Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HƯỚNG DẪN CHO COOKER NEWBIE BELLE, UPDATE LIÊN TỤC

tuyetkiem.cntt
10/5/2012 13:53Phản hồi: 349
HƯỚNG DẪN CHO COOKER NEWBIE BELLE, UPDATE LIÊN TỤC
Hãy bắt tay vào tạo ra bản cfw đầu tiên nào

I. Cơ bản
Đã có hàng ngàn bài viết về cook firmware trên các diễn đàn học thuật. Tuy vậy mình vẫn muốn viết một hướng dẫn thật cơ bản. Hy vọng ae quan tâm, chưa biết cook, có thể tùy biến cho mình một bản cfw không đụng hàng, cá nhân hóa hoàn toàn theo ý thích của mỗi người.
Bài viết này chỉ trả lời các câu hỏi sau:

1-Làm thế nào để mod (thay đổi hoặc thêm bớt một số tính năng cho điện thoại)
2-Làm thế nào để tăng dung lượng ổ C lên tối đa
3-Làm thế nào để nhúng ứng dụng.

+Các tính năng có thể phù hợp với phiên bản này, nhưng không phù hợp với phiên bản khác. Hãy chú ý các khuyến cáo.
Trên gói FW (VD thư mục RM-779) hãy chỉ quan tâm đến các file .fpsx sau: .rofs3.fpsx, .rofs2.fpsx, .core.fpsx, .uda.fpsx
Giải thích về các file trên (quy ước không gọi .fpsx)
-File .core : Chứa toàn bộ nhân của hệ điều hành. Sau khi flash xong sẽ đc nằm trong ROM. Không bị mất đi khi format 4 ngón.
-File .rofs2 Chứa các thiết lập, một số phần mềm vỏ, môt số tùy biến phần mềm của NOKIA. Các thiết lập này cũng nằm trong ROM khi flash
-File .rofs3 hầu như để trống và có dung lượng nhỏ nhất. Dung lượng chứa cho phép cũng nhỏ nhất. File này chứa các tùy biến thay đổi core hoặc rofs2. Nó dành cho những nhà cung cấp (các quốc gia khác nhau, các cooker). Mỗi tùy biến tương đương từ rofs3 sẽ loại bỏ các thiết lập giống nó trong core, rofs2. Như vậy tùy biến trong rofs3 có thể gọi là tùy biến ưu tiên.
-File .uda chứa các phần mềm của Nokia cũng như các phần mềm thứ 3. Bạn thậm chí chẳng cần đến nó khi flash. Nhân của hệ điều hành nằm trong ROM vẫn đủ sức thực hiện các tác vụ cơ bản của điện thoại. Các phần mềm nhúng ở .uda sẽ nằm trên ổ C.

II. Can thiệp
Xào nấu 1 fw là can thiệp, thay đổi, thêm bớt các file cụ thể, vào các vị trí cụ thể. trong các file .fpsx ở trên. Nhằm tạo ra hoặc cải thiện các tính năng cho điện thoại. Công cụ hoàn hảo để thực hiện việc này trên Belle là Nokia Cookie 2.9
Đầu tiên các bạn hãy đọc bài này phần B để mở khóa core. Từ bây giờ bạn có thể tùy biến các file .fpsx thoải mái
Trích xuất hướng dẫn MỞ KHÓA CORE từ SymbianVN.NET:

2. Chờ Nokia Cooker mở xong, nhấn vào Unlock ROFS
Sửa 3 dòng 2B thành 2C

3. Sửa xong nhấn Extend ROFS1 để NC mở rộng thêm core (tăng thêm dung lượng)

4. Nhấn Save Firmware để lưu lại
Xong bước 4 là có thể dùng Nokia Cooker để cook.
Các hướng dẫn quan trọng khác :

Quảng cáo

1. Hack vĩnh viễn và mod:
-Mod txt tính năng nằm phần lớn ở rofs2>private>10202be9. Nếu bạn không nhúng các mod dạng này vào roft3. Thì chỉ cần mod thẳng vào thư mục 10202be9 là đc. Hay nói cách khác. Nếu một mod chỉ đường dẫn tới 10202be9. Bạn có thể mod thẳng vào đây.
-Trong các hướng dẫn dưới đây, đôi khi người viết sử dụng " rofs, rofs1 ". Thực ra họ đang nói đến "core".
Bạn nên đọc kỹ từng thông tin của mỗi mod mà bạn dự định. Nó có thể làm việc tốt trong uda (có bản dành cho sau khi flash), hoặc chỉ trong core, rofs2,3 (nghĩa là nếu không cook, bạn không thể sử dụng mod đó).
VD: Mod tăng Heap size chỉ làm việc ổn định khi đặt trong core. Hoặc mod rung khi nhận, ngắt cuộc gọi làm việc tốt cả trên UDA và rofs2

Các mod tổng hợp, dùng nhiều đc cho Belle
Các mod update ngày 03-5-2012 từ Strategist
Mod PR 1.2 for Anna Belle
Mod for Nokia X6. Không dùng đc cho Belle. Nhưng là 1 cách hay để bạn tìm kiếm update của các mod đó trên belle

2. Hướng dẫn tăng dung lượng ổ C.
Có thể xoá sạch mọi file, thư mục trong uda để tăng tối đa dung lượng ổ C sau khi flash. Tuy vậy để tránh lỗi cho một số tính năng. Bạn có thể dùng gói sau:
Dùng Nokia Cookie, mở file .uda. Nhấn Explorer File để mở trình duyệt extract uda. Xóa sạch mọi thứ trong đó. Sau đấy chép đè những thư mục trong UDA này vào.
Đây là uda mình đã xóa hết mọi ứng dụng thứ 3. Chỉ giữ lại Nokia Music, Youtube. Và các phần đảm bảo độ ổn định cho hệ thống.
1,Update gói UDA của GL. Đã tích hợp sẵn Nokia Store 3.24 (053) mới nhất. Gói này loại bỏ Youtube và Nokia Music nhé. (xem thêm ở đây)
2, Gói UDA của mình, tích hợp sẵn Nokia Map suite (3.09), Nokia store 3.24 (053), không loại bỏ Youtube & Nokia Music

Khi bạn thay thế các file trong uda bằng một trong số các gói trên. Hãy lưu ý 2 mục sau:
-Bộ Photo editor và Video editor. Bạn nên ném vào rofs2 hoặc core (không đc cho vào rofs3) để đảm bảo không bị thiếu 2 tính năng này.
-Cũng phải cho vào rosf2 file có tên là Phone As Modem theo đường dẫn C:\NokiaCooker_2.9\Files\private\2000fda7

3. Hướng dẫn nhúng các ứng dụng vào ổ C hoặc ROM:
a.Các app nhúng vào .uda sẽ nằm trên ổ C sau khi flash, nhúng vào core hay rofs2,3 sẽ nằm trong ROM và không bị mất đi khi format 4 ngón. Phần mềm nào hay có update thì không nên nhúng vào ROM. Kẻo gặp lỗi update.
Bộ bản đồ và Nokia Store nhúng vào ROM cũng hay gặp trục trặc. Không nên nhé.

Bạn muốn bản đồ mới nhất, Nokia store mới nhất,... hãy vào đây để tải về. Anh em bên 67 đã tập hợp đc khá nhiều rồi đấy.
(Bạn nên dùng x-plorer để copy các thư mục resouce, sys, system từ ổ C ra. Từ đó có thể trích xuất đc các file .r96 - ngôn ngữ tiếng Việt)
b. Hướng dẫn extract file, thư mục từ gói .sis bằng Siscontent phục vụ cho nhúng ứng dụng:
Đây là cách mình thường dùng để nhúng mọi thứ vào cfw:
Tải về : siscontents1744.zip
Giải nén, mở file extsis.exe lên. Nhấn Ctrl+O để tìm mở file .sis
Click vào dấu khoanh đỏ 1 như hình dưới đây, copy các file, thư mục ra, lựa chọn rồi chép đè vào cfw. Nghiên cứu tẹo là biết đường dẫn tuyệt đối.

III. Vài lưu ý:
-Các link mod tập hợp ở trên có cả mới, cũ. Và không hẳn dùng đc mọi mod cho belle FP1. Tuy vậy nếu bạn thích một mod trong số đó. Hãy thử seach update của mod đó cho FP1. Nó có thì hay. Nếu nó không có. Bạn có thể thử. Tuy vậy độ rủi ro cao
-Các mod .txt làm việc tốt nhất trên rofs2, rofs3.
-Càng hạn chế mod vào core càng tốt
-Càng hạn chế nhúng ứng dụng vào rofs3 càng tốt.
-Rofs2 tương thích với rất nhiều mod. Hơn hẳn core.
-Mod ưu tiên: rofs3 > rofs2 > core
-Nhúng ưu tiên: core> rofs2> rofs3
-Rofs3 chỉ nên để font, theme,... và các tùy chỉnh. VD ở trên nếu bạn để Photo Editor và Video Editor ở Rof3. Bạn sẽ gặp vấn đề khi 2 phần mềm này xử lý các file có dung lượng lớn.

-Bài viết có vẻ ngắn nhưng các link ở trên cực kỳ chi tiết. Đặc biệt link đến mấy trang trong 67vn. Bạn rất nên đọc chúng.
-Các vấn đề gặp phải hoặc chuyên sâu. Xin dành cho tranh luận, hỏi đáp bên dưới. Mình rất vui nếu có thể giúp các bạn. Nếu bạn không chắc một mod nào đó. Có thể hỏi ở đây. Biết đâu mình hoặc nhiều ae khác đã thử khả năng hoạt động của nó rồi. Khi đó bạn đỡ phải thử hơn.

IV. Tản mạn:
1.UID
a.UID là gì? UIDs là gì?
+ UID (Unique Identifier) là một dãy số 32 bit được định nghĩa trong khoảng từ 0x00000000 đến 0xFFFFFFFF (Hệ thập lục phân -Hex).
UID là dãy mã số quy định cho 1 file thực thi hoặc 1 ứng dụng từ hệ thống hoặc từ bên thứ 3. Nó quy ước (duy nhất) vị trí cũng như định danh của 1 file hay ứng dụng.
VD: UID của phần mềm SoundHound (phần mềm tương tự shazam) là: 0x20037360
+ UIDs là dãy số con, thuộc tập các số trong UID. Nó quy định một ứng dụng được bảo vệ hay không đc bảo vệ. Cụ thể: Bất kỳ một ứng dụng nào có UID nằm trong giải 0x7FFFFFFF trở xuống đến 0x00000000 đều thuộc UIDs và được bảo vệ. Điều đó có nghĩa rằng. Các phần mềm có UID thuộc dãy UIDs mà không đc đăng ký (signed) với Nokia thì đều bị hệ thống từ chối cài đặt (ông chưa đăng ký với tôi, nhưng soft của ông lại có UID nằm trong nhóm đặc quyền của tôi. Vớ vẩn. Ông lượn đi).
+ Nhóm UID còn lại thuộc nhóm không đc bảo vệ. Nó có cho phép app sử dụng không thì mình không biết.
+ Tất cả những rắc rối do UIDs quy định đều bị loại bỏ với các cooker. Những người hack hệ thống.

b. Tại sao lại quan tâm đến UID.
Với các cooker, UID thực sự rất quan trọng. Nó hiện diện trong các shell script, các đường dẫn. Quy định tính năng, thiết lập, khả năng sử dụng tài nguyên hệ thống. Quy định giao diện, icon, vị trí trên UI.
VD: Tính năng ghi âm (Recorder) chẳng qua là một phần mềm nhúng từ Nokia, nó có UID là 0x100058CA.
Bạn muốn chỉnh sửa các thiết lập cũng như khả năng của nó. Bạn phải can thiệp vào file điều khiển nó trong thư mục 10202be9. Đó là file 101f87a3.txt.
Như vậy UID cùng với các thiết lập điều khiển txt sẽ thay đổi hoặc bổ xung các tính năng cho hệ thống (với một số lượng lớn ứng dụng)
Phần tiếp theo sẽ là thư mục 10202be9. Một thư mục cực kỳ quan trọng. Danh sách các UID của các tính năng, ứng dụng, cũng như danh sách các file .txt quy định tính năng cho các UID đó. Sẽ đc mình tổng hợp và bổ xung sau.

Bài viết sử dụng tư liệu từ SymbianVN.net , DailymobileNokia Developer Devices
349 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zozoos
ĐẠI BÀNG
12 năm
like!
songngutn
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao ngắn thế, tiếp đi chứ bạn, mình cũng đang học cái này.🆒
tuyetkiem ơi cho mình hỏi làm sao bạn nhúng trang wed symbian vào chữ "bài này" đc zậy,chỉ mình với mình hơi gà,sorry hơi ngoài lề xíu😁
@tanthi213
Bôi đen từ cần chèn link, rồi copy link cần chèn, chọn cái hình xíc trên thanh công cụ soạn thảo,

bấm vào -> paste link zô. done
VD: CLICK HERE
Bác GL thi thoảng vào đây trợ giúp ae nhé. Thank bác.
@tuyetkiem.cntt Cho e hỏi khi save lại thì lấy cái rosft có chữ BAUKUP hay lấy cái file có tên cũ, và nên cook ứng dụng vào đâu : UDA hay rosft nào? Thêm 1 cái nữa là làm sao để nén dung lượng ảnh nhỏ nhất, chứ mặc dù e dùng PM nén nhưng vẫn lớn, dùng Panit của PC thì hình xấu, ko lẽ phải dùngp PTS
netquang
TÍCH CỰC
12 năm
@buymoney Lấy file có tên cũ, còn file có cái đuôi _BACKUP_ đó là file chưa chỉnh sửa.
Ứng dụng nhét vào Rosf2 hoặc Rofs3 thì khi Flash sẽ nằm trong ROM (ổ Z), còn nếu nhét vào UDA thì sau khi Flash ứng dụng đó sẽ nằm trên ổ C
@netquang Lam em mat 1 ngay troi vô ích, tks ạ. CHo e hỏi làm cách nào để giảm dung lượng ảnh, em tính làm cái hình khởi động nhưng ko dc, nó có tới 20 hình thì e faj thay 20 hình hả anh, em thay 1 hìnhv ào file mbm dc hum?
@GL: Mình sẽ bổ xung. Cứ nghĩ link đến bài viết là đc rồi.
bạn có thể hướng dẫn mình đường dẫn của tất cả các mod ko.mod nào nên cho vào rofs2 mod nào nên cho vào uda ấy.vì nhiều mod ko hướng dẫn mình toàn cho vào rofs2.bạn tuyetkiem và gl có yh ko cho mình cái yh với
songngutn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@G.L sao lại lởm đc. bác gửi mà. chỉ là e hí hoáy cho vào rof thui. đúng là ko tự khởi động đc nhưng e chẳng mấy khi tắt máy. mà lần sau flash đỡ phải cài lại.🆒
songngutn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@G.L chắc tại hồi trc e dùng bản cũ nên nghĩ là bản của bác cũng ko quay ngang đc, cứ tưởng phát hiện mới 🆒
bài viết có ích quá !
Tại mình down m0d nhiều nguồn nên có mấy m0d ko hướng dẫn.mình onl đt mà m0d nhiều quá.mình dùng tất cả m0d giống cfw shock0000 ấy.với mình cfw lỗi wifi khắc phục sao bạn?
@boyshockrock16 mod khắc phục lỗi wifi phải không? Chờ bác GL trả lời nhé.
Mình thường flash xong vào cài đặt wifi bỏ chế độ tiết kiệm pin đi.
Bạn chỉ mình mấy m0d trong cfw trên m0d nào cook vào rofs m0d nào vô uda với!mình cũng tắt tiết kiệm rồi!nhưng ko hiểu sao wifi mạnh nó bắt đc luôn kết nối ok mà ko vô mạng đc?
@boyshockrock16 Đó là các mod nào, bạn liệt kê cụ thể từng mod ra. Vì mình còn muốn update những mod hoạt động đc trên belle FP1 vào bài viêt. Dựa trên các hỏi đáp của ae và trợ giúp từ các cooker như bác GL nữa.
Thank.
mạng nó tìm có wifi mạnh nhưng kô vào mạng đc.các mod cơ bản trong cfw của shock0000 đó bạn.bắt đc nó để mạng mạnh luôn nhưng ko lướt web hay xài gì đc hết
@boyshockrock16 bạn *#7370# tháo thẻ nhớ dùi up lại fw gốc sem xao. Vẫn ko được nưã thì mang ra care thui
@shock022000 Sang 67 đi ông, cái vụ bản đồ và hiệu ứng gây rác.
@tuyetkiem.cntt 67 là ở đâu vậy ?!
mạng 82% bạn.up lại fw gốc mà vẫn kô vào đc?dùng dt khác phát wifi mà vẫn ko vô đc
Thank .bài viết rất hữu ích
Khi mình cài bản N8 Pro Edition v7.1 của anh TAYLOR bên diễn đàn Daily Mobile thì không tài nào Add tiếng Việt được, khi khởi động lại máy thì không vào được màn hình chính, treo máy. Mình Flash lại bản gốc chỉ có tiếng Anh thì lại hết. Mong các cao nhân giup đỡ.
@G.L vậy mong Gió Lào tiên sinh chỉ báo tận tình với. Không chỉ tôi mà còn rất nhiều anh em trong diễn đàn này cũng muốn Add tiếng Việt để tự làm một bản Rom Cook theo ý muốn.
Thứ hai là Gió Lào tiên sinh chỉ giáo cho anh em cách làm bộ gõ Việt ngữ trong Rom Cook nhé.
Chân thành cảm ơn Tiên Sinh.
fw gốc nãy vô đc web mặc định chạy ok.test bản đồ cũng ok.mà cái nokiastore và mấy pm cài ngoài kô vô bằng wifi đc?vậy có phải lỗi phần cứng ko vậy?sắp hết bảo hành chắc bữa nào đem lên care quá
@boyshockrock16 Mang lên care đi thôi. Đã thử vào setting connection chọn lại các kết nối chưa?
mà mấy mod mình hỏi bạn cho vào đâu vậy?hay mấy mod nào thường dùng trong cook thì bạn hướng dẫn đường dẫn cho vào với.mod nào uda mod nào rofs2 cho mem mới dễ làm hơn đó
@boyshockrock16 Đó là những mod nào? Bạn liệt kê ra đi. Bạn đã thử chưa? Thử vào đâu?

Bạn hãy đọc các link mod ở trên. Bạn dự định những mod nào. Thích cái nào. Nếu nó đã đc khuyến cáo ok hoặc bạn đã thử thành công thì thôi. Cái nào bạn thích mà chưa rõ về khả năng hoạt động của nó. Có thể hỏi cái đó ở đây. Hy vọng ai đó đã thử mod đó rồi và cho bạn kết luận.
Cả hàng trăm mod như vậy. Cần phải có thời gian tổng hợp chứ. Belle FP1 cũng vừa mới ra. Hàng loạt mod bị loại bỏ hoặc đợi update.
Mình thật sự hy vọng những ae quan tâm đến topic là những người trước hết muốn tự mình tìm tòi, nghiên cứu. Khi bạn đã có 1 số kiến thức nhất định. Bạn có thể chia sẻ và đc nhận lại. Đó là tất yếu mà.
Ai học cook cũng vậy cả mà bạn. Dựa vào những tài nguyên có sẵn, tự tìm hiểu rồi hỏi đáp. Các cooker đều vậy. Lúc đầu chưa sang symbianvn.net. Mình đọc một số mod và cook cho N8 ở tinhte nhưng thấy rất chán vì chẳng biết cái nào dùng đc cái nào không. Tuy vậy mình không hề muốn lập một topic đại loại như:
"Xin cung cấp mọi mod active on belle FP1",...
Vì ăn sẵn quá. Và tin rằng cũng không có ai cho mình một list như vậy.
Đành phải thử thôi, rồi flash đi flash lại. Bác GL cũng bảo sang bên symbianvn nghiên cứu. Đúng là rất hay. Rồi dailymobi nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019