Hướng dẫn downgrade iOS 7 về iOS 5 cho iPhone 4

Bboy.JaCk_KiD
11/2/2014 12:54Phản hồi: 277
Hướng dẫn downgrade iOS 7 về iOS 5 cho iPhone 4
Bạn nào đã sử dụng iPhone 4 iOS 7 rồi thì chắc biết cái cám giác muốn đập cái máy đi, dùng chậm hơn cả 3Gs iOS 6, cực kì bực mình. Mình viết bài này để hướng dẫn cho một số bạn có thể restore iPhone 4 của mình khi lỡ lên iOS 7 trở về iOS 5, các bài hướng dẫn về 6.1.3 hoặc 6.1.2 rất nhiều nhưng về iOS 5 thì có rất ít. Thật ra rất đơn giản và dễ hiểu

I. Mục đích :
- Downgrade iPhone 4 iOS 7 về iOS 5 (5.0, 5.0.1, 5.1.1, 5.1.1r1)
- Dùng cho các máy không muốn chịu đựng thêm iOS 7, muốn downgrade về, nhưng không có shsh - apticket của iOS 6
- Dùng cho các máy đã lưu shsh iOS 6 nhưng không dùng được (lỗi apticket)
- Sau khi xuống được iOS 5 thì rất nhiều ứng dụng có thể cài và sử dụng, một số nhỏ bắt update iOS thôi, để khắc phục chúng ta sẽ down file ipa các bản cũ về, sử dụng như apps .....

II. Công cụ cần thiết :

- iTunes phiên bản dưới 11.1 (11.0.xx là ok) - download tại http://www.icj.me/ios/ - iTunes từ 11.1 đã ngăn không cho restore bằng FW custom tự built (remove bản iTunes cũ bằng Your Uninstall)
File shsh của firmware muốn về (Cực kì cần thiết) - để xem shsh nào dùng được thì đọc kĩ bước 2
- Firmware gốc - download tại : http://www.icj.me/ios/
- iFaith 1.5.9 - download tại : http://www.mediafire.com/download/l93k7s21hwto5i2/ifaith-v1.5.9.rar
- absinthe 2.0.4 (Dùng để Jailbreak) - download tại : http://www.mediafire.com/download/65679301n9h2f6m/absinthe-win-2.0.4.rar

Lưu ý : về iOS 5 nhưng vẫn bị hỏi iCloud, các bác chú ý trước khi làm nhé

III. Cách làm
Bước 1 : Tải shsh về máy tính bằng iFaith

1.Kết nối iPhone với PC ở chế độ bình thường, Bật iFaith -> Nhấn OK để tiếp tục (Nếu IP treo táo hoặc không lên nguồn thì phải đưa IP về chế độ DFU cho iFaith nhận ra máy):

2. Click vào Show Available SHSH (Số 2):

Quảng cáo

3.iFaith sẽ thông báo nhận kết nối iPhone-> Chọn Yes để tiếp tục:

4. Nhấn Show list of available SHSH...: Hiển thị tất cả SHSH của iDevice được lưu trên Server Cydia và tuỳ chọn Tải về PC:

5. Sau khi bấm vào lựa chọn Thứ 3, nếu máy có những SHSH nào được lưu trên Cydia thì iFaith sẽ hiển thị lên trong khung Available Blobs như hình dưới, nếu không có SHSH nào được lưu bạn sẽ không nhìn thấy nó trong khung Available Blobs! Việc tiếp theo của bạn là Click vào ô SHSH muốn tải về và nhấn Download Selected Blobs, hoặc tải tất cả về bằng cách nhấn vào Download All Available Blobs:

Quảng cáo

Bước 2 :
Tạo Firmware Custom bằng iFaith: Áp dụng cho iP4 và 3GS

1. Bật iFaith và Click chọn Build *signed* IPSW (Số 1):

2. iFaith sẽ yêu cầu bạn trỏ đến file SHSH của iDevice được lưu trên PC -> Click Browse for SHSH Blobs:

3. Tiếp theo sẽ có 2 trường hợp: SHSH hợp lệ và SHSH bị lỗi!

• Nếu thấy hiển thị như hình dưới tức là SHSH hợp lệ, bạn có thể tiếp tục việc Build Fw Custom với SHSH này:

• Nếu iFaith hiển thị như hình dưới đây thì rất tiếc bạn phải ngưng việc tạo Fw Custom với SHSH này vì Nó đã bị lỗi, nếu vẫn cố tình Build FW với file SHSH này thì sau khi Restore xong iDevice sẽ rơi vào trạng thái Soft DFU:

5. Tiếp tục nếu SHSH của bạn không lỗi, bước 4a bạn nhấn OK để tiếp tục, iFaith sẽ yêu cầu bạn trỏ tới FW Gốc được lưu trên PC cùng iOS với SHSH chọn ở bước 3 -> Click Browse for an IPSW:

6. Sau khi iFaith check FW xong như hình dưới bạn Click Build IPSW:

7. Việc còn lại là iFaith sẽ tự tiến hành Build Fw Custom, Các bạn chỉ việc chờ sau khi Build xong FW Custom sẽ được lưu ngoài Desktop của PC:

Bước 3 : Đưa máy về DFU bằng iFaith : Nhấn vào Use DFU Pwner và làm theo hướng dẫn

Bước 4 : Restore bằng iTunes
1. Cắm iPhone vào iTunes, iTunes sẽ nhận iPhone ở dạng recovery

2. Ấn shift+restore, chọn đến FW vừa built ở ngoài desktop

3. Để iPhone tự chạy

Bước 5 : Jailbreak : khi đã restore xong, active máy xong xuôi thì JB iOS 5 bằng absinthe 2.0.4
1. Cắm iPhone vào, tắt hết các chương trình đi

2. Open absinthe bằng quyền adminitrator (Run as andminitrator)

3. Ấn Jailbreak và chờ,, không cần làm gì cả, đến khi báo done là xong

Bước 6 : Enjoy !
277 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài viết của bác hơi bị thừa đó. cái đó gọi là máy có shsh đó bác.
@Tomato1992 Thừa với những người biết bạn ạ, những người chưa biết thì ko biết là có thể downgrade xuống iOS 5 được ko, trên mạng toàn bài hướng dẫn xuống 6.1.3 hoặc 6.1.2 justboot
@Bboy.JaCk_KiD I. Mục đích :
- Dùng cho các máy không muốn chịu đựng thêm iOS 7, muốn downgrade về, nhưng không có shsh - apticket của iOS 6
- Dùng cho các máy đã lưu shsh iOS 6 nhưng không dùng được (lỗi apticket)
- Sau khi xuống được iOS 5 thì rất nhiều ứng dụng có thể cài và sử dụng, một số nhỏ bắt update iOS thôi, để khắc phục chúng ta sẽ down file ipa các bản cũ về, sử dụng như apps .....

- mình chỉ bắt bẻ thôi hà. chứ khuyến khích cho bạn với tinh thần đóng góp!!!
@Bboy.JaCk_KiD bác chủ thớt ở đâu,e hơi gà nên mang qua bác hạ xuống hộ e được ko bác,hj
@Bboy.JaCk_KiD
@huuha1968 Đọc kĩ đi bác, mình nói trong diễn đàn có những bài hướng dẫn xuống 6.1.3 và 6.1.2 và phải justboot khi khởi động lại, bài của mình hướng dẫn xuống iOS 5 có shsh và shsh phải sử dụng được
os 5.1 có JB đc bằng absinthe 2.0.4 ko b
@vienthongtoancau1 Được bạn ạ ^^
@Bboy.JaCk_KiD 5.1 chứ ko phải 5.1.1 bạn nhé. google thì có ng bảo không.
Mình làm thành công cho 5.1 r. iPhone 4 thì có cả bản đầu và bản tái sx, chip nó nâg cấp lên một chút. Mình chưa thử iPhone 4 2012 nhưg iPhone 4 cũ thì k vấn đề j. Chủ yếu là shsh có lỗi apticket ko thôi
BinApple
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Bboy.JaCk_KiD - ip4 đang ở 7.1 hok có shsh nào hết thì có về đc ko bác 😔
hoatien2i
ĐẠI BÀNG
10 năm
cảm ơn chủ thớt, đang tìm cái này
Restore với itunes nó báo lỗi 11, fix được lỗi 11 thì dính lỗi 1604, làm 2 lần rồi mà ko được. Giúp mình với. Phải Restore ios 7.0.4 lại như ban đầu. Thất vọng thật

Sent from my iPhone using Tinhte.vn app
trankien22
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangphong1903 b ở HN ko thì pm mình hỗ trợ
@trankien22 giúp mình với, mình chưa làm được. cảm ơn bạn!
trankien22
ĐẠI BÀNG
8 năm
@teamy_hb b pm mình nhé
trankien22
ĐẠI BÀNG
8 năm
@teamy_hb b pm mình nhé
Nên về 5.1 hau 5.1r p? Ios 5 nào tốt nhất p?
App còn hỗ trợ nhiều k?

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tapatalk
Mình ở SG bạn ah, thank bạn nhiều.
Theo mình nghĩ lỗi "1604" là do fimwave ko phải là fimwave gốc, mà nếu ko phải fw gốc thì ifai nó sẽ ko tạo được fw custom. Theo bạn thì sao. Mình đưa ip về Recovery theo hướng dẫn trên ifai nó báo lỗi, mà trên itunes thì báo máy đang ở chế độ Recovery.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn app
trankien22
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangphong1903 B đưa về chế độ DFU nhé, m nhớ lỗi 16 này là vì đưa về dfu ko đúng
làm theo cách này có phải justboot k?
Có shsh thì nói làm gì ....dễ rồi,vấn đề là ko có shsh kia mà về được mới ok
Thật ra 6.12, 6.13 chạy cũng ổn định,mượt ,app phù hợp nhiều hơn nên nhiều bạn hướng dẫn chi 6.12,6.13 này.
mình làm được rồi, thank bạn, đề nghị
mình làm được rồi, thank bạn, đề nghị admin đổi lại nội dung chổ restore là đưa về dfu chứ ko phải recovery, để anh em không hiểu nhầm
@hoangphong1903 Bước 3 : đưa máy về DFU bằg ifaith. Nhữg ng làm quen có thể đưa máy về DFU dễ dàg, nhưg cần dùng bằng ifaith để máy về pwnedDFU, restore với custom FW k báo lỗi

Lỗi 11 của bạn là do phiên bản iTunes, bạn đọc kĩ vài dòng đầu sẽ thấy mà
nếu có shsh thì ko phải jusboot bạn ak
5.1 pin tốt hơn
phải just boot bạn ah, 5.1.1 thì có rocky, chứ 5.1 thì ko được, tải ultran0ws cũng ko được, hình như fw custom thì ko untethered thì phải.
lỗi 3194 rồi làm sao m.n
Bạn phải có shsh cùg apticket phù hợp nhé, bạn đọc kĩ hướng dẫn sẽ thấy
Untethered bạn nhé
Như máy mình làm là 6.1.2 lỗi apticket nên mới phải xuống 5, k muốn justboot vì làm hộ, mỗi lần tắt đi bật lại lại nhờ mình cắm mt, ko tiện
Mình làm thì khoảng 95% apps hỗ trợ, các app ko hỗ trợ vẫn có thể down ipa bản cũ để sử dụng
Apticket là j vậy p? M gà lấm mong mn giúp đỡ

|_@¥€
@ankuti93 Bạn search GG nó sẽ ra định nghiax nhưg k cần thiết định nghĩa lji, chỉ cần hiểu là apticket phù hợp thì file shsh sẽ dùng đc, còn báo lỗi apticket thì khi restore máy sẽ bị dính DFU

Bài của mình phần đầu đã hướng dẫn rất cụ thể file shsh nào dùng được, cách ktra ntn, bạn đọc kĩ sẽ hiểu nhé
M nhúng shsh vào fw gốc đc rồi, nhưng restore hoàn thàng thì bị lỗi 3194???

|_@¥€
@ankuti93 cắt file host ra ngoài desktop
Shsh của bạn có báo lỗi k ?
Bạn đưa iPhone về DFU bằg ifaith nhé, để nó về chế độ pwnedDFU, verify shsh sẽ chuẩn hơn
K lỗi p ơi, shsh của m trên cydia.

|_@¥€
Bạn check lại shsh bằng iFaith chưa ?
k lỗi thì bạn built lại FW nhúng shsh nhé, bản 5.1.1 có 2 FW đấy
Khi RS thì dùng iFaith để đưa máy về DFU nhé. Lỗi 3194 là lỗi k verify đc shsh mà
lee0803
TÍCH CỰC
5 năm
@Bboy.JaCk_KiD bác còn hoạt động không =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019