Hướng dẫn cài recovery mod và rom cook cho Nokia X

vuhai6
11/4/2014 16:1Phản hồi: 279
Hướng dẫn cài recovery mod và rom cook cho Nokia X

Nokia X đã bắt đầu nhận được rom cook dựa trên nền Android gốc, sử dụng dễ dàng và cũng đơn giản hơn so với bản rom Lewa mà mình đã thử nghiệm trước đây. Bản rom trên nền Android gốc AOSP trong bài này sử dụng khá tốt, nhanh và nhạy, các chức năng cũng đầy thân thiện. Bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn cài recovery mod cho Nokia và sau đó là cài rom cook. Tất cả các rom cook sẽ cài giống nhau vì đều là tải file zip về, chép vào máy và cài thông qua recovery mod, do đó sau khi đã có recovery mod rồi thì thực ra bạn thích cài rom cook nào khác ngoài bản trong bài viết này cũng được.

Các bước chuẩn bị:
  1. Root máy (không cần cài Google Play) theo hướng dẫn: Hướng dẫn root và cài Google Play cho Nokia X.
  2. Cài phần mềm flashify vào Nokia X (Link)
  3. Tải về các file sau và chép vào Nokia X:
    1. Rom AOSP/Code Aurora Vanilla Android 4.1.2 (Link) - chọn bản "With Software Navigation Bar" là bản có 3 phím ảo ở trên màn hình
    2. Google Apps: gapps-jb-20121011-signed.zip
    3. Recovery mod: CWM - ClockWorkMod Recovery.
Các bước cài CWM recovery
  1. Chạy Flashify -> Tab Flash -> Recovery image -> Choose a file -> chọn đến file cwm-xxx.img -> nhấn Yup! để bắt đầu flash recovery.
  2. Sau khi flash xong thì nhấn "Reboot now" để vào CWM recovery. Ngoài ra bạn cũng có thể tắt hẳn máy, sau đó nhấn giữ vào phím volume +, đồng thời nhấn power cho máy mở lên thì Nokia X cũng sẽ khởi động vào CWM recovery.

Các bước cài rom cook:
  1. Trong CWM recovery thì dùng 2 phím tăng giảm âm lượng để di chuyển lên xuống, phím Power để lựa chọn
  2. Di chuyển đến và chọn wipe data/factory reset -> Yes -- delete all user data
  3. Di chuyển đến và chọn wipe cache partition -> Yes -- Wipe Cache
  4. Di chuyển đến và chọn install zip from sdcard -> tìm đến 2 file rom + google apps và lần lượt cài hết cả 2 file vào.
  5. Cuối cùng chọn reboot system now để khởi động lại máy
*root máy: nếu như bạn muốn root thì tải thêm superuser.zip và cũng flash thông qua CWM recovery nhé 😃 Chúc các bạn thành công!

279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nokia x này được hỗ trợ nhiều ghê há. nhưng rom gốc mới đc nhiều hỗ trợ từ nokia. rom này để trải nghiệm thôi.
@Nguyễn ThanHùng Cho mình hỏi? Cài cái này xong có còn bản đồ here map không?
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Geckotrip Không có các dịch vụ của Nokia như Here đâu. Thuần Google
@Geckotrip bạn backup rom gốc lại rồi dùng titan restore là có thôi. mình nghĩ vậy chứ chưa đc chạm vào
@Nguyễn ThanHùng Cái here nó nhiều pm liên quan lắm, backup mỗi cái đấy từ titan nó k hoạt động đâu
Rom gốc còn giật lag nhiều, trong thời gian đợi No hoàn thiện thì tải bản rom cook dùng tạm cũng ok
khiem_kun
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon bổ rẻ. Dùng cái gốc giật lắm, người mới rất khó dùng. Cook ngon X lại bán ầm ầm ngay mà
ngoduythu
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao ko cho mấy hình rom cook lên a. rom cook nhìn giống android bình thường thôi chứ gì, có chạy mượt không nhỉ, ram X có 512
Cho mình xin cái hình nền với
cvncbn
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy chất nhưng mất rom gốc thì hết chất luôn ấy 😁
đợi cook 4.4 CyanogenMod 😃
Bản AOSP này hình như còn lỗi mic.
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boybl1990 Mình cũng bị lỗi mic, bị khi thoại, còn ghi âm hay tìm kiếm thì bình thường.
@boybl1990 Chuẩn, mình cài vào lỗi mic với lỗi nhận 2 sim @@
cvncbn
ĐẠI BÀNG
10 năm
http://bbs.lewaos.com/download.php
rom này thì ae nghĩ sao.tàu nhưng mà đẹp và chất đó ạ 😁
@trontu20 Bác này vui tính quá! E cười rung cả rốn!

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@trontu20 Em đọc mà không nhịn được cười bác àh
@trontu20 E chết cười với bác với cả cái GG dịch nữa 😆)))))))))0
@trontu20 Bác thử dùng bing xem
Muốn vọc vạch thì cứ nokia x mà chiến
đang đợi con XL hi vọng cũng làm đc thế này
chờ cm
HuyTran87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang đợi XL
Thật ko thể tin dc nokia vừa ra dt android đã dc cộng đồng hôx trợ nhiều như vậy Nêu ngay từ đầu mà nokia sx song song dt andoid và wp thì chắc giờ có thể cục diện đã khác rồi
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@amv8vantage719 Nhập cuộc bi h là trễ nhưng ko fai là ko kip và hết hy vọng, còn fair xem No thể hiện ra sao nữa
Trước đây Nokia ngu thì chết chứ bệnh tật j
Ra siêu thị nhìn thấy con Nokia X này mà nản, xấu nhất họ Nokia, thua xa các dòng Lumia, kể cả con thấp nhất của Nokia 520,525 cũng không bằng. lại còn cài HDH nửa vời, không có Google Play nên hôm trước có báo cáo bán rất ế ẩm ở VN cũng không ngạc nhiên vì đâu phải ai cũng biết cài room, vả lại còn mất bảo hành. Chừng nào cài Android cho 930, 1520 thì may ra cạnh tranh được mấy Android hãng khác.
@Nguyen Tuong Minh trích dẫn cái báo cáo ra đây cái đc k bác ?
VyKelly
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Nguyen Tuong Minh Nguy hiểm quá ae ơi...cơ mà hóng xl quá nghe ns tháng 6 ms ra hjx

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@Nguyen Tuong Minh Quá chuẩn, mãi mới thấy có người cùng ý kiến với mình, toàn thấy mọi người khen ngợi và tâng bốc cái thiết kế của X nhưng mà nhìn thôi đã thấy mất cảm tình, thiết kế thô thiển và xấu đến mức cuối cùng rồi. Nói chung là đối với mình từ trước đến giờ thiết kế không phải là vấn đề quan trọng nhất nhưng chả hiểu sao với riêng thằng X này thì cứ nhìn thấy nó là sôi máu lên muốn đập nát.
@nguyenduykhanh36 tùy ng thôi bạn ^^. dù sao giá 2,5tr là đc rồi bạn ah
Ngon. Mua về nghịch được đó. Đã cầm thử rất cao cấp so với tầm giá. Mỗi tội hơi đau tay.
cách này co cài đc rom gốc ko ?
duyht86
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hỏi: Em chạy Flashify -> Tab Flash -> Recovery image -> thì máy báo Partition not found: Your recovery partition couldn't be found. You won'n be able to flash recovery images. You can still zip files.
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@nokiax Muốn có thì bạn sửa thành qemu.hw.mainkeys=0
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@nokiax mình vào dc rồi nhưng nó vẫn hiện thông báo messenger stopped rất khó chịu, có cách nào khắc phục ko?
@nemoris Minh chưa tìm ra 😃

Sent from my Nokia_X using Tinhte.vn mobile app
@nemoris Minh thêm vào rồi mà nó báo ko lưu đc.
Minh có tải rom hỗ trợ mà nó ko hiện ra 3 phím ảo 😔

Sent from my Nokia_X using Tinhte.vn mobile app
hieuknight
ĐẠI BÀNG
10 năm
chờ bản KitKat của Cyanogenmod 😁 mình đang dùng em này nhưng không dùng launcher mặc định, dùng Aviate launcher chạy nuột vãi :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019