Hướng dẫn cài đặt Windows 8 chạy song song với Windows 7 bằng hình ảnh

Thảo luận trong 'Thủ thuật' bắt đầu bởi anhduyen20, 8/3/12.

1. anhduyen20

anhduyen20 Thành viên

Cài đặt Windows 8 chạy song song với Windows 7 dễ dàng bằng hình ảnh. Để làm thành công các bạn cần chuẩn bị những dụng cụ sau:
    - EasyBCD 2.0.1 : Tải về
    - Windows 8 Consumer Preview 32 bit : Tải về

EasyBCD hồi xưa thì miễn phí nhưng bây giờ thì không. Phiên bản mới nhất của nó yêu cầu phải trả tiền để sử dụng một số tính năng. Vì vậy tôi đã up sẵn phiên bản cũ lên Mediafire để sử dụng. Nếu nó hỏi bạn có cập nhật lên phiên bản mới hay không thì chớ dại dột đồng ý nhé! Windows 8 Consumer Preview nên xài bản 32-bit bởi vì phiên bản 64-bit thỉnh thoảng sẽ không cài được do bị lỗi. Khi cài đặt, sử dụng key DNJXJ-7XBW8-2378T-X22TX-BKG7J để đăng ký.

Giờ bắt tay vào chế biến nhưng bạn phải đảm bảo là đã chia sẵn ổ đĩa để cài rồi nhé. Bạn có thể sử dụng Easeus Partition Master Home Free, tải về và cài đặt EasyBCD theo đường link bên trên. Chạy chương trình lên và chọn thẻ “Add New Entry” > bấm chọn thẻ “ISO boot” > đặt mới một cái tên cho nó và chọn đường dẫn của file ISO Windows 8 tải bên trên:

Xong bấm “Add Entry”, tắt EasyBCD và khởi động lại máy, bạn sẽ thấy xuất hiện 2 menu là Windows 7 và Windows 8:

Chọn Windows 8, bấm Enter. Nếu bạn thấy xuất hiện nhiều dòng chữ thì hãy nhấn đại một phím để kích hoạt tiến trình cài đặt, nếu không thì nó sẽ trở về menu ban đầu. Và bạn sẽ thấy quá trình cài đặt Windows 8 bắt đầu > bấm Next ở hộp thoại hiện ra và bấm “Install now” để bắt đầu cài đặt:

Tiếp theo bạn nhập key vào và bấm Next:

Bạn chọn cài đặt “Customs : Install Windows only”:

Màn hình tiếp theo bạn chọn phân vùng cài đặt Windows 8:

Bấm Next và quá trình cài đặt sẽ tự động hoàn toàn cho đến khi hoàn tất.

Sau khi cài xong và khởi động lại, bạn sẽ thấy menu khởi động của Windows 8 hiện ra:

Bạn chọn “Windows 8 Consumer Preview” và bấm Enter. Màn hình tiếp theo bạn sẽ đặt tên cho máy tính:

Xong bấm Next. Trang tiếp theo sẽ yêu cầu bạn chọn chế độ cấu hình là tự chỉnh hoặc để mặc định. Bạn bấm nút “Use express settings” cho nhanh . Tiếp theo sẽ đến phần đặt tên cho user và tạo mật khẩu:

Bấm Finish, đợi một chút là bạn sẽ thấy giao diện Windows 8 hiện ra như sau:

Chúc các bạn cài đặt thành công:D
    Xem thêm các thủ thuật win7 tại đây
    :
    changnhoc123, LongTPham, taisuke2412 người khác thích nội dung này.
  2. KMCO

KMCO Thành viên

Bổ sung thêm cho bác chủ thớt tí là file Win8CR.ISO phải chép ở thư mục gốc của ổ đĩa nếu ko sẽ báo lỗi khi add entry.
  3. takaiyama

takaiyama Thành viên

Cho mjnk xjn ý kiến về giữa win7 và win8 vs. Win8 nhìn mê thật nhưng sợ đến lúc k thích lại k về win7 đc :(
  4. moster1995

moster1995 Thành viên

wait Win 8 Chính thức vậy ~ !
    :)
  5. lopmam

lopmam Thành viên

E cũng háo hức với cháu win8 này,nhưng thấy chứ thật cần thiết nên chưa cài,đợi có phiên bản chính thức ra mắt là ten ten..........
  6. phamgarlin

phamgarlin Thành viên

còn 1 cách khác nhanh gọn là các bạn cứ dow win8 về cài trực tiếp sau đó vào lại win7 vào msconfig > boot > chọn win7 rồi set as default rồi khởi động lại nó sẽ có 2 menu boot thôi
    mai_tien_dat_251kyzuka thích nội dung này.
  7. zinzinzu

zinzinzu Thành viên

nghe thì ngon mà mù tịt về khoản này nên chỉ dám nhìn em từ xa@@
    mai_tien_dat_251 thích nội dung này.
  8. lukhach810

lukhach810 Thành viên

ngon lành, quánh dấu tối về em yêu khoa học xem thế nào
  9. mr.ductrandai

mr.ductrandai Thành viên

TanAn thích nội dung này.
  10. mr.ductrandai

mr.ductrandai Thành viên

sao m cai no cu doi driver nhi?
    sau buoc install now nhe
  11. caubuonviaj

caubuonviaj Thành viên

bạn giống mình đó đang tim sư phụ nào giỏi về vấn đề này chỉ giáo
  12. phongvanpham

phongvanpham Thành viên

oánh dấu cái
  13. mabu_210

mabu_210 Thành viên

ko có driver ..... đếch cài đc....ngồi hóng tiếp vậy
  14. thien103

thien103 Thành viên

bác ơi.. em làm theo hướng dẫn rồi dow cái Easy kia về rồi.. làm theo hương dẫn lúc ấn Add Entry thì nó hiện ra cái bảng Easy BCD comment windows .. rùi nó bắt ấn About. xong tắt đi.. khởi động lại.. vào destop win 7 luôn.. ko thấy hiện ra cái menu 8.. 9 gì cả.. thế là máy em bị sao hả bác.. ???
  15. mabu_210

mabu_210 Thành viên

Ko phải nút about mà là nút abort - tức là bạn làm sai quy trình rồi. File .iso down về được bạn phải copy sang ổ khác, ko nằm trong ổ C. Khi chạy Easy BCD nó sẽ có báo successful...nhưng mà cuối cùng thì cũng bị như tui thôi....ko có driver ko cài tiếp đc, mk chán vãi....
  16. BB75

BB75 Thành viên

Khi chạy chương trình Easy BCD, mất hơn 1 tiêng đồng hồ mà đèn báo đang chạy ổ cứng cứ sáng, không thoát được c.trình Easy BCD là sao các bác nhỉ?!

Cho tôi xin tí kinh nghiệm với!
  17. mabu_210

mabu_210 Thành viên

Chương trình Easy BCD chẳng sao cả, chạy chương trình chỉ mất khoảng 5 giây là báo successful thôi, máy bạn chắc có vấn đề rồi
  18. Mikulz

Mikulz Thành viên

mabu_210 mình lúc đầu cũng bị vậy nhưng lúc sau copy thử sang main của 1 ổ ( có nghia là link sẽ như thế này D\windown8......)
    ......................................
    em cài đến Install now chọt vào thì nó cừ đòi driver và không bấm next được :)
  19. BB75

BB75 Thành viên

Cảm ơn bác mabu_210, hôm qua tớ thử lại rồi, được rồi nhưng vẫn mất đến 40 phút. Máy tự cài mọi thứ OK. Driver thì do máy mình là notebook nên có đủ driver, máy chạy nuột.

Tuy nhiên các bác cho tớ hỏi là sao tớ cài Microsoft Office 2010 Plus vào nhưng khi mở file Word 2003 lên lần nào nó cũng 'Installing ....' và phải đợi nó chạy cài đặt xong (mất khoảng 1phút) thì mới mở file được nhỉ?

Cảm ơn các bác trước nhé.
  20. mabu_210

mabu_210 Thành viên

Mình cũng đang tắc ở nước này, cũng là máy notebook đấy có phải PC đâu....haiz.... ko làm cách nào đc, giờ đang làm usb boot để cài wwin 8 sang ổ khác đây