Hướng dẫn đồng bộ hóa danh bạ vào Nokia N9

sonlazio
2/11/2011 8:56Phản hồi: 84
Hướng dẫn đồng bộ hóa danh bạ vào Nokia N9
Có nhiều bạn thắc mắc với mình cách chép danh bạ vào [TAG]Nokia[/TAG] N9 khi mà không mới chuyển sang từ Android hay iOS. Trong bài viết này, mình sẽ hướng dẫn các bạn chuyển tải dữ liệu từ máy cũ sang N9 thông qua Gmail hay đúng hơn là chức năng Exchange của Gmail cho điện thoại di động. Nokia không hỗ trợ đồng bộ hóa danh bạ trực tiếp từ Gmail, Yahoo hay các dịch vụ online khác trừ Nokia Account xuống điện thoại nên viêc thông qua Exchange là phương thức thuận tiện nhất.

Để đồng bộ danh bạ từ tài khoản Google vào N9, bạn vào phần Accounts trên máy, bấm vào Add Account, chọn Mail for Exchange. Trong phần Email address bạn nhập địa chỉ gmail vào, bao gồm cả @gmail.com hoặc các email dựa trên nền tảng này cũng đều được hỗ trợ. Phần username cũng giống địa chỉ email, cũng bao gồm cả đuôi email, nhập mật khẩu tại phần Password và Domain nhập google. Sau đó, chúng ta sẽ nhấn Sign in.

Sau khi đã nhấn Sign In, nếu bạn dùng email có đuôi @gmail.com thì [TAG]Nokia N9[/TAG] sẽ hỏi chúng ta bạn có tin tưởng Google không, nếu có thì chọn Trust, bạn chọn Trust và tiếp tục. Nếu không phải đuôi @gmail, N9 sẽ chuyển sang manual, khi máy đòi nhập gì vào phần Server Address thì bạn nhập m.google.com, giữ nguyên khác thông số khác như enable Secure Connection và Port là 443. Sau đó bấm Done và danh bạ sẽ được đẩy xuống điện thoại của bạn ngay lập tức.

Nếu bạn sử dụng email công ty trên nền Google thì nên chuyển danh bạ sang 1 tài khoản @gmail cá nhân vì khi dùng các tài khoản Exchange không phải đuôi này, MeeGo sẽ đòi người dùng nhập mã an ninh mỗi lần mở máy, khá là khó chịu.

[IMGr]http://media.tinhte.vn/photo/var/resizes/sonlazio/Screen Shot 2011-11-02 at 3.30.15 PM.jpg?m=1320223948[/IMGr]Trong trường hợp không có tài khoản Google thì bạn nên tạo 1 cái. Nếu đang sử dụng bất cứ một chiếc điện thoại nào thì bạn nên đồng bộ hóa nó với máy tính thông qua các phần mềm của hãng để có được bản sao danh bạ mới nhất. Sau khi đồng bộ thì danh bạ của bạn sẽ nằm trong Address Book trên Mac hoặc Outlook trên Windows. Cả 2 phần mềm này đều có thể xuất ra các file danh bạ một cách trực tiếp hay thông qua các phần mềm từ bên thứ 3 với định dạng CSV hoặc vCard. Sau khi đã có file này, bạn đăng nhập vào tài khoản Google, bấm vào chữ Contacts hoặc Danh bạ nếu là tiếng Việt ở góc bên tay trái. Tiếp đó, nhấn vào phần More trên thanh Menu Bar, chọn Import vào chỉ đến file CSV vừa tạo, sau đó Google sẽ tải tất cả các danh bạ lên máy chủ.

Lưu ý: Trong trường hợp bạn dùng điện thoại Android thì không cần vòng qua máy tính vì nó đã đồng bộ hóa sẵn với máy chủ Google rồi, các bạn dùng điện thoại khác có thể tận dụng Exchange để đồng bộ lên tài khoản Google hay sử dụng Google Sync theo hướng dẫn tại trang này (trong trường hợp điện thoại bạn hỗ trợ).
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thèm N9 ghê.giao diện đẹp quá
matsas007
ĐẠI BÀNG
12 năm
xài meeGo là sai lầm vì ứng dụng và game rất ít, mua về chỉ xài đc mấy cái có sẵn trong đó, theo ý kiến cá nhân là N9 đẹp nhưng trống rỗng
Ghét cái kiểu ăn tục nói phét
matsas007
ĐẠI BÀNG
12 năm
an tục nói phét j pa ....?, ko thấy đấy là ý kiến cá nhân ah, xúc phạm đến trái tim đen của pa ah ?
dở hơi. biết bao nhiêu người. giờ còn làm mấy chuyện này. và tạm biệt

tất cả các sao chép hay copy này qua gmail thấy rất tiện và hay. đến lịch làm việc cũng chuyển dc tốt, vì thế với những người hay chuyển các điện thoại khác để thay đổi thì không sợ bị mất dữ liệu hay thông tin cần thiết.
Mình chưa đc trải nghiệm N9. MÌnh dùng sync của Nokia PCsuite thông qua Bluetooth của Laptop và đt, chuyển danh bạ bb vào outloock rồi sync vào nokia là ok.
chắc là đào mộ rồi...
binzhaha
ĐẠI BÀNG
12 năm
mệt chưa
đc 1 ông tem 3 4 ông vào bốc phét câu bài
chắc mod người ta mù hay sao mà ko nhìn thấy
bày đặt giảng giải nhắc nhở
cogjvay
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy em Nô gần đây nhìn đẹp ghê. Không pít em Mego nhìu app ko bà kon nhỉ?
Nếu backup dữ liệu từ BlackBerry và sau đó restore lại sang Android hay IOS thì có cách nào ko hả các bác 😃
BB có google sync
Backup qua android thì dễ rồi
Qua iOS mình cũng đang kiếm mà chưa thấy :-"
N9 đồng hóa danh bạ với IP qua bluetooth vô tư, Còn ngược lại chưa test.
😁 rõ khổ, chít vì têm
Tâm An
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế còn danh bạn từ BlackBerry thì làm sao bạn? Mình đã thử nhưng bị thiếu mất vài trường dữ liệu! Chán quá!
Chưa được thử N9 nhưng chắc cũng giống Maemo, đồng bộ được với Outlook và MS Exchange.
Dạnh bạ cứ Sync vs Outlook thì OS nào cũng vô tư 😁
pipi1107
ĐẠI BÀNG
12 năm
oánh dấu . đến lúc nào cần thì kiếm lại :d
😃[/QUOTE]
arcwin
CAO CẤP
12 năm
Giao diện của e N9 này cool nhỉ? Khá mềm mại ước gì được sờ một phát..............
run9
TÍCH CỰC
12 năm
mình khoái em N9, mà camera phụ chỉ để nặn mụn. haizzz, chưa skype dc với người yêu. Hix, nên đành đợi em nó Video call được thì mình sẽ đập heo. 😁
dkchoi
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu có chức năng sync danh bạ qua bluetooth như điện thoại HTC thì hay nhỉ, không phân biệt nền tảng, hệ điều hành.
Thì vẫn sync qua bluetooth bình thường mà bác. E test ok giữa N8 - N9, N9 - Iphone ~!
có chức năng này ở trong phần sync dùng cực nhanh đối với mọi điện thoại
như vậy gọi là nghệ thuật spam đó :happy:
hieuans84
ĐẠI BÀNG
12 năm
hỗ trợ synch danh bạ từ mail, tính năng khá hữu ích mà thao tác cũng ko phức tạp 😁
Tội nghiệp cho bác mod, bao nhiêu công lao viết bài để được chia sẻ đóng góp ý kiến, mở màn bị mấy đứa dở hơi tập bơi nó phá
ubeo
TÍCH CỰC
12 năm
Mỗi lần nhìn thấy em này... mình lại thấy tủi thân, vì nghèo quá. huhu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019