Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cook rom cho Android với công cụ cygwin cho các dòng HTC

tuank53c
10/7/2010 11:46Phản hồi: 59
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuank53c
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng là lằng nhằng thật nhất là lúc setup để cho nó hoạt động, còn khi đã chạy rồi thì cực dễ luôn vì có menu để chọn.
Nếu khó setup thì bạn down bộ tool tôi setup sẵn về cũng đc.

Cook thủ công tôi làm ầm ầm, chả làm sao cả, có lẽ bạn chưa quen thôi,nhớ phải sign Rom bằng tay sau khi cook .
Lưu ý đọc thật kĩ nếu muốn Mod rom (thay đổi giao diện) , làm cái này hơi khó một chút.
Xin chào bạn ! mình đã làm theo đúng hướng dẫn của bạn chỉ và mình có down luôn bản bạn đã cài đặt nhưng khi mình chạy file cygwin thì cửa sổ dos hiện lên 1 cái và tắt không làm được gì cả. Mình dùng win7 bạn có thể chỉ rõ hơn không ?
tuank53c
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái chủ đề này đã chìm từ lâu lắm rồi, đến giờ vẫn còn có bạn làm cho nó ngoi lên, tài thật.
Mình xài trên XP chạy rất tốt, không cài win 7 nên chưa thử với nó bao giờ
Nếu bạn xài trên win 7 thì thử chạy nó với quyền admin xem sao, và bắt buộc phải cài java nó mới chạy được.
Hi vọng nó chạy. nếu không được bạn mở command line , chạy vào thư mục chưa file cygwin.bat và gõ nó trên dòng lệnh xem nó thông báo gì , nếu chưa được thì thử down bản mới nhất về cài đặt xem sao.
PS: hiện tại cygwin đã cập nhật bạn mới nhất ngày 19-09-2010 rồi, các bạn download và xem video hướng dẫn ở đây :

Code:
[KITCHEN][SEPT. 19 '10] HTC Android Kitchen, v0.93 [Linux / Mac / Windows]
dsixda's HTC Android Kitchen

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=633246

Hì, em tập cookrom cho con wildfire coi hắn a răng hè!
dunhill
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thể cho tôi biết công cụ này sử dụng cho ROM của máy Acer betouch E400 và Samsung I5700 spica được không?
xa HTC desire, legend, hero thi nên vào trang này cook online cho nó lành, còn tui xài Cliq, pó tay
Bác ơiii....ch c h cho em xin.....một bản....cho máy captiva....teee.
Tập cook room cho DHD đê ! Bác Tuấn dạo này cook room gì rùi ....?
Chán quá .. Mình cài xong hết rồi đến đoạn chạy file cygwin trên destop gõ lệnh : cd /home thì nó ra
thongnhatnguyen[MENTION=3721]thongnhat[/MENTION]nguyen /home

sau đó mình gõ tiếp : .menu/home thì nó nói

Bash : .menu/home: no such file or directory

Trong thư mục C:\cygwin có thư mục home . Và mình cũng đã giải nén file dsixda-Android-Kitchen-0.142-0-g189a233.zip vào thư mục home rồi ... Mong bác chỉ giáo tiếp
Phù phù ... đến cái đoạn Ectracting ROOM nó bảo error : No folder system was found

Đây là video cái lỗi của em ... Bác nào cao thủ xem đo là lỗi gì dùm em cái ...

http://www.mediafire.com/?3a2zg7aj933ckpa

Em đang địh cook lị cái room 2.3 của bác Hải bên PDA cook ... xóa bớt mấy cái sense đi ghét quá
tuank53c
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo tác giả, công cụ này hỗ trợ các dòng sau :

* Hero / G2 Touch
* Nexus One
* Dream / G1
* Magic / myTouch 3G
* Tattoo / Click
* Droid Eris
* Evo 4G
* Incredible
* Legend
* All other rooted HTC Android devices (untested)

Tiếc là cái DHD của bạn rơi đúng vào các dòng chưa được test mới buồn .
Xem xong video không hiểu là lỗi j nữa .

Tuy nhiên nếu chỉ thêm bớt phần mềm vào rom thì chả cần dùng đến công cụ này , chỉ cần công cụ sign apk là đủ .

Để gỡ bỏ giao diện sense thì chỉ cần xóa bỏ tập tin rosie.apk và các widget của nó (weather widget, contact widget ,...) (trên DHD thì điều này không biết có đúng không, tôi không có desire HD nên không dám chắc lắm, đã từng gỡ bỏ sense trên desire đời đầu rồi nên mới phán như vậy).
file rosie.apk chính là cái launcher sense đấy.

Nhớ bổ sung thêm một launcher khác cho rom kẻo nó không chạy được .
sau đó dùng công cụ sign apk để sign rom là được .
Hic, mình cũng bị y như bạn thongdtk31. Không có cách nào khắc phục được sao bạn?
Đã cài đặt đầy đủ nhưng khi chạy gõ "./menu" nó báo "No such file or directory"...
ban vao cai thu muc nay "C:\cygwin\home\dsixda-Android-Kitchen-df6b3ec" copy cai ruot quan ra ngoai la duoc.
littlega
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy bạn cho mình hỏi làm sao để nén rom stock thành file zip vậy. Mình định xài tool kia để dịch qua tiếng việt nhưng chỉ chạy được file zip
Cái này có dùng cho mấy con Samsung Galaxy đc không bác ? em máu cook lắm rồi 😃
dude
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác tuank53c mình dùng tool này để cook cho con Sky IM-a760s có được ko? con máy này manufacture là HTC bác ah... Hiện giờ mình đang muốn cook con room MIUI 4.0.3 v1.
Chuẩn mục đích thì mình đang việt hoá con ROM này và hiện tại đã compiled các phần mềm nhưng bị lỗi ko xuất ra file update.zip được mình muốn chuyển các phần mềm đã việt hoá vào con kitchen này để xuất ra file update.zip thì làm như nào? Mong bác tuank53c chi giáo nhé... Thanks pacs ;)
Ko biết Thêm ngôn ngữ vào Rom = cách nào hả PRO
@duchuymobile.vn 1. dùng "locate select" để add
2. decompile framewrk-res.apk để add
nó báo thiếu wget rồi làm thế nào nữa chủ topic ơi
lỗi này lam thế nào bác ơi giúp mình với 😔
loi 3.png
@bùi đình bách rất đơn giản vì trong quá trình setup bạn đã bỏ qua bước này đúng không?
6) Next, when it shows all the package names, go to the top and select "All <-> Default" until it changes to "All <-> Install" (you *must* click on the arrows to change it)

bạn hãy cài lại Cygwin và nhớ đừng bỏ qua bước này nhé.
Bạn có thẻ hướng dẫn mình cách add ứng dụng vào phần system/app không vậy? Ví dụ như titaniumbackup, screen off and lock, nếu mình kéo thả trực tiếp vào đó,hoặc vào folder ngoài data/app nó cũng cài đặt trong rom được, nhưng mở ra toàn gặp lỗi, ko hiểu họ mod lại cái file apk kiểu gì mới để được vào trong đó vậy?? Cảm ơn bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019