Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chi tiết cách root, backup và up rom cho Galaxy S3

Black Mamba
18/11/2012 14:51Phản hồi: 84
Chào các bạn. Hiện nay trên forum đã có một số bài viết hướng dẫn cách root, backup/restore, up rom cho điện thoại Android. Tuy nhiên, do có nhiều cách thực hiện, và các bài viết đều nằm phân tán, rải rác, nên gây khó khăn rất nhiều cho các bạn mới làm quen với hệ điều hành Android cũng như điện thoại Galaxy S3. Vì vậy hôm nay mình viết một bài hướng dẫn chi tiết từ đầu tới cuối các bước thực hiện việc up rom cho điện thoại Android, máy mình dùng làm mẫu là Samsung Galaxy S3 i9300, các dòng máy khác cũng làm tương tự.

Bài hướng dẫn này sẽ giúp các bạn thực hiện từ việc root điện thoại, sao lưu, cài rom mới và khôi phục lại dữ liệu sau khi cài rom.

1. Root điện thoại Galaxy SIII i9300

Quan trọng: cách root này chỉ dùng cho điện thoại Galaxy S3 i9300 (vào Settings > About device > Model number).​

Chuẩn bị:
  • Tải về Odin3 (v3.04)CF-Root_SGS3-v6.4 từ một trong các server sau: Mediafire - Box - ZippyShare - Ziddu
  • Tạm thời tắt các ứng dụng diệt virus (nếu có). Sau đó giải nén file ZIP vừa tải ở trên (giải nén 1 lần duy nhất file ZIP), sẽ được thư mục chứa Odin3_v3.04 và file CF-Root-SGS3-v6.4.tar.
  • [Bỏ qua bước này nếu trước đây bạn đã kết nối thành công điện thoại với máy tính] Tải và cài đặt Samsung Kies (nên dùng) hoặc muốn nhanh hơn thì chỉ cần tải Samsung USB drivers (cho Windows 32-bit hoặc Windows 64-bit) để có thể truyền dữ liệu giữa điện thoại với máy tính. Tải xong thì cài đặt vào máy tính, rồi cắm điến thoại vào máy tính qua cáp USB để Kies nhận diện S3.
  • Trên điện thoại SIII, vào Settings > Developer options > chọn USB Debugging.
Thực hiện việc root máy:
  • Rút cáp nối USB giữa điện thoại và máy tính.
  • Bật phần mềm Odin3 v3.04.exe (trong thư mục Odin3_v3.04 vừa giải nén).
  • Ấn nút PDA và chọn tới file CF-Root-SGS3-v6.4.tar vừa giải nén.
  • Tắt điện thoại (Power off). Sau đó ấn và giữ đồng thời 3 nút: Giảm âm lượng + phím Home + nút Nguồn. Khi thông báo xác nhận hiện ra, ấn phím Tăng âm lượng để tiếp tục vào chế độ Download Mode.
  • Cắm cáp USB kết nối điện thoại với máy tính.
  • Lưu ý: KHÔNG tích thêm bất cứ mục nào trên cửa sổ Odin3 v3.04.exe. Hãy kiểm tra để chắc chắn rằng tùy chọn Repartition đang KHÔNG được chọn.
  • Ấn nút Start và đợi điện thoại khởi động lại.
Sau khi quá trình root máy thành công, trong điện thoại của bạn sẽ có thêm 3 ứng dụng mới:
- Root: SuperSU

- Recovery: ClockWorkMod
- Util: CWM Manager

2. Sao lưu các ứng dụng và dữ liệu hệ thống bằng Titanium Backup
Chuẩn bị:
  • Tải Titanium Backup Pro v5.7.1 từ một trong các server sau: Mediafire - Box - ZippyShare - Ziddu
  • Vào Settings > Security > Device administration, tích mục Unknown sources.
  • Cài đặt Titanium Backup Pro vào điện thoại.
Tiến hành sao lưu bằng Titanium Backup Pro
  • Chạy Titanium Backup Pro, ấn nút Grant khi được hỏi quyền truy cập từ SuperSU.
  • Lưu ý: nếu bạn dùng thẻ nhớ gắn ngoài (External SDCard), nên lưu trữ các file sao lưu ở đây bằng cách: từ Menu > Preferences > Backup folder location, rồi chọn tới một thư mục trên thẻ nhớ ngoài, ví dụ: /mnt/extSdCard/Titanium Backup.
  • Chuyển sang thẻ Backup/Restore. Ấn nút có dấu tích chữ V ở phía trên cùng, bên phải màn hình.
  • Trong mục Backup, ấn nút RUN - Backup all user apps, rồi ấn nút hình dấu tích chữ V màu xanh ở phía trên cùng, bên phải màn hình. Đợi một lát để hoàn thành.
  • Trong mục Backup, ấn nút RUN - Backup all system data, rồi ấn Deselect all để bỏ chọn tất cả. Tìm tới các mục sau và tích vào nó để sao lưu:
    • Accounts
    • Application Widgets
    • Bookmarks (stock browser) - Tùy chọn
    • Calendar storage (CALENDAR) - Tùy chọn
    • Call log - Sao lưu lịch sử cuộc gọi
    • Country, Language, Time zone - Sao lưu ngôn ngữ, múi giờ,...
    • Contact Storage (CONTACTS/CALLS) - Sao lưu danh bạ
    • Dialer Storage (SMS/MMS/APN)
    • Media Storage (PLAYLIST) - Tùy chọn
    • Messages (SMS & MMS) - Sao lưu các tin nhắn
    • Messaging (SMS/MMS PREF) - Sao lưu thiết đặt nhắn tin
    • Wallpaper - Sao lưu hình nền
    • Wi-Fi Access Points - Sao lưu điểm truy cập internet
Sau khi tích chọn xong các mục, ấn nút hình dấu tích chữ V màu xanh ở phía trên cùng, bên phải màn hình. Đợi một lát để hoàn thành.​

Lưu ý: Sao lưu ứng dụng (user apps) thì thoải mái, nhưng hạn chế sao lưu các file hệ thống (system data) càng ít càng tốt. Nếu sao lưu toàn bộ các dữ liệu hệ thống ở phía trên (Select All), có thể bạn sẽ gặp lỗi sau khi Restore.​

3. Up rom
Chuẩn bị:
  • Tải rom mà bạn muốn cài về máy tính, chúng thường có dạng file ZIP.
  • Cắm cáp USB kết nối điện thoại với máy tính, copy file ZIP vào thẻ nhớ trong (SdCard).
Cách thực hiện:
  • Mở ứng dụng CWM, vào chế độ Recovery Mode (tap vào tùy chọn trong CWM), hoặc bạn cũng có thể tự vào Recovery Mode bằng cách tắt điện thoại, rồi ấn giữ đồng thời 3 phím: Tăng Âm Lượng + Home + Nguồn.
  • Lưu ý: trong Recovery Mode, ấn phím tăng/giảm âm lượng (Volume Up/Down) để di chuyển giữa các mục, ấn phím Nguồn (Power) để chọn 1 mục (Enter/Run).
  • [TÙY CHỌN] Chọn lệnh wipe data/factory reset để xóa toàn bộ các dữ liệu của app, system và khôi phục lại các thiết đặt ban đầu của máy. Lưu ý: Bạn nên thực hiện bước này nếu trong hệ thống đang dùng có xung đột (FC), hoặc 1 số rom yêu cầu bước này trước khi flash. Lưu ý: bước này sẽ không xóa hoàn toàn mọi dữ liệu (file/folder) của thẻ nhớ trong, và nó hoàn toàn không động gì đến dữ liệu trên thẻ nhớ ngoài. Một số rom có script giúp tự động wipe data/factory reset, khi đó bạn không cần thực hiện bước này. Đọc kỹ hướng dẫn của rom mà bạn định up.
  • Chọn lệnh install zip from sdcard > choose zip from internal sdcard, sau đó chọn file ZIP mà bạn đã copy ở bước Chuẩn bị phía trên.
  • Chọn Yes để bắt đầu flash. Xong.
Cách thực hiện như trên dùng để flash các file ZIP nhờ chế độ Recovery Mode, không những dùng để up rom mà còn dùng để "cài đặt" các ứng dụng không thể cài theo cách thông thường (APK Installer).​

4. Phục hồi ứng dụng và các dữ liệu hệ thống
Chuẩn bị:
  • Sau khi flash rom hoàn tất, bạn cần qua một số bước để thiết lập ngôn ngữ, tài khoản,...
  • Đối với stock rom (từ Samsung), bạn cần thực hiện việc root điện thoại như bước 1.
  • Đối với các cook rom như WanamLite, Omega,... thì điện thoại đã được root sẵn.
  • Cài đặt Titanium Backup Pro như bước 2.
  • Trên điện thoại SIII, vào Settings > Developer options > chọn USB Debugging.
Tiến hành khôi phục:
  • Chạy Titanium Backup Pro, ấn nút Grant khi được hỏi quyền truy cập từ SuperSU.
  • Khi có thông báo Restore device ID hiện ra, hãy chọn Restore ID với tùy chọn Let me choose... đợi một lát để hoàn thành, máy sẽ tự khởi động lại.
  • Chuyển sang thẻ Backup/Restore. Ấn nút có dấu tích chữ V ở phía trên cùng, bên phải màn hình.
  • Trong mục Restore, ấn nút RUN - Restore all user apps, rồi ấn nút hình dấu tích chữ V màu xanh ở phía trên cùng, bên phải màn hình. Đợi một lát để hoàn thành.
  • Trong mục Restore, ấn nút RUN - Restore all system data, rồi ấn Deselect all để bỏ chọn tất cả. Tìm và tích vào các mục mà bạn đã sao lưu phía trên.
Sau khi khôi phục, toàn bộ các ứng dụng và dữ liệu (game profile, SMS, Call logs,...) sẽ trở lại trạng thái như trước khi bạn up rom.

Để bài viết không quá dài, tạm thời mình chưa đưa ảnh minh họa lên. Nếu cần thì mình sẽ bổ sung sau.
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn rất nhìu mình đang cần, cảm ơn bác nhìu lắm, cho mình hỏi 1 chút, down 2 file kia vao máy tính hay dt, máy mình khi ấn ba nút về chế độ recovy thì nó hiện con android mở bụng có dấu chấm thang đỏ ở giữa với chữ mual mode chẳng bik bị lỗi gì bác bik thì giúp em với ko đành reset máy 😔(

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
hay
Bạn vào nhầm chế độ Manual Recovery của stock rom rồi. Để root máy bằng Odin thì bạn cần vào chế độ Download trước đã, bằng cách ấn giữ đồng thời 3 phím Volume Down + Power + Home.

Thanks bạn mà bạn tạo 2 chủ đề làm mình tưởng bị xoas nên đánh lại 😆

cho mình hỏi chút bước â mình ko tìm thấy phần Unknown sources.
@greatboy_900 Bác chủ đã ghi rõ như thế này rồi mà bạn: Vào Settings > Security > Device administrator, tích mục Unknown sources. Thực tế chính xác như vậy.
Thanks bạn nhưng vấn đề là ko có, chắc mình cài xai cái gì ah

Nó chỉ có mấy cái này
Thanks mấy bác em tìm dc rồi, máy mình cài tiếng viết mà mấy bác toàn chơi english làm khó em wa

Không bấm vào Device administrators.
Xem kỹ hình đính kèm.

Co nên lên 4.1.2 ko

Cho em hỏi phần titanium menu> cho hỏi menu là cái gì zậy

Có bác nào onl 24/24 ko giúp em với

Trên điện thoại có 2 phím cảm ứng, phím bên trái là Back, phím bên phải chính là Menu đó bạn. Nó được dùng để gọi Menu (trình đơn) của các ứng dụng, trong đó có chứa các lệnh thông dụng như Preferences, Help, Options,...

@Black Mamba Mình đang cài rom 4.1.2 CM10. Giờ mình muốn quay lại rom stock có được không?
Lần trước mình có up từ 4.0.4 lên stock 4.1.1 và bị lỗi mất sóng (vẫn nhận sim) và phải đi sửa mất gần 1tr nên hơi bị run.
Máy GT-I9300, Baseband version I9300BOLE5
Oánh dấu cái đã. vì chưa có nhu cầu root hay up room gì cả.
Được bạn à, miễn là còn vào Recovery Mode được, bất cứ khi nào bạn cũng có thể up lại stock rom. Để tránh các lỗi không mong muốn thì backup (Nandroid) là quá trình không thể bỏ qua.

Lỗi mất sóng khi up lên 4.1.1 của bạn là do đâu? Trước khi sửa, nhân viên KT có giải thích cho bạn về lỗi không? Thường thì lỗi mất sóng là do bộ phận công suất hoặc antenna của điện thoại hoạt động không đúng, bạn nên mang ra TTBH trước để tránh bị mất nhiều tiền như vậy.

Mình từng up rất nhiều rom, và chưa từng gặp trường hợp lỗi nghiêm trọng nào cả, nên có thể khẳng định rằng bạn cứ yên tâm mà up rom, miễn là rom đó phải được thiết kế cho đúng dòng máy của bạn (cái này cần đọc thật kỹ giới thiệu và hướng dẫn của dev).

Để trở về stock rom 4.0.4 hay 4.1.1, bạn chỉ việc tải file ZIP tương ứng về (tìm trên forum có rất nhiều nhé), sau đó thực hiện các bước như mình đã hướng dẫn ở trên.

Bạn đang xài Galaxy S3 của nhà mạng T-Mobile phải không? Nhớ rằng khi up rom, hãy dùng CWM hoặc Mobile Ordin Pro 3 nhé, đừng dùng Desktop Ordin như khi root máy, vì sẽ nguy hiểm nếu kết nối chập chờn.

Máy mình là bản quốc tế, chứ không phải của nhà mạng T-mobile, nhưng phiên bản Baseband là i9300bole5. Mình cũng chả hiểu sao nữa.
Giờ mình up rom của I9300XXDLJ1 được không?
Up qua Odin hay bị lỗi hả bạn? Vậy cái file zip giải nén ra được 4 file, có up qua mobile odin pro được không bạn?

Bạn có skype hay yahoo không? Mình trao đổi cho dễ.
Thanks bạn nhiều 😃
@faithfulhusband 1. Cứ I9300 là phang dc hết
2. 1 file hay 3 file đều up bằng mobile odin dc. Cứ chọn mục open file cho từng file, nó sẽ tự biết load vào mục nào trong mobile odin

Sent from my GT-I9300
@faithfulhusband ban cho minh xin link dow 4 file do di ban
Có thể trước đây bạn tải nhầm bản ZIP của T-Mobile, tất nhiên nó vẫn hoạt động tốt, nhưng mình nghĩ nên tải đúng phiên bản rom cho từng thị trường máy thì hơn.

Máy bạn nếu mua ở thị trường VN, thì stock rom Android 4.1.1 Jelly Bean chính thức của nó là I9300XXDLJ1_I9300OLBDLJ1_XXV, mình nhớ trong forum có bạn đã post rồi đấy. Tất nhiên bạn vẫn có thể up bất cứ rom I9300XXDLJ1 nào.

Bạn tải về file ZIP, hay file RAR chứa 3, 4 file bên trong đều được hết. Up qua Desktop Ordin thì mới nguy hiểm thôi (nguy cơ cao thôi, chứ nhiều người thực hiện bình thường cũng không sao hết), còn dùng CWM hay Mobile Ordin thì ok nhé.

Thanks các bạn nhiều. Giờ mình copy 3 file của ROM vào thẻ nhớ rồi. Nhưng file CSC thì sẽ chọn ở mục nào đây? vì mình không thấy nó tự load
@faithfulhusband Mình nói rồi bạn cứ chọn mục open file lần lượt 3 file csc, modem & code. App mobile odin nó tự động load file vào đúng nơi cần load. Không cần mình phải chọn đúng mục. Link hướng dẫn có trong topic tổng hợp đính ở trên
Mobile odin pro khác ko pro chỉ có tích hợp sẵn root máy khi up thôi

http://www.tinhte.vn/index.php?threads/1356219/

Sent from my GT-I9300

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019