Hướng dẫn cai WIN 8 từ ổ cứng

Thảo luận trong '[Win] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi chipnho_tnt, 2/4/12. Trả lời: 40, Xem: 45122.

1. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

Ở bài trước tức Cách 1: Cài WIN XP + WIN 8 từ ổ CD-DVD gắn ngoài. Hôm nay mình xin chia sẻ mọi người cách cài đặt khác cho những bạn không có ổ gắn ngoài và co thể tận dụng được ổ cứng dung lượng 320GB của mình. Nguyên liệu gồm có những việc sau:
    -USB 1Gb đa cài Hiren boot (mình sẽ hưỡng dẫn làm)
    -Một đĩa Hiren boot ver 10
    -File iso Win 8
    -Một phân vùng trống khoảng 20GB
    Chúng ta bắt đầu công việc:
    Công việc phụ: Làm usb hiren boot:Yêu cầu usb dung lượng t 256 mb trở lên.
    Bước 1: Gắn usb vào trong máy: Tải file USBFormat.zip ở dưới về và chạy file uusb_format.exe như hình dưới:
    và làm theo nhu hình dưới:
    Bước 2: Tải file grub4dos.zip ở dưới.

giải nén và chạy file như hình dưới:​

Bước 3 : Bạn tải file Hiiren boot về và copy vào usb. Vậy là bạn đã có usb hiren bôt rồi, vào tiếp bước sau:

Bước 1: Tạo phân vùng trống 20GB:
    - bạn nhấn tổ hợp phím Ô cửa sổ + R => hộp thoại Run xuất hiện bạn gõ vao khung Open: "diskmgmt.msc" sau đó chọ OK. Cửa sổ Disk Managemnt bạn click chuột phải vào 1 ổ cứng chọn Shrink Volume. Sau đó bạn chon dung lượng phan vung mới (20GB = 20480 MB). Sau đó nhấn chuuột phải vào phân vùng mới chọn New Simple Volume ( bạn cứ ấn next cho đến finish) phan vung.

dung  luong.
    new.

Bước 2:. Kết nối usb hiren boot vào và khởi động lại máy. Khi máy tính hiện lên logo ASUS bạn nhanh tay nhấn phím ESC cho đến khi hiện ra màn hình chọn màu xxanh và chon ổ usb của ban:,sau đó bạn sẽ được như sau. Sau đó bạn chọn Mini Windows XP.
    Sau đó bạn sửa tên Ổ đĩa cài WIN 8 của bạn thanh WIN và ổ chứa file iso win 8 là DATA.

Bước 3:
    Các bạn di chuyển đến nơi lưu trữ file ISO bộ cài đặt Windows 8, Click phải vào file .ISO chọn 7zip rồi chọn Extract files... Browse để Extract ra phân 1 vùng trên HDD bạn (tốt nhất bạn nên Extract here)
    Bước 4:
    Các bạn vào phân vùng vừa Extract bộ cài, Copy các thứ sau bỏ vào phân vùng C: ( ổ đĩa mà bạn đinh cài win )
    - 01 file bootmgr
    - 01 file Setup.exe
    - 01 folder boot

- Sau đó tạo 1 Folder mới trong phân vùng C có tên sources. Qua phân vùng vừa Extract bộ cài, vào Folder Sources Copy file boot.wim sang C:\sources\ [​IMG][​IMG]Bước 5:
    Sau khi đã hoàn tất bước 2-3-4 1 cách chính xác, các bạn vui lòng Click đúp vào biểu tượng
    Command Prompt trên Desktop, sau đó dùng các lệnh như sau:
    C: (tên ổ đĩa mà bạn muốn cài WIN 8 có thể là D: or E: ......
    cd boot
    bootsect.exe/nt60 c: (C: là ổ bạn muốn cài win có thể là E: D: ......[​IMG]Sau đó bạn Restart máy:
    Cuối cùng máy sẽ khởi đọng lại và cài như bình thường. Cài đặt chắc các bạn làm được cong cài driver thì bạn xe ở bài viết trước của minh nha. http://www.tinhte.vn/threads/1176329/
    Mình hi vọng sẽ giúp được mọi người ai không làm được thì hỏi minh nha
    ( bài viết trên mình có sử dụng 1 số ảnh của Windows7.vn do mình không có máy ảnh để chụp)

File đính kèm:

:
    mrthanhvip95hungncdi thích nội dung này.
  2. makio9x

makio9x Thành viên

bạn nói không sử dụng ổ gắn ngoài mà vấn phải sử dụng ổ cd để vào hiren boot. thật phản nhau quá đi
    không thể like đc.

chipnho_tnt thích nội dung này.
  3. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

uh. Mình xin lỗi nhầm lẫn chút mà. Đúng ra là mình viết cho usb hiren boot đấy. Mình đang định sửa thì bị bác bắt đc. Dù sao cũng thank bac đã đóng góp ý kiến hjhj

4. makio9x

makio9x Thành viên

bac thank thi an nut like i'

5. hungncdi

hungncdi Thành viên

tiếp tiếp đi, còn cái eeepc để nghich win 8, lần trước bán cái x101ch cho ông anh, mà ông chưa trả tiền, thế là ông có chuyện nên ko mua được, trả lại kèm khuyến mãi dcom+balo=1chai, thế là lại có eeepc để nghich với pác đây ^^

6. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

thế thì ko thể xa netbook rôi. Mình đang nghiên cuu cai vu mac os trong thời gian chờ win 8 ra mắt. Và asus cung cap driver win8. Còn bài này mình sẽ sửa trong thời gian tới. Thank bác da ủng hộ

7. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

nghĩ sao đã dùng ổ CD-DVD gắn ngoài mà làm gì mà nhiều bước vậy trời, gắn ổ dvd gắn ngoài thì chọn boot là dvd gắn ngoài, bỏ đĩa win8 vào là cài thôi, làm gì phức tạp vậy, tự làm khổ mình không vậy ta

chipheo979malepro thích nội dung này.
  8. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

nếu mà cài win8 bằng usb thì cũng chẳng cần phải làm phức tạp như thế này. dùng phần mềm Windows 7 USB/DVD Download Tool cho win7 và win đều được hết phải nhanh gọn lẹ hơn không nè.

malepro thích nội dung này.
  9. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

Nhưng yêu cầu là usb phải 4gb trở nên. ở đây mình đang viết cho những bạn có dung lượng usb 1gb trở xuống. Với cả bài đang đóng rồi. 1 thời gian nữa hãng cmt nhé.

10. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

dùng ổ DVD gắn ngoài thì dùng đĩa cài, không có ổ DVD thì dùng usb, nói chung cách của bạn rất là lằng nhằn

11. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

bác không hiểu ah?
    - bác có ổ DVD hay USB trên 4gb thì không nói là gì nhe
    -Coa nhiều người họ chỉ có usb 1gb thì bác cài win8 làm sao?thì việc cài trên ổ cứng và hỗ trợ của usb 1gb làm hiren boot có phải hơn việc mua mới 1 con usb 4gb or 8gb không?
    -còn bài này mình đã bảo là hướng dẫn nhầm vs đầu đề, mình đang đợi win 8 ra bẩn chính thức thì mình sẽ hướng dẫn cụ thể lại. bác có thấy chứ ĐÓNG ĐỂ THAY ĐỔI VÀ CHỈNH SỬA không?

12. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

thì bạn sửa topic lại đi, tại bạn để dùng ổ DVD gắn ngoài mà

13. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

win8 thử nghiệm cũng cài được, cần gì bản chính thức

14. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

sửa bài rồi nhé. thich dùm mình đi

15. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

s
    sua bài rồi nhé. thích dùm đi

16. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

sửa chưa hợp lý, còn để dùng ổ CD+DVD gắn ngoài kìa, nếu có ổ CD+DVD thì không cần dùng cách của bạn mà.

17. chipnho_tnt

chipnho_tnt Thành viên

bác ở đội supersoi ah? bác đọc kĩ đi nhé đấy là cách của cách trước nhé!

18. hungncdi

hungncdi Thành viên

cài win thì có nhiều cách cài nên các bác đừng tranh cãi, hj, mình thì ko dùng cách này, mình dùng cách repair (f8 khi khởi động) rồi dùng cmd để cài, có thể format được ổ C nữa, với lại không cần ổ CD+DVD, boot...

19. thecuong_87

thecuong_87 Thành viên

bạn k cần, ổ cd+dvd vậy bạn có dùng file iso k

20. hungncdi

hungncdi Thành viên