[Hướng dẫn] Cập nhật bản đồ chi tiết VN và điều hướng Tiếng Việt

haiquan0220
28/11/2010 10:18Phản hồi: 119
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tmlinhkct
ĐẠI BÀNG
13 năm
vậy hiện giờ bản đồ loại này thì cái nào là tốt nhất hả các bác.
google map vẫn là tốt nhất...chỉ kém là không có giọng nói dẫn đường😃
Sao của các bác toàn thấy 22mb nhỉ, của em cài đặt ovi không thấy báo lỗi gì nhưng kiểm tra dữ liệu bản đồ của Việt Nam chỉ thấy 4,37Mb thôi. Update thì đều thấy báo dữ liệu đã mới nhất....? em cũng không biết tại sao nữa.
hãy cài cả ovimap,vietmap và google map để trãi nghiệm!
jiji75
TÍCH CỰC
13 năm
các bác cho mình hỏi sao mình tìm tên đường hoài mà chẳng được?Hix!Vọc nguyên ngày mà kô thấy đâu cả
khoi
ĐẠI BÀNG
13 năm
Con C7 cài bản 3.06 dử liệu không đủ 9.8MB bây giờ muốn gở bỏ cài lại bản 3.04 mà không biết cách, các bạn chỉ dùm và cho link tải bản 3.04 chứ vào Nokia OVI không có.
Cảm ơn all
thanhxa
ĐẠI BÀNG
13 năm
tôi cũng chỉ thấy có 4.37mb không thấy 22mb là tại cái gì nhỉ , bạn nào có dữ liệu của 22mb up... cho anh em tải về xin cám ơn nhiều ....!

Bạn ơi cái này của mình nó ghi là version0.1.24.114 của bạn là 0.1.25.114 nghĩa là sao thế , mình làm như bạn ở trang đầu thì bản đồ mình cập nhật chỉ có 4mb thôi , chán quá mà bản đồ của mình chẳng chi tiết gì 😔( hà nội mà chỉ có mỗi đường 1 với cả bạch mai :((
Bạn sử dụng Ovi suite version mấy vậy bạn? Xem lại dùm mình coi?
LILY0208
ĐẠI BÀNG
13 năm
minh cai ovi suite véion 2.2.1.23 vậy bản này ới hay cũ,có vấn đề gì nữa k hả bạn?mình phải làm gì kế tiếp? bạn cho mình hỏi máy mình k zom được bằng 2 ngón tay nưa cơ?!
blackdeath
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hix, mình cũng bị tương tự như 2 bạn, gỡ ovi ra cài phiên bản mới nhất luôn cũng chỉ thấy map 4.37
máy mình là n8 mà , mà mình kô biết update bản đồ hay chưa nữa , kô hiểu , bạn giải thích chi tiết với còn cái dòng đầu tiên như cái hình kia thì giống hệt của bạn :|
mà mình khôi phục cài đặt gốc 1 lần rồi 🤔 kô biết có ảnh hưởng gì kô ?
LILY0208
ĐẠI BÀNG
13 năm
còn điều này mình xin hỏi thêm: lúc trước khi mới mua máy về mình nhớ rất rõ là : khi ta xoay máy thì cái la bàn luôn xoay để chỉ vế hướng bắc nam, và bản đồ xoay theo. Từ khi mình hard reset máy và tiến hành cài lai ovimap thì mình lại thấy la bàn cừng đơ,k còn xoay nữa,bản đồ cũng vậy.có bạn nào biết lý do tại sao và hướng khắc phục k và hướng dẫn giúp mình cái la bàn các bạn nhé!cám ơn rất nhiều!
- Ovi suite ver 2.2.1.23 là bản mới.
- Bạn muốn sử dụng bản đồ zoom bằng tay bạn sử dụng bản này nha! Lưu ý đây là bản còn đang thử nghiệm nên cân nhắc trước khi cài đặt, sẽ mất bản đồ cũ, mà không thể cài lại bản đồ cho đến khi có bảng chính thức (hy vọng vậy!) http://www.tinhte.vn/phan-mem-tro-choi-451/nokia-ovi-maps-beta-v3-06-514-s-3-signed-new-beta-update-02-12-a-540627/
- Bạn cần kích hoạt la bàn (dùng tay chạm vào la bàn) vòng tròn xung quanh la bàn chuyển từ màu trắng sang màu vàng. Lúc này bạn xoay điện thoại la bàn và bản đồ sẽ xoay theo.
[MENTION=754]all[/MENTION]: Máy các bạn có phải mua chính thức từ Nokia VN phân phối không? (hay hàng xách tay?) Mình nghĩ như vậy nên phần mềm mới không nhận biết được....?
Nếu các bạn mua từ các nhà phân phối chính thức từ Nokia VN các bạn nên đến Nokia Care để được giúp đỡ cài lại bản đồ (cũng không mất nhiều thời gian đâu). Các bạn cố gắng nha! Mình không thể xác định được máy các bạn lỗi do đâu?! Bạn nào ở TP.HCM có thể liên lạc với mình, chịu khó ghé qua mình kiểm tra lại giúp các bạn. Hiện nay mình vẫn tải về không chỉ cho máy N8 mà cả cho N97 bản đồ vẫn là 22Mb (mới có chi tiết tên đường VN).
Thân!
blackdeath
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chắc bị cái Map version 0.1.24.114 ko giống như bạn là 0.1.25.114 nên vào phần ovi suite chỉ hiển thị 4.37M.
Máy mình mua chính thức từ Nokia VN phân phối.
Mình tìm cách hoài để tải bản Map version 0.1.25.114 hoài mà chưa dc.
Có ai biết cách up cái version 0.1.25.114 ko, chỉ cho mình với.
thanhxa
ĐẠI BÀNG
13 năm
tôi đã làm đươc rồi cũng mất khá nhiều thời gian mới biết cách cài lại bản đồ 3.04 nói vắn tắt như sau
mở ovi suite mở bản đồ chọn tất cả trên dt rồi chọn xóa bản đồ nếu có nó sẽ xóa bản đồ đã cài (với nguyên tắc cài được xóa được ) sau đó ngắt kết nối với PC nếu cần thì khôi phục cài đặt gốc (tất cả pm đã cài vẫn không bị mất nhé) mã khôi phục 12345 nếu chưa đổi.
kết nối ĐT với PC mở ovi suite chọn bản đồ ... nhìn từ trên xuống dứoi bên trái nhé sẽ thấy có bản đồ cập nhật nhấp chọn thôi chớ cho nó tự động cài... xong chọn VN có 22mb liền ....
chúc mọi người vui ....!
ra nokia store bao hanh mang theo j ha ban. mjnh moj xaj nen hoj ga , sr vj vjet bang dien thoaj/
KHông cần mang gì hết, ngoài cái điện thoại N8 của mình. Nokia quản lý số IMEI trên hệ thống, sau khi check IMEI trên hệ thống sẽ biết máy bạn mua từ đâu? Còn bảo hành hay không?
Thân! Chúc bạn may mắn.
p950q
TÍCH CỰC
13 năm
Hệ thống nào vậy bạn, chi xin cái link để check cái nào?
Tôi nói thật nhé, chắc phải chờ vài năm nữa thì bản đồ ovi maps của Việt Nam mới chi tiết được, còn bây giờ chi tiết nhất vẫn là google map và vietmap, cứ thử so sánh dung lượng bản đồ đồ ovi maps và vietmap (bản đồ Việt Nam chúng ta thôi nhé) cũng đủ hình dung ra ngay, ovi maps chỉ có hơn 20Mb còn vietmap bản mới nhất là hơn 100Mb rùi cũng đủ để biết được cái nào chi tiết hơn. Vietmap là do người Việt xây dựng cho riêng Việt Nam nên chi tiết hơn là đúng rùi. Nhược điểm của của Vietmap là khi trong quá trình dẫn đường thì màn hình chỉ hiển thị một khúc ngắn đường ta đang đi , ko thể zoom nhỏ hơn nên không có cái nhìn bao quát như hai bản đồ kia, google map và ovi maps thì hiển thị toàn khu vực lớn nên rất trực quan dễ nắm bắt đường phía trước, google maps thì có nhược điểm là dùng tốn tiền nhất nhưng lại là trực quan nhất tuy thỉnh thoảng GPS định vị lệch hơi xa so với thực tế. Theo tôi bạn nên cài cả 3 loại bản đồ này vào máy tùy trường hợp mà chọn bản đồ cho phù hợp.
trungnh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế mà mình lại thấy ovimap chi tiết hơn hai thằng kia khi ra khu vực ngoại thành, nông thôn đó. Tuy nhiên trong khu vực nội đô thì thường update chậm do tốc độ phát triển của nội đô nhanh hơn phần mềm.

Google map thì do cộng đồng update, nên ở thành phố thì rất chi tiết, nhưng đi xa thường tịt ngóm, chẳng thấy đường xá đâu cả.

Bạn nào muốn so sánh có thể vào trang của NAVTEQ để kiểm tra dữ liệu của ovi vì ovimap dùng dữ liệu của thằng này .
http://mapreporter.navteq.com/
cho mình hỏi tí mình xài nokia c7 về phần bản đồ không biết có cần cập nhật thêm gì không vậy bạn, bạn hướng dẫn chi tiết dùm mình với thanks bạn nhìu 😃.
p950q
TÍCH CỰC
13 năm
Vẫn chưa có cách N8-00 xách chân từ nơi khác về cài được Map VN à các bạn...?
mình sửa được cái 22mb rồi nhưng mà xài ovi suite 3.0 mới có
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Làm phiền bạn chút nhé, bạn chủ topic giải thích cho mình điều này với, mình đang dùng ovi 3.06 trên C6.
Mỉnh sync với ovi suite và down map VN 22 Mb trên đó, quá trình tải hiện ra, và nó cũng hiện tải xong, thế thì C6 của mình đã có hoàn toàn bản đồ VN chưa?
Và theo đó mình vẫn phải load data trong mỗi lần tìm đường phải kô hay là thao tác load sẽ rút gọn đến mức rất nhanh?
( Mỗi lần mình vào thì nó đều chỉ hiện tên đường sau khi load đến tầm 1,4Mb, gần như đợi khá lâu mà kô thấy xuất hiện chế độ vệ tinh bao giờ)

---------- Post added at 09:30 AM ---------- Previous post was at 09:26 AM ----------

Nếu bạn có thể vui lòng hướng dẫn mình chi tiết về VietMap đc kô? Mình rất có nhu cầu sử dụng một bản đồ giao diện đẹp, sinh động.
Về phần này google maps chỉ đáp ứng đc nhu cầu tìm đường và định vị chu chưa làm thỏa mãn mình.
Để cài được Vietmap đầu tiên máy bạn phải hack phone, trên diễn đàn tinhte có rất nhìu bài dạy cách làm đấy, bạn chịu khó search nhé. Sau khi đã hack phone xong bạn tải bản vietmap đã được ..... về (trên mạng chia sẻ rất nhiều) rùi cài vào là dùng được thui. Mình ko phải là dân sành lắm nên cũng ko hướng dẫn chi tiết được. Bạn chịu khó tìm trên diễn đàn nhé có nhìu bài viết rất hay đấy. Mình cũng mất time và cuối cùng cũng đã làm được. Chúc bạn thành công!
p950q
TÍCH CỰC
13 năm
Cài thì dễ, nhưng khi vào VietMap thì phần setting nó không cho chỉnh gì cả. chấm chấm mà chẳng thấy nó thay đổi gì... Đao bản vietmap ở hackphone.net
thế là con n8 của mình mua ở hongkong ko có tiếng việt (chỉ có anh và hoa) là ko thể cài ovimap việt 22mb sao? Cài alj tiếng việt thì nó lại mất tiếng hoa và cùng ko thể định dạng đọc dc tin nhắn tiêng hoa lun, thế là bó tay lun hả trời?
Bạn này giống mình, dân ngoại ngữ cần Trung - Anh mà mua N8 chính hãng thì chỉ có tiếng Việt, cài lại ngôn ngữ thì sẽ có Trung nhưng lại mất Việt, đây là cái dở nhất của Symbian^3 cũng như N8.
p950q
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn này giống mình, mua xách tay HK, về không tài nào tải được bản đồ VN. Bọn Nokia phân vùng, đối xử phân biệt quá...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019