[Hướng dẫn]Cài ROM Froyo tiếng Việt (DXJPA) cho Galaxy S Captivate

crazyfffan
4/1/2011 9:26Phản hồi: 57
Samsung Galaxy S cho đến nay chỉ có một bản Froyo của khu vực Đông Nam Á là bản dành cho Galaxy S quốc tế (i9000), có mã là i9000DXJPA. Bản này bao gồm các ngôn ngữ: Tiếng Việt, Tiếng Trung giản thể (dành cho Singapore), tiếng Malaysia, Indonesia, Thái, Hàn Quốc, tiếng Anh Mỹ và tiếng Anh chuẩn (UK English).

Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn các bạn cách cài ROM này lên Galaxy S Captivate i897 (AT&T). Bản ROM này không khó cài nhưng cần làm cẩn thận từng bước một theo đúng hướng dẫn, bởi vì ngay trên máy i9000 nếu không làm theo đúng trình tự thì cũng không cài được.

Nguyên lý chính của việc cài ROM này là:

1. Flash bản DXJPA lên máy i897
  2. Trước khi máy nạp kernel thì thay thế bằng kernel reoriented. Kernel này do một thành viên xda-developers tạo ra nhằm mục đích sửa các lỗi không tương thích khi cài ROM i9000 lên i897.
Những lỗi này bao gồm:
  • Màn hình bị xoay 90 độ
  • Không sử dụng được tai nghe ngoài
  • Không sử dụng được thẻ SD ngoài
  • Nút Home bị đảo chức năng thành nút Back

Điều kiện trước khi flash ROM:

• Sao lưu dữ liệu bằng Titanium Backup (để sau khi cài ROM mới ta có thể khôi phục lại các dữ liệu đang sử dụng). Cái này không bắt buộc.
  • Sử dụng ROM Manager để backup toàn bộ bản ROM đang sử dụng (để nếu cài hỏng thì còn khôi phục lại được bản cũ). Cái này cũng không bắt buộc nhưng nên làm.
  • Cài Driver của Galaxy S (Bộ cài có trong file đính kèm)
  • Tải những file sau:

• Phải biết cách đưa máy về trạng thái download mode bằng một trong các cách

• Tắt máy, rút SIM, rút thẻ nhớ, bấm giữ cả Volume Up và Down rồi cắm đầu USB vào máy (Cách này nhanh nhất)
  • Bấm Down + Home + đồng thời bấm Power (Cách này áp dụng được với những máy đã lỡ flash nhầm bootloader của i9000)
  • Dùng adb với câu lệnh: adb reboot download. (Cách này áp dụng nếu không dùng được hai cách trên)
Các bước tiến hành:
1. Chạy One Click Stock Flash
2. Về download mode và cắm USB vào máy
3. Khi nào phần mềm báo đã nhận ra cổng COM như hình bên dưới thì bấm start

4. Để máy khởi động lại OK
5. Tắt máy, về download mode
6. Chạy Odin, chọn như sau: (Phải chọn chính xác như bên dưới, cực kỳ quan trọng)

• Chọn "Re-partition""Reset Time"
  • BỎ CHỌN "Auto reboot"
  • Chọn PIT là file "s1_odin_20100513.pit". Nên nhớ ta buộc phải chọn PIT 513, PIT 512 và 803 không hoạt động. Trên samfirmware.com viết DXJPA sử dụng PIT 803 là sai đấy.
  • Chọn PDA là file "CODE_I9000DXJPA.tar"
  • Chọn PHONE là file "MODEM_I9000DXJPA.tar"
  • Chọn CSC là file "CSC_I9000OLBJPA.tar"
  • Tham khảo hình dưới để chọn cho chính xác.
  • Bấm Start
7. Sau khi flash xong (Mất chừng 3 phút thôi), máy sẽ báo RESET. Khi đó ta rút pin và rút cáp USB ra khỏi máy, và KHÔNG ĐƯỢC KHỞI ĐỘNG MÁY LÊN. Nếu lỡ khởi động lên rồi thì phải làm lại từ đầu.

8. Về download mode
9. TẮT ODIN ĐI

Quảng cáo

10. BẬT ODIN LÊN

11. Chọn tiếp PIT là file 513 giống hồi nãy, PDA là file I9000_reoriented_v2.2.4.tar. BỎ CHỌN Re-Partitionchọn Auto reboot.

12. Cắm USB vào và bấm Start

13. Máy sẽ tự khởi động lại và sẽ dừng ở màn hình có chữ "Galaxy S" độ 1 phút. Nếu cài đặt đúng cách thì sau 1 phút sẽ có tiếng nói là "partition activated" và một số câu khác, không nhớ rõ lắm. Tóm lại sau khoảng 8-10 phút thì sẽ vào được máy. Tada!

14. Nhưng chưa xong đâu. Máy có thể sẽ báo "Setupwizard force closed" rất nhiều lần. Cứ kệ nó. Đợi nó quét xong các thẻ nhớ SD thì khởi động lại.

15. Lúc này máy sẽ hoạt động bình thường. Tada!

Quảng cáo

16. Vẫn chưa xong đâu. Bạn cần phải vào Task Manager, phần "Summary" xem dung lượng của "Personal Data" là bao nhiêu. Nếu là 17MB/107MB thì OK rồi, nhưng trong trường hợp nó hiển thị ở mức 94-95MB/107MB thì bạn còn phải làm thêm một vài thao tác nữa

17. Vào Setting-->Application-->Development-->chọn USB debug
18. Cắm USB vào máy tính để máy nhận Driver.
19. Chạy One Click Root để root máy

20. Lên Market tải ROM Manager về cài và Backup lại ROM vừa cài
21. Cũng trong ROM Manager chọn "Reboot in recovery mode". Để ý là máy đã có sẵn Clockwork Recovery thay vì Recovery mặc định

22. Dùng nút Volume Up/down để lên xuống và Power để lựa chọn, chọn các lệnh "Wipe data", "Wipe cache", "Wipe Dalvik Cache"
23. Sau cùng chọn Reboot

24. Máy sẽ lại dừng ở màn hình Samsung Galaxy S một lúc tuy không lâu như lúc nãy, chỉ độ 3- phút thôi
25. Sau khi vào được máy, kiểm tra lại xem Personal Data đã đúng chưa

26. Bắt đầu sử dụng máy bình thường. Máy của bạn đã có tiếng Việt, cài sẵn các tần số đài FM của Việt Nam và hay ho nhất là hỗ trợ Swype tiếng Việt. Lúc này là lúc dùng Titanium Backup để restore lại các dữ liệu cũ (contact, SMS, history, account, ...)
Chúc may mắn.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Cám ơn bác nhiều nhé. Bác cho em hỏi mấy điều:

- Rom này dùng lag fix gì ạ?
- Cái FM trên Rom này có hoạt động không ạ?
- Cái swype gõ bằng tiếng việt thì gõ như nào? Bác có thể làm một bài hướng dẫn về nó đc ko?
funbacon
TÍCH CỰC
13 năm
Bác này nên tập thói quen đọc trước khi hỏi đi.
crazyfffan
ĐẠI BÀNG
13 năm
- Nó dùng Voodoo lagfix 5.0.1
- Em vừa thử nhưng không dò được đài nào, nghe chỉ như tiếng muỗi kêu thôi, k0 biết là tại cái tai nghe đểu k0 dò được hay là bug.
- Gõ tiếng Việt bằng swype nhanh và rất chính xác. Em sẽ show cách nhập cho bác xem sau, nhưng để bác hình dung thì em thử type 46 câu đầu Truyện Kiều (từ "trăm năm trong cõi người ta" đến "chị em sắm sửa bộ hành chơi xuân", tức là 23 câu 6 từ +23 câu 8 từ là 322 từ, mất 10 phút, tức 32 từ 1 phút. Chậm hơn trên máy tính nhưng nhanh gấp 3-5 lần khi type telex bằng VietnameseIME for Android. Tốc độ nhập tiếng Anh thì là 50 từ 1 phút.

Update: swype tiếng Việt:
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=643007]crazyfffan[/MENTION]: cám ơn bác nhiều.

[MENTION=126051]funbacon[/MENTION]: còn bác thì nên tập suy nghĩ trước khi nói.
Trước khi comment trong bất kỳ topic nào tôi cũng đọc rất kỹ topic đó. Tôi hỏi bác crazyfffan 3 điều trên vì:
- Dùng kernel reoriented thì chưa chắc đã dùng voodoo lag fix
- Hôm trc tôi có flash một rom cook base trên JPA và cũng có FM, cũng vào được nhưng không dò được đài để nghe. Theo như những gì tôi biết thì đó là bởi vì Captivate không được tích hợp chip FM như trên bản quốc tế hay các bản khác bởi vì nhà mạng AT&T muốn ép người dùng dùng radio của họ.
- Tôi hỏi gõ swype tiếng việt như thế nào thì có nghĩa là tôi chưa đọc kỹ à? Tôi chưa đọc kỹ mà tôi lại biết để hỏi về cái swype ở tít cuối bài à?

Đôi điều muốn nói với bác.

*p/s: post bài như thế bảo sao bài viết của bác hơn 1800 bài. Thanks ayw!
crazyfffan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Công nhận là để hỏi được 3 câu như bác Lộc thì không những phải đọc kỹ mà phải có kinh nghiệm sâu sắc nữa.
Thôi, dĩ hòa vi quý.

P/S: Sau khi tìm hiểu thì em được biết là có lẽ AT&T không bỏ con chip FM đi đâu. Ở Galaxy S bộ phận Bluetooth và FM được tích hợp lại một con chip, theo như phân tích file settings.db thì ta thấy có một record như thế này:

Như vậy có nghĩa là AT&T đã làm thế nào đó khóa chức năng FM lại. Nếu ta có thể mở chức năng này (edit giá trị gì đó từ 0 thành 1) thì có thể sử dụng FM trên Captivate được.
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=643007]crazyfffan[/MENTION]: có rất nhiều moder đã nghiên cứu file settings.db của Captivate và họ thấy là trong file đó có những dòng liên quan đến FM và điều đó góp thêm "niềm hy vọng" vào việc sẽ có bản mod FM radio cho Captivate. Nhưng bài "Captivate Teardown" của iLoki trên xda-developers đã chấm hết những hy vọng đó.

Tham khảo thêm: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=740022

*p/s: em cũng đã nghiên cứu về FM của Captivate nên e mới hỏi bác là FM có work ko vì thấy trong bài bác có nói là "cài sẵn các tần số đài FM của Việt Nam". Đây là bản FM cho i9000 và các tần số đài FM này cũng là dành cho i9000 phiên bản quốc tế thôi nên không hoạt động trên Captivate cũng là điều dễ hiểu, không có FM receiver thì làm sao mà nghe được FM 😃. Dù sao cũng cám ơn bác rất nhiều, vậy là em biết thêm một chiến hữu nữa dùng và am hiểu Captivate.
crazyfffan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác trích dẫn thiếu một câu rồi:
Tác giả chỉ nói là anh ta không thấy con chip bluetooth đâu (mặc dù captivate vẫn có bluetooth như bình thường), chứng tỏ là con chip đó được giấu kỹ đâu đó mà anh ta chưa/không thể tìm ra được.
Cứ hy vọng thôi, mặc dù theo em thì FM của Việt Nam cũng chả có mấy kênh hay. 😃
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Em vẫn hy vọng đó chứ. Mà ai bảo bác FM không quan trọng? Có mấy kênh VOV giao thông cũng quan trọng lắm, nhất là những ai dùng 4b.

*p/s: Em có đọc một bài trên xda nói rằng chip bluetooth và FM trên SGS quốc tế được tích hợp vào làm một. Mà ở trên Captivate thì không như vậy. Nếu AT&T nó đã mất công "tách" riêng ra, thì nó còn mất công "giấu" con chip FM ra chỗ khác làm gì? Em suy luận vậy có phải không?
tvkkido
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vừa thấy topic này liền flash ngay
Mình đang sài Froyo 2.2 của AT&T đã root chưa fix lag benmark được khoảng 900 điểm chán vãi
Hôm qua flash cái kenel :gb-reorient-12-23-build-f.tar (vì thằng náy tích hợp sẵn voodo lag fix,benmark được ~2000 điểm nhưng ôi trời ơi,3h sáng sạc đầy pin,để nguyên máy ko dùng gì 9h sáng pin còn 42% (em dùng sim viettel 3G pc30 nên ko nghe gọi gì đâu nhé....!

Bác nào flash rồi cho ý kiến bản này đi,bác Lộc đâu rồi....?
crazyfffan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em thì nghĩ là Samsung nó đặt hàng tất cả các linh kiện cho Galaxy S (trừ cái camera) giống nhau hết, ông nào muốn khóa cái gì thì đăng ký để nó khóa thôi. Giống như hồi xưa ASUS nó đặt hàng sản xuất toàn bộ mắt đọc đều là DVD hết, nhưng khi nó gắn vào ổ CD-ROM thì nó chỉnh lại cường độ laser, hồi đó ai rành điện tử chỉ việc tháo ra vặn lại con ốc là cái ổ CD biến thành DVD, bởi vì chi phí làm mắt đọc DVD cũng bằng với chi phí làm mắt đọc CD, nếu gộp lại mua số lượng lớn thì còn rẻ hơn là phân chia rạch ròi. Trường hợp này chắc cũng thế thôi. Dù sao cũng chỉ là suy đoán để có cớ mà hy vọng ;)

Bác cứ flash cái kernel em ghi ở trên đi. Con của em để qua đêm (8 tiếng gì đó) thấy hết 4% pin, không 3G không Wifi chỉ GPRS nhé.
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Em cũng mới flash xong bác ơi, đã test gì đâu mà cho ý kiến. Em nghĩ vấn đề pin nằm ở chỗ cái lag fix. Em không recommend dùng voodoo để fix lag lắm. Thật ra cái điểm benchmark nó không quan trọng lắm, nó chỉ là tượng trưng thôi. Ví dụ: khi bác chưa fix lag, thì dùng thấy mấy hơi lag đúng không? Chuyển qua lại giữa các home panel hay trong app drawer cũng thấy lag lag, đúng không? Nhưng khi chạy các game 3D hay các app nặng nó vẫn tải mượt mà. Nếu bác để ý một chút thì sẽ thấy là khi chưa fix lag thì cpu lúc chạy các ứng dụng bình thường thì nó chỉ khoảng 200-400GHz, nhưng khi chạy các game 3d hay app nặng cpu sẽ tăng lên 800-1000GHz. Còn khi fix lag rồi thì cpu máy lúc nào cũng 800-1000GHz. Máy hoạt động ổn định không mới là quan trọng, theo em thì bác nên disable lagfix đi.

À, cái trên chỉ là IMO thôi nhé, không bác nào lại nhảy vào nói em thế nọ thế kia :p

*p/s: theo quan điểm của em thì SGS nói chung và Captivate nói riêng bị lag là do cái TWlauncher của nó, bác thay bằng ADW launcher EX sẽ thấy sự khác biệt nhé.
tvkkido
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình flash bản i9000 ,odin báo xong,ko lỗi nhưng thằng điện thoại ko báo khởi động lại,vẫn ở trong Download mode
crazyfffan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng rồi, không được để nó boot lên đâu nhé. Rút pin và cáp ra rồi lắp pin vào, sau đó lại vào dơnload mode tiếp để flash cái kernel. Khi flash kernel thì phải chọn "Auto reboot".
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
ủa, sao tưởng bác [MENTION=30532]tvkkido[/MENTION] bảo flash bản này rồi?
tvkkido
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đang làm,máy mình nó không giống như các bác nói,flash kenel xong nó khởi dộng nhanh qua logo galaxy rồi load ở phần chữ citcub lâu lâu rồi vào phone
Kiểm tra Peónal data thấy 75/107 MB ===>cao
Roót máy thì nó ko có chữ reinstall packet mà nó ra luôn mấy hàng chữ xanh xanh (cái này em nghi do thằng kenel chỉnh sửa đã tich hợp vào)
Tiện tay em thực hiên mấy cái lệnh wike kia luôn (bỏ qua reinstall packet vì ko thấy)
Reset phone,pesonal data là 1.58/107 MB
Hiện tại là thế,tét xong em pm tiếp
mình cũng bị thế ;)) đến lúc đấy thì chọn cái install update.zip rồi reboot lại là đc, bật máy lên là có superuser
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
Tại bác flash cái kernel 2.3.0 chứ không phải kernel của bác chủ thớt phải không? Em cũng y hệt bác mà.
tvkkido
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng rồi,mấy cái kenel kiếm bên xda toàn oc CPU nên tốn pin dữ lăm,mình flash nhiều nhưng ngu khoản fixlag nên hay flash cái kenel tích hợp sẵn lag fix nên bị vậy

Mình vùa ben được 1250 điểm thua thằng moto droix và nexus 2,cũng chưa biết đã disable lag fix hay chưa

---------- Post added at 01:30 AM ---------- Previous post was at 01:27 AM ----------

Flash đúng bản dl về đấy chứ 😁

Thấy bản này cũng được,ko biết pin thế nào? chác ổn thôi

bác nào biết cách biến cái biểu tượng battery hiện tại thành % ko nhỉ/chỉ giùm em cái
hiện tại 3G,GPS,máy ảnh hoạt động rất tốt,chưa thấy lỗi gì cả,cảm ơn chủ thớt nhé
Bản này bàn phím gõ rất tốt,ít khi bị gõ nhầm kí tự,good...

Phần wallpaper ảnh động bị mất cái hình lá rơi,có cách nào lấy lại ko các bác nhỉ? em thich hình mấy cái lá rơi trôi trên mặt nước
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
em đang tập gõ bằng swype đây ạ.
xin giúp đỡ

chào các bác , tính đến thời điểm hiện nay là em đã up tổng cộng 4 rom . nhưng sao cái captivate của em không thể trụ hơn 1 ngày cho bất kỳ bản rom nào , chỉ cần em vọc nhiều 1 tí là pin nó xuống rất nhanh , nhanh thấy rõ luôn . phải chăng là em bị hư pin không các bác . em đã ra ngoài hỏi mấy chỗ nhưng chả có ai bán pin captivate cả . em chán quá . máy em mới mua được hơn nữa tháng mà hư pin thì thật pin samsung quá tệ . các bác giúp em với
PS: em định tối nay up nốt cái rom của bác chủ topic luôn . . . hic h😢
Lộc
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=604883]lm1mt[/MENTION]: vọc nhiều thì pin mau hết là đúng rồi bác, có máy nào vọc nhiều mà không xuống pin đâu? Bên congnghe365 có bán pin cho Captivate đó bác.
tvkkido
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bản này rất ổn,chưa phát hiện lỗi nào,đã chạy ADW launcher của bác Lộc giwois thiệu rất good
Mình vác đi từ sáng,lươt web,xem video cũng khá nhiều,đến thời điểm post bài pin còn 33%(màn hình ngốn 88%,3G ngốn 8%) như vậy là bản này pin thuộc loại khá,ngang ngửa bản clone 2.2 nhưng ổn định hơn

Hôm trước sài bản clone 2.2,đến lúc thằng bạn thử camera treo me nó máy,điên quá quay về Froyo 2.2 root luôn.
Có lẽ sẽ sài bản này cho hết tết tính sau,thanks chủ thớt lần nữa
tvkkido
ĐẠI BÀNG
13 năm
CÁC BÁC CHO hỏi làm cách nào để kết nối phone cạy bản này với pc qua chế độ storge,mình tìm mãi ko thấy để chép dữ liệu
crazyfffan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Muốn sử dụng máy ở chế độ usb storage thì vào setting-wireless-usb setting. Không hiểu sao samsung lại để thiết lập usb trong phần cài đặt mạng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019