Hướng dẫn dùng điện thoại Nokia Symbian làm Modem cho Máy tính vào Internet

dihuta
9/8/2008 9:51Phản hồi: 140
Hướng dẫn dùng điện thoại Nokia Symbian làm Modem cho Máy tính vào Internet
Đôi khi đi công tác xa hay đang ở nhà, ở cơ quan đột nhiên cúp điện, dù có hiện đại cách mấy, dù có là WiMax hay WiFi cũng đều tắt cả. Khi đó chỉ còn ta, laptop và chiếc điện thoại. Biết làm sao bây giờ?

Hướng dẫn dùng điện thoại Nokia Symbian làm Modem cho Máy tính vào Internet (thông qua mạng GPRS)
:

Yêu cầu:

• Điện thoại Symbian có chức năng dùng làm Modem (kiểm tra bằng cách xem trong phần kết nối có biểu tượng Modem hoặc kết nối với máy tính thì điện thoại Nokia sẽ hỏi có muốn kết nối với PC vào Internet hay không?).
  • Điện thoại đã kích hoạt và dùng được GPRS.
  • Máy vi tính cài Windows và đã cài Nokia PC Suite (kèm theo đĩa hoặc download ở đây về cài).

Sau đây là các bước thực hiện (tương ứng mỗi bước là 1 hình minh họa phía dưới):

1. Kết nối điện thoại với máy tính bằng cáp USB.
  2. Trên điện thoại chọn "Kết nối PC vào Internet", chờ một chút.
  3. Chờ một chút xong rồi, trên Windows sẽ hiện hộp thoại Autorun đề nghị cài Nokia PC Internet Access, bạn chọn Run Nokia PCIA.exe để cài luôn.
  4. Cài xong, máy tính sẽ tự cài Driver và khởi động chương trình kết nối, chương trình kết nối sẽ tự động tìm mạng thích hợp trên điện thoại để kết nối Internet. Tuy nhiên nếu chương trình trên máy tính không tìm được thì bạn phải click Settings, và nhập vào thông số kết nối GPRS (tùy vào mỗi mạng, thông số y như nhập trên điện thoại).
  5. Cuối cùng click Connect và bắt đầu lướt net (Các lần sau không cần cấu hình nữa, bạn chỉ cần mở PC Suite, chọn biểu tượng kết nối PC vào Internet là xong).
Hình minh họa cho các bước:

B2.

B3.

B4.

B5.

Quảng cáo

Lưu ý:
Cước gprs khá mắc nên bạn bình tĩnh mà xài, đừng nóng nảy mà cuối tháng cháy túi. Trường hợp bạn thuê bao trọn gói Data thì cứ vô tư mà xài.
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cảm ơn bạn đã chỉ dẫn rất nhiều
Nhưng mà anh ơi, hình như là cái này chỉ sử dụng được cho một số máy thôi phải không. Em đang sài E61i mà khi connect vào máy tính nó đâu có hiện ra "Kết Nối PC Vào Internet" đâu.
take999
ĐẠI BÀNG
16 năm
Dùng PC Suite nhé, vào quả cầu ở đó là kết nối internet đc ngay thôi.
Tải bản PC Suite 7.0.32 dùng cho dễ.
hoanhtuan
ĐẠI BÀNG
15 năm

may cua ban dung tot? kiem tra lai cap

kiem tra lai cach ket noi đi

máy ban lưot tot lam do
@take999 minh kick vao quả cầu báo (no modem found) lam theo zui ma. c5_00.2
A. Đã biết cách làm rồi. Sử dụng thì chưa tại vì chưa cần. Nhưng mà dù sao cũng cảm ơn.
Ps: Chà mấy hôm trước làm được nhưng mà bây giờ sao tự nhiên làm mãi mà không được ta, không biết co bỏ qua bước nào không mà làm mãi không được
kolya82
TÍCH CỰC
16 năm
thế còn cách nào để chia sẻ internet từ Pc sang DT không các bác
cảm ơn bài viết này rất nhiều, trước giờ tìm hoài mà không thấy bài hướng dẫn vụ này nay có vui quá
Các bác làm ơn cho em hỏi N7610 có chức năng Modem không ạ?Em dùng Nokia PC Suite bản mới nhất, GPRS hoạt động tốt trên điện thoại nhưng nối vào laptop không vào được mạng.Mong các bác sớm trả lời em.Thank các bác trước..
sài đựoc tốt.cả USB lẫn Bt luôn
Đầu tiên bạn phải cài đặt Modum nhe .j
Bạn vào Control Panel/Network connections/

file:///C:/Documents%20and%20Settings/HKE/My%20Documents/My%20Pictures/1.bmp
và bắt đàu cài:
Click Next/next/
Khi next hai lần sẽ xuất hiện 3 lụa chọn
file:///C:/Documents%20and%20Settings/HKE/My%20Documents/My%S20Pictures/2.bmp
Bạn chọn mục chọn
Setup my connection manually
tiếp click Next
click tiep Next
và xuất hiện mục
Isp name là tên của Modum
sau khi đặt tên click Next file:///C:/Documents%20and%20Settings/HKE/My%20Documents/My%20Pictures/3.bmp
Tiếp tới mục Phone number
Bạn nhập *99#
file:///C:/Documents%20and%20Settings/HKE/My%20Documents/My%20Pictures/4.bmp
Tiếp tới mục user name và password bạn nhap MMS hết 3 dòng
file:///C:/Documents%20and%20Settings/HKE/My%20Documents/My%20Pictures/5.bmp
và finish là xong
Nhưng bạn phải nhạp mã nhận diện trong modum là : +CGDCONT=,,"m-wap"
và bạn có thể lên internet rùi đó nếu ko rõ thì mail cho mình là Cnquoccuong4@gmail.com
Cái này có tốn phí GPRS không bạn ?
Phí GPRS là cao ngất ngưỡng! mình chỉ gửi 1 email file.doc(3MB) mà check bill hơn cả 100k!huuhu..dẫu sao trong lúc Wireless ko có,lan cũng ko!thì đây mới là lúc Hừng lên!
3G của sim ciao rẻ hơn so với dcom mà ^^... kiếm 1 cái mà dùng
greatborder
ĐẠI BÀNG
15 năm
Máy N95 của mình kg kết nối được kiểu này, nó chỉ có kết nối theo cổng hồng ngoại mà thui.
wow em thích cài này đó nhà em có laptop nhưng ko có wifi hay internet gì hết vậy mình sử dụng sim khuyến mãi vẫn sử dụng đc hả anh...!
tình huống này hiếm khi gặp đối với em, lại dùng mobifone (50 đ/10kb) mắc quá! nhưng vấn phải đề phòng. thanks bác!
vậy thì bạn sài GPRS xù đi ! lâu lắm nhà mạng mới quét 1 lần !! mình sài Viettel sài đã thật là đã gần cả buổi xong kiểm tra tài khoản còn -175k hehehe... wan sim luôn
ae náo muốn sử dụng lụi thì mình chỉ cho nè....
1.sim vina,mobifone...còn khoảng 1.000d trong tài khoản đăng kí gprs và nạp cấu hình sau đó.....!lướt web thoải mái luôn nhưng chỉ đc 1lần thôi....ae cứ sử dụng cho đã luôn nha...khi mà thoát ra la ko thể nào lên web đc nữa...!sim vịt teo thì ko đc...vì bạn lướt web nó sẽ trừ tiền trong tài khỏan bạn+= âm luôn...ae cứ thử đi...mình đã thử rất ok luôn...nên mới hướng dẫn ae sử dụng đó....!
caotannew
ĐẠI BÀNG
15 năm
tuyệt quá, nhà tôi ở quê lên hay mất điện 😁
minhden21
ĐẠI BÀNG
15 năm
máy N73 chỉ có kết nối bằng hồng ngoại thôi. Mà các pác cho em hỏi cái file PCIA.exe nó nằm ở đầu vậy, sao em tìm hoài hổng được.
Ui các bác ơi, chẳng cần phải dùng đến mấy con máy Symbian đâu, em xài Nokia 6230 làm modem chạy cứ vù vù ấy. Tốc độ tải khi dùng thêm IDM lác nhanh cũng lên tới 35kbs đấy ạ. Quan trọng là các bác cần có SIM đăng ký GPRS, cài Nokia PC Suite (bản mới nhất ý, dùng cho tiện). Kết nối Cable với PC, khi PC nhận phone thi vào Nokia PC Suite, chọn Connect to Internet thế là OK. Ma các bác phải Settings cho mục này (Vô settings>chọn mạng, ví dụ: VN Mobifone- Vietnam), chọn APN, username và password nhu trong cấu hình GPRS của điện thoại ý).
Các bác cứ thử xem có phải em nói đúng không nào, chuác các bác thành công.
Ko biết chủ thớt đã post chưa vì mình đọc lướt mình góp tí nhé:
Các thông số khi Manual Settings (vì đa số các PC suite chưa cập nhật các thông số thật chính xác của nhà mạng Vietnam, bạn phải cài đặt bằng tay thi mới xài được,..)

Thông số như sau:

Viettel:
- Access point: "v-internet"
- User name: để trống
- Pass: để trốnng

Mobifone:
- Access point: "m-wap"
- User name: "mms"
- Pass: "mms"

Vinaphone:
- Access point: "m3-world"
- User name: "mms"
- Pass: "mms"

Hy vọng là PC suite được cập nhật thật sớm các thông tin chính xác và thực thi đúng nghĩa theo tên gọi của nó là One Touch.

Lưu ý:
GPRS chỉ phủ sóng hoặc hỗ trợ vài địa phương, ko phải nơi nào cũng có, nên tính tiện lợi cần cân nhắc..... vùng sâu vùng xa chắc chắn là pó tay chấm cơm.

Điều nữa:
Hiện nay hầu hết các dòng S40 và S60 của Nokia sau này đều có modem trong máy hết, các bạn cứ yên tâm. Khi nào có thời gian mình sẽ list các model có modem nhé.
danin4um
ĐẠI BÀNG
15 năm
có cách nào connect per bluetooth k hả các bác? em nghĩ nếu được thì tiện hơn nhiều dùng cable. tks a lot
PC suite bằng bluetooth được tất nhiên sẽ connect internet sử dụng modem của điện thoại OK - Đã thử chạy vô tư....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019