Hướng dẫn cài đặt Windows 8 chạy song song với Windows 7 bằng hình ảnh

anhduyen20
8/3/2012 16:21Phản hồi: 47
Hướng dẫn cài đặt Windows 8 chạy song song với Windows 7 bằng hình ảnh
Cài đặt Windows 8 chạy song song với Windows 7 dễ dàng bằng hình ảnh. Để làm thành công các bạn cần chuẩn bị những dụng cụ sau:
- EasyBCD 2.0.1 : Tải về
- Windows 8 Consumer Preview 32 bit : Tải về

EasyBCD hồi xưa thì miễn phí nhưng bây giờ thì không. Phiên bản mới nhất của nó yêu cầu phải trả tiền để sử dụng một số tính năng. Vì vậy tôi đã up sẵn phiên bản cũ lên Mediafire để sử dụng. Nếu nó hỏi bạn có cập nhật lên phiên bản mới hay không thì chớ dại dột đồng ý nhé! Windows 8 Consumer Preview nên xài bản 32-bit bởi vì phiên bản 64-bit thỉnh thoảng sẽ không cài được do bị lỗi. Khi cài đặt, sử dụng key DNJXJ-7XBW8-2378T-X22TX-BKG7J để đăng ký.

Giờ bắt tay vào chế biến nhưng bạn phải đảm bảo là đã chia sẵn ổ đĩa để cài rồi nhé. Bạn có thể sử dụng Easeus Partition Master Home Free, tải về và cài đặt EasyBCD theo đường link bên trên. Chạy chương trình lên và chọn thẻ “Add New Entry” > bấm chọn thẻ “ISO boot” > đặt mới một cái tên cho nó và chọn đường dẫn của file ISO Windows 8 tải bên trên:

Xong bấm “Add Entry”, tắt EasyBCD và khởi động lại máy, bạn sẽ thấy xuất hiện 2 menu là Windows 7 và Windows 8:

Chọn Windows 8, bấm Enter. Nếu bạn thấy xuất hiện nhiều dòng chữ thì hãy nhấn đại một phím để kích hoạt tiến trình cài đặt, nếu không thì nó sẽ trở về menu ban đầu. Và bạn sẽ thấy quá trình cài đặt Windows 8 bắt đầu > bấm Next ở hộp thoại hiện ra và bấm “Install now” để bắt đầu cài đặt:

Tiếp theo bạn nhập key vào và bấm Next:

Bạn chọn cài đặt “Customs : Install Windows only”:

Quảng cáo

Màn hình tiếp theo bạn chọn phân vùng cài đặt Windows 8:

Bấm Next và quá trình cài đặt sẽ tự động hoàn toàn cho đến khi hoàn tất.

Sau khi cài xong và khởi động lại, bạn sẽ thấy menu khởi động của Windows 8 hiện ra:

Quảng cáo

Bạn chọn “Windows 8 Consumer Preview” và bấm Enter. Màn hình tiếp theo bạn sẽ đặt tên cho máy tính:

Xong bấm Next. Trang tiếp theo sẽ yêu cầu bạn chọn chế độ cấu hình là tự chỉnh hoặc để mặc định. Bạn bấm nút “Use express settings” cho nhanh . Tiếp theo sẽ đến phần đặt tên cho user và tạo mật khẩu:

Bấm Finish, đợi một chút là bạn sẽ thấy giao diện Windows 8 hiện ra như sau:

Chúc các bạn cài đặt thành công😁
Xem thêm các thủ thuật win7 tại đây
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KMCO
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bổ sung thêm cho bác chủ thớt tí là file Win8CR.ISO phải chép ở thư mục gốc của ổ đĩa nếu ko sẽ báo lỗi khi add entry.
@KMCO thu muc goc la sao ha bac . xin chi giao
Cho mjnk xjn ý kiến về giữa win7 và win8 vs. Win8 nhìn mê thật nhưng sợ đến lúc k thích lại k về win7 đc 😔
moster1995
ĐẠI BÀNG
12 năm
wait Win 8 Chính thức vậy ~ !
😃
E cũng háo hức với cháu win8 này,nhưng thấy chứ thật cần thiết nên chưa cài,đợi có phiên bản chính thức ra mắt là ten ten..........
còn 1 cách khác nhanh gọn là các bạn cứ dow win8 về cài trực tiếp sau đó vào lại win7 vào msconfig > boot > chọn win7 rồi set as default rồi khởi động lại nó sẽ có 2 menu boot thôi
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
nghe thì ngon mà mù tịt về khoản này nên chỉ dám nhìn em từ xa@@
lukhach810
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon lành, quánh dấu tối về em yêu khoa học xem thế nào
sao m cai no cu doi driver nhi?
sau buoc install now nhe
@mr.ductrandai bạn giống mình đó đang tim sư phụ nào giỏi về vấn đề này chỉ giáo
oánh dấu cái
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
ko có driver ..... đếch cài đc....ngồi hóng tiếp vậy
thien103
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác ơi.. em làm theo hướng dẫn rồi dow cái Easy kia về rồi.. làm theo hương dẫn lúc ấn Add Entry thì nó hiện ra cái bảng Easy BCD comment windows .. rùi nó bắt ấn About. xong tắt đi.. khởi động lại.. vào destop win 7 luôn.. ko thấy hiện ra cái menu 8.. 9 gì cả.. thế là máy em bị sao hả bác.. ???
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
@thien103 Ko phải nút about mà là nút abort - tức là bạn làm sai quy trình rồi. File .iso down về được bạn phải copy sang ổ khác, ko nằm trong ổ C. Khi chạy Easy BCD nó sẽ có báo successful...nhưng mà cuối cùng thì cũng bị như tui thôi....ko có driver ko cài tiếp đc, mk chán vãi....
BB75
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khi chạy chương trình Easy BCD, mất hơn 1 tiêng đồng hồ mà đèn báo đang chạy ổ cứng cứ sáng, không thoát được c.trình Easy BCD là sao các bác nhỉ?!

Cho tôi xin tí kinh nghiệm với!
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
@BB75 Chương trình Easy BCD chẳng sao cả, chạy chương trình chỉ mất khoảng 5 giây là báo successful thôi, máy bạn chắc có vấn đề rồi
BB75
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mabu_210 Cảm ơn bác mabu_210, hôm qua tớ thử lại rồi, được rồi nhưng vẫn mất đến 40 phút. Máy tự cài mọi thứ OK. Driver thì do máy mình là notebook nên có đủ driver, máy chạy nuột.

Tuy nhiên các bác cho tớ hỏi là sao tớ cài Microsoft Office 2010 Plus vào nhưng khi mở file Word 2003 lên lần nào nó cũng 'Installing ....' và phải đợi nó chạy cài đặt xong (mất khoảng 1phút) thì mới mở file được nhỉ?

Cảm ơn các bác trước nhé.
mabu_210 mình lúc đầu cũng bị vậy nhưng lúc sau copy thử sang main của 1 ổ ( có nghia là link sẽ như thế này D\windown8......)
......................................
em cài đến Install now chọt vào thì nó cừ đòi driver và không bấm next được 😃
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
@Mikulz Mình cũng đang tắc ở nước này, cũng là máy notebook đấy có phải PC đâu....haiz.... ko làm cách nào đc, giờ đang làm usb boot để cài wwin 8 sang ổ khác đây
bó tay, nhìn win 8 ham quá mà không làm gì được! ko có driver!! @@
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
@mai_tien_dat_251 Có j đâu bạn, tạo cái Usb boot copy win 8 vào là cài ngon lành thôi, Mình cài ok, chạy ngon lành rồi, cài sang ổ đĩa khác. Đang song song 2 win (7 và 8) ngon lành, hnào vui thì dùng win 7, buồn thì dùng win 8 hoặc ngược lại, tuỳ hứng.
@mabu_210
bạn hướng dẫn mình với!
@mai_tien_dat_251 win 8 tự nhận driver. ko phải cài
mà có cách nào cài mà không cần USB không? tại mình không có!
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
@mai_tien_dat_251 Bước 1: Tạo phân vùng mới
Để an toàn, có lẽ bạn nên tạo một bản backup các dữ liệu quan trọng, bạn sẽ format ổ đĩa và cài hệ điều hành, bất kì điều gì sai sót có thể gây mất mát dữ liệu. Bạn cần tạo một phân vùng trống tầm 40GB cho Windows 8 bằng cách mở:
- Start Menu
- Click chuột phải vào Computer/Manage/Disk Management ở phía bên trái.
- Tìm ổ cứng của bạn trong danh sách xuất hiện chuột phải vào ổ đĩa mà bạn cần cắt ra 40GB dành cho Windows 8 chọn Shrink Volume. Mục Enter the amount of space to shrink in MB bạn gõ chọn 40000 ( 40GB) và click OK.
- Click chuột vào vùng trống Unallocated vừa tạo ra, chọn New Simple Volume. Click Next cho đến khi bạn nhận được cửa sổ Formating Partition. Ở đây bạn điền Label để dễ dàng nhận ra nó sau này , chẳng hạn như Windows 8 , xong rồi click Next. Nó sẽ định dạng ổ đĩa cho bạn. Tiếp theo sẽ chuyển sang bước cài đặt Windows 8.
Bước 2: Cài đặt Win 8
- Copy file Windows 8 consumer Preview.iso về sau đó giải nén vào thư mục nào đó ở ổ D, ví dụ thư mục ở đây tôi đặt là abc.
- Khởi động lại máy tính ấn F8, chọn Repair your computer/Next/đăng nhập nếu cần thiết (nếu ko đặt password thì chọn tên user)/Ok
- Chọn chế độ Command Prompt ở cửa sổ vừa load
Gõ lệnh:
D: (nhấn enter để chuyển sang ổ D: )
CD abc (nhấn enter để chuyển vào thư mục abc)
//nếu không chuyển vào được thư mục abc tức là bạn đang không đứng trong ổ đĩa D: do sự xáo trộn tên ổ đĩa trong môi trường Dos, lúc này bạn gõ E: (enter) để chuyển sang ổ đĩa kế tiếp, nếu ko đc lại gõ F: (enter) và dùng lệnh CD abc (enter) để di chuyển vào thư mục chứa file cài đặt
Gõ lệnh: setup.exe (nhấn enter để chạy file cài đặt)
Tới lúc này thì bạn đã load được file cài đặt windows 8, phần việc còn lại bạn có thể tự cài như bình thường được rồi.
Bước 3 : Thiết lập Windows 7 mặc định
- Bạn sẽ nhận được thông báo khi lần đầu tiên khởi động vào Windows 8, sẽ có một màn hình giao diện cho phép bạn lựa chọn giữa Windows 7 và Windows 8 Installations. Windows 8 sẽ ở vị trí mặc định, có nghĩa là nếu bạn không tự chọn Windows 7 thì máy tính sẽ khởi động vào Windows 8 sau ba giây. Vậy làm thế nào để Windows 7 là mặc định.​
- Trên Menu khởi động, nhấn vào nút ở phía dưới Change Defaults or Choose Other Options , và chọn Choose the Default Operating System. Từ đó , bạn có thể chọn Windows 7 từ trình đơn, từ bây giờ máy tính sẽ khởi động vào Windows 7 theo mặc định.​
- Trong trường hợp bạn muốn sử dụng song song cả 2 hệ điều hành (cũ và mới), từ Windows 7, bạn nhấn tổ hợp phím Windows và R (Windows là phím có biểu tượng cửa sổ, nằm giữa phím Ctrl và Alt trên bàn phím). Từ hộp thoại Open hiện ra, bạn điền SystemPropertiesAdvanced.exe vào hộp thoại rồi nhấn Enter.​
- Hộp thoại System Properties hiện ra, bạn nhấn vào nút Settings tại mục Startup and recovery. Thêm 1 hộp thoại mới hiện ra, tại đây, ở phần System Startup, bạn chọn mục Time to display recovery option when needed (phần thời gian bạn muốn để bao lâu tuỳ bạn) rồi lưu lại thiết lập và thoát ra.​
Bây giờ, mỗi khi khởi động, máy tính sẽ đưa ra 2 tùy chọn cho phép bạn chọn hệ điều hành nào để sử dụng.
mình cài xài thử rùi..nhưng mà lâu không xài h bị mất pass nhờ bạn chỉ mình cách gỡ bỏ nó lun được không. Mình cảm ơn nhiều
wuhoatu
TÍCH CỰC
12 năm
Không việc gì phải xài EasyBCD cả. Win8 cho phép boot từ VHD nên các bác cứ cài lên VHD, chạy // với Win7 trên HDD. Lúc nào không thích 8 nữa thì vào msconfig set boot 7 thành default rồi xoá 8 trong menu của boot đi, đồng thời xoá nốt VHD đi là xong.
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
@wuhoatu Bạn nói chuẩn nhưng mình đâu có hướng dẫn xài EasyBCD đâu
các bác ơi.em mới tách từ ổ C ra 1 ổ G 40G và active rồi để cài win8 nhưng khởi động lại nó lại báo ..... missing gì đó.em phải dùng winpe chọn khởi động từ HDD mới vào win7 đc.vào msconfig không thấy win7 đâu cả
bây giờ em định cài win8 thì làm sao để khi khởi động máy cho chọn khởi động từ 1 trong 2 win.
em gà lắm.nhờ các bác chỉ giúp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019