Hướng dẫn flash ROM cho Lumia bằng Nokia Software Updater for Retail

leanhtai00
17/3/2013 8:7Phản hồi: 37
Hướng dẫn flash ROM cho Lumia bằng Nokia Software Updater for Retail
Ngoài Nokia Care Suite (NCS) như chúng ta đã biết thì còn có một tool khác để giúp chúng ta flash ROM official của Nokia. Về cơ bản thì 2 tool hoạt động như nhau nhưng Nokia Software Updater for Retail (NSUR) hoạt động với giao diện trực quan và đơn giản, ít bước hơn NCS.

Điều mình thích ở NSUR là cách flash ROM chỉ bằng vài click chuột và chúng ta không cần phải ngồi canh điện thoại hay nhấn tổ hợp phím nào cả. Tool này rất thích hợp cho ai những ai là newbie, nhát tay hay người không rành kĩ thuật vì các bước thực hiện chỉ là click-và-click. Tool này sẽ giúp chúng ta download được bản ROM "chính chủ" với thiết bị của mình mà không cần dùng Navifirm để tìm và download.

Sau đây là cách flash ROM bằng tool này.

Download (bản 2.0.6): http://www.fshare.vn/file/G3MPF94ZPN/
Lưu ý:
  • Tất cả dữ liệu sẽ bị xóa sạch khi flash ROM
  • Không được rút cáp khi đang flash ROM, không thì xác định nhé [/IMG]
Các bước cài đặt:
  1. Tải file trên về và giải nén ra, chạy file cài đặt.
  2. Việc cài đặt trên NSUR cực kì đơn giản và không yêu cầu download thêm lằng nhằng như NCS, chỉ cần cho nó chạy hết các bước cài đặt là chúng ta có thể bắt tay vào dùng ngay.
Các bước flash ROM:
  1. Chạy ứng dụng lên, kết nối điện thoại của bạn với máy tính và để cho nó tự tìm bản update mới nhất cho bạn. Nếu có update mới nó sẽ hiện như hình:
  2. [​IMG]
  3. [​IMG]
  4. Tới đây bạn hãy để mặc nó làm gì thì làm, đi uống cafe hoặc làm gì đó khác vì thời gian download sẽ khá lâu (tùy vào đường truyền của bạn). Sau khi download xong tool sẽ tự thực hiện về reboot phone để flash ROM, đừng hoảng mà rút ra nhé![​IMG]
  5. Việc flash diễn ra khá nhanh, khoảng 10' là xong.
  6. Đây là hình ảnh sau khi flash xong, chúc mừng bạn![​IMG]Dành cho ai thích dùng Navifirm để flash ROM bất kỳ:

Mình thấy tool này vẫn dùng thư mục cũ để download update về trước khi cài, vì vậy mình nghĩ nếu chúng ta thực hiện việc copy ROM vào thư mục Products như trước thì vẫn có thể flash được bình thường, tuy nhiên mình chưa có thời gian để thử, bạn nào làm thử xem sao rồi report nhé!
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chủ thớt ơi cho mình hỏi là nếu mình làm như vậy thì cái ROM lúc mình update lên c1o phải là đồ chính hãng của Microsoft. nó có hỗ trợ bàn phím tiếng việt không. việc update này nó co khác gì nhiều so với update bằng OTA không?
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
có bạn ơi, mình vừa up xong. hỗ trợ như bản rom cũ luôn, vì đây là bản rom official mà đừng lo ^^ chúc thành công
ps mình up nhanh lắm cỡ nửa tiếng là xong 😃
@leanhtai00 cho mình hỏi. minh đọc trên mạng thấy bản update mới có phần mền Storage Management để xóa "khác" trong bộ nhớ trong..có thật không bạn.
và sao máy mình khi cấm điện thoại vào thì không thấy Nokia Care Suite for Retail nhận...máy chỉ báo để chép nhạc hoặc phim thôi.
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
có thêm chức năng mới là nhập danh bạ từ điện thoại về sịm lại được đó
help.....sao lumia 620 của mình không thể kết nối với Nokia Care Suite
help...
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy là thiếu driver cable của nokia rồi bạn, bạn vào manager devie kiểm tra dùm mình, về ứng dụng bạn nói thì hiện tại trên máy mình chưa có, đang còn nghiên cứu. sẽ tiếp tục cập nhật
bạn thử cài thêm phần mêm windows phone app thử xem. nếu có gì trục trặc bạn vui lòng chụp screen shot để mình xem thế nào
mình không biết nó có hay chưa nhưng vào thì chỉ có như vậy thôi (bạn coi hình dùm mình nha)...mà bạn có link để tải không không? cho mình xin với . mà cái phần mêm windows phone app là gì vậy bạn?
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
để kết nối với các thiết bị chạy window phone 8, wp7 thì dùng zune
http://www.windowsphone.com/vi-VN/how-to/wp8/windows-phone-app-for-desktop
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
hiii win xp thì hơi mệt, bạn nên chuyển win 7 thì tốt hơn
@leanhtai00 sặc...sặc...vậy win Xp không chơi đc hả..tại máy mình hơi yếu với lại không hỗ trợ driver của win 7 nên mình không úp lên đc
Hì, ông thớt có đi lấy bài của người khác thì cũng nên ghi cái nguồn tôn trọng người viết nhỉ? Không biết sao tt giờ nhìu thành phần thế này?
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tdiddy.2 srr nhièu nhiều muốn chia sẽ cho nhiều người cùng biếtt thôi
cho mình hỏi.. sao mình update lên bản 1308 rồi mà không thấy ứng dụng storage check như nokia đã giới thiệu
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mt140293 http://www.tinhte.vn/threads/nhung-diem-moi-tren-fw-1030-6407-1308-0001.1995813/#post-35378616
vào đây xem bạn nhé
@leanhtai00 thank nhiều nha bạn
ngồi tải cái này lâu voãi @@, tốc độ qué gì mà có chưa đến 40kb/s mà mình mạng FPT 6mb 😔
leanhtai00
ĐẠI BÀNG
11 năm
@coolboy091 của mình 1MB/s đó bạn 😃
@leanhtai00 trời, chắ mạng cáp quang rồi, ngồi chờ thế này thì die mất, suốt từ 11h30 sáng đến bây giờ mới được 21%, chắc điên quá 😔(
dow về rồi cài đặt bật nó lên mà nó ko nhận máy @@
@vukha87 vậy là máy bạn chưa có drive cucả nokia lumia rồui
@mt140293 vay caj drive lam sao nua lang nhang thiet
Bai nay la cua ong j ben winphoneviet.com ma......copy wa day nua ak =]]....ng ta kien cho day
bạn ơi, khi flash ROM dữ liệu sẽ bị xoá sạch tức là sao?
@Trần Ngọc Đạt la no gjong nhu cai dat lai dt vay do...vi the ban faj kik hoat Sao luu toan bo dl cua dt ban...de khj up xog ban kim wf dow toan bo app and ung dung cua ban ve lai....hju roi chu
@huynguyen2691 sẵn cho mình hỏi, sao lưu dữ liệu ntn thế?
@Trần Ngọc Đạt vao cai dat...xuog Sao luu....kik hoat 2 cai tren con hinh anh cha can....khj nao up fw hay cai dat dt chj can d.n lai tk wdf la k so bj mat d.l nhu androi =]]
mình tải về rồi, cắm cáp đt vs pc rồi mà sao ct này k nhận đt mình vậy, giúp mình vs
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
cái này phần mềm update mà vẫn mất sạch dữ liệu à bạn 😔
@s.club2 mình chưa update nhưng cũng sợ mất, nó sẽ mất những gì vậy bạn?
s.club2
TÍCH CỰC
11 năm
@lyly22290 Chào bạn. Mình đã làm vào chỗ hiện thông tin phần mềm máy và phần mềm trực tuyến thì có 1 tùy trọn là xóa dữ liệu. Nhưng tùy chọn này mặc định là có và ta chưa thể bỏ chức năng đó. Nên cách duy nhất để update mà không mất dữ liệu đó là ota thôi. Nhưng đây là cách flash Rom nhanh gọn nhẹ nhất
chủ thớt ơi cho e hỏi..máy e cài từ bên TQ mang về VN. bi h lên store toàn app của TQ, nhiều cái ứng dụng nó kêu là ko thuộc vùng nên ko cài đc..mà mấy máy khác thì cài đc. e flash rom lại thì có hết ko ạ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019