[Hướng dẫn] Decompiling, theming và recompiling file SystemUI.apk của một Rom JB.

Dr.Love
9/1/2013 11:23Phản hồi: 156
[Hướng dẫn] Decompiling, theming và recompiling file SystemUI.apk của một Rom JB.
Bài này viết tặng ducchanh315 và các newbie nhé. Mình cũng như các bạn thôi. Mong các MOD góp ý nếu sai sót nhé. Cảm ơn rất nhiều ! Chúng ta bắt đầu nhé:

1. Cài đặt các phần mềm cần thiết và thiết đặt apktool:

Bạn tải các phần mềm sau về và cài đặt chúng vào máy xong rồi khởi động lại máy 1 lần nhé:
>>> Cài đặt phần mềm giải nén 7zip:
7-Zip 9.20 for 32-bit Windows (1,1 MB)

>>> Cài đặt phần mềm chỉnh sửa code Notepad++:
Notepad++ v6.2.3 (5,6 MB)
>>> Cài đặt JRE (Java Runtime Environment): chú ý chọn đúng phiên bản hệ điều hành Windows của mình:
JRE-7u10 for 32-bit Windows Ofline Installer
JER-7u10 for 64-bit Windows Ofline Installer

>>> Tải và thiết đặt apktool theo các bước sau:
- Tạo 1 thư mục apktool trong ổ đĩa C của PC hay laptop theo đường dẫn:

- Tải apktool mới nhất apktool1.5.1.tar.bz2 (7,7 MB) về giải nén ra đc file apktool.jar

- Tải apktool dependencies and helper script for Windows (380 KB) về giải nén đc 2 file aapt.exeapktool.bat.
- Chép 3 file trên vào thư mục apktool vừa tạo ở trên. Cấu trúc các file nằm trong thư mục apktool trong ổ C như hình sau:

C:\apktool\apktool.bat
2. Decomplile file .apk của một ROM:

Mới rồi ducchanh315 có hỏi mình tại sao không thể decompile file SystemUI.apk của rom WanamLite đc. Vậy giờ ta chọn decompile thử luôn file SystemUIframework-res.apk của rom WanamLite nhé.

- Tải rom WanamLite v5.3 XXELLA tại đây về và giải nén các file ở đường dẫn sau trong file rom ra:

- Chép 2 file trên vào thư mục apktool trong ổ C như hình trên.
- Nhấn phím Windows + R trên bàn phím máy tính để gọi hộp thoại Run. Gõ vào đó cmd. Nhấn Enter cửa ổ Command Promt xuất hiện.
Hoặc search cmd trên Windows 7 hoặc Windows 8. Nhấn chuột phải vào biểu tượng Command Prompt và chọn Run as Administrator.
- Tại dấu nhắc cmd gõ vào lệnh dưới để vào thư mục C:\apktool. Nhấn Enter.

Quảng cáo

Code:
cd c:\apktool
Từ bây giờ ta sẽ làm việc với cửa sổ Command Prompt này vì thế bạn đừng đóng nó lại nhé.

>>> Cài đặt các framework cần thiết:
Bây giờ ta cần cài đặt các framework cần thiết cho các file mà ta muốn decompile của Rom WanamLite. Nhiều khi bạn decompile bị báo lỗi là do bạn chưa cài framework cần cho file.
> Cú pháp cài đặt framework như sau:
Code:
apktool if [đường dẫn đến file\tên file]
Ở đây, ta cần cài framework của file SystemUI.apk. Tại dấu nhắc gõ:
Code:
apktool if systemui.apk. 
(Các bạn chú ý command không phân biệt chứ HOA, chữ thường nhé)
Đợi một tý cửa sổ command sẽ báo như hình trên. Bạn mở theo đường dẫn đó sẽ thấy file framework của SystemUI.apk là 127.apk.
Cài tiếp framework của file framework-res.apk. Tại dấu nhắc gõ:
Code:
apktool if framework-res.apk
Đợi một tý cửa sổ command sẽ báo như hình trên. Bạn mở theo đường dẫn đó sẽ thấy file framework của SystemUI.apk là 1.apk.

>>> Tiến hành decompile file:
> Cú pháp decompile file như sau:
Code:
apktool d [đường dẫn đến file\tên file] [tên thư mục muốn lưu các thành phần đã decompile vào]
(Nếu trong cú pháp trên sau tên file bạn không đánh vào tên thư mục bạn muốn tạo ra để lưu các thành phần sau khi đã decompile vào đó thì mặc định apktool sẽ tạo một thư mục giống tên của file để lưu các thành phần sau decompile vào đó)
- Để decompile file SystemUI.apk. Tại dấu nhắc gõ tiếp lệnh:
Code:
apktool d systemui.apk
Nếu qua trình decompile thành công, cửa số sẽ báo các bước trong tiến trình decompile file SystemUI.apk như hình trên.
Sau khi decompile thành công trong thư mục C:\apktool của bạn sẽ xuất hiện thêm một thư mục /systemui trong đó chứa các thành phần như hình trên.
- Thưc hiện tương tự như hình trên với file framework-res.apk.
Ta cũng sẽ đc một thư mục mới /framework-res chứa các thành phần sau decompile đc tạo ra trong thư mục C:\apktool.

Vậy là ta đã tiến hành Decompile thành công. Bây giờ các bạn hack mod đi hehe.
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xí chỗ
@Dr.Love Bác ơi. .bác làm luôn 1 bài nho nhỏ hướng dẫn e kách compile kái file systemiu.apk vs ạ.sau khi bung ra thay đổi mấy kái trong. Đường dẫn res\values-vi\strings.xml. .xong bjo e ko biết đóng lại ntn bác ạ!
@trieuthieugia +Để đóng gói gõ lệnh
apktool b tên thư mục (ví dụ systemui) enter. Nếu đóng gói thành công trong thư mục systemui sẽ có các thư mục,build, res, dist, asset....Apk được đóng gói trong thư mục dist
+để sign apk giải nén file gốc ra lấy 2 file: META-INF và AndroidManifest.xlm chép đè vào thư mục build/apk sau đó tiếp tục gõ lệnh
apktool b tên thư mục (ví dụ systemui) enter
file apk cuối cùng trong thư mục dist được sign sẽ k bị lỗi

Gửi từ GT-I8160 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@nguyenhung944
Mình làm đúng như vậy, nhưng khi làm apktool b .. lần đầu tiên nó xuất hiện lỗi như này: Untitled.png

Mình làm bước thứ 2 không báo lỗi nữa, nhưng sau đó cho apk vào chạy trong máy thì báo lỗi chấm cảm đỏ, không cho cài , mình dùng máy sky a760, nhờ bác giúp! Nếu có thể cho em xin nick chat hoặc facebook (inbox mình) có gì giúp mình với 😔
@Tiasangmoi92 Tôi cũng vậy. Híc
@Tiasangmoi92 Cái đấy là cảnh báo thôi. Không phải lỗi. Cứ sign rồi recompile lần 2 bt ;)

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
Xí tiếp chỗ
Công phu.1 like=))

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
Chút nữa sẽ up thành quả 😁
Một thời nghịch cái này cũng hay, trong đó có nhiều thứ để mod nữa, chịu khó saerch thêm mấy đoạn code change trong xml nữa khá thú vị. Anh em nào hay việt hóa dùng cả cách này cũng okay.
Thks chú Vinh

Sent from my GT-I9300
Decompile là gì mình còn gà mờ chưa biết, Decompile thành công hack mod hã ^^
@nickynezry Bác Dr.Love nên định nghĩa và nói sơ qua các khái niệm về decompile apk cho newbie dễ hiểu trước khi đi vào vấn đề chính .
Lâu rồi không nghịch cái này, đọc bài của bác Dr.Love xong lục lại trong ổ cứng thì thấy vẫn còn 2 tool khá hay .
Cái Puma vẫn còn dùng mod được cho S3, đang tìm lại cái tools decompile rất nhanh và dễ mà ngày xưa hay dùng @@!
aclice
TÍCH CỰC
11 năm
e hay dùng apkmanager của bác wanam trên xda. Tiện hơn 😁. Vướng vô cái này là ngồi miệt mài lun 😆.
Thành quả đầu tiên, tks Dr Love 😁

@ducchanh315 bác giúp em với!!
bác ui!!
em mới chỉnh sửa chữ thui chứ chưa sửa file ảnh mak sao khi em gõ apktool.bat b -f -d SystemUI thì ra dc 1 file SystemUI.apk
em copy vô máy reset thì bị mất hình nền và thanh trạng thái ruj!!
bác chỉ em vơi!!
em đã copy file cũ lại reset thì ko bị j nữa nhưng ức chế quá!!
em chỉnh sửa cái này
@ducchanh315 lam sao mod duoc nhu ban vậy chia sẽ voi mọi người nhé mình mới tham gia còn gà lém,,,mong bạn chỉ giáo
2 ngày nhức đầu vì cái này

bác chủ thớt cho xin cú pháp để compile lại file systemui.apk với. Mình mới dùng android, còn gà lắm
alexpaul
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái đoạn recompile (build) đóng gói lại *.apk mới nhiêu khê.
@alexpaul Hướng dẫn bằng command để biết căn bản vậy thôi mai viết vài tut nhỏ hướng dẫn bằng tool thôi ;) Nhiều khi mấy cái tool bị lỗi dùng command lại okie nhiều khi command bị lỗi thì tool lại okie. Nói chung biết chắc chút dễ xử mà.
@alexpaul Bác hướng dẫn lại cho e
recompiling file SystemUI.apk của một Rom JB. với
haihapc2
TÍCH CỰC
11 năm
apktool b [tên thư mục đã giải mã]
alexpaul
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haihapc2 Cảm ơn bạn nhắc mình cú pháp. Mình đang nói là nhiêu khê thôi vì dễ phát sinh lỗi và đòi hỏi kinh nghiệm trận mạc chút.
@alexpaul Mình lại thấy decompile mới nhiêu khê 😁
@alexpaul Các bác hướng dẫn em
recompiling file SystemUI.apk của một Rom JB. với e chưa biết
đọc 1 hồi chả hiểu là gì cả😁
bạn nào biết mod home + lock hok chỉ mình vơi.mình cảm ơn nhiều
MrLeehaf
TÍCH CỰC
11 năm
Mấy cái link dow chết hết rồi bác ơi
Bài viết hay, cho tiếp phần tiếp theo đi bác.
MrLeehaf
TÍCH CỰC
11 năm
Bác Dr.Love ơi, fix lại mấy cái link em với
@MrLeehaf Mấy cái link kia vẫn còn work mà chỉ có cái link download JRE thôi. Bạn download bản JRE mới nhất ở đây:
http://www.oracle.com/technetwork/java/javase/downloads/java-archive-downloads-javase7-521261.html#jre-7u10-oth-JPR
Chú ý: Check vào chữ Accept License Agreement rồi chọn tải bản phù hợp với máy tính của mình.
@Dr.Love Sao mình Recompile ứng dụng rùi nhưng ko cài đặt dc vậy
Cài đặt xong hiện lên thống báo
Ứng dụng không dc cài đặt

@heevn sign apk mới cài đặt được . Chỉ các app không phải apk hệ thống ( system app) mới sign được !
@ksr007 Mấy file hệ thống thì mình ko Recompile dc toàn lỗi thôi
Mấy file ngoài vd: gõ tiếng việt 3 , cclean cache... mình có chỉnh sửa phần 1 tí trong file xml thui .ko chỉnh sai gì cả .recompile lại vào cài đặt thì vẫn dc nhưng có thông báo là " ứng dụng chưa cài đặt"

Vào setting kiểm tra ko thấy

Mình đang dùng apktool bạn dùng gì

Làm ơn chỉ bảo mình 1 vài điều nha

Thank

MrLeehaf
TÍCH CỰC
11 năm
Bác hướng dẫn nốt mấy cái tool đơn giản đi ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp