Hướng dẫn Ghost từ ổ cứng, không cần đĩa

locchipset
21/10/2011 1:53Phản hồi: 11
Hướng dẫn Ghost từ ổ cứng, không cần đĩa
Ghost từ ổ cứng, không cần đĩa

Hướng dẫn áp dụng cho các loại định dạng ổ: FAT32, NTFS và các đời máy, laptop và desktop...

Yêu cầu để tiến hành theo hướng dẫn này:

- Máy trong tình trạng sạch sẽ, không virus, không quá nhiều rác trong ổ cài Win (thường là ổ C).
- Máy hoạt động bình thường, đã cài toàn bộ soft, driver cần thiết cho công việc của bạn.

Sở dĩ có yêu cầu như trên là: khi tiến hành ghost lại thì nó sẽ ghost đúng về thời điểm mà bạn tạo file ghost. Hiểu đơn giản là: Bạn tạo file ghost vào ngày 05/05/2008 chẳng hạn. Khi tiến hành Ghost lại thì Win sẽ trở về y chang như ngày 05/05/2008. Đơn giản vậy thôi.

Bước 1: Tải NTS_BOOT_v1.1b về, giải nén, chạy nó để cài đặt:

Chọn ổ mà bạn cài Win, ở đây mình chọn C, sau đó ấn chọn Install NTS BOOT, đợi nó cài đặt xong, sẽ có thông báo:

Quảng cáo

Chọn OK để hoàn tất. Hãy khởi động lại máy để xem thành quả:

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bổ sung

Cái NTS Boot v1.1 của bác lâu lắm rồi mà, giờ có cái v1.4 rồi đó. Nhưng hai cái này đều k chạy được cho WIN 7, cái link dưới cho cả WIN 7 + XP đó.

http://www.mediafire.com/file/5bbwkfnolk6eom4/Ghost Win7.rar
@truongnx.hut mình cài vào và khởi động lại mà nó vẫn không hiện ra ở dó là sao bạn?
máy mình là Lenovo, netbook nha
@utprincetn Mình xác nhận là cái "Ghost Win 7" mình đưa link có thể k chạy đc cho máy Lenovo (vì vài tuần trc có cài win XP cho 1 máy Lenovo khá cổ thì cài Ghost Win7 ra nhưng k tác dụng).

TB: bạn thử cái NTS boot xem sao?!
@truongnx.hut Thanks bạn, mình đã dùng thử hầu như tất cả cá phần mềm ghót không dùng đĩa nhưng đều không được, nhưng khi dùng Auto Norton Ghost 11.5 USB, thì ok
trời các bác cứ xài con auto ghost chạy ngon cành đào với win7 và XP
các bác cứ lên google nhé
@tranvantung0705 Cũng tùy máy nữa bạn à.Cùng cực lắm mình mới dùng Auto Norton Ghost 11.5 USB đó. mình cài dùm thằng bạn máy lenovo, chứ mình đang dùng ASUS k43sd thì xài auto ghost ngon lành thôi
Hi các bro, e down tools của các bác về làm như hướng dẫn. nhưng sao PC của e k ra chỗ lựa chọn vào win và boot. nó chạy thẳng vào win như chưa có chuyện gì xảy ra. hic. các bro giúp đỡ e ca này với ^^
ao the
moi nguoi mot kieu the nay thi bit tin day?
lap cua e dang bi hong kia.huhu
ghót k thanh cong bay jo bi toi lun ca win ca may
co ai cuu duoc k?
chi vao duoc boot thui
tat ca deu k vao duoc,k tiep can duoc o cung rui
lieu co b bad sector k?
@HOANG_NGUYEN93 1) VIẾT CÓ DẤU GIÚP MỌI NGƯỜI NHA BẠN!

2) Các phương pháp trên có máy sẽ dùng đc tất, có máy chỉ 1 số thôi bạn, có máy còn k luôn, hợp cái nào dùng cái đó.
Dùng laptop mà bảo ghost k thành công là ntn? đang ghost bị treo (m chưa bao giờ gặp) hay mất điện (trường hợp đang ghost mất điện thì do bạn quá chủ quan không gắn pin cho nó, nếu bạn gặp trường hợp này thì chưa toi main là còn may).
Vào được BOOT thì cho đĩa hirenboot vào chạy win mini, hoặc vào DOS xem có thể Format HDD đc k? Được thì cài lại win cho ổn định (k nên cố ghost tiếp lúc này).
format hđ thì mất hết dữ liệu à.t nghĩ là chỉ cần cài lại win thui.đang tính cài win 8 chạy cho sướng.bac dùng thử chưa?t thýa hay phết
@HOANG_NGUYEN93 Trong DOS cho format từng phân vùng một, k cần cả HDD (trong khi cài win cũng có lựa chọn format partition, nếu k biết cách sẽ dễ sinh ra partition system 100MB).

Mình dùng win 8 đc vài tháng rồi, đang dùng bản dùng thử 90 ngày, nói chung thích hơn win 7.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019