Hướng dẫn di chuyển app và game sang thẻ microSD cho máy Windows Phone 8.1

Duy Luân
26/7/2014 9:50Phản hồi: 101
Hướng dẫn di chuyển app và game sang thẻ microSD cho máy Windows Phone 8.1

Sau một thời gian sử dụng, bộ nhớ trong của thiết bị Windows Phone 8.1 chỉ còn trống có chút xíu, nhưng bạn vẫn không muốn gỡ bỏ đi các ứng dụng hay xóa những tập tin yêu thích của mình. Nếu chiếc điện thoại của bạn có hỗ trợ thẻ nhớ thì bạn đang gặp may rồi, bởi bạn có thể di chuyển bớt ứng dụng và game từ bộ nhớ trong sang thẻ microSD để tiết kiệm dung lượng. Bạn cũng có thể thiết lập để mặc định các app được tự động cài đặt vào thẻ nhớ, nhờ đó chúng ta khỏi phải di chuyển thủ công trong những lần sau đó.

Cách di chuyển ứng dụng sang thẻ SD như sau:
  1. Vào trình cài đặt của máy
  2. Tìm và chọn vào mục "Nhận biết lưu trữ" (nếu bạn dùng giao diện tiếng Anh thì tìm Storage Sense)
  3. Chọn chữ "Điện thoại" để truy cập các app đang chứa ở bộ nhớ trong
  4. Chọn "ứng dụng + trò chơi" (bạn có thể làm tương tự nhạc, hình, video...)
  5. Nhấn vào biểu tượng hình tròn ở cuối màn hình
  6. Chọn lấy các app bạn muốn di chuyển
  7. Nhấn vào nút "Di chuyển", ngay lập tức app của bạn sẽ được đưa sang thẻ nhớ
Còn để thiết lập mặc định cài app vào thẻ nhớ, bạn làm như sau:
  1. Vào lại "Nhận biết lưu trữ" trong trình cài đặt của Windows Phone 8.1
  2. Ở dòng "Lưu ứng dụng của tôi trên", chọn mục "Thẻ SD"
  3. Vậy là xong. Nếu thích bạn có thể chỉnh tương tự cho nhạc, các tập tin download, video, hình ảnh...

Lưu ý:
  • Một khi đã di chuyển ứng dụng sang thẻ nhớ thì bạn buộc phải để thẻ nhớ ở trong máy, nếu tháo thẻ ra thì bạn sẽ không thể chạy được các ứng dụng đã di chuyển. Đối với những app bạn còn cài ở bộ nhớ trong thì vẫn hoạt động bình thường.
  • Không nên dùng thẻ nhớ dỏm, thẻ nhớ có tốc độ đọc ghi chậm (từ Class 6 trở xuống) để lưu app vì có thể sẽ mất nhiều thời gian khởi chạy. Microsoft khuyến cáo bạn nên dùng thẻ microSD Class 6 trở lên, được Class 10 thì quá tốt.
Chúc các bạn thành công!
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hehe. biết lâu rồi smod :3
@Thai_Newbie Giờ mới biết nè!
@nguyenhai712 bạn mời lên Lumia Cyan à 😆
trieu04
TÍCH CỰC
10 năm
Hay đấy, nhưng chỉ hỗ trợi wp 8.1 thôi à?

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
Mong wp 8.1 bây nhiêu đó...
trieu04
TÍCH CỰC
10 năm
Bên android muốn làm điều này thì thường phải root hoặc cài arom cook

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@trieu04 Làm gì có, cái chức năng app2sdcard có từ lâu rồi mà, mình xài hoài mà, máy chưa root bao giờ. Đã thử trên hầu hết các device samsung & htc
humadat3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trieu04 file cài chiếm bộ nhớ vài mb thôi mà. còn data move bình thường cần gì root, cook??? bác xài android 2.3.3 ah
@shinkt Mới nghe lần đầu. Vậy vd như app FB bạn có chuyện qua thẻ được không? Hay bạn chỉ chuyển được mấy cái app mà nó cho phép cài đặt lên thẻ nhớ

Sent from my Lenovo S920_ROW using Tinhte.vn mobile app
xekotmdt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trieu04 Không hẳn là root mới chuển được đâu bạn ;)
Có cho các bác WP rồi nhé, tha hồ mà cài game nhé
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác nào chưa biết zạ ? cái này bên diễn đàn em biết hết roài !
Em dùng thẻ sony 32gb class 10 nha !
Haha.... Xl mấy bạn dùng 930 nói riêng và máy ko hổ trợ thẻ nhớ nói chung, mình quất ái thẻ 64gb clas 10 thì từ nay tha hồ cài game khủng rùi.
maxgacon9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phuocxuan2004 920 32gb thì cài hết game khủng của Wp vẫn thừa ....
@maxgacon9x Bác này đang tự an ủi bản thân đây.
32gb thực tế còn mấy gb?
Bác có tải cái game nào trên 1gb chưa?
Rùi bác ko nghe nhạc, ko xem phim, không chụp ảnh, ko lưu ảnh, không chứa file dữ liệu, ko cài úng dụng...... Còn hàng khối thứ.
Máy em 1520 kèm cái thẻ 64gb mà còn trống chưa đến 20gb nửa đây. Nội nhạc của em thôi đã 8gb, ảnh gần 10gb, 2 cái đó là ít nhất của em rùi...
Chắc nhu cầu bác ít nên chỉ có vậy. Hihi
xuankage
TÍCH CỰC
10 năm
@phuocxuan2004 câu dưới vả câu trên quá bác ơi 😁 đã bảo nhu cầu bác ấy ít mà lại còn bảo tự an ủi bản thân
J_Tuan
CAO CẤP
10 năm
Mình dùng cái thẻ Tàu pendrive class 4 vẫn dùng ngon. Trc dùng android phải root mới cho qua thẻ nhớ dc 😃
insanevn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hệ điều hành WP 8.1 chiếm khá nhiều dung lượng cài đặt. Dung lượng NSX đưa ra là 8Gb, thì đến tay người dùng chỉ còn 3Gb (chưa cài thêm ứng dụng nào ngoài các ứng dụng mặc định).
Nên gọi là phiên bản 3Gb thay vì 8Gb mới đúng
@insanevn Xin hỏi bạn dùng wp chưa, hay là chỉ nghe người ta nói rồi phán bừa thế
@insanevn trên trời à.nó có chiếm 2,5gb thôi nha.không biết phán hoài
@insanevn Chắc bạn nhầm với mấy máy android của samsung 😕
@insanevn Lumia 625, đã lên 8.1 chính thức, bộ nhớ 8gb, chưa cài gì, trống 5.7gb
hế hế. con lumia 525 cộng cái thẻ sanDisk 32GB Class 10. tận hưỡng cuộc đời hạnh phúc
@tanthienpro bác giống e cài game nặng tẹt ga
springC
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thẻ Class 10 giờ cũng rẻ rồi
mình cũg ít chơi game nên chỉ tốn về khỏag video và hình ảnh thôi. Nhưg 32gb là đủ rồi
Hưu ích. Làm ngay và luôn
từ khi sắm cái thẻ nhớ 16GB class 10 cho con lumia thì mình đã ko còn xem bộ nhớ trước khi tải games nặng nữa rồi cứ vô tư
THẻ h cũng rẻ rồi 😁
Wp game chơi chỉ buồn ngủ 😔 cứ tải về lại xoá & bộ nhớ máy ko bao h đầy 😁
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
Mình dùng cái thẻ 32GB Class 4, chuyển app vào vẫn chạy mượt đối với những app nhỏ nhẹ, mấy games nặng cũng đã thử cài và nó load Asphalt 8 mất gần một phút (so với 10 giây khi lưu trong bộ nhớ máy). Khuyến cáo các bạn không nên dùng thẻ nhớ chậm hơn Class 6 nữa, vì tương lai mọi thứ đều phải rất nhanh (ứng dụng, video, media...)
app fb của bác mod sao ngon vậy, của mình lên 8.1 preview cùi mía lắm, mod xài app facebook nào vậy ?
@Lovegafield Facebook beta

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019