Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng Dẫn Fix Lỗi Ngược Cảm Ứng Sau Khi Up Rom Máy Tính Bảng

trajbao83
10/3/2014 14:15Phản hồi: 48
Chắc rằng không ít người đã phải đau đầu về vấn đề này, lỗi này phát sinh sau khi up rom các loại máy tính bảng xuất xứ từ Trung Quốc. Dù bạn đã up đúng rom gốc nhưng nó vẫn bị ngược hoặc loạn cảm ứng, sau đây mình xin hướng dẫn các bạn cách khôi phục lại cảm ứng máy tính bảng của bạn về trạng thái bình thường bằng một phần mềm cực kỳ hữu dụng.
Yêu cầu:
Trên PC cài NET Framework 3.x trở lên
Trên Tab bật chế độ USB debugging
Nhớ phải cài đủ driver USB và ADB cho PC đã nhé
Các bước tiến hành:
1. Điều chỉnh màn hình hiển thị:
Với những máy sau khi up rom xong có thể bị co hoặc lệch màn hình, các bạn có thể chỉnh lại bằng phần mềm sau
Link: http://www.4shared.com/rar/STTJN07t/script-bin.html

Giải nén được thư mục (script-bin)
Chạy file (screenshift.cmd)
Lưu ý: thay đổi hiển thị ở màn hình ở mục 3,4,5
co hoặc lệch chiều dọc chọn 3, co hoặc lệch chiều ngang chọn 4, co cả 2 chiều thì chọn 5
6 là thiết lập sự thay đổi, 7 là tiến hành bug vào Tab, 8 là khởi động lại khi hoàn thành
2. Fix ngược cảm ứng:
Tùy theo từng máy khi bị ngược cảm ứng theo trục dọc hoặc trục ngang
Trong thư mục script-bin chạy file (changexy.cmd)
Lưu ý ở mục 3,4,5 là chỉnh thay đổi cho cảm ứng, nếu chỉ bị ngược theo trục dọc hay trục ngang mà mình chọn nhé. 3 fix ngược theo trục dọc, 4 fix ngược theo trục ngang, 5 là fix cả 2 trục, 6 là thiết lập thay đổi, 7 tiến hành bug vào Tab, 8 là khởi động lại Tab khi hoàn thành

p/s: Nếu fix xong mà bị treo logo thì tiến hành up lại rom nhé
Chỉ áp dụng cho dòng chíp AW A13
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình up rom ma mât luôn cảm ứng là sao nhỉ, bạn có cách nào không, giúp mình với, trước máy mình dùng androi 4.1 bây giờ muốn up lại rom này thì làm cách nào, chip của mình allwiner tech A13 giúp mình nhé, máy tính bảng giờ không kết lối được với máy tính. mình vừa cài rom jbook không có cảm ứng,không chụp ảnh
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@khanhti1981 Mất cảm ứng thì bạn nên up lại rom đi, tìm rom phù hợp nhé, ko đúng rom mất cảm ứng và camera ko dùng đc đâu, cứ úp tẹt ga đi ko hỏng đc đâu mà sợ :p
@trajbao83 Bây giờ mình cũng không biết rom nào phù hợp nữa, mình mong bạn giúp mình hoặc bạn có link nào rom androi 4.1 dành cho máy allwiner a13 cho mình với.
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn phải nói rõ mtb của bạn có nghe gọi đc hay ko? 2G hay 3G, 1 camera hay 2 camera thì mới tìm đc chứ
@trajbao83 Cảm ơn bạn mình đã tìm được rồi, lại chạy như mới mua. thêm 1 thông tin với bạn trong bài của bạn không thấy nói là : muốn tìm rom phù hợp phải xem main thuộc loại nào thì mới được. như máy mình trên main có dòng TJ p860-v7.1 nên mình đã tìm được rom phù hợp. cảm ơn bạn
akiranat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ai giúp mình bắt bệnh con Nexus 7 3g (2012) với. Sau khi up lên Android 4.4.2 thì có hiện tượng cảm ứng bị loạn, hay tự bấm lung tung, tự click vào ứng dụng, tự gõ chữ. Thỉnh thoảng còn có hiện tượng tự khoá màn hình nữa, giống cái 2013 trong clip này 😔.
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@choden2 mình cậu là thợ chắc, cái này do up rom ko đúng rom gốc của nó nên mới thế, có mà thay 100 cái vẫn vậy thôi. AE trên này với tinh thần: chia sẻ, học hỏi và giúp đỡ lần nhau. Nếu ở gần chắc ko đến lượt bạn đâu, ae tinhte đông lắm mà
@trajbao83 Bạn Tìm Giúp Mình Với ... MAIN máy mình tên là .. S738h-MAINBOARD-V1.0.0
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kien_kendy của bạn đây http://www.4shared.com/rar/jI_Rlao7ce/tWinRAR.html
@trajbao83 đây chỉ có ảnh thôi bạn ak
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
mới có 3 like thôi lâu quá 😔
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có hết ko bạn?
câu like có tác dụng gì ko bác khi bài chưa thấy có ý nghĩa gì ! Bác cứ làm người tốt giới thiệu cho mọi người phương pháp đi chắc chắn người ta sẽ ko quên ơn bác.
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@amenjorker mình làm nhiều bài hướng dẫn rồi bạn ạ, cái này ko phải là câu like...mà là tạo cảm hứng để post tiếp bài thôi mà :p
Minh co gang like du 10 cai cho ban rui day, ban co gang huong dan cho moi nguoi biet di.
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhloi2006dn ảnh avata của bạn hót thế 😁
máy bạn cũng bị hay sao vậy?
Cam on ban nha, Ban da giu loi hua voi moi nguoi.
TRONG MUC NAY MINH CHON MUC SO MAY DE DIEU CHINH CAM UNG BI NGUOC VAY BAN
ScreenHunter_02 Mar. 30 12.08.jpg
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhloi2006dn mình đã đóng khung tên file cần chạy rùi bạn nhé
ko lên nhầm lẫn giữa fix màn hình và cảm ứng
MINH BI NGUOC CAM UNG THEO TRUC DOC
GIO MINH CHI CAN CHON MUC 3 LA DUOC AH,
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dọc là trục X bỏ qua 4 và 5 nhé bạn, chỉ chọn 3 rồi tiếp đến 6 nhé
Ah ban oi, may minh la KNC MD801, rockchip30 nen ko lam dc ban oi.
cach nay co ho tro cho may nay hok ban
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huynhloi2006dn Chỉ hỗ trợ cho chíp AW A13 thôi bạn nhé
Nhưng vẫn còn 1 cách khôi phục lại cảm ứng cho bạn 😁
mình chip A20 co cach nào ko bạn ơi
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kien_kendy chưa đúng rom gốc của nó đấy bạn à. Tháo lắp lưng ra xem ký hiệu trên main là gì rồi download romgoocss về cho nó theo ký hiệu trên main nhé
@trajbao83 mình tìm rồi nhưng không thấy bạn ak ...😔
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kien_kendy cái gì cũng có cái gốc của nó, bạn chịu khó tìm đi nhé
@trajbao83 mình đã tìm và đã ko thấy bạn ak..
ban tim rom theo main nthe nao dey. chi vs
link đấy không có j bạn ak ...m chỉ co hình ảnh thôi ak ,, ko có bản fw
@trajbao83
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kien_kendy dạo này mình hơi bận nên ko ol nhiều, chịu khó tìm đi bạn
minh co con ALLWINNER A13, MAIMBOARD: T730 V.5. sau khi minh up rom các kiểu nó vẫn bị cảm ứng ngược. Dùng cách fix cảm ứng như trên thì khởi động không vào lại được, đứng im ngay màn hình khởi động. (chưa tới màn hình android). AI BIẾT GIÚP VỚI!!!. Mình up lại rom thì vào được,nhưng vẫn bị lỗi cảm ứng ngược theo trục dọc 😔
trajbao83
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kebuidoi12 phang rom này vào là ok bạn nhé
http://upload.ohozaa.com/download/2625/T730-MAINBOARD-V50-ST1536-N48imgzip#
@trajbao83 bạn biết không, giúp mình với 😔
minh da up rom do vao, no van bi nguoc cam ung. chag hieu nua.
các bác cho hỏi, mình fix ngược cảm ứng chiều ngang, nhấn phím 4 rồi enter nó ra cái bảng này, rồi thế nào ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019