Hướng dẫn cài WIN Ngay Trên Mac không cần dùng qua BOOTCAMP(có Hình ảnh )

quan221188
15/8/2012 11:2Phản hồi: 360
Hướng dẫn cài WIN Ngay Trên Mac không cần dùng qua BOOTCAMP(có Hình ảnh )
Video hướng dẫn chi tiết kèm link tải google driver dưới video

Up lại topic
Mình xin hướng dẫn các bạn 1 công cụ cài win trên mac rất hữu ích đã được biết đến trên 10.6...Tuy nhiên tới nay công cụ này đã được thương mại hóa với giá 19,99 $
hỗ trỡ 10.6,10.7 và Moutian Lion 10.8 . thậm chí 10.11

Công cụ mang tên Winclone !
http://www.mediafire.com/?o5dh3prj7sqjy23 ( mình vẫn giữ bản 3.4 này vì vẫn có thể dùng ngon)
Ngoài ra các bạn có thể Dùng bản Winclone mới nhất 5.3 ..... cực kỳ dễ dàng ( hỗ trợ cả Mac 12 inch 2015 )

Ngoài ra các bạn sang Topic này down thêm Win 8 hoặc win 10 clone nhé và có cả Bootcamp Support nhé . Topic iLife :
LƯU Ý : Đọc kỹ hướng dẫn từ đầu tới cuối vì hình ảnh đã quá dễ cho các bạn làm ..

Link down file cài đặt bạn down về và cài đặt như bình thường nhé
sau đó chạy file winclone đã được cài đặt .Mình sẽ up sẵn 1 file clone Win 7 lên cho các bạn tiện làm việc !Ngoài ra các bạn có thể tự build 1 bản win clone theo ý muốn và sở thíc !
Công cụ có thể coi như Norton Ghost trên Window

*Giúp cài win ngay tren Mac tương tự parallen or Vizual nhưng hoạt động độc lâp Window giúp cho máy chạy ổn định hơn .
*Winclone có thể tạo file " .clone " giống tương tự file " .GHO " giúp việc cài lại Window rất dễ dàng
*Việc cài win chỉ mất chưa đầy 10 phút .
*Bạn Không phải phụ thuộc vào BootCamp để mồi .Do việc BC mới trên Mac đã bắt phải dùng đĩa Win để có thể Mồi hoặc cài trực tiếp Win nên sẽ rất bất tiện .Nhất là với Mac Air
*Bạn có thể dùng USB cài Win cho Mac Air tuy nhiên công cụ này sẽ loại bỏ hẳn luôn USB thay vào đó chỉ là 1 khoảng trống vài GB trên máy của bạn .

-Dưới đây là hình ảnh chi tiết hướng dẫn cách cài đặt Win 7 bằng winclone bản 3.4 !

Quảng cáo

1.Do việc winclone chạy thẳng không cần phải vào bootcamp nên bạn có thể tiến hành chia ổ Mac bằng Disk Utility.
2.Lưu ý khi chia ổ cài Win bạn để định dạng là " Ms-Dos (FAT) " nhé để Winclone nhận và có thể thực hiện Restore.Bạn có thể đặt tên phân vùng cài Win tùy ý .Ở đây mình đặt là Win 7 cho dễ nhận diện.Mình chia ổ khoảng 40gb vì file image được tạo bởi 1 phân vùng có định dạng 40gb...bắt buộc sẽ phải tạo 1 phân vùng từ 40gb trở lên . và đây cũng coi như là 1 nhược điểm của winclone.
3.Chạy thẳng File win7clone được tạo sẵn nó sẽ tự động chạy Clone .Ở đây nó sẽ hiển thị file clone và Phân vùng FAT đã đặt để Restore hoặc tạo image ....
4.Tiếp đó chọn vào phân vùng cần cài đặt win trong winclone .Tự động dòng chữ "Restore" sẽ sáng lên để cho bạn bắt đầu quá trình lựa chọn !
5.Khi đã nhấn vào Restore se hiện ra 1 bảng thông báo hỏi bạn có bắt đầu chạy hay không . Và bạn biết mình phải làm j rồi đấy .
6.Sau khi đã quyết định restore cho con mác đáng yêu của mình là 1 hiển thị cho phép bạn có copy boot file ở đây không .... bạn có thể chọn giữ lại hoặc replace tùy ý ... Đương nhiên với 1 chiếc máy mới thì không ngại j ta chọn replace rồi .

Quảng cáo

Việc cuối cùng là chờ đợi máy chạy xong nhé !

Khi dùng Clone này sẽ rất dễ cho việc cài đặt song song những ứng dụng khác trên Mac mà không phải khỏi động lại hay chờ đợi mấ thời gian . điểm chú ý lớn khi cài trên Mac lion hoặc Sư Tử Núi thì bao h các máy Mac đều có 1 phân vùng Recovery HD sẽ rất khó trong việc chia thêm 1 ổ chứa dữ liệu vì Mac hiển thị được 3 phân vùng ...
Bạn phải thực hiện xóa bỏ phân vùng Recovery HD đi để có thể chia thêm 1 Phân vùng chứa DATA giúp cho việc bảo quản dữ liệu mỗi lần cài lại Mac or Win

Đây là bản Clone 32bit win mình build SP1 dùng ok ..... mình chưa thử cai clone cũ trước kia tạo vì h không còn .... nếu bạn nào nhã hứng down thì down các part về giải nén lại thành 1 file image sau đó copy mấy file cuối để chung 1 folder .clone nhé rồi cho sang Mac dùng là ok!
http://www.mediafire.com/?0cvcfpz98gwwa

up lại part 5 và 9 cho mọi người
http://www.4shared.com/rar/uOBpkWQs/bootimgpart05.html?
http://www.4shared.com/rar/vjQgMBGj/bootimgpart09.html?

ĐẶC BIỆT CÓ CLONE WIN 8 PRO 64 BIT CHO MỌI NGƯỜI LINK FSHARE
http://www.fshare.vn/folder/ZSBJ7PTX9C/

360 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lên cho bạn ^^
@dentinhdenbac he he hay quá
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@quan221188 Cảm ơn bạn nhiều nhé
Tai thỏ là gì?

quảng cáo luôn hehhe
Cảm ơn bác chủ nhé, bài viết rất hay, nhưng có một số điểm em còn chưa rõ lắm, xin được hỏi thêm bác: cái winclone này nó có chạy song song với Mac (tức là phải vào Mac Os rồi mới chạy được win 7) như Vmware hay là lúc khởi động máy nó cho mình chọn giữa Mac OS và Win7 như bootcamp ạ?
Trong bài em thấy bác cài bằng file clone win7 có sẵn, nếu em muốn cài win8 thì tạo file clone bằng cách nào hả bác? Có vài thắc mắc vậy, nếu bác có thời gian trả lời giúp em nhé, thanks bác
@BlackOS cũng là máy ảo thôi mà bác
@huydinhhd90 Nhưng mà e thấy trong hướng dẫn có chia ổ dùng Disk Utility, nếu máy ảo thì mục đích chia ổ để làm gì hả bác, vì như Vmware nó chạy trực tiếp trên phân vùng đĩa cứng (như máy em là ổ data, tách với ổ cài Mac) luôn mà 😃
máy ảo cũng phải chia nhưng là chia sẻ phân vùng
Uw
win 8 thì cách làm cũng như 7 thôi ..minh sẽ test thử xem thế nào
Cái này k phải máy ảo bạn nhé... Chạy qua vmware hay paralen thì đều phải có máy cấu hình cao để làm việc... Và đòi hỏi nó phải creat ram để chạy bạn nhé!! Nó là cài thêm hệ DH riêng biệt cho Mac
Uppppppp
@quan221188 Cái nào bị die vậy bác
duanxipo
ĐẠI BÀNG
12 năm
link die rồi bác ơi
Uppppppp
Upppppppppppp
mình đang muốn cái win 8 64bit sd winclone bạn có thể hd mình tạo file .clone ko.
@thientam255 Mình cần 1 con Mac đẻ test tại clone 8 bạn có thể cho mình nhờ sau đó mình hướng dẫn bạn luôn ... vì hiện tại trên Mac h chi cho cài win8 bằng đĩa
Chào các Pro! Mình đã thử qua rồi và xin có ý kiến là đây không phải chạy WIN ảo trên MAC mà là công cụ Backup (Giống như Ghost) mà thôi, nên có thể dùng để restore 1 bản WIN đã Backup từ trước trên 1 phân vùng được chia sẵn dành cho WIN. Theo mình đã xài qua Winclone này tốt nhất nếu kg mất công cài WIN nên dùng Bootcamp có sẵn trên MAC chia phân vùng rồi cài WIN hay dùng Winclone Restore bản Backup của bạn "quan221188" tùy ý. Nhưng lưu ý xem khi tạo Win xong xem lại đủ Driver tương thích chưa vì mỏi dòng MAC tương thích Driver trong bản Bootcamp nhất định nào đó mà Apple ra dòng MacBook đó. Đừng quên cài Macdriver để dễ dàng lưu dữ liệu trên phân vùng khác ngoài phân vùng của Win nhé. Một ít chia sẻ nếu có gì sai xin các Pro bổ xung giúp mình nhé. Chúc mọi ngượi cùng vui!
@HocHoi uhm good .... mình đang cố tạo clonewin 8 cho mọi người .... vì hiệ ntaj ichir có thể dùng Đĩa thôi . rất bất tiện
link lấy từ bên macvn, part 9 đang die rồi kìa
@trần nam khánh đúng rồi Macvn là topic của mình 😆
anh ơi,em test đi test lại ở vài máy rồi, part 9 anh gửi link đều die hết
mọi người tổng hợp dùm link die để up lại part.... có cái clone win8 nhưng nặng quá nên chưa up được hic
@quan221188 nhà bạn ở đâu nếu ở SG mình chạy qua chép cái clone win 8 đc hok.
Part 5 với part 9 die rồi bác ơi.
uhm tối mình về nhà sẽ fix
e ở H
e ở HN bác ạ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019