Hướng dẫn chi tiết cách root, backup và up rom cho Galaxy S3

Black Mamba
18/11/2012 14:51Phản hồi: 84
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng mobile odin pro nhé
Tình hình đã phải cho máy ra TTBH của Samsung vì lại bị lỗi mất sóng tiếp 😔
Mọi thứ ok, chỉ không kết nối được với nhà mạng.
Máy khác gọi tới vẫn có tín hiệu chuông, nhưng máy ko có tín hiệu gì cả :(
Vậy bạn nên xem lại phiên bản máy và phiên bản Android mà bạn đã tải về trước khi up rom nhé.

Để khắc phục sự cố bị khoá SIM/Network trên i9300 sau khi up rom:
  1. Flash file này: http://www.mediafire.com/?mnw2ibsn94uk76i
  2. Cài và chạy app: http://www.mediafire.com/?xdvp90zlrnc27si, rồi ấn nút Unlock là xong.

He he,thank bác chỉ dẫn chu đáo,e đã up được jb

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
minhphan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thank bác đã chia sẻ với anh em. Minh mới từ note 1 chuyển qua S3 nên đang tìm hiểu để up rom. Nhưng mà có một chút thắc mắc nhỏ. Đó là bên Note N7000 khi mình up rom thì phải flash kenrnel rùi mới full wipe cho an toàn còn bên S3 hầu như các forum đều không thấy đả động đến Kenrnel là sao nhỉ.

@minhphan S3 & note 2 ko cần kernel

Sent from my GT-I9300
minhphan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vậy có up bằng recovery kiểu như note không bác nhỉ. Chỉ cần wipe data chứ không cần Full wipe ah. Có vẻ đơn giản hơn note nhỉ. Không biết có vấn đề chi cần chú ý nữa không.
@minhphan Cách up thì như nhau, chỉ cần nạp Clockworkmod recovery qua odin rồi up thôi

Sent from my GT-I9300
Cho mình hỏi là:
Máy mình I9300 nhưng hàng xách tay EU thì có up rom cook (do các dev Việt phát triển) được không?
Mình mới có con S3 xách tay từ Nhaatj hàng docomo SC 06D mà mình loay hoay tìm mãi ko root và unlock network, một phần là vì google ra mấy chỉ dẫn nhưng đường link down toàn rất chậm hoặc là chết, 😔
Bác nào đã dùng hàng này rồi thì chỉ giáo cho mình với
Vấn đề này bạn xem thông tin chi tiết của từng ROM nhé, trong phần hỗ trợ dòng máy đều có ghi rõ cả, nếu bạn không hiểu chỗ nào thì có thể đăng bài hỏi ngay tại topic giới thiệu ROM đó, hoặc nêu ROM bạn muốn up để mọi người tư vấn cho, chứ viết chung chung là do các VNese Dev phát triển thì biết đường nào mà lần?

Dòng máy S3 của nhật vì không thông dụng bằng dòng quốc tế, và cách thực hiện cũng tương tự như dòng quốc tế, chỉ khác ở các file sử dụng, nên mình viết trên bài hướng dẫn vì dễ gây nhầm lẫn. Nhưng cách root và unlock đã có nhiều (chắc bạn tìm sơ qua đã biết). Nếu rắc rối chỉ ở khâu tải về các file, thì bạn thử tìm thêm ở các topic tương tự nhưng có link dễ tải hơn, hoặc PM link mình sẽ tải giúp.
mình đang dơn cái này http://www.samsung.com/vn/support/usefulsoftware/KIES/JSP# cho PC mà mãi ko đc, bực thế 😔
Bạn có thể tải link thay thế ở FileHippo, Softpedia, hoặc Softonic. Nhớ cài đặt xong thì check for update nhé.

dmufo8469
TÍCH CỰC
11 năm
@Black Mamba Ban ơi,mình sử dụng titanium backup nhưng sau khi vào setting => factory reset lại thi vào restone thì máy báo ko có nhỉ,mặc dù minhd đã tạo fode titanium lại ở thẻ nhớ và đã backup rồi.
Thực ra bạn không cần tạo lại folder, vì Titanium sẽ tự quét và tìm ra thư mục lưu trữ file backup mà trước đó bạn đã tạo. Có lẽ bạn đang dùng chức năng Filter nên nó chưa hiện ra, giờ bạn tap vào biểu tượng Filter (hình cái phễu) và xóa từ khóa trong đó đi là xong thôi.

dmufo8469
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn ơi thêm một vấn đề nữa đó là từ hôm mình chuyển lại foder ấy, giờ vào thư mục Androi/data bằng pc thì ko thấy các dường dẫn các ứng dụng mình đã cài trên đó,nhưng nếu vào bằng myfile trên s3 thì vẫn thấy,có phải nó bị ẩn không bạn, mình reset, uplaij rom rồi cũng vẫn ko đc, ban chỉ mình sửa cái nhe, thank bạn...
Bạn không nói rõ thư mục data nào, nhưng có lẽ là thư mục nằm trong thẻ nhớ trong sdcard\Android\data. Nhưng việc tạo thêm thư mục không khiến thư mục data của bạn bị ẩn đi đâu. Hơn nữa thư mục trên không có thuộc tính ẩn, nên các thư mục con bên trong nó bình thường vẫn có thể xem được bằng Windows Explorer. Có lẽ kết nối có vấn đề, khiến cho Windows Explorer tạm thời không hiển thị được nội dung thư mục thôi, bạn ngắt kết nối và thử lại là sẽ được ngay. Không có gì phải lo lắng cả đâu ^^

dmufo8469
TÍCH CỰC
11 năm
@Black Mamba Bạn ơi, thư mục là sdcard/androi/data bạn ak, vd như mình cài game, ứng dụng...thì data sẽ nằm ở thư mục này, nhưng giờ nó bị ẩn, các thư mục khác mình vẫn thấy bình thường bạn ak...
Bạn ơi bạn giỏi thế. Cho mình hỏi cái này cái. Chẳng bít máy mình bị sao mấy hnay ăn pin kinh khủng. Đặc biệt là ứng dụng mà trong phần ktra pin ghi là "phương tiện" ấy. Lúc nào nó cũng chiếm trên 50%. Mình đã reset lại máy mà vẫn bị. Mở file trong trìng quản lí thì chờ mấy phút mới lên. Hay tại mình vào phần pin mình buộc dừng lên nó bị vậy?máy mình vẫn nguyên bản. Nếu chờ bản 4.1.2 liệu tình trạng này có hết? Chân thành cám ơn.

Vậy có lẽ nó bị ẩn trên Windows rồi bạn ạ. Bạn vào Folder Options > View và chọn hiển thị các thư mục ẩn nhé (chọn Show hidden files, folders and drives), nhiều khi phải hiển thị cả các thư mục được bảo vệ của hệ thống nữa (bỏ chọn Hide protected operating system files). Nhưng dù gì thì đây cũng là triệu chứng không bình thường, không biết bạn đã làm gì nhỉ?

Trình quản lý phương tiện (Media) đó có nhiều thành phần con lắm, bạn phải xem kỹ nó thuộc thành phần nào mới được. Bạn thử dùng ứng dụng theo dõi, quản lý pin nâng cao nhé, ví dụ BetterBatteryStats hay Gsam Battery Monitor để biết chính xác hơn, khi đó mới có thể khắc phục được. Tuy nhiên, cái ăn pin 50% đó cũng chỉ là tương đối, ví dụ pin chỉ hao 2%, mà Media chiếm tới 50% thì cũng không thể coi là lớn được ^^ Nhưng nếu pin hao tới ~10% trong 1h (tắt Wifi, Mobile data và không dùng máy) thì mới cần phải xem lại.
trungtq123
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho mình hỏi đang có mấy thêm omgega hay quá
mình vừa cái room omega xong đang tính làm cái theme cho đẹp nhưng mà chưa biết làm thế nào
họ bảo backup lại room gì gì đó
http://www.tinhte.vn/threads/1685449/
cho mình hỏi cài tiếng việt cho samsung galãy S3 cần phải root máy hả?
Bác nào cho e hỏi. Sau khi cài rom và ứng dụng xog đâu vào đấy. Làm cách naò để tạo backup bản rom gồm những ứng dụng mjnh đã cài. Kiểu như tạo file ghost cho máy tín ý. Như thế mỗi khi up các rom khác mà mình ko ưng thì có thể restore mà ko mất công cài titanium để restore apps
@thechipmunks Backup & restore trong Clockworkmod recovery

Sent from my GT-I9300
hungnghiem
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các Bác Cho mình hỏi: S3 T 999 (t-mobile) đã root và gỡ cài đặt 1 số pm của máy bây giờ có thể FACTORY RESTORE để trở về trạng thái ban đầu được không?
@hungnghiem Vào setting/backup & reset và chọn factory data reset. Việc này ko liên quan đến máy bạn đã root hay chưa root hay phải gỡ các phần mềm.

Sent from my GT-I9300
hungnghiem
ĐẠI BÀNG
11 năm
@harrynghiem Cam on bac harrynghiem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119