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
ai giúp em vụ uprom này với X_X
Chả cần giữ giếc gì các nút, mình chạy WebOS Doctor, next các kiểu nó tự restart vô recovery mode cho mình à 😁
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
hix ! nhưng em muốn thử down rom gốc. Sáng nay chả hiểu ấn sao nó connect được với usb, xong làm lại ko được nữa 😔
deco
ĐẠI BÀNG
13 năm
up.............................................................
hungpvgas
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đã làm được rồi, phải đăng ký 3g trên máy khác trước sau đó lắp sim vào máy sau mới được
tuantuti
ĐẠI BÀNG
13 năm
nhờ có các bác chủ thớt trên tinhte mà e đã up xong con ROM cho Pre. đúng là 1 trải nghiệm mới 😁 thanks bác zonzonvn nhìu nhé
e up xong rồi. nhưng sign không đưoc. Nó ghi la : you nêd to be connected to your wireless sẻvice provider's netword to sign in. When you ảe in a location with sẻvice. please try again. CÁc bác giúp e với nha. Thank nhiều
chu0i_vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
dùng sim vina hoặc mobi để sign nhé
lúc mới uprom xong ko nhận cấu hình GPRS hoặc 3G của viettel
e dang xai palm pre cdma da ep so sfone. Giup e voi may pro oi
vụ j vậy bạn? evdo thì mang qua mình. hoặc là bypass đi rồi vào trong active lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019