Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn Hạ (Restore) iPhone 3Gs OS 3.1.2 với SHSH file !

hoangmbm
25/12/2009 6:4Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Mình ghi rất rõ ràng chi tiết cách hạ và các lỗi rồi các bác cứ hỏi đi hỏi lại mấy câu giống nhau thế nhỉ 😁
lỗi 1015 thì chỉ cần restore lại phát nữa để nó format NAND rồi jailbreak là xong. Lần thứ 2 chạy nó vẫn báo lỗi 1015 thì kệ nó cứ bật blackra1n hay redsn0w lên mà jailbreak thôi là vào được springboard. Còn sóng sánh thì chưa unlock được đâu nhé 😃
Các bạn cứ làm theo đúng trình tự mình hướng dẫn là về được nếu có 3.1.2 SHSH rồi. Còn bạn nào muốn lấy SHSH về PC thì thử lấy về nhưng ở phần SHSH Repo chọn Cydia Saurik.
Thanhks bạn hoangmbm,
Mình đã làm được như bạn hướng dẫn, đã về được fw 3.1.2.
Rất là xin lỗi vì đã quấy rầy bạn, vì những câu hỏi trùng lặp vớc các bạn khác.
Một lần nữa Thanks bạn nhiều.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
You're happy, im so !
Tôi vừa bổ sung cách hạ baseband cho các bác dùng iphone 3G có bootloader 05.08 !
alot of Thanks to bigboss !
bạn ơi cho mình xin link down java có tên là TinyTSS.mình vào thì nó báo lỗi không thấy chữ download đâu hết,thanks bạn nhiều
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
TinyTSS vừa được update lên bản 221 hỗ trợ fw 3.1.3, mình đã sửa lại link 😃 các bác nhanh chân vào lấy 3.1.3 SHSH đi 😃 cứ lấy về PC phòng cho sau này.
haolv
ĐẠI BÀNG
14 năm
[1. Mở của số Run lên (hoặc ấn Windows+R), paste nguyên xi đoạn "C:\Windows\System32\drivers\etc\hosts" lưu ý không có dấu " " nhé và mở bằng notepad. Trong khung cửa sổ file hosts bạn tìm xuống cuối trang paste đoạn 74.208.105.171 gs.apple.com vào và lưu lại]

EM dùng máy Mac thì làm thế nào hả bác,, bác vui lòng chỉ giúp em thks bác nhiều.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Mình không dùng Mac nhưng cũng đã tìm hiểu thêm cho bạn..Bạn làm như sau:

1. Đầu tiên bạn vào thư mục Applications, rồi Utilities, và mở cửa sổ Terminal lên, Click Shell=>New Window=>Basic
2. Gõ dòng lệnh sau sudo /Applications/TextEdit.app/Contents/MacOS/TextEdit /etc/hosts để chỉnh sửa file hosts
3. Bạn xuống dòng cuối cùng của file host paste đoạn 74.208.105.171 gs.apple.com vào và lưu lại !

Giờ thì bạn mở iTunes lên và restore về 3.1.2 nhé.
bác hoanggmbm ơi. sao em làm giống bác mà mãi vẫn hok restore dc, bật blackrain lên thì cứ hiện thằng geo hot lên và rồi lại cáp và dĩa@@...giúp em với😔(
Thanks bạn nhiều nha mình đã làm theo trên và hok gặp lỗi gì hết ^^!
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Vâng xin chúc mừng, lại thêm 1 người nữa thành công ! Cứ làm chính xác theo hướng dẫn thì chắc chắn sẽ về đươc nếu đã có 3.1.2 SHSH !
Ai bị chạy blackra1n lần đầu không được thì chạy lại vài lần hoặc disable hết các chương trình khởi động cùng windows đi rồi chạy lại hoặc chạy trên một PC khác.
Cách disable các chương trình khởi động cùng windows :
Vào Run gõ msconfig==>chuyển sang tab Startup disable all (tích bỏ chọn) hết các chương trình ở danh sách đi, khởi động lại máy rồi chạy lại blackra1n Rc3 là ok.
hoangmbm ơi, mình 3gs lock tuần 46 nhưng xài at&t, đã hạ xuống đc 3.1.2 như bạn hướng dẫn và jb đc = blackrain rc3 nhưng ko có sóng, dùng custom fw 3.1.3 thì ko đc (lỗi 1604) .Xin hỏi hoangmbm bây giờ có giải pháp gì ko? về 3.1.2 rồi jb = redsnow 0.9.4 có sóng hông? Chân thành cám ơn!
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu bạn có sim AT&T thì bạn dùng blackra1n Rc2 chỉ để jailbreak (ko active), rồi dùng sim AT&T theo máy kết nối với iTunes để active nhé.
Sau khi active xong bạn đưa máy về chế độ recovery mode (not DFU) rồi chạy fw custom 3.1.3 vào. Jailbreak chỉ để gài Cydia với 3Gs, còn sóng thì không unlock được nhưng bạn dùng Sim AT&T thì bb của 3.1.3 phải ăn với fw 3.1.3 thì nó mới lên sóng.
về 3.1.2 và jb rồi mình chạy custom fw 3.1.3 là báo lỗi 1604 bạn ơi :-( (3gs tuần 46)
Cho mình hỏi là bạn hướng dẫn mình ko hiểu chỗ nào hết. gì mà 3.1.2 SHSH trên server hay PC gì đó. mình cũng ko biết nhìn baseband 05.12.01 nằm ở chỗ nào nữa.
Mình từ 3.0 lên 3.1.3 luôn rồi giờ muốn xuống lại thì làm sao hạ xuống 3.1.2 đc ?
Mình xài 3gs world. Ai có Y!H thì cho mình xin để tiện trao đổi nhé. Thanks
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn cứ làm theo cách 1 xem còn hạ được không nhé nhưng là hạ xuống 3.0 chứ không phải 3.1.2 😃 hạ xuống 3.0 rồi thì mở redsn0w lên để jaibreak. JB xong cho sim vào máy kết nối iTunes cho nó active iPHone. Rồi có thể tìm bản 3.1.2 custom và đưa máy về recovery mode up lên !
nói nôm na SHSH file là 1 file chứng thực an toàn từ xa được lưu trữ trên Server của Apple (also Saurik) mà mỗi khi restore iTunes sẽ gửi yêu cầu truy vấn đến Apple xem phiên bản FW bạn đang dùng có hợp lệ để restore không. Ví dụ khi Apple tung FW 3.1.3 ra thì những máy nào đã update lên 3.1.3 thì trên Server của Apple sẽ chỉ lưu file SHSH cho 3.1.3 của máy đó, nên khi ta muốn restore về 3.1.2 thì sẽ không thể restore được nữa. Nhưng có 1 số người không thích điều này và 1 trong số đó là Saurik Freeman (người tạo ra Cydia) đã ra tay cứu "thần dân" cuả mình bằng cách lấy SHSH từ Apple về Server của anh ta với những ai dùng Cydia của him ! Hy vọng câu trả lời này giúp bạn hiểu rõ hơn về SHSH và tại sao lại phải lấy nó về !
mình không thể lấy được file SHSH , mình bị bí ngay bước " . Ở mục SHSH Repository thì chọn Saurik - Cydia về PC (với những ai đã có 3.1.2 SHSH file on Cydia) hoặc chọn Apple (nếu muốn lấy 3.1.2 SHSH từ Apple=>cách này không dùng được sau khi Apple tung ra firmware 3.1.3) rồi ấn Submit ! (xem hình minh họa ở dưới) toàn báo lỗi , có cách nào lấy file SHSH khi mình chưa bao giờ lấy không ? máy mình 32Gs Lock , bay giờ toàn khởi động ra trái Táo , hiện FW là 3.1.2
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Bây giờ chỉ có thể lấy được 3.1.3 SHSH (ở phần SHSH Repository chọn Apple) chứ không thể lấy 3.1.2 SHSH được nữa. Tuy nhiên bạn vẫn có thể thử vận may của mình bằng cách làm theo cách 1 trong bài viết. Nếu đã có 3.1.2 SHSH trên Saurik Server rồi (dù bạn ko rõ có hay chưa) thì bạn sẽ về được.
bác nào giup em với .mình chỉ tìm được shsh cua 3.1.3 mà sao không tim được của 3.1.2 mong các bác help em nó với thank alot.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
bạn kô đọc kỹ bài mình viết gì cả 😃 mình đã nói là giờ không thể lấy 3.1.2 SHSH được nữa, chỉ có thể lấy SHSH cho fimware hiện hành khi chưa có FW mới hơn được tung ra. Nên giờ chỉ có thể restore theo cách thứ 1 nếu chưa lấy được 3.1.2 SHSH về PC, và cũng không chắc chắn 100% thành công vì còn tùy thuộc vào việc bạn đã được lưu 3.1.2 SHSH trên Cydia chưa nữa tuy nhiên phải thử 😃
Giờ là thời điểm để lấy 3.1.3 SHSH !
Còn làm trên Mac thì sao vậy anh ? Còn cái Saurik gì đó là gì vậy hu hu em chẳng hiểu gì hết.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Mình không dùng MAC nên không rành, tuy vẫn có thể post bài hướng dẫn khi tìm hiểu thêm trên mạng nhưng vì không dùng không chứng thực được nên không dám post.
Cách lấy SHSH về thì không làm được trên 3.1.2 nữa nhé nhưng cách restore về 3.1.2 qua cách 1 thì mình sẽ bổ sung vào bài viết, vài phút nữa bạn đọc lại nhé.
Đa tạ sư huynh nhiều lắm, em dùng con 3GS world thì phải, tại thấy update bằng itunes xong gọi nt vẫn bth nhưng sync app không được nên em đoán là world. Giờ đang ở official 3.1.3 nha sư huynh.
Đa tạ.
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
Mình làm xong tất cả các bước, đến lúc đưa về DFU mode thì mình không thể đưa về được, máy toàn về restore mode thôi. Có ai bị giống mình không?
Sư huynh ơi, cái cách huynh chỉ bên Mac, em gõ dòng lệnh đó xong nó bảo em proceed password mà em type chữ nào cũng không được cả. Em đang dùng Sleopard. 😔
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Vậy chắc máy dính bootroom mới rồi, dính bootroom mới thì bó tay rồi 😔 không chạy được FW custom !

Bạn có làm chính xác cách đưa về không ? vì đưa về DFU mà không chuẩn sẽ toàn về recovery mode.

Bạn thử điền pass user bạn đang sử dụng xem 😃 mình xóa luôn đoạn hướng dẫn cho MAC OS rồi không rành MAC :( xl nhé
nhatkhang17
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác Hoangmbm giúp em với, máy em 3gs 32g, check usbview là hàng bị bootroom. Nhờ người thân mua từ USA về, lúc đó không rành nên mang ra hàng cho họ unlock cài đặt v.v Sau về nhà thấy ko connect được vào wifi . lên mạng thì thấy mọi người bảo reset network đi, em reset xong thì máy cũng reset luôn và hiện hình cọng cap Itune. Buồn quá lên mạng xem tiếp thì thấy mọi người nói là máy bị bootroom, thế là em làm theo hướng dẫn dùng redsn0w làm lại, thấy nó ghi ramdisk gì đó lung tung rồi vẫn vậy. Em nghĩ là do em không biết version FW họ cài là mấy cho nên dùng redsn0w của file FW 3.0 nên bị lỗi, sau dùng blackra1n cho nó thì vẫn không được. Mang ra hàng nó làm thế nào ko rõ giờ nó trả về bảo sửa không được 😔( em cố dùng blackra1n lại xem sao thì thấy nó chạy đến đoạn "Running..." thì đứng mãi, iphone thì ko thấy hiện logo của blackra1n nữa. Em cố restore các kiển trên Itune đều không được từ FW 3.0, 3.1, 3.12 . Em chưa dám thử FW 3.13 vì nghe nói có thể bị trùm mềm... hĩ, giờ em phải làm thế nào bác giúp em với, tết này ko có đt xài rùi :((
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn thử restore 3.1.2 bằng cách 1 xem có được không ! Đáng ra khi reset bị cọng cáp bạn chỉ cần bật blackra1n Rc3 lên chạy phát là xong lại vào dùng được bt.
nhatkhang17
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình đã làm theo cách 1 của bạn, vào cmd ping gs.apple.com ra 74.208.105.171 đàng hoàng, nhưng khi rétore thì bị báo là " this device isn't eligible for thí requested build". Có cách nào chạy chữa cho nó không bạn 😔
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
Mình đưa được về DFU mode rồi thì cũng bị y như bạn này luôn.
Thanks Pa'c nhieu, minh lo tay up len 3.1.3 lam theo cach cua pa'c, ha em no ngon lanh ru`i

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019