Hướng dẫn cai WIN 8 từ ổ cứng

chipnho_tnt
1/4/2012 23:40Phản hồi: 40
Hướng dẫn cai WIN 8  từ ổ cứng
Ở bài trước tức Cách 1: Cài WIN XP + WIN 8 từ ổ CD-DVD gắn ngoài. Hôm nay mình xin chia sẻ mọi người cách cài đặt khác cho những bạn không có ổ gắn ngoài và co thể tận dụng được ổ cứng dung lượng 320GB của mình. Nguyên liệu gồm có những việc sau:
-USB 1Gb đa cài Hiren boot (mình sẽ hưỡng dẫn làm)
-Một đĩa Hiren boot ver 10
-File iso Win 8
-Một phân vùng trống khoảng 20GB
Chúng ta bắt đầu công việc:
Công việc phụ: Làm usb hiren boot:Yêu cầu usb dung lượng t 256 mb trở lên.
Bước 1: Gắn usb vào trong máy: Tải file USBFormat.zip ở dưới về và chạy file uusb_format.exe như hình dưới:

và làm theo nhu hình dưới:
Bước 2: Tải file grub4dos.zip ở dưới.

giải nén và chạy file như hình dưới:​

Bước 3 : Bạn tải file Hiiren boot về và copy vào usb. Vậy là bạn đã có usb hiren bôt rồi, vào tiếp bước sau:

Bước 1: Tạo phân vùng trống 20GB:
- bạn nhấn tổ hợp phím Ô cửa sổ + R => hộp thoại Run xuất hiện bạn gõ vao khung Open: "diskmgmt.msc" sau đó chọ OK. Cửa sổ Disk Managemnt bạn click chuột phải vào 1 ổ cứng chọn Shrink Volume. Sau đó bạn chon dung lượng phan vung mới (20GB = 20480 MB). Sau đó nhấn chuuột phải vào phân vùng mới chọn New Simple Volume ( bạn cứ ấn next cho đến finish)
phan vung.jpg

dung  luong.jpg

Quảng cáo

Bước 2:. Kết nối usb hiren boot vào và khởi động lại máy. Khi máy tính hiện lên logo ASUS bạn nhanh tay nhấn phím ESC cho đến khi hiện ra màn hình chọn màu xxanh và chon ổ usb của ban:,sau đó bạn sẽ được như sau. Sau đó bạn chọn Mini Windows XP.
Sau đó bạn sửa tên Ổ đĩa cài WIN 8 của bạn thanh WIN và ổ chứa file iso win 8 là DATA.

Bước 3:
Các bạn di chuyển đến nơi lưu trữ file ISO bộ cài đặt Windows 8, Click phải vào file .ISO chọn 7zip rồi chọn Extract files... Browse để Extract ra phân 1 vùng trên HDD bạn (tốt nhất bạn nên Extract here)
Bước 4:
Các bạn vào phân vùng vừa Extract bộ cài, Copy các thứ sau bỏ vào phân vùng C: ( ổ đĩa mà bạn đinh cài win )
- 01 file bootmgr
- 01 file Setup.exe
- 01 folder boot

- Sau đó tạo 1 Folder mới trong phân vùng C có tên sources. Qua phân vùng vừa Extract bộ cài, vào Folder Sources Copy file boot.wim sang C:\sources\ [​IMG][​IMG]Bước 5:
Sau khi đã hoàn tất bước 2-3-4 1 cách chính xác, các bạn vui lòng Click đúp vào biểu tượng
Command Prompt trên Desktop, sau đó dùng các lệnh như sau:
C: (tên ổ đĩa mà bạn muốn cài WIN 8 có thể là D: or E: ......
cd boot
bootsect.exe/nt60 c: (C: là ổ bạn muốn cài win có thể là E: D: ......[​IMG]Sau đó bạn Restart máy:
Cuối cùng máy sẽ khởi đọng lại và cài như bình thường. Cài đặt chắc các bạn làm được cong cài driver thì bạn xe ở bài viết trước của minh nha. http://www.tinhte.vn/threads/1176329/
Mình hi vọng sẽ giúp được mọi người ai không làm được thì hỏi minh nha
( bài viết trên mình có sử dụng 1 số ảnh của Windows7.vn do mình không có máy ảnh để chụp)
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn nói không sử dụng ổ gắn ngoài mà vấn phải sử dụng ổ cd để vào hiren boot. thật phản nhau quá đi
không thể like đc.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@makio9x uh. Mình xin lỗi nhầm lẫn chút mà. Đúng ra là mình viết cho usb hiren boot đấy. Mình đang định sửa thì bị bác bắt đc. Dù sao cũng thank bac đã đóng góp ý kiến hjhj
@chipnho_tnt bac thank thi an nut like i'
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@makio9x sửa bài rồi nhé. thich dùm mình đi
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
tiếp tiếp đi, còn cái eeepc để nghich win 8, lần trước bán cái x101ch cho ông anh, mà ông chưa trả tiền, thế là ông có chuyện nên ko mua được, trả lại kèm khuyến mãi dcom+balo=1chai, thế là lại có eeepc để nghich với pác đây ^^
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hungncdi thế thì ko thể xa netbook rôi. Mình đang nghiên cuu cai vu mac os trong thời gian chờ win 8 ra mắt. Và asus cung cap driver win8. Còn bài này mình sẽ sửa trong thời gian tới. Thank bác da ủng hộ
nghĩ sao đã dùng ổ CD-DVD gắn ngoài mà làm gì mà nhiều bước vậy trời, gắn ổ dvd gắn ngoài thì chọn boot là dvd gắn ngoài, bỏ đĩa win8 vào là cài thôi, làm gì phức tạp vậy, tự làm khổ mình không vậy ta
nếu mà cài win8 bằng usb thì cũng chẳng cần phải làm phức tạp như thế này. dùng phần mềm Windows 7 USB/DVD Download Tool cho win7 và win đều được hết phải nhanh gọn lẹ hơn không nè.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 Nhưng yêu cầu là usb phải 4gb trở nên. ở đây mình đang viết cho những bạn có dung lượng usb 1gb trở xuống. Với cả bài đang đóng rồi. 1 thời gian nữa hãng cmt nhé.
dùng ổ DVD gắn ngoài thì dùng đĩa cài, không có ổ DVD thì dùng usb, nói chung cách của bạn rất là lằng nhằn
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 bác không hiểu ah?
- bác có ổ DVD hay USB trên 4gb thì không nói là gì nhe
-Coa nhiều người họ chỉ có usb 1gb thì bác cài win8 làm sao?thì việc cài trên ổ cứng và hỗ trợ của usb 1gb làm hiren boot có phải hơn việc mua mới 1 con usb 4gb or 8gb không?
-còn bài này mình đã bảo là hướng dẫn nhầm vs đầu đề, mình đang đợi win 8 ra bẩn chính thức thì mình sẽ hướng dẫn cụ thể lại. bác có thấy chứ ĐÓNG ĐỂ THAY ĐỔI VÀ CHỈNH SỬA không?
thì bạn sửa topic lại đi, tại bạn để dùng ổ DVD gắn ngoài mà
win8 thử nghiệm cũng cài được, cần gì bản chính thức
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
s
sua bài rồi nhé. thích dùm đi
sửa chưa hợp lý, còn để dùng ổ CD+DVD gắn ngoài kìa, nếu có ổ CD+DVD thì không cần dùng cách của bạn mà.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 bác ở đội supersoi ah? bác đọc kĩ đi nhé đấy là cách của cách trước nhé!
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
cài win thì có nhiều cách cài nên các bác đừng tranh cãi, hj, mình thì ko dùng cách này, mình dùng cách repair (f8 khi khởi động) rồi dùng cmd để cài, có thể format được ổ C nữa, với lại không cần ổ CD+DVD, boot...
bạn k cần, ổ cd+dvd vậy bạn có dùng file iso k
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 bạn vào đây tham khảo nha http://www.vn-zoom.com/f228/cai-win7-win8-truc-tiep-tu-o-cung-hdd-khong-can-bat-ky-cong-cu-nao-chi-trong-20-phut-1641763.html
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 thế thì bạn không hiểu rõ rồi. lần sau nên kiểm tra khả năng hiểu biết của mình rồi mới tranh luận nha!
Trong mini win xp có phần có thể giải nén file iso đấy bạn ah.
-bạn hungcdi nói đúng ngoài cách này ra còn khá nhiều cách để cài win. cách cài bằng repair cũng khá nhanh và hay tuy nhiên nhược điểm của nó là chỉ có thể cài đặt nếu máy đã cài win 7 còn win xp thì không được.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Mr KOP cách này chỉ cài khi nó đã có win 7 sẵn để bạn repair nhe. không có thì lấy đâu cái để repair?????
mình đang hỏi bạn, bạn k cần gì hết, mình tưởng bạn k dùng file iso win7 hay win8, chứ cái này thì mình biết rồi
cách của bạn chỉ dùng cho máy đã có 1 win rồi, nếu chưa có win thì làm được không bạn
hungncdi
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn thử xem dùng cách đó mà dùng usb thử có dc ko, chứ mình chua gặp trường hợp như bạn nên cũng ko biết giúp thế nào
không phải k hiểu rõ, cách của bạn quá phức tạp, bây giờ ai mà xài usb 1gb, làm cách của bạn, đợi bạn làm xong thì mình cài xong bằng usb rồi, bạn phải theo thời đại chứ, usb 1gb nay ai xài nữa.
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 quá phức tạp vạy thì bác tự viết 1 bài hướng dẫn đi xem nó thế nào. mình sẽ xem bác làm đc j? trước khi nói suy nghĩ xem mình có làm được nt không hãy nói. Bài này mình chỉ viết cho những người không biết, những người nghèo. còn bác có điều kiện thì cứ làm như mình muốn. thank
@chipnho_tnt thì mình nói dủng usb là nhanh nhất, nếu mà nghèo thì người ta không xài máy tính laptop đâu bạn, chắc bạn không biết làm usb cài đặt hả, nên kêu mình hướng dẫn ah?
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thecuong_87 vâng bác thì giỏi rồi. tôi chẳng biết gì hết.
usb 8gb 90k mua về mà xài
Bác chủ thớt cho em hỏi lỗi này là sao ạ? máy e hiện đang cài win 7 trên ổ C, e muốn dùng thêm win 8 trên ổ E nữa, nhưng đến bước này bị lỗi, e định cài bản 64 bit vì con RAM 4GB lận, hôm e cài win 7 64 bit cũng bị vậy nên ngậm ngùi cài 32 bit. mong bác chỉ bảo 😃
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kid đạo tặc Một điều dễ hiểu.
1- Có vẻ như bạn đang muốn cài win 8 or win 7 64bit trên win 7 32bit thì phải => điều đó là không thể. bạn không thể cài win 64bit (x64) từ win 32bit (x86) bạn chỉ có thể cài mới từ USB HĐH 64bit or DVD chứa HDH 64bit.
2- Bạn không nói rõ là bạn đang dùng máy nào. Ram 4gb chắc không phải loại này, Bác phải kiểm tra xem CPU có hỗ trợ x64 không đã nha. Những bạn có thể chạy win 8 64 bit vs máy không chạy win 7 x64 (mình đã thử trên x101CH - những modern UI không chạy đc vì độ phân giải thấp)
3- Bạn có thể cài hệ điều hành từ repair win 7 or mini win xp trong hiren boot
ko đâu bác ak. trc đây mua máy là đã cài dc 64 bit rồi, nhưng rồi e lại cài 32 bit, hôm trc e muốn cài 64 bit cho win 7 ko dc<cũng hiện lỗi trên> nên e cài win 7 32 bit, e làm theo bài này và chạy tốt: http://www.vn-zoom.com/f228/cai-win7-win8-truc-tiep-tu-o-cung-hdd-khong-can-bat-ky-cong-cu-nao-chi-trong-20-phut-1641763.html
Và đến bjo e muốn cài win 8, e đã thử cả bản 32 và 64 bit thì đều bị lỗi đó, làm theo cách của bác thì bị vậy còn cách trên cũng bị vậy
Hiện e đang dùng con Asus K43E, intel core i3, ram 4gb, hd graphics,
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kid đạo tặc bài này hướng dẫn cho x101ch mà. nếu muốn hướng dẫn chi tiết cho từng dùng thì bác phải tìm bài viết khác thôi.
-Chậc có cái win ko mà phức tạp thế nhỉ?

😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019