Hướng dẫn cập nhật Windows 8.1 trực tiếp từ Store

bk9sw
17/10/2013 12:30Phản hồi: 1.587
Hướng dẫn cập nhật Windows 8.1 trực tiếp từ Store
Windows 8.1 top.png

Như vậy là sớm hơn dự định, Microsoft đã chính thức phát hành bản cập nhật Windows 8.1 cho máy tính dùng Windows 8/RT ngay trong tối nay. Bản cập nhật đã có sẵn trên Windows Store và bạn có thể tải về ngay bây giờ. Lưu ý là hãy chuẩn bị một đường truyền Internet ổn định bởi bản cập nhật có dung lượng khoảng 3,63 GB.

Cách cập nhật rất đơn giản, bạn chỉ việc truy cập vào Windows Store và nhấp vào ô to nhất Update to Windows 8.1 for free.

Windows 8.1 Download.png

Tiếp theo bạn nhấp vào nút Download và bản cập nhật sẽ được tải/cài đặt như một ứng dụng bình thường. Như mô tả bên dưới thì sau khi bản cập nhật được tải về, bạn sẽ được hỏi có chấp nhận điều khoản nhượng quyền sử dụng phần mềm Windows hay không. Vì vậy, hãy chắc chắn là nhấn Accept khi thông báo này hiện ra. Trong quá trình tải về, bạn có thể tiếp tục làm việc và Windows sẽ thông báo khi bắt đầu cài đặt.

Yêu cầu hệ thống để cài đặt Windows 8.1:

• Vi xử lý: xung nhịp ít nhất 1 GHz hoặc cao hơn, hỗ trợ PAE, NX và SSE2;
  • RAM: ít nhất 1 GB cho bản 32-bit và 2 GB cho bản 64-bit;
  • Ổ cứng còn trống: ít nhất 16 GB đối với bản 32-bit và 20 GB với bản 64-bit;
  • Card đồ họa: hỗ trợ Microsoft DirectX 9 với trình điều khiển WDDM.
Một số tính năng mới được Microsoft giới thiệu sơ lược trong bản cập nhật Windows 8.1:

Tìm kiếm mọi nơi:

Windows 8.1 Search.png

Với công cụ tìm kiếm thông minh Bing Search được tích hợp sâu vào hệ thống, bạn có thể tìm kiếm một lần nhưng nhiều kết quả từ máy tính, từ ứng dụng và từ các trang web. Tất cả đều được hiển thị trong trang kết quả. Nếu bạn muốn mở một bài nhạc, gọi cho 1 người bạn, mở một ứng dụng hay duyệt một trang web ưa thích, bạn chỉ việc tìm và Enter. (Lưu ý là một số tính năng chỉ được hỗ trợ theo khu vực).

Sử dụng theo cách của bạn:
Windows 8.1 Screen.png

Trên màn hình Start Screen giờ đây có thêm nhiều kích cỡ Live Tile, nhiều tùy chọn màu hơn và hình nền chuyển động. Ngay từ màn hình khóa Lock Screen, bạn có thể nhìn thấy các hình ảnh tự động thay đổi và chỉ việc kéo từ trên xuống để mở Camera mà không cần mở khóa máy.

Thêm nhiều ứng dụng:

Windows 8.1 Store.png

Với việc tái thiết kế Windows Store, bạn sẽ khám phá ra nhiều ứng dụng được phát triển dành riêng cho Windows và những đề cử ứng dụng mang tính cá nhân hóa. Bản cập nhật này cũng cung cấp cho bạn một loạt ứng dụng tích hợp mới như Reading List và Food + Drink.

Quảng cáo

Luôn có các tập tin bên mình:

Văn bản, hình ảnh và nhiều loại tập tin khác sẽ được lưu tự động lên SkyDrive và bạn luôn có chúng bên mình ở mọi nơi, ngay cả trên điện thoại hay máy tính PC. Dữ liệu của bạn luôn an toàn nếu máy tính gặp trục trặc.

Trình duyệt tốt hơn:

Internet Explorer 11 đã được cải tiến với thời gian tải nhanh hơn, trải nghiệm duyệt web đầy màn hình và hỗ trợ duyệt trang web song song. Ngoài ra, thông tin cập nhật thời gian thực từ các trang yêu thích sẽ được hiển thị ngoài Start Screen.

Nút Start:

Nút Start đã xuất hiện trở lại trên thanh Task Bar và bạn chỉ việc click để mở Start Screen. Nếu muốn, bạn có thể thể thiết lập để khởi động trực tiếp vào Desktop hoặc sử dụng cùng hình nền ngoài Desktop cho cả hình nền của Start Screen. Ngoài ra, bạn có thể thiết lập nút Start này để mở trang ứng dụng All Apps mà không cần tìm trong Start Screen.

Quảng cáo

Làm nhiều thứ cùng lúc:

Tán gẫu khi đang chơi game, shopping khi đang xem phim, hay làm việc khi đang nghe nhạc. Dựa vào kích thước màn hình của bạn, bạn có thể chia màn hình ứng dụng ra tối đa làm 4 (snap) cùng lúc trên một màn hình để quan sát hoặc di chuyển qua lại giữa các màn hình dễ dàng.
1.587 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anh mod cài được chưa cài được thì mô tả lại cho e vs nó có cho lựa chọn cài đặt custom or update ko
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@NgodangTruong Cài từ store thì chỉ có thể là upgrade thôi (các file, ứng dụng sẽ ko mất)
đang kéo, chậm quá, đây các bác xem 😁
Cập nhật cho bác nào chưa biết là nâng cấp lên 8.1 không mất bản quyền cùng không mất phần mềm nào cả, mọi thứ đều được giữ lại (bản preview có một số nguời bị mất bản quyền office, active by phone, bản chính thức chắc đã fix)
Ảnh chụp màn hình (4).png Ảnh chụp màn hình (5).png Ảnh chụp màn hình (6).png
@max speed không mất gì hết
@dong_tuyet93 bạn ơi sao lúc update hơn 50% rồi thì của mình nó lại bị lỗi 0x800703F9 bạn ạ. giúp mình với 😔
@chipanddane bạn ơi sao lúc update hơn 50% rồi thì của mình nó lại bị lỗi 0x800703F9 bạn ạ. giúp mình với 😔
@dong_tuyet93 Khoái cái chữ ký của bác ... like phát
ductien113
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình vào store mà sao chẳng có nhỉ?
@minhphong1992 mình cũng win bản quyền máy vaio mà
chipanddane
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Sơn Smile Win bản quyền thì dùng IE vô cái trang MS đó bạn xong ấn "Get Started" là đk
xmendp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chipanddane anh ơi. em lên 8.1 rồi. dùng win bq. có cái phần mềm window defender rồi thì có cần cài thêm diệt virut gì nữa ko nhỉ. thằng bạn nó rủ mua key kav 14. thấy bảo là tương thích với 8.1
chipanddane
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xmendp Tuỳ nhu cầu thôi bạn, nếu k thik cái def đó thì tắt nó đi cài app khác vô, có thể là máy m.n cần vì là máy wins gốc nên duyệt web, copy file, blah blah thì cần, bên máy tớ là Mac cài thêm win chơi mỗi LoL nên hem cần ^^
nam2508
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xóa win7 lên win8 nào 😃
vvm69
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nam2508 bạn phải đang chạy win8 bản quyền mới update được
nam2508
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vvm69 mình active qua phone 1 lần rồi mà 😃
xedieu
CAO CẤP
11 năm
Bản cr**k lên có mất không các bác? 😁
@xedieu chắc là mất :D
đang kiếm thì kéo lên đã thấy 😁
Mình vào Store cái thấy luôn,68% rồi 😁
van_doan
TÍCH CỰC
11 năm
"active by phone" cũng đang định up thử xem dc ko :p mà vào store vẫn chưa thấy gì.😔

Cập nhật: theo MS thì nếu chưa thấy bản cập nhật thì có thể là do chưa cài bản update:KB 2871839 hoặc win 8 thuộc một trong những bản không hỗ trợ cập nhật miễn phí từ Cửa hàng như :
- Windows 8 Enterprise
- Phiên bản của Windows 8 Pro được cài đặt bởi các doanh nghiệp sử dụng KMS kích hoạt
- Phiên bản của Windows 8 được cài đặt sử dụng một tiêu chuẩn ISO MSDN , và kích hoạt sử dụng nhiều mã khóa kích hoạt
(gu gồ dịch 😁 )
@van_doan Theo như lời bác này thì mình active by phone là thuộc cái thứ 3, tức là ko update free dc rồi huhu.
ko ổn rồi...
@van_doan KB 2871839 hay KB 2871389 vậy bác mình check thì thấy KB 2871389 thôi, đang update thử xem thế nào, háo hức quá.
doichantran
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quanITgrobest Của mình là Windows8.1-KB2883200-x64.msu
@akawa149 mình cũng active by phone mà s k thấy nhỉ 😔 mình tưởng active by phone là loại MS k cho up free mà s bạn có hay v. :eek:
n0b0dyvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có cài bản 32bit đâu mà hỗ trợ PAE chi ?
bên Nhật vân chưa thấy gì. Các bác cho link em xem thử với 😃 hóng quá
@nhathaiduong Có mà bồ...
các pác cho hỏi em đang xài win 7 , vậy nếu lên win 8 có thì có phải tốn phí mua bản quyền ko ? hay là dc cài free
tuanvu_281
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thienbao_0949964724 k bạn ak. nó là 1 bản big update cho win8 thôi. chứ bg bạn muốn mua hay cài thì sẽ là mua win 8.1
@thienbao_0949964724 nếu từ 7/vista thì phải mất phí ấy ạ!
@Doraemon12345 Cái đó lâu rồi bạn ah, cái hồi Win8 mới ra, để hổ trợ cho người dùng lỡ mua Win7
vtnsc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thienbao_0949964724 Được 15 ngày, nhiều lắm 20 ngày 😁
the129
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác nào cập nhật rồi cho hỏi là bản win8 active by phone, cập nhật có bị mất bản quyền, cài đặt hệ thống và ứng dụng sẵn có không ạ?
@the129 active byphone k bị mất bản quyền bạn nhé. Chỉ có ..... mới bị mất thôi (hình như thế)
@the129 Ko bị mất đâu, bạn update thoải mái.
@the129 bác vào store có thấy cho update ko, mình cũng active by phone mà ko thấy cho update
Mình cài Win 8 ..... có update đc không các bác?
@leequan2012 chỉ cần win 8 đã active thì lên 8.1 k sao hết ^_^. Còn win khác mún lên 8.1 thì phải cài win 8 rồi active, xong mới upgrade lên 8.1 đc
@leequan2012 Câu này vui nè. Không win 8 lấy store đâu ra mà Up
@leequan2012 nhưng phải dùng win8 bản quyền nhé...
các bác cho hỏi chút: sao chẳng thấy update j trên store hết vậy
sonvnvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
đâu thấy cho cập nhật đâu MOD?
sao mình không thấy đâu nhỉ
armado
ĐẠI BÀNG
11 năm
HIHI
Có ai có link down torrent bản 8.1 chính thức không ạ 😃
@ngokimphuc Mình vừa cài bản này, ngon 😃
http://kickass.to/microsoft-windows-8-1-rus-eng-x86-8in1-aio-32bit-t7808385.html
vtnsc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngokimphuc Google đi bạn ...
the129
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không thấy đâu các cụ ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế