Hướng dẫn flash firmware/eMMC cho N9 bằng Flasher

soleil14
2/11/2011 15:49Phản hồi: 512
Hướng dẫn flash firmware/eMMC cho N9 bằng Flasher
Nhiều bạn mới đến với thế giới của [TAG]maemo[/TAG]/[TAG]meego[/TAG] nên không thuần thục việc flash firmware/eMMC cho [TAG]Nokia N9[/TAG] . Hiện N9 cũng đã đến tay các vọc sĩ tinhte một thời gian kha khá cho nên xuất hiện nhu cầu flash lại máy là đương nhiên . Hôm nay mình xin hướng dẫn về cách flash lại firmware và eMMC cho máy cho các bạn chưa biết cũng như mời các bạn đã biết vào thảo luận .
Update: các bạn nên cài đặt Nokia Link và kết nối N9 vào máy tính qua Sync and Connect Mode trước khi thực hiện flash . Điều này giúp cho máy tính cài đặt các driver cần thiết để nhận diện N9
Đầu tiên xin giải thích file eMMC là file chứa các nội dung , chương trình mà Nokia cài sẵn trên N9 khi đến tay người dùng . Vì vậy bạn nào mà đã clean reset N9 và mất các ứng dụng cũng như nhạc/ ảnh thì có thể flash lại eMMC .

Bước đầu tiên là cần download flasher 3.12.1 về máy . Bạn cần download đúng bản này vì bản 3.5 không nhận N9 . Download tại đây :
http://tablets-dev.nokia.com/maemo-dev-env-downloads.php
Bạn cũng cần chọn đúng phiên bản flasher cho hệ điều hành của mình . Hiện đang có bản cho Mac, Windows xp, vista,7 32bit , Linux 32 và 64bit.

Bước tiếp theo là download đúng firmware/ eMMC cho máy của bạn . Mình đã thử flash 1 máy product code của Australia về firmware của Việt nam và vẫn chạy OK 😃 Các bác cứ test tẹt ga

Download Navifirm để tìm firmware :
http://www.symbian-toys.com/navifirm.aspx

B
ản n9 của mình là bản của Việt Nam , black 64 GB nên mình down đúng bản đó :

Update : mâý hôm nay mình không kết nối được với server cả Nokia care suite . Nếu các bạn cũng không kết nối được thì kết nối vào Product External nhé

Sau khi đã có đầy đủ "nguyên liệu" cần thiết rồi thì ta có thể bắt đầu việc flash.À quên bạn cần đảm bảo là N9 đã được sac đầy pin trước khi flash . Nếu không máy ngỏm là mình không chịu trách nhiệm 😃)
Các bước tiến hành như sau :
1 . Tắt N9.
2. Chạy chương trình flasher bằng command prompt . Do mình dùng win 7 64 bit không flash được nên mình chạy bằng máy ảo ubuntu :

Quảng cáo

Chạy bằng windows thì bạn dùng cmd . Câu lệnh cũng y hệt trên ubuntu :
Nhiều bạn hiểu lầm ở đoạn này nên mình giải thích rõ hơn :d . Các bạn phải thay FIRMWAREIMAGE.bin bằng tên file cần flash của bạn. Cần phải có đường dẫn đén file image nữa . Ví dụ file firmware tên là abc.bin nằm trong ổ C thì phải gõ là flasher -F C:\abc.bin -f
3.Nếu đến đây bạn thấy báo "Suitable USB device not found" , đừng lo bạn đang đi đúng hướng. Hãy kết nối N9 và máy tính qua cổng USb.
4.Khi đã kết nối thì bình thường N9 sẽ tự khởi động , nếu không thì bạn hãy tự bật N9 lên ( chọn Sync and connect mode)
5. Chờ 1 lát để chương trình flash lại máy . ( tầm hơn 1 phút)
6. Flash kết thúc và tiếp tục nghịch N9 thôi 😃

Quảng cáo

Lưu ý : - Nhất thiết sạc đầy pin trước khi flash
- Nếu bạn gặp lỗi Error claiming USB interface: Operation not permitted , hãy đảm bảo là bạn có quyền administrator hay là root ở Linux

Chúc các bạn thành công .... và xin mời thắc mắc hehe

Update : nhiều bạn report là vẫn flash được bàng win 7 64 nên các bạn cứ thử nhé , không dược hãy tính tiếp 😃

Update 1 : Bác chungly đã thành công trong việc flash eMMC cho N9 . Cảm ơn bác đã chuột bạch cho anh em 😃 . Flash eMMC bằng cách flash đồng thời với file firmware luôn . Câu lệnh như sau

Các bạn phải có đường dẫn đến cả file firmware và file eMMC . Ví dụ file firmware là 20.2011.40-4.bin nằm trong ổ C thì các bạn cần phải có đường dẫn là C:\20.2011.40-4.bin .

Update 2 : Bác chungly có cái hướng dẫn ngắn gọn " dễ hiểu" hơn này :
Bạn nào thấy khó khăn thì đọc thử bài trên nhé 😃

Hiện tại các bạn có thể flash dễ dàng hơn với Flash4ever :
http://www.tinhte.vn/f409/flash-n9-de-dang-hon-voi-flash4ever-984623/
512 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pepocoyo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác soleil nhiệt tình vì anh em quá 😁, nếu có bầu mod cho box này thì e sẽ vote cho bác :D
lại chuẩn bị với công cuộc flash ngày đêm rồi ;)
làm sao bik máy mình thuộc vùng nào hả bác?
michi24
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bác Soleil dành cho các bác dùng N9 này....!

Tks
Trong navifirm có cho bạn chọn vùng , màu , dung lượng của N9 đó .Bạn cũng có thể tháo khe cắm sim và xem ở bên dưới để thấy product code của N9 . So sánh mã product code ở đây:
@soleil14 Mình không tìm được Product Code. Tháo khe cắm sim, bên dưới ghi :RM-696 FCC ID:LJPK
@soleil14 Bác chỉ giùm cách nâng PR 1.1 (2.2011.39-5_PR_RM680) của máy N950 lên bản mới nhất hiện tại, Cám ơn bác nhiều.
@soleil14 Bạn ơi cho mình hỏi chút nhé. Mã product code của con n9 64gb của mình là 059M5R1 không có mã product code như trên của bạn thì làm sao mình flash được vậy bạn? bạn giúp mình với.
Mình vào flash thì bị báo lội dấu chấm than khi khởi động lại máy vậy thì làm sao xoá bỏ được cái dấu chấm than màu vàng đó được vậy bạn. Mong bạn giúp đỡ!!! Thanks
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
chay EMMC không đc đâu nhé, chỉ chạy được Firm thôi cả nhà. Vừa test win7 64bit chạy ok. Mình với bác chủ topic mày mò cả đêm, mệt tóa
Thuannt8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có tiếng việt chưa hả bác soleil14 ....
hiện có bác chungly thử flash N9 mà gặp lỗi thế này :

Mình đã post bên maemo.org mà vẫn chưa có câu trả lời . Có bạn nào có cách giải quyết không ?
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy em có sao đâu, em muốn flash cái EMMC để lấy lại app của nokia viêtnam thôi. Flash firm vẫn bình thường, flash emmc mới bị lỗi này, ngoài em ra chưa thấy bác nào thử test emmc để xem có bị lỗi này không. toàn sợ mất mdocs =))
n9 cũng như n900 thôi. mình không biết android như thế nào và bootloader là gì nhưng chưa có con n900 hay n9 thành cục chặn giấy cả 😃
mr.pham6789
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nokia có Phoneix flash chết được mà bạn
@soleil14
Hồi trước cày đêm mày mò em N900....chuẩn bị mất ăn mất ngủ với em N9 16G@@!
Từ tối qua đến giờ flash máy 5 lần , máy die hết 1 lần đau tim quá
cho em hỏi là flash xong có tiếng việt không bác ?
Vẫn chỉ có firmware đã cài sẵn lúc mua N9 thôi bác . Không có tiếng Việt
@soleil14 bác ơi giúp e vs nó bi như hình kèm theo đó bác 13020007.jpg
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 lần flash die hả bác
dovic
ĐẠI BÀNG
12 năm
Flash máy có công dụng gì vậy mấy bạn 😃
dùng được cả trên ubuntu nữa, vọc thử xem đang dùng linux mint (nhân ubuntu)
aries89
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko có máy nhưng mà thích e này,tiếc là Nokia ko phát triển nữa,=_=!

Phụ kiện,Case ốp lưng,miếng dán full màn hình Nokia N9
http://muare.vn/DienThoai-PhuKien/p-47006155#post47006155
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay lắm cảm ơn bác nhiều nha
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Bak này mới tậu được em N9 về cũng nghiên cứu ra phết nhỉ😃
em k có máy mà thử a ạ...hazzz...khi nào có bác nào chán n9 mà mua hàng 2nd nhỉ
ImQuoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Linux Ubuntu hữu dụng ghê, bao giờ mới có đê thử nhỉ.
Phức tạp quá. làm không khéo thì... 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019