Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cập nhật bản đồ chi tiết VN và điều hướng Tiếng Việt

haiquan0220
28/11/2010 10:18Phản hồi: 119
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bạn đang sài N8 chớ dại mà update lên version 3.06 nhé, mình thấy có version mới nên up lên giờ ôm hận luôn, bản đồ ko chi tiết, khôi phục lại = lệnh *#7370# củng ko được, format 4 ngón = Phím Menu+Phím giảm âm lượng+phím camera+phím nguồn củng pótay. lại tiếp tục dùng ovi suite reinstall software vẫn ko giả quyết đc vấn đề .sau khi format ngay cả vị trí của tôi củng ko xác định được luôn, thế là tiêu cái ovi map, thui sài Google map chắc ăn hơn, google map có tính năng chia sẽ vị trí cho nhau, chi cần 2 máy có GPS thì người này có thể tìm ra người kia dể dàng. thấy củng hay hay.
Chỉ cho mình cách Cài Google Map với bạn .. mình mù tịt về SymBian .. Cái Ovi máp của mình cũng ko định vị đc vị trí của mình .. Ko hiểu bị sao nữa 😔( hu hu
Kì thật, mấy hôm trước mình vô Ovi map có định vị được, tư dưng mấy hnay dấu chấm định vị nó cứ chớp quài, ko xac định đc vị trí đang đứng, 3G thì vẫn vào nét ào ào ... có ai gặp trường hợp như mình chưa 😔( hic hic
Các bác cho hỏi là khi sử dụng Google map thì bản đồ có xoay theo la bàn không? tức là khi mình xoay cái máy điện thoại thì bản đồ không xoay theo máy mà đứng yên đúng hướng bắc nam?
hnay mình vừa up lên v3.06 thấy khác những người khác, kì lạ thật, bản đồ ko thấy gì cả hix
mình tải cái bản đồ vn có 8mb là thế nào :............?
tải trên đt là 8mb còn tải bằng máy tính thì là 22mb thì phải bạn ạ

---------- Post added at 12:04 PM ---------- Previous post was at 12:03 PM ----------

hqua lò mò mãi cuối cùng cũng biết ovi của mình bị sao, bjo thì ngon rồi
mình tải trên máy tính ý chứ :|........................
vậy hả bạn dùng ovi suite ah
sao mình update 22mb rùi. bản đồ nó hiện chi tiết hơn bản củ nhưng sao vẫn ko thấy nó hiện quận nhi? phải dò đường đến đâu thì nó mới báo quận đến đó. có bồ nào bik cách chỉnh cho nó hiện chi tiết hơn được ko. thân.
bạn ơi máy n8 của mình không thấy phần update ovi map ở đâu,
Thực ra các bạn cũng không cần phải dùng suite đâu, chiều nay mình vừa cập nhật ovimap hoàn toàn từ máy điện thoại mà không cần đến máy tính. Những bạn mở map ra mà không thấy có mục update thì vì đó là bản version cũ. Ban chỉ cần có kết nối wifi tốt và đăng nhập vào ovi store sau đó chọn ovimap để tải xuống và cài lên máy ( bản mới nhất hiện nay có dung lượng 8.8 MB) sau khi cài xong thì mở map ra sẽ có mục update, bạn chọt vào mục đó sẽ có hướng dẫn add bản đồ chọt tiếp vào đó sẽ có danh mục để mình chọn bản đồ của châu nào, nước nào, mình chọn việt nam và nó sẽ kết nối wifi để tải bản đồ xuống ( Dung lượng bản đồ chiều nay mình tải xuống là 36 MB) sau khi tải xong sẽ tự động cài và hoàn tất. giao diện bây giờ hơi khác bản cũ và bản đồ khá chi tiết. Mình tải 36 MB chỉ mất khoảng 5 phút. Nhớ là cần có wifi chứ dùng GPRS hơi tốn tiền và thời gian đó. Chúc vui !
nblong21
ĐẠI BÀNG
13 năm
hĩ,minh cắm cáp vào máy tính,kết nối vao ovimap nhưng kg có bản đồ việt nam,mặc dù đã vào tải ovimap mới,.thử cách của bạn kieuminhvn cũng chẳng thể thấy bản đồ đồ vn.máy mình hàng xách tay hk,đả hack và up lên firmware Pr1.1.Mong các bạn hướng dẫn giúp mình add map vn vì mình rất cần.THANKS
blackdeath
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai có bản ovi map 3.04 với cái Map vesion 0.1.25.114 ko, vì của mình Map vesion 0.1.24.114 nên chả thấy gì cả.
Tks!
longphan89
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng giống bạn. Vào bản đồ chẳng thấy j cả.hx. Chọn kiểu vệ tinh thì còn thấy chứ chọn kiểu bản đồ thấy mỗi cái chấm tròn đỏ >_<
blackdeath
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau 1 thời gian tìm tòi, mình đã biết cách khắc phục. Tại vì trong máy của mình có cài chương trình Nokia Big Screen nên khi nâng cấp lên bản 3.06 ko được. Các bạn remove NBS ra sau đó vào thằng Ovi Store update cái bản đồ là ok.
mình có thêm chút ý kiến là trước khi cập nhật hay tải ovi map về, các bạn nên mở ovi map ra sau đó đóng lại rồi mới tiến hành cập nhật. Thân
bạn vào thử cài đặt trong bản đồ, phần internet, để chế độ trực tuyến thử xem sao. lúc đầu mình cũng thấy có mỗi dấu tròn đỏ giống bạn, để trực tuyến giống nó hiện đc cả bản đồ. khi đã hiện bản đồ rồi thì tắt chế độ trực tuyến đi, để sang chế độ ngoại tuyến thì bản đồ vẫn hiện
anhtdht
ĐẠI BÀNG
13 năm
về độ chi tiết thì cái Ovi map này thua xa cái google map, dùng g map quen rồi nên thấy thuận tiên hơn, cài đặt cũng nhanh và đơn giản
mình load Tiếng việt-nữ 4.2 Mb về rồi mà máy nó không cập nhật tiếng việt. vậy thì làm thế nào để có tiếng việt. giúp mình với...
bị như bác này, bác nào hướng dẫn giải quyết cái, đã tải tiếng việt-nữ rồi mà k tìm thấy ở đâu cả toàn tiếng j đâu k ah
So sanh các bản đồ OVI GoogleMap và Vietmap

Vừa cài thử 3 bản đồ (OVI GoogleMap và Vietmap ) và dùng thử trong chuyến đi Bắc Hà có mấy nhận xét góp với các bạn:
- Bản OVI cài 3.06 MAp 2.42.122 ( data 24Mb) rất chi tiết đến tận các phố của thị trấn(đã qua thực tế tại hai thị trấn Phố Lu , Bắc hà và một số khác ..) , dẫn đường có 4 màn hình: một màn hình bản đồ tổng thể toàn tuyến đi đến đâu đánh dấu đã đi được bao nhiêu còn lại bao nhiêu km dự kiến thời gian;một màn hình các thông số; một màn hình dẫn đường 2D; một màn hình dẫn đường 3D. Chuyển đổi giữa các màn hình bằng vuốt tay, màn hình có thể zoom bằng 2 ngón.
- Bản GoogleMap 4.1.0 (#44) chi tiết đến thị xã điều hướng một màn hình cho phép zoom tổng thể đến chi tiết( không thấy các thông số)
- Bản VietMap 3.01.0729 (S17T) rất chi tiết đến các phố của thị trấn ngoài ra còn có nhiều địa điểm cơ quan, dẫn đường có hai chế độ 2D và 3D; không có tổng thể toàn tuyến; zoom hỗ trợ thấp.

So sánh về chi tiết đường: OVI và Viet Map tốt GMap khá
Về các địa điểm: VietMap tốt; OVI khá; GMap trung bình
Về dẫn đường: OVi tốt; VietMap khá; GMap trung bình
Một số so sánh khác:
- Giá: Gmap và OVi là free còn VietMap ~ 600.000đ
- Chi phí data: OVI và VietMap = 0 ; Gmap phải trả phí 3G hoặc gprs theo dung lượng bản đồ tải về.
- Zoom: OVI tốt (phạm vi rộng = 2 ngón), GMap :khá (chỉ dùng + - ) ; VietMap trung bình ( phạm vi hẹp chỉ dùng + - )
- Hỗ trợ la bàn ( tự xoay bản đồ theo hướng thực hoặc có kim la bàn khi ở chế độ dẫn đường) Ovi:có ; GMap,VietMap:không
- ...

Tổng thể OVI tốt nhất rồi đến ViêtMap sau cùng là GoogleMap.
Ovi Map hiện tại cho N8 là Version 3.06 10wk50b12, Map version 2.42.122 và dung lượng bản đồ Việt Nam là 31.5Mb bạn nhé! Check Ovisuite để cập nhật Map database.
Bác này chắc lâu chưa update data rồi 😁

1. Ovi maps 3.06 zoom đa điểm bản đồ VN là 31.5 mb nhé bạn, chưa kể điều hướng tiếng Việt
2. Google maps h đã hỗ trợ la bàn rồi bạn ah

Còn bạn anhtdht nói gg map chi tiết hơn ovi là sai rồi nhé, ovi map mới update data chi tiết hơn nhiều, gg map chỉ dựa vào những gì gg earth soi thấy thôi bạn, bên nước ngoài có thể hỗ trợ hoàn toàn nhưng ở VN gg earth chỉ soi những tp lớn thôi, bạn thử vác về tỉnh lẻ xem có thấy đường nào ko hay toàn mây và núi. dần dần ovi map update data mình nghĩ cũng chi tiết ko kém vietmap đâu các bạn. Mình chỉ hơi ức chế phần tìm đg của nó thôi ko chuẩn lắm
lyquocminh
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác nào hướng dẫn mình với,cái ovi trên máy pc của mình toàn tiếnh anh,giờ mình muốn hiển thị bằng tiếng việt thì làm sao?
Thì bác remove cái bản ENG đi rồi down và cài lại bản Ovi Suite VIE là được thôi, hình như OVI SUITE không có chức năng thay đổi language đâu
cam on ban nhe . minh vua tai ve xong ne
Em ngu OVi map xin bác hướng dẫn em cách xác định nơi mình đứng và tất cả những thứ thường sử dụng trong OVi map. Nếu đc em tình nguyện tks mỗi khi thấy Com của bác
Hok bik xài Ovi map à ? bữa nào rảnh anh chỉ cho.
neo_666
ĐẠI BÀNG
13 năm
Trời đất, cái ovi map này nó dễ xài mà, U đã có cài map của VN vào chưa, nếu có rùi thì khi vào chỉ cần có kết nối wifi hay 3G thì nó sẽ tự động định vị cho mình biết đang ở đâu(có 3G hay wifi cho nó định vị cho nhanh), ấn vào cái điểm tròn đỏ đỏ trên góc là nó sẽ đưa tới đúng vị trí mình đang đứng, và khi di chuyển thì nó cũng sẽ di chuyển theo (cái này phải có kết nối 3G hay GPRS), còn tìm đường tới 1 nơi nào đó thì chỉ việc chọn biểu tượng là đi bộ hay đi xe, rùi chọn địa điểm cần đến, là nó sẽ bắt đầu dẫn đường, tới đâu thì nó phát ra tiếng bảo rẽ trái phải gì đấy. Chỉ vậy thui 🆒, mò là sẽ ra ấy mà.
Trời anh comment vậy cũng như không hàkk giúp em đi NOW, Right NOw 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019