Hướng dẫn chạy firmware cho Nokia Lumia Windows Phone (800, 710,... 920, 820...) qua Navifirm

Thảo luận trong '[WP] Hỏi đáp - CSKN' bắt đầu bởi anhduys, 12/5/12.

1. anhduys

anhduys Thành viên

Việc chạy firmware cho dòng máy Windows Phone Lumia của Nokia thật sự cần thiết bởi nó mang lại những lợi ích cho chúng ta như có thể thoải mái nâng cấp firmware (nhanh và chủ động hơn), hạ firmware xuống nếu cần thiết (chạy cùng model khác RM vẫn ok và không sợ dead phone như Symbian khi hạ firmware) hoặc chạy các ngôn ngữ cho máy. Đặc biệt có thể cứu máy nếu bị Dead phone cũng như có thể chạy những firmware cook, Mod...

Để chạy firmware ta cần những công cụ sau:
    • Công cụ dowload firmware Navifirm ở đây (cần cài trước Net Framework 4.0 nếu bạn không có dowload ở đây ).
    • Cài đặt Nokia Care Suite 5.0 2012.5.5.5 ở đây . Trước khi cài Nokia Care Suite bạn cần cài những nội dung sau (nếu bạn có rồi thì khỏi cài)
    • Install VC++ 2005 SP1 Redistributable ở đây
    • Install VC++ 2010 SP1 Redistributable ở đây
    (Cài xong Nokia Care Suite chúng ta vào C:\Program Files\Nokia\Nokia Care Suite\Drivers, cài hết những driver có trong thư mục vào máy, để chắc ăn máy chúng ta có đủ drivers cần thiết).
    Sau khi đã cài xong các công cụ và dowload xong firmware trên Navifirm ta bắt đầu tiến hành.
    • Chép firmware vào đường dẫn:
      • Windows 7: C:\ProgramData\Nokia\Packages\Products\RM-8xx (ProgramData là file ẩn nên phải cho Windows 7 hiện lên mới thấy nhé)
      • WindowsXP: C:\DocumentsandSettings\AllUsers\DataApplication\Nokia\packages\products\RM-8xx

Đối với Lumia 800 có 2 RM là RM-801 (Europe, Africa and Asia..) và RM-819 ( Americas, Australia..). Nhưng khi chép vào đường dẫn ta tạo thư mục là RM-817 (chứ không phải là RM-801 hay RM-819 nhé) xem hình bên trong thư mục RM-817 chứa Firmware 801 hoặc 819 đều được, lí do phải làm như vậy giải thích sau nhé*.
    • Chạy Nokia Care Suite:
    • Sau đó làm theo thứ tự, chọn "No connection"** rồi vào "File-open product-RM-817" sau đó vào "Programming" chọn "Recovery"
    • Chọn "Update List" rồi click "Start"
    • Sau khi hiện thông báo ta làm chính xác từng bước sau: tắt máy- 1tay giữ chặt phím Volume up (phím tăng âm lượng) không được thả ra nhé, 1tay cắm cáp vào máy, rồi bấm "Retry" (sau đó đợi máy chạy rùi mới thả phím volume up ra)
    • Sau khi chạy xong hiện "Recovery completed" bấm "close" là xong.

---The End---

* RM-817: Hiện tại Nokia Care Suite có thể nhận firmware (lumia 800 chẳng hạn,..) trong RM-817 nó mới cho hiện chế độ "Recovery" nên phải chép các file của RM-801 hoặc RM-819 vào thư mục tên RM-817 sẽ giúp ta chạy dùm những file bên trong nó.
    ** "No connection": chế độ này giúp bạn chạy firmware được cả máy đang "sống và máy bị Dead Phone" và nó sẽ giúp hiện chữ "Recovery" trong mục "Programming" lên vì ta đang chạy ké trên RM-817.
    (Hiện tại Navifirm đã có bản update WP 7.8 1750.823.8858.1246 cho Lumia 800...). Phương pháp này update lên WP 7.8 vẫn còn rất hiệu quả.
    * Để chạy Firmware cho Lumia Windows Phone 8 (920, 820, 620,..) cần cài Nokia Care Suite 5.0(2012.45.4.5) ở đây (bản này ổn định hơn bản 51, nhớ gỡ bản Nokia care suite cũ ra trước).

2. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

bác đã thử ngon lành rồi hả bác, em dùng lu 800, nếu em chay ban 8773 thì có sao ko bác nhi,
    mà con lu của em bị khoá BL rồi có chạy đc ko bác

3. anhduys

anhduys Thành viên

cứ chạy thử binh thường nhé, miễn firmware nào của lumia có trên Navifirm là ok. Đã test nâng lên hạ xuống, thay đổi RM đều OK hết. Bạn an tâm

nhatruc1207, walkmanutd, nokiapro2 người khác thích nội dung này.
  4. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

thanks bác, em là dân mới. có gì giúp đỡ em nha, tks bác cái nữa

5. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

bác cho em hỏi, trên navi có FW là 802, không giống fw 801 trên bài hướng dẫn của bác, chính là 8773 thì có phờ lát đc ko bác, va có nguy cơ hỏng máy ko bác, em hoang mang lắm.
    bác ơi, sao máy tính của em ko có mục document and setting nhi, em dùng win 7 home premium

6. Trungk13n

Trungk13n Thành viên

hay đấy bác ạ. thanks bác phát :)

7. anhduys

anhduys Thành viên

Hiện tại hình như bản 800c của TQ (Rm-802) NaviF gỡ xuống rồi thì phải, nếu có bạn Flash vẫn ok nhé, mình thấy tụi nước ngoài nó nói Flash ok nhưng mất 1 vài tính năng như Facebook, twitter...vì ở TQ hạn chế mấy vụ này.

Bạn xài Win7 thì đường dẫn nằm trong Programdata nhé (bạn phải cho máy hiện file ẩn mới thấy nhé).

nhatruc1207nokiapro thích nội dung này.
  8. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

vậy nếu em flash xong rồi muốn quay về bản 8017 thì có đc ko bác, sr vì hỏi bác nhiều quá, em ko biết tý gì huhu

9. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

sao em click update list sao nó ko hiện ra thông báo gì nhi

m1ul0v3 thích nội dung này.
  10. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

đi rồi, hix

11. anhhung80

anhhung80 Thành viên

Mình làm thành công rồi, Thanks bác.

anhduys thích nội dung này.
  12. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

sao mình ko đc nhỉ

13. daolong83

daolong83 Thành viên

Mình đã làm thành công trên Nokia 710 RM-803!
    Nhưng không dow fw = navi được vì navi không hỗ trợ 710
    Mình dow TẠI ĐÂY!

m4xvnanhduys thích nội dung này.
  14. anhduys

anhduys Thành viên

Mình dowload Firmware từ Navi vẫn chạy 710 ok.

15. coidoi

coidoi Thành viên

mình bị die rồi.đang làm ,nó kêu fomat,bấm ok die luôn .cứu cứu cứu

16. tungnhung93

tungnhung93 Thành viên

thế thì xong thật rồi, bác chạy ra nokia care đi

toiyeuai0206 thích nội dung này.
  17. hungcuonghaui

hungcuonghaui Thành viên

Nếu lỗi có die phone ko các bac

18. hungcuonghaui

hungcuonghaui Thành viên

Cái Nokia Care suite dùng nó khác phoenix như thế nào vây ?

19. anhduys

anhduys Thành viên

Nếu dead phone thì cũng có thể cứu được vì nokia care suite có flash với chế độ Dead Phone (chỉ cần bạn vừa bấm phím volume up vừa cắm cáp vào máy tính mà thấy máy còn rung là còn ok, sẽ cứu được).

Chỉ khác về cách thực hiện 1 tí thôi, đường dẫn copy Firmware khác tí, cách chạy Firmware khác tí, chứ mục đích thực hiện và nhiệm vụ thì tương đối giống nhau.

nokiapro thích nội dung này.
  20. giacay

giacay Thành viên

thanks chủ thớt, thảo nào trước mình để RM-801 nó ko chịu nhận :D
    để về sạc pin mai test phát