Hướng dẫn chi tiết Up ROM Vipers cho HTC Sensation/XE ( Sense 4.0)

zodanh2102
8/8/2012 8:37Phản hồi: 822
Hướng dẫn chi tiết Up ROM Vipers cho HTC Sensation/XE ( Sense 4.0)
Anh em xài HTC Sensation/XE cũng như các dòng máy khác của HTC đó là có rất rất nhiều ROM để UP.
Đó là một điều mà mình rất thích xài HTC, được trải nghiệm trên rất nhiều bản ROM mượt như [ROM] Android Revolution HD 6.7.2 với hơn 11.000.000 lượt xem bên xda-developers. Nhưng bản ROM này chỉ chạy trên Sense 3.6 mặc định của máy.
Bản ROM mà mình hướng dẫn cài đặt ở đây là [ROM][Sense 4]ViperS. Một bản ROM rất ổn định và sử dụng giao diện SENSE 4.0 với các chức năng ấn tượng.
Giới thiệu ngắn gọn thế thôi. Bây giờ chúng ta vào việc nhé:

- Trước tiên muốn up được [ROM][Sense 4]ViperS cho HTC Sensation/XE anh em phải làm lễ ra mắt anh em hội HTC Sensation/XE trước cái đã. Mụch đích gia nhập cũng chỉ là học hỏi kinh nghiệm từ các "lão làng" của hội thôi. Trước tiên phải cảm ơn @halybobo, @madayluvc, @hai_fish9999, @tuanchuoi01, @hoangbinh_pro, ....nói chung là còn rất nhiều anh em khác

- Sau khi mọi người S-OFF, Unlock bootloader, cài đặt Recovery theo hướng dẫn ở trang #1 của hội HTC Sensation/XE rồi thì chúng ta bắt đầu tiến hành Uprom [ROM][Sense 4]ViperS bản 1.1.0

-------------------------------
LƯU Ý ANH EM: Trước khi làm anh em nên Backup lại toàn bộ dữ liệu, vì quá trình Up sẻ xóa hết dữ liệu trong máy.
Trước khi up ROM chúng ta cần download các file sau đây.
Update links ViperS 1.6.0 download tại đây
Cập nhật Link 1.3.5 DOWNLOAD TẠI ĐÂY
UPDATE 1.3.0 LINK: http://d-h.st/rxo hoặc tham khảo tại đây
Update kernel XxXPachaXxX version 2.0 theo hướng dẫn tại đây

1. ROM ViperS 1.1.0, link dự phòng: Đây link 1.2.1 đây: http://d-h.st/tlo
2. Firmware 3.32 tại đây ( Mình tìm hiểu thấy bản 3.32 chạy ổn nhất, các bạn cũng có thể download bản cao hơn tại đây

Như vậy coi như xong phần download.
Tiến hành kiểm tra máy trước khi Up ROM.
B1. Tắt máy, tháo pin ra khỏi máy
B2. Nhấn giữ phím Volume - ( Phím giảm âm lượng) + Nhấn tiếp nút Power trong khoãng <2 giây.
B3. Kiểm tra các thông tin sau: dòng đầu tiên trong Hboot phải là Unlock ( nếu chưa unlock thì khì up ROM thường bị treo máy. nếu chưa UNLOCK thì coi lại đây).

Quảng cáo

Sau khi xong các bước trên tiến hành chép file PG58IMG.zip vào thư mục gốc của thẻ nhớ. sau đó tắt máy, tháo pin. Nhấn giữ phím Volume - ( Phím giảm âm lượng) + Nhấn tiếp nút Power trong khoãng <2 giây. Máy sẻ check file PG58IMG.zip. Trên màn hình Hboot sẻ hiện ra lựa chọn, nhấn volume Up để đồng ý UP firmware. Sau khi tiến hành xong bạn nên xóa file PG58IMG.zip ra khỏi thẻ nhớ.
Các bước cơ bản đã xong, tiến hành UP [ROM][Sense 4]ViperS.
B1: Chép [ROM][Sense 4]ViperS 1.1.0 vào thẻ nhớ. đưa máy về chế độ Recovery theo B1 và B2 ở trên, sau đó chọn recovery.
[*=4]Đưa máy về chế độ Bootloader ~>Recovery
[*=4]Chọn install zip from sdcard >> chọn file Viprer 1.1.0 tại thư mục gốc của thẻ nhớ
[*=4]Đợi cho nó chạy xong thì Go back và khởi động lại máy.
[*=4] Tận hưởng Rom mới 😃
Khi Up ROM máy sẻ hiện các tinh chỉnh, bạn có thể Set mức Min-Max cho CPU hoặc để mặc định.

Như vậy là xong phần Up ROM cho HTC Sensation/XE.
Mình có 1 số cảm nhận như sau: ROM Vipers 1.1.0 cho HTC Sensation/XE chạy ổn định, không bị crash hay các lỗi phát sinh khác. Đây là bản ROM Sense 4.0 tốt nhất mà mình từng dùng.

Quảng cáo

Một số hình ảnh cho anh em thưởng thức:

Ngoài ra còn các thủ thuật của các anh em, mình tổng hợp lên đây:​
S-OFF​
Tinh chỉnh Vipers 1.1.0 để ROM hoạt động tốt nhất
----------------------
Ngoài ra thì còn rất nhiều các thủ thuật khác, anh em có thể thảo luận nhé.
Chúc vui vẻ với dế yếu của bạn.
822 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây là bài hướng dẫn S-OFF mà trước kia mình đã làm.
Nói chung thì không khó lắm, vấn đề vẫn là ở tâm lý là nhiều thôi
Các bạn yên tâm, quá trình S-OFF không quá nguy hiểm như mình nghĩ. Lúc mình làm, quên không mở nắp lưng của máy, rút cable trong quá trình chạy, nhưng mọi chuyện đều ổn, gỡ nắp lưng ra, gắn lại cable, dùng dây điện chọt tiết như bước 6 bên dưới là OK.
Lưu ý: Khi làm bước này các anh em phải cẩn thận 2 việc:
1. Xem máy đã đầy pin chưa
2. Chép lưu dữ liệu chưa? Quan trọng nhất là dữ liệu trong thẻ nhớ ( Vì khi mình Join giữ nắp lưng thẻ nhớ vào điểm tiếp nối. Nếu sai "Lỗ" dữ liệu thẻ nhớ sẻ mất hết). Tốt nhất là sao lưu toàn bộ dữ liệu.
Còn sao lưu như thế nào anh em có thể tham khảo tại đây
-

==============+++++++++++++++++========================
Anh em có thể tham khảo chi tiết tại đây:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1614617
VIDEO ANH EM CÓ THỂ THAM KHẢO TẠI ĐÂY:
kaka5a
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zodanh2102 Thanks!
Sau vài chục phát trọc cuối cùng vào buổi sáng đẹp trời em đã thành công 😁
.............
@kaka5a hì, dễ mà. quan trọng tâm lý thôi 😃
Thường dùng stock rom vì đã đáp ứng nhu cầu cơ bản, like ủng hộ vài viết quá chi tiết của bạn 😁
@Prink cám ơn bạn. Để trải nghiệm tốt nhất thì nên Up bản ROM này, vì nó cũng ổn định không thua kém gì Stock ROM bạn ah 😃
maquan
CAO CẤP
12 năm
@maquan chủ yếu là chia sẻ cho anh em thôi, chứ cũng không mong gì giải thưởng bác ah 😃
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
Bài viết của bác hay quá.vote cho bác
Mong bác ủng hộ em.
http://www.tinhte.vn/threads/1426394/
Quá hay giờ mới biết tài viết lách của bạn.Thanks
@hai_fish9999 Chủ yếu là chia sẻ cgi em sen XE hội mình tốt hơn.
Mong muốn làm 1 bài S-OFF SEN mà chưa có đk 😁
😃

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
có ai biết cách set wallpaper như rom cũ của HTC ko nhỉ?mình up rom Vipers xong giờ muốn set Wallpaper nó làm sao ấy,ko bung hết hình ra đc
@tommy2407 bạn có thể nói rỏ hơn không?
Vì mình set thấy vẫn full mà
@zodanh2102 hix..mình set nó ko full đc,khi vào set wallpaper nó ko có bung cái khung crop ra full hình được,nó cứ cho 1 nửa ở trên à,với lại mình cài rom viper,máy chạy chậm hẳn đi,giờ còn lại bị giật giật 😔(
Mình đang muốn cài ROM này mà không biết cách up kernel faul. Bác nào chỉ em với
@lethangvf Mình thấy mặc định cũng OK rồi,
Nếu muốn bạn có thể download faul's Kernel về flash giống cài ROM là được.
tqkhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn, bài viết quá chi tiết!
Mấy bác tham gia cuộc thi phải nói là PR xì pam kinh 😁
nh0x_love00
ĐẠI BÀNG
12 năm
like cả nhà.
có nhu cầu thẻ nhớ thì qua topic mình nha.
thanks
http://www.tinhte.vn/threads/1434344/
@nh0x_love00 Bác ở sg hay hn vậy

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio using Tinhte.vn
nh0x_love00
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zodanh2102 e ở hà nội a ạ

Gửi từ HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e của tôi
@nh0x_love00 Vậy thua. Sao ủng hộ bác được 😁

nh0x_love00
ĐẠI BÀNG
12 năm
thực ra thì cũng k ảnh hưởng lắm ạ.
h chuyển phát nhanh đơn giản mà anh. em sẽ test kĩ rùi gửi vào địa chỉ của a là xong ạ. khoảng 2 ngày là ok. ;)

ah mà bác update thêm phần hướng dẫn up rom khi s-on nữa thì good bác ạ 😁

Gửi từ HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e của tôi
@nh0x_love00 S-OFF phải đụng đến phần cứng, nên cũng khó hd.
Bác cũng xài sen ah?

nh0x_love00
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zodanh2102 vâng. tất nhiên. e s-on vẫn up rom mà. nhưng hơi phức tạp tí. nhưng h chuyển sang dùng 4EXT nên chưa dám thử. trước dùng recovery Cwm
@nh0x_love00 Mình mới tổng hợp lại phần S-Off anh em làm thử nhé 😃
0912266565
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zodanh2102 Bác cho mình xin link tải Juopunutbear với nhé. Tks!
@0912266565 tối về mình up lên mediaiẻ cho lẹ nhé 😃
Bài viết của bác hay quá.vote cho bác
Mong bác ủng hộ em.
http://www.tinhte.vn/threads/1426394/
có anh em nào cài Kang CM10 chưa vậy, camera đã làm việc rồi 😃
anhnq90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jennytran2102 camera trước và wifi hotspot chưa hoạt động
nhưng mà thế là bem đc rồi :x
zodanh2102 bác chủ cho em hỏi cái rom này có cái mod nào để phím volume mở màn hình đc ko, giống cái mod trên ARHD ấy 🤔
@anhnq90 Duoc ban oi.

anhnq90
ĐẠI BÀNG
12 năm
@zodanh2102 tên cái mod đó là gì hả bác, bác share em luôn link down thì càng ngon 😆
sen xe hay sen mới sai đc rom này thế a
@hai_fish9999 em tính up rom viperS này nhưng em ko biết chỉnh các thứ như bác nói bác có thể hướng dẫn giúp em cần tùy chỉnh thế nào để cho tốt ko ?
@squallchip Bạn phải cài vipers trước, nếu máy bị.lag thì mới đổi kernel. Nhưng Rom này cũng vậy, cần s-off trước mới ổn.

@kysisamset87 Cũng ko khó lắm, bác up đi, xog anh em hd bác nhé 😃

@kysisamset87 Các bước cài đặt khi bắt đầu up rom(ko nhớ theo thứ tự nhưng 1 số cái quan trọng):
1- Chọn FULL WIPE khi up rom.
2- Trong mục lựa chọn các up của GOOGLE và HTC bạn nên chọn những app cần sử dụng còn những app ko cần thì bỏ( tích vào là bỏ)
3 - Sweep2wake(mở khoá = vuốt 4 phím cứng): thích thì chọn nhưng sẽ tốn pin- hoặc có chọn thì chọn mục no backlight.
4- Zram: nếu chọn ON thì Ram trống nhiều-nhưng sẽ hơi lag.Nếu chọn OFF thì Ram trống ít hơn nhưng máy mượt.
5- CPU: MIN và MAX tuỳ chọn.
6- 3D GPU và 2D GPU đều chọn NO OC( ko overclock).
7 - GPS: chọn ASIA/.
Sau khi up rom xong làm tiếp các bước sau( trong MENU- VENOM TWEAK):
1 - TAB STATUS-TRANSPARENCY:kéo hết 2 thanh trên màn hình về bên trái.
2 - TAB SENSE- SMOOTH ROSIE TWEAK:chọn ULTRASMOOTH.
3 - TAB MISC -MINFREE SETTING: chọn STOCK.
4 - TAB MISC - DISABLE HTC SMARTSYNC: chọn.
5 - TAB ADVANCE - DISABLE LOGCAT: chọn.
Trên đây là 1 số cái cơ bản,còn lại bạn tự tìm hiểu thêm nhs.
0912266565
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nào ở HN s-off giúp mình Sen XE với đc ko, loay hoay chọt mấy tiếng đồng hồ mà vẫn s-on. Cám ơn nhiều.
Minh cung dang dung xen xe nhung chua rot va chua biet voc vach h ca bac chu co the cho em so dien thoai em mang may den bac giup e dc ko .em dung ma cha biet rot may la gi ca cu nghe moi nguoi noi ma to mo.
Bac giup em nha dung may ma cha biet nghich h hung nen em nhi bac ho em em cam on truoc nha so dien thoai em 01664316168 bac nhan cho em dia chi de em den nho bac chay room muot nhat cho em voi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019